Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nghe nhạc là quá trình: Hưởng thụ- Khám phá- Trải nghiệm- Hưởng thụ mà Hay nói dân dã là : Cực mà vui :D

2. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Em đã nghiên cứu cách của bác thì trị nhiễu nguồn rất tốt. Nhưng tình trạng của e nó xuất phát từ hệ thống bác ạ. Có lẽ như itunes nó load playlist lên ram, ram ko đủ nên máy tính chuyển sang bộ nhớ ảo nên xảy ra hiện tượng đứt quãng và rè. Foobar nó đọc trực tiếp trên ổ cứng nên ko bị như vậy.

3. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Sau một thời gian tìm hiểu và nghiên cứu thì e nhận ra một điều rằng: Nếu như ta chơi trên iTunes để đạt chất lượng âm thanh cao nhất có thể thì chỉ có 1 cách đó là đưa qua airport express bằng airplay, và xuất optical vào DAC. Ngoài ra nếu xuất thẳng qua DAC bằng USB thì không hay bằng, xuất qua usb thì kiểu gì itunes nó cũng đưa âm thanh qua win, không đưa trực tiếp qua được, mặt dù trong mục cài đặt nó có cho ta chọn trực tiếp hay qua win, nhưng cũng như không, để kiểu nào cũng qua win (biểu tượng loa trên win luôn nhảy lên xuống tín hiệu).
    Và một điều lưu ý rằng để âm thanh hoàn thiện và chất lượng cao nhất thì các bác nên sử dụng dây ethernet cho airport express, đừng kết nối wifi. Đành rằng airport express ko xuất ra 24/192 được nhưng cả thư viện có bao nhiêu bài 24bit đâu.
    Đây là nhận định của e. Apple nó tính rất kỹ, bác nào muốn âm thanh đi trực tiếp thì phải qua airport express, còn ko thì xài mac. Vãi!

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em cũng định build 1 1 con audio PC nhưng đọc topic này thấy mệt mỏi quá nên thôi. Đam mêm PC đã tắt từ lâu. Thôi em cứ dùng oppo là transport, vặn amply hết cỡ loa vẫn im phăng phắc.

Bác Apham cho hỏi bác đã test nghe nhạc từ ổ cứng Lacie hay hơn từ WD chưa ạ? Hỏi vì thấy bài 1 bác có nói chuyện WD rung hơn nhiều....

5. CPham

CPham Advanced Member

Em chưa hiểu ý bác. Em thấy bác khen OPPO rất nhiều, mà em không hiểu vặn amply hết cỡ mà loa vẫn im là sao hả bác.

6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác xem lại mấy bác kia nói chuyện nhiều trường hợp pc làm nguồn phát khi ko bật nhạc loa vẫn có tiếng này nọ.

7. Cak3u0t

Cak3u0t New Member

8. dokien

dokien Advanced Member

Con này hơi bị ngoong đó bác, nhưng bác hỏi hơi khó hiểu nên ae k biết trả lời thế nào?

9. Cak3u0t

Cak3u0t New Member

Ý LÀ nếu dùng desktop thì sẽ bị nhiễu nguồn
    cho cổng usb đi qua con này có hết bị nhiễu không ?

10. Cak3u0t

Cak3u0t New Member

ý là nếu dùng desktop làm nguồn phát thì DAC kết nối với PC sẽ dễ bị nhiễu

giờ nếu qua trung gian là con này thì có còn bị nhiễu nữa không

11. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút ạ.
    Em mới tậu mini PC có mainboard là Intel DN2800MT, Em cài lần lươt Window7, Window8 lần lượt và phần mềm nghe nhạc JRiver 17, 18, 19, rồi 20 nhưng cuối cùng vẫn nghe tiếng nổ lộp độp khi chơi nhạc. Khi check CPU thì lúc nào cũng tầm sử dụng 70%. Em chơi Foobar thì gần như không gặp hiện tượng này. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cảm ơn.

12. dokien

dokien Advanced Member

Con iFi Micro iUSBPower dùng để cấp nguồn riêng cho phần ÚSB (k dùng nguồn 5v của máy tính), qua con này thì giảm nhiễu là chắc chắn rồi vì máy tính là ổ nhiễu mà.

13. dokien

dokien Advanced Member

Intel DN2800MT tích hợp CPU Atom yếu xìu nên khi bác cài Jriver nặng quá nó chiếm nhiều tài nguyên (CPU sử dụng 70%) trong khi chạy foobar nhẹ hơn nên k bị. Chưa kể nhiều lúc chơi thêm 2-3 ổ HDD internal rồi cắm HDD USB ngoài vào nó hút sạch điện làm âm thanh nghe như nghẹt mũi.
    Bác cài // thêm Linux & nghe thử qua lại sẽ thấy cuộc đời nó đơn giản ra sao :wink:

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Bên Lazada bán cái main Biostar All in one có CPU J1900M có 1tr5, sao bác Excel không lấy con đó chạy cho thoải mái? Con ASRock Q1900B-ITX cũng rẻ 2tr2, còn em lấy cái GA-J100M-D2P thì 2tr8.

15. Excel Man

Em cũng một thời gian "nhòm" em đó nhưng em thấy it Review quá, vả lại em thây trên trang Computeraudiophile họ chon Intel DN2800MT. Em đọc các comment thấy nhiều "tố chat" tốt nên em chon.
    Đúng là dung chip Altom thì nó không được manh mẽ nhưng em thấy có nhiều điểm rất tốt.
    1. Main chạy cả ngày cũng chỉ hơi âm ấm
    2. Không phát ra tiếng ồn nào.
    3. Tuy không mạnh nhưng mà em máy không bị "đơ".
    Em đang nghi ngờ tiếng nó lộp bộp là do các card đồ họa nó "ăn nhiều" tài nguyên quá. Có thể bắt nó tương thích vơi AROE nên gây ra cái tiếng này.
    Có lẽ em phải thử Linux hoặc Win XP service Pack 2 nữa xem sao.

16. Cak3u0t

Cak3u0t New Member

theo bác thì sắm con này cho dàn mình đang xài
    hay nên làm 1 dàn chỉ chuyên nghe nhạc xem phim thôi

17. Excel Man

Em tìm được cách xử lý rồi bác ạ. Khi cài JRiver thì rút dây mạng ra là okey ngay. Khổ thế, mất ngày mất buổi.
    Thanks các bác

18. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Bác nào có nhu cầu nghe nhạc nguồn phát từ máy tính thì đầy tư em ampli technics su-v100d, hàng cổ tích hợp sẵn dac 18 bit, cắm cả cổng optical và coaxial. Công suất tới 300w, mua thêm mixer nữa là chơi cả karaoke luôn

19. Excel Man

Cac bác đã gặp giúp em về việc bypass trên Window OS với.
    Trong phần Audio Devise em đã chọn Disable Enhancement, Tab Advance bên cạch em đã chọn cả Exclusive Mode, Trên JRiver 19 êm đã chọn "Disable Volume". Nhung khi chạy JRiver thì vẫn điểuf chỉnh âm lượng được bằng âm lượng trên Window.
    Bác nào biết chỉ giúp em bỏ cái Volume này ạ.
    Em cảm ơn.

20. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác vào Jriver -> Tool -> Option.
    Trong phần Audio mục Audio Device, nhấn nút mũi tên sổ xuống chọn thiết bị xuất âm của bác (mục nào có chữ ASIO) là xong. Không có ASIO thì chọn WASAPI cũng được.

21. Excel Man

Cảm ơn bác, Em chọn WASAPI vì DAC của em không hỗ trợ ASIO. Kết quả không thay đổi bạc ạ. Em loay hoay mấy hôm mà vẫn ko tìm ra. Trước config như hiện tại vớ cái Laptop cũ thì được. Với cái Main mới này khó quá. Em tham khảo Mr. GOOGLE thì không tìm được nguyên nhân. Một số comment khoai tây họ bảo đặt Volume 100% thì DAC vẫn nhận được bitperfect. Em thì chưa tim lắm vì vẫn nghĩ là tín hiệu vẫn bị can thiệp bởi máy tính.

22. Blues

Blues Advanced Member

Bác cài Foobar vào chạy thử chưa ạ?

23. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Ủa mà bác đang xài windows gì vậy? Từ windows vista sp1 trở lên tới 8.1 mới hỗ trợ wasapi nha bác

24. Excel Man

Em mới check lại, con DAC của rm nhận cả ASIO.
    Phần mềm Foobar em chưa thử chức năng này.
    WASAPI em thấy nhận trên JRiver bác ạ. Có thể bác anhtrang đang đề cập đến phần mềm Window Media các nền OS đó hỗ trợ WASAPI chăng?

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Thứ tự ưu tiên là ASIO - Wasapi - Kernel Streaming/Asio4All. Dùng được ASIO thì dùng liền đi bác ;)

Share This Page

Loading...