Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. Супер

Супер Advanced Member

Bác đừng nghĩ nữa, thử luôn đi, tự nhiên sẽ trả lời được :)

2. elixir

elixir Advanced Member

PC em đang dùng cái HP7800 với chip E8400 (kích thước 20x20x6.3cm), chỉ gắn màn hình khi cài đặt hệ điều hành và Plashtop, rồi sau đó tháo ra, mọi điều khiển đều qua cái playbook (LTE)!
    Phần mềm dùng J.River, ASIO xuất âm (cả DSD stream) qua USB đến DAC ES9018.

Màn hình của Playbook đã zoom lên khi nó hiện desktop của cái PC đang dùng J.River play mấy cái files DSD64

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đang định mod nguồn bộ máy Fujitsu small form factor đây. Bữa đổi dây nguồn thấy hiệu quả quá nên muốn quậy tới bộ nguồn. Có bác nào mod nguồn máy bộ rồi cho em xin ít kinh nghiệm với :)

4. khanh999

khanh999 Advanced Member

5. elixir

elixir Advanced Member

Splashtop bác ạh!
    Ngoài ra còn có (cho android) remote desktop,...
    Đó là phần mềm điều khiển PC (như tên của loại này là remote desktop), dùng cái tab ngồi cách mấy tầng nhà (tuỳ mạng wireless bác đang dùng) vẫn như đang ngồi trước cái PC với màn hình (tất nhiên là ra khỏi phòng thì chuột và phím phải nhờ cái tab rồi)!
    Nếu bác cài được IP tĩnh cho cái PC thì còn ra khỏi mạng LAN vẫn nhìn được!

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Anh đã viết sơ sơ ở đây:(viewtopic.php?f=26&t=82868&start=100)Lần đó anh thất bại vì dùng DAC dổm lại thêm cái board tube buffer quá tệ để đấu với bakeley alpha.Nếu chú có rảnh thì ghé anh nghe thử dàn cùi bắp của anh xem sao? Nếu hay thì chú rút kinh nghiệm để làm và phổ biến cho các anh em khác.

7. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

nói như bác Dương Ca thì bất cứ thiết bị nào cũng phát được thậm chí là mp3 chứ không cần đến đầu HD player đâu,Ra tiếng là một lẻ hay không mới đáng nói,và bác nên xem lại thiết bị của bác vì tôi đang phát bằng PC chưa bao giờ bị nhiễu,và cũng chẳn nghe ai nói nhiễu cả

8. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Giờ có nhiều người chơi theo cách của bác mà, thậm chí cắm smartphon vào nghe online cũng được chứ đâu cần HDplay.
    Nhưng các nhà sx họ làm ra cái DAC là có lý do của họ. Không có DAC thì đúng là bác mua xe 1tấn nhưng chỉ để chở có 1 tạ.
    Đúng như bác super đã nói, bác cứ phải nghe đi sẽ có câu trả lời.
    P/S: Mà e thấy bác đang vật vã tìm mua DAC mà?

9. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Đọc một số posts của cụ này, em có cảm giác cụ này như âm binh của ai đó, à mà cũng chả phải.
    Trả lời được đầy đủ cho cái suy nghĩ của cụ thì có hết mấy ngày tai pying.
    Câu trả lời cho ngắn gọn nhất là dùng PC hay Mac nó đọc được dữ liệu một cách tròn trịa nhất, đầy đủ nhất và "on time" nhất khi chuyển dữ liệu ấy qua DAC để nói biến dữ liệu số sang tương tự. (Cơ cấu máy tính nó đạt đến độ kinh điển bao năm nay rồi nên mới làm được như vậy.)
    PC hay Mac là sản phẩm thương mại nên nó mới rẻ vậy nên người ta khai thác nó như một bộ cơ cao cấp. Để làm thiết bị tương tự chuyên cho audio người ta sáng tạo ra cái máy gán thêm DAC nhưng một núi tiền đó là Music Server.
    Những sản phẩm khác cơ chế đọc, và xử lý dữ liệu còn sơ xài, giản đơn nên nó xuất hiện phổ biến trong các SP audio phổ thông, hoặc chức năng " gọi là có" trong các thiết bị cao cấp.
    Em cũng là Ex ngồi đáy giếng nhưng cũng vọc vạch như vậy. Các bác chém nhẹ tay.

10. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Dàn máy e cũng cỏ thôi đủ xài ah. Nhưng em xin bác. Bác nói PC không nhiễu vậy người ta làm ra cái dây usb vài trăm vài ngàn $ cho vui ah? Chưa kể còn có lọc nhiễu cấp nguồn cho usb nữa. :shock:

11. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Chỉ là thắc mắc nhỏ thôi mà bác sao bác nói nặng thế. Khi mình hiểu ngọn ngành rồi thì đầu tư cho món gì mới không hối tiếc. Bác có chắc từ ngày bước chân vào audio bác không có thắc mắc gì không? Có thể câu hỏi của e là của bác ngày xưa. Anh em bổ sung kiến thức cho nhau thôi.
    Vả lại bác nói tầm quan trọng của PC như vậy thì e xin hỏi 1 điều rằng: nếu PC tuyệt như vậy thì người ta sắm HD player làm gì nhể??? Sao không chơi trực tiếp trên PC luôn đi. Bác đừng nói với e cấu hình cho video nhẹ hơn audio nhé.
    E chỉ thắc mắc như vậy thôi. Tại sao không có thiết bị đọc trực tiếp ổ cứng dành cho audio mà phải thông qua PC mà thôi.

12. Excel Man

PC tuyệt như vậy thì người ta sắm HD player làm gì nhể???
    HD Player là thiết bị gọn nhẹ, dùng cho số đông, họ sản xuất số lượng lớn, giá nó rẻ và chuyên dụng cho hình ảnh. Dùng HD Player cũng không có phần mềm chuyên cho Audio, cấu hình của nó cũng không đảm bảo chạy bufferring cho audio......
    Em ví dụ hơi chân thấp chân cao: Chơi HD Player để xem phim cũng như nghe nhạc ở quán Karaoke. Còn yêu cầu nghe nhạc như các bác sành thì phải là xem Tivi 4K, Máy 4K Player chắc ko rẻ.
    Diễn đàn anh em họ nói nhiều về vấn đề tại sao dùng PC rồi mà bác... bác xem thêm đi.
    Nhà em thì chơi PC trước khi chơi audio nên cũng biết cái hay cái ho của nó.
    Chúc bác buổi tối vui vẻ.

13. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

Nếu cụ kg biết thì có thể xin được tư vấn chứ như cụ thì ae đang vảo tham vấn cho cụ tâm phục khẩu phục thôi,còn nếu cụ hỏi tôi xin thưa cộng đồng xem phim bằng PC nhiều lắm cụ ợi

14. dokien

dokien Advanced Member

Thiết bị chỉ đọc ổ cứng dành cho audio để xuất tín hiệu digital thực chất là cái máy tính có bộ xử lý (CPU) và bộ nhớ RAM mà tây nó gọi là music server. Mấy con music server đình đám như Bryston BDP, Auralic Aries, Sonore Rendu, sotm sms-100 v.v cũng vậy, nhà sx làm hardware tốt + OS đã tinh chỉnh + apps chuyên dụng để nghe nhạc.
    Sau này các nhà sx mới tích hợp thêm cái DAC vào music server và biến nó thành music player Vd: Lumin S1, Sony Hap Z1...
    Vì là thiết bị được đầu tư/cân chỉnh tối ưu cho audio nên music sẻver lẫn music player đều được nhà sx bán với giá rất dễ nhịu :mrgreen:. Do đó dân chơi gặp khó khăn sẽ chọn giải pháp dùng pc/mac sẵn có làm music server. Và chúng nó có đọc data tròn trịa & đầy đủ hơn các dedicated music server/player nêu trên hay không thì chưa biết, nhưng trong audio cái quan trọng là âm thanh vs giá thành đầu tư.

15. Excel Man

Mầu đỏ bôi đậm mới đúng trọng tâm bác ơi.
    Phân mầu xanh bên dưới mầu xanh em muốn biết tầm bao nhiêu tiền để các bác người Entry Level nhập được hội?

16. dokien

dokien Advanced Member

Cái nào cũng có thị trường của nó bác ơi. HD Player tiện dụng & gọn nhẹ. PC có thể làm đc nhiều trò nhưng lỉnh kỉnh màn hình - chuột - phím - phần mềm đâu phải ai cũng xơi được. Tuỳ theo nhu cầu & khả năng của mỗi người thôi.
    Cái bôi màu xanh e phát âm ngọng luôn rồi bác còn hỏi j nữa :lol:

17. vanvna

vanvna New Member

cho mình hỏi vì sao các loại máy nghe nhạc có thể nghe hay hơn laptop trong khi laptop có hệ thống máy tính cao cấp hơn, khả năng xử lý linh hoạt, nhanh hơn. Có cách nào tích hợp một cái máy nghe nhạc vào máy tính được không, ví dụ như máy nghe nhạc nhận được ổ cứng máy tính trong khi máy tính vẫn đang hoạt động, hoặc là có loại máy nghe nhạc nào có chức năng đó không?

18. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

19. dokien

dokien Advanced Member

laptop có hệ thống máy tính cao cấp hơn: Mình chưa hiểu ý của bạn?
    Music server cũng là máy tính luôn mà. Trong audio nhanh hơn, linh hoạt hơn chắc gì hay hơn? Khi bạn nghe nhạc bạn cần máy mạnh như trâu hay máy cho âm thanh hay?

Có cách nào tích hợp một cái máy nghe nhạc vào máy tính được không:
    Cái này thì mình đã nói ở trên rồi đó, hãng nó đã làm music player để bác cắm vào amp-loa là chơi thôi. Còn k thì bác cứ lấy cái máy tính của bác vừa nghe nhạc vừa làm các tác vụ khác vì nó đa nhiệm mà.

20. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em mới thử cái này hay lắm bác dokien :D

21. dokien

dokien Advanced Member

22. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Chào các bác! Sau một thời gian tốn tiền điện cho bác Google và tiền xăng dầm mưa dãi nắng giữa Sài Gòn, thì e đã quyết định chọn Stream magic 6. E vẫn thầm thương trộm nhớ Teac UD 501, nhưng vì hoàn cảnh e còn phải đầu tư cho cặp bookshelf nữa nên hẹn e nó lần sau vậy. Có 2 điều e thắc mắc mong các bác đã xài qua hướng dẫn:
    stream magic 6 thực chất có airplay không (vì e đã có AE rồi nên ko cần airplay nữa. Bác bên AnhDuy nói có, trên web nói không, bác Sơn Hà nói có, bạn e nói không. :!: :?: Bữa ghé xem ở Sơn Hà e có kéo IP lên xem nhưng ko thấy airplay gì hết.
    Stream magic 6 có chức năng Pre, vậy có tắt được ko? E muốn tín hiệu đi nguyên bản qua amply luôn.

23. Excel Man

Chúc mừng bác, bác khám phá rồi chia sẻ cho anh em.
    Có những sai lầm, sai lầm trong audio chỉ có dùng tiền mới sửa đươc ! ^_^

24. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Bác dùng Destop nó nhiễu dữ lắm bác, mua cái filter lọt điện thì đỡ hơn

25. htchuong

htchuong Advanced Member

Pc nếu có bộ nguồn tốt thì làm gì mà có nhểu này nhểu kia !!! Em nghe nhạc với pc + souncard cả gần chục năm nay có vấn đề gì đâu !

Share This Page

Loading...