Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. cao_dai_an

cao_dai_an Advanced Member

Mình cũng bị vụ này mệt mỏi luôn, gần như có lúc muốn nản, muốn bỏ lossless. Mình thì dùng Mac mini, play iTune hay Audirvana+ hay Amara thì file 44.1khz là bị te tua nhất, 96 va 192 khz thì đỡ hơn... Đọc các thông tin của các phần mềm play lossless thi nào là hỗ trợ mode Direct/Integer để đi thẳng trực tiếp không qua Mixer driver, AudioCore layer này nọ... vậy là yên tâm nó đi thẳng directly ra USB port đến DAC của mình không có gì cản trở anh hưởng nữa...

Kiếm mấy chú Tây có bị popping, click, hiccup, sound dropout... có giống mình không... nói chung là bị nhiều ah. Nói chung nhiều chiêu đón, tư vấn... bắt chước làm đủ hết... chứng nào vẫn tật đấy... hix

Tình cờ thấy có chú Paul nói về DSD direct stream tu MAC den PS Audio, có đề cập MAC's default USB driver can thiệp vụ sample của luồng nhạc qua USB... Và Paul bày check lại thông số sample rate set cua DAC mình trong Audio Midi Setup... Xưa giờ có thây mà cứ nghĩ là DAC mình đâu dính dáng đến vụ MIDI này đâu, nên nó để default bao nhiêu, ko để ý... Lật đật, lấy manual của cục DAC nó nói rất rõ là trên MAC OSX, iTune là phải set sample rate cua DAC mình trong Audio MIDI trùng với rate của file mình chơi... vi du: mình chơi file 96Khz thi phai set trong Audio MIDI là 96 Khz luôn... Còn trên Windows, thì tự động set (giống nhau giữa driver và file lossless đang chơi) bởi các phần mềm hỗ trợ WASAPI như JRiver... Hèn gì mình thử chạy trên Windows 7/8 và JRiver ngon lành ngày đêm... Lỡ mua cái MAC Mini về phải ráng xài vì nghe đồn A+ trên MAC Mini/Book Pro là hay nhất hehehe...

Bây giờ con MAC mini, mình đang set DAC của mình trong Audio Mini Setup 192Khz, còn A+ mình set filter up/down-sampling thành 192Khz... và tạm ổn, và đang phê với lossless... cứ yên tâm có thể chơi từ 44Khz... miễn âm thành hay quất... :)

Nếu bác đang dùng Windows thì nên dùng JRiver là best, 2GB RAM hơi ít thiệt... Nhưng thử giải quyết cái vụ set sample rate xem sao nhé Bác, không chắc là trúng bệnh không nữa. Ái chà viết tùm lum, dài quá, nhưng kể chuyện cho vui quên sự bực mình cái vụ hụt hụt, đứt đứt... :). Chúc vui.

2. pgasqlkt

pgasqlkt Approved Member

3. cao_dai_an

cao_dai_an Advanced Member

"Sell your old CD player and enjoy Bit-Perfect audio on Linux!" Chà cái slogan này làm tò mò quá. Cái này là Linux OS hả bác? Bác dùng sound card gi vậy? Nếu được bác chia sẽ một chút cấu hình set up của hệ thống cho em tham khảo với. Cám ơn bác nhiều!

4. tamthanh

tamthanh Advanced Member

------------------
    Bác xài volumio chưa cho em xin ý kiến :?:

5. pgasqlkt

pgasqlkt Approved Member

em khất mấy bác vài ngày. Mấy hôm nay em bận quá

6. leehyuntung

leehyuntung New Member

https://www.nhattao.com/threads/mini-ca ... i.3286345/

1. MÁY TÍNH MINI VỎ NHÔM (Nano Aluminium)
    * Vỏ nhôm nguyên khối.
    * Siêu nhỏ - Siêu mát - Siêu êm. Kích thước 19*19*3 cm, siêu mỏng (Ultra thin)
    * Công suất ~15w siêu tiết kiệm điện. Thiết kế không quạt (Fanless), không bám bụi, tuyệt đối yên tĩnh.
    * Kết nối: HDMI, VGA, USB 3.0, SATA3, mSATA... Tùy chọn: WiFi.
    * Hệ điều hành: Windows XP, Windows 7, 8.
    * Xem phim Bluray 1080p, chơi game Fifa, Lol, CF... mượt mà.

Cấu hình : chip 1037u
    * CPU: Intel Dual core 1037u (2*1.8 GHz)
    * RAM: 2G
    * Ổ cứng: SSD 64G

Theo các bác con này dùng làm nguồn phát để nghe nhạc có ok không ạ

7. Excel Man

Excel Man Advanced Member

RAM 2G quá nhỏ để bác chơi nhạc lossless, nếu chơi được nhạc lossless thì phải share một phần ổ cứng. Với ổ cứng SSD mà share thì nhanh tổn thọ.(Hạn chế của ổ SSD là càng ghi chép nhiều thì tuổi thọ giảm rất nhanh. Quá trình share ổ cứng là quá trình ghi và xóa như trên RAM.) Khi mới dùng máy trên thì sẽ mượt mà chơi lossless nhưng thêm thời gian thì..... Chưa kể là dùng con đó bác phải dùng NAS lưu trữ có rất nhiều trục trặc, hoặc dùng ổ cứng gắn ngoài lưu trữ thì khả năng chơi nhạc cũng kém đi và tiếng ồn vẫn còn. Vậy nên bác cân nhắc.

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cho em hỏi chỗ bôi đậm: ko lưu trữ bằng NAS hay ổ cứng gắn ngoài thì lưu thế nào ạ? Em cũng đang quan tâm chỗ bán hàng nêu trên, nếu mua thì sẽ đổi sang ram 4gb và SSD lên 128gb.

9. Excel Man

Vâng bác
    - Nếu bác dung NAS thì hạ tang mạng để chỉa sẽ dữ lieu phải tốt, chẳng ai đảm bảo là nó không bị disconnect.
    - Nếu bác chơi nhạc Lossless thường thì file nhạc được load hết lên RAM sau đó xử lý, Vời đường truyền trong mạng LAN có vài ba MB/S thì em cho rang không đảm bảo.
    - Với cấu hình máy trên, bác ấy hướng đến Silent PC, với ổ SSD 64G thì không đủ lưu nhạc vậy thì phải dung di động lách cách, đồng thời ổ cứng gắn ngoài nó vẫn kêu o o o.
    PS:Ổ 64 Gb trên dung để cài OS và ứng dung nghe nhạc thì rất thoải mái và đảm bảo khởi động nhanh, nếu bác nâng cấp lên 128GB để lưu file nhạc thì chẳng được mấy album ạ

10. leehyuntung

leehyuntung New Member

Con này em định nâng lên ram 4G, vì ở nhà có sẵn em time capsule 2TB. Với cả em đang phân vân con này và Mac mini

11. Excel Man

Bác nghiên cứu lắp con này như em xem sao, Cả khoai tây lần khoai ta đều thích cái Main này, (Em thấy mấy con CAPC trên trang Computer Audiophile đều dùng Main này). Tự lắp, cắm rút, nâng cấp cũng dễ, khởi động nhanh trong 20s vì dùng ổ mSATA, cổng Express PCi, cấu hình đủ mạnh xem Full HD không dật, Lossless cũng đảm bảo. Chi phí tầm 7 triệu (không kể ổ SSD 240G) chắc chắn mạnh hơn cái Nano ITX trên của bác. Để chọn 2 con trên thì chắc chắn là Mac mini rồi bác ạ (nếu có điều kiện)
    .

Attached Files:

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nói thật em vẫn ko hiểu ý bác. Theo chỗ bôi đậm trên thì bác bảo nếu mua cái máy tính đó thì "phải dùng NAS có rất nhiều trục trặc", và "dùng ổ cứng ngoài thì khả năng chơi nhạc kém đi". Như vậy "với cái máy tính đó" hoặc với máy tính khác đi nữa thì phải lưu trữ nhạc bằng gì ạ, hay gắn trong 1 con SSD vài gb?

13. Excel Man

Ý em là khi dung NAS, bác phải kết nối với mạng LAN đôi khi trục trặc đứt kết nối, hơn nữa kêt nối dữ lieu qua mạng LAN thi theo lý thuyết là truyền dữ lieu 100M/S nhưng thực tế đo bang thong nó chỉ được vài ba MB/S thôi trong khi chơi Lossless thường thì trong thời gian rất ngắn file nhạc load hết lên RAM để xử lý rồi vậy thì đâu có đảm bảo chơi Lossless.
    Dùng USB cắm ngoài dung lượng lớn thì bác vẫn phải dung ổ cơ tiếng ồn vẫn còn và hơn nữa đường truyền qua cổng USB 2.0 cũng thấp.
    Theo em, dung SSD gắn qua cổng Sata trong máy tiên lợi hơn tầm 240GB trở lên là đã có mấy tram album rồi ạ.

14. lazygirl

lazygirl Advanced Member

Cái phần bôi đậm thì em không đồng ý với bác Ex man rồi. Khi các bác đã xác định chơi qua NAS thì hệ thống LAN (Local Area Network) trong nhà cũng phải dùng tới 1Gbps (vì NAS đều hỗ trợ 1Gbps). Vì vậy khi đó băng thông thực tế (hay còn gọi là throughput) cũng sẽ ~700Mbps (đã trừ đi các header của các frame trao đổi trong mạng LAN), với băng thông như vậy các bác thoải mái chơi lossless và cả HD film (BR nhé).
    Còn với card mạng trên máy tính mà chỉ hỗ trợ 100Mbps thì băng thông thực tế cũng là 70Mbps rồi cơ ạ, với băng thông như vậy thì các bác áng chừng xem có đủ dùng không nhé.

15. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

bổ sung thêm ý bác lazygirl là giao thức truyền tín hiệu qua nas là Streamer nghĩa là truyền bao nhiêu chơi bấy nhiêu không có vụ load hết file 1 lần duy nhất rồi mới chơi nhá, nên ai xác định chơi theo nas thì kiếm con main và cục wifi router( hay modem) có hộ trợ 1gbps mà chến nhá, còn lăng tăng nhiễu qua lan thì chiến con media converter 1gbps + nguồn linear nha.

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Không dùng stream đâu. Chỉ dùng đọc file như bình thường thôi. Cho nên cũng load hết file thôi. Một bài lossless high bitrate cũng mất vài giây :)
    Em phán đại thế.

17. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

uhm vụ này hơi kỳ anh đạt, tại em có dùng nas để coi phim, nghe nhạc thì nó load tức thì có đợi đâu nhỉ?

18. Scorpio

Scorpio Moderator

Nếu dùng NAS thì các bác đầu tư thêm switch có cổng gigabit hoặc dùng chung với router có cổng gigabit như Buffalo WZR AG 300H.. Mấy phần mềm như Jriver load from memory nên nó sẽ copy vào Ram sau đó mới phát

24/192 hay DSD chạy bình thường như phát từ ổ cứng lắp trong máy

19. lazygirl

lazygirl Advanced Member

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác.
    Khi dùng NAS, trên máy tính sẽ map NAS giống như một ổ cứng bình thường, vì vậy chơi nhạc giống như từ ổ cứng gắn trong thôi.
    Các bác vừa chơi lossless, xem Thúy Nga, chơi HD film thì em thấy giải pháp dùng NAS là ổn ạ. Vì NAS các bác có thể để xa phòng nghe nhạc nên không sợ ồn vì bộ cơ và quạt của nó :)

20. Excel Man

Cứ thế chơi là tốt rồi bác, có lẽ em hơi cầu kỳ.

21. dothanhtam

dothanhtam Advanced Member

Em thấy các bác chơi cầu kỳ quá, em dùng mỗi PC ấn vô tủ cho vào góc, độ ồn gần như không nghe thấy.

22. asap

asap Advanced Member

Hi,

NAS thì có gì đâu mà gây ồn bởi bộ cơ và quạt...nghe nhạc xem phim ầm ầm thì quạt 12cm 12v có gì đáng kể đâu anh...

23. Excel Man

Em hay nghe nhạc ở mức âm lượng nhỏ, ban ngày cày cuốc nên tối muộn với được nghe. Những lúc ấy đèn tuýp, biến áp kêu cũng làm khó chịu, và khó chịu nhất đói với em là tiếng quạt chíp, thứ 2 là tiếng ổ cứng. Với em loại được thứ nào có thể thì hay thứ đó.

24. pgasqlkt

pgasqlkt Approved Member

Em mời các bác trải nghiệm ap-linux xem sao.
    Hướng dẫn cụ thể trên ap-linux.com
    http://www.ap-linux.com/documentation/i ... ions-v3-0/
    Tuy nhiên, đối với các thiết bị có sẵn: Nas…. Em sửa đổi 1 chút như sau:
    Giả sử Nas có ip: 192.168.1.199
    AP-Linux V3 zip được extrac: \\192.168.1.199\share\AP_linux
    Music được lưu trữ tại \\192.168.1.199\Music
    Chỉ dùng usb được ghi Redo Backup CD image, HDD >27 GB, đỡ được cái CD lằng nhằng
    Khởi động bằng USB
    Các bước thực hiện theo hường dẫn của ap-linux.
    Đến bước Select source drive:
    chọn share over a network.
    Tại host: gõ lai đường dẫn lưu AP_linux: //192.168.1.199/share/AP_linux
    Các bước tiếp theo lại làm theo hướng dẫn.
    Đến cuối cùng là xong cái music player.
    Đến đây, các bác có thể copy music vào /storage/Music.
    Tuy nhiên, nếu các bác dùng usb DAC và lưu trữ music trên NAS, cần thực hiện 1 số công đoạn sau:
    1. Connect ap-linux với Nas:
    ấn chuột phải lên màn hình
    Chọn X-terminal
    Su
    Password:muser
    mount –o remount,rw /
    nano /etc/fstab
    thêm vào dòng cuối cùng:
    //192.168.1.199/Music /storage/Music cifs noauto,x-systemd.automount,user={user dang nhap nas},password={password dang nhap nas},iocharset=utf8,noperm,nounix,nobrl 0 0
    ấn ctrl-X
    chon yes
    2. Dùng usb DAC
    Cắm DAC vào ap-linux (đương nhiên tiếp theo là bật điên DAC )
    Kiểm tra tên DAC: chuột phải màn hình->DAC setup->listcard
    (em dùng audiolab nên nó hiện trong danh sách có 1 thiết bị tên là Series)
    chuột phải màn hình – DAC Setup – Edit mpd.conf
    tìm đến dòng device, thay “hw:0,0” bằng “hw: Series”
    lưu thay đổi
    khởi động lai ap-linux

25. tamthanh

tamthanh Advanced Member

============================================
    - Chạy hệ điều hành Linux sau đó chạy ứng dụng trên linux nếu vậy bác dùng foobar 2000 cho windowns còn foobarcon chon Đt or foobar contral cho lành :D
    - Nếu bác muốn vậy bác dùng daphile http://www.daphile.com/ cũng dễ cấu hình. Chúc bác thành công

Share This Page

Loading...