Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. thanhtung146

thanhtung146 Advanced Member

Sound on board thì không thể bằng Sound rời được bác ah. nếu có điều kiện thì nên chơi sound rời.
    chơi sound rời chất âm hơn rõ rệt. E đang dùng PC để hát Karaoke chất lượng có khi còn hơn cả mấy đầu chuyên KARA
    vì những file nhạc MKV toàn chất lượng HD. đi hát ngoài hàng thấy chán vì chất lượng ko bằng ở nhà nhưng bù lại thì có nhiều các E cổ vũ hơn ở nhà :) :) :)

2. huylhhl

huylhhl Advanced Member

Bác dùng card sound rời thấy tiếng khác biệt chứng tỏ sound on board kém thật đúng ko. Nếu là PC thì em cũng làm cái card sound rời cho lành nhưng vì laptop nên em ko thấy ai lắp thêm card sound cả, mới phải tính đi kếm USB DAC.
    Bác đang dùng card sound gì vậy cho em tham khảo.

3. thanhtung146

Mình đang dùng DAC TEAC UD501 ---->http://www.teac.com/product/ud-501/images/

4. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Vấn đề nằm ở chỗ: Trong KOK thì giọng hát của chính bác đóng góp đến 80% cho cái sự hay dở của bài KOK.
    Nếu bác hát hay: nhạc có dở tệ thì nghe vẫn hay. Thậm chí chả có nhạc nhẽo gì nghe vẫn hay.
    Nếu bác hát dở: Thiết bị pro chỉnh Reverb Echo sẽ giúp bác cải thiện được chút ít, nhưng cũng chả liên quan gì đến sound card cả.

5. Danny73

Danny73 New Member

Các bác cho mình hỏi thay vì dùng PC, mình dùng điện thoại hoặc tablet android làm nguồn phát được không? Chất lượng có suy giảm không? Thanks,

6. huylhhl

huylhhl Advanced Member

Em ko có cùng quan điểm với bác về vấn đề này. Giọng là giọng mà nhạc là nhạc. Nhac hay có vai trò của nhạc, nó làm cho lời hát và nhạc nền hòa quyện thành một ca khúc hoàn chỉnh. Nói như bác thì chẳng có ai mất công nghiên cứu đầu tư bộ dàn Kok làm gì, cứ hát bo cho xong chuyện.
    Mà em thấy đầu tư một bộ Kok hoàn chỉnh Pro một chút hơi bị công phu đấy ạ.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Trao đổi về dàn karaoke có sẵn topic rồi đấy ạ. Em nghĩ topic này tập trung vô phần nghe nhạc thì hơn.

Đúng là lằng nhằng thiệt, PC,DAC, micro tốt - dây tốt - cắm vô enhancer/limiter/DSP - EQ tốt - mixer tốt - amp tốt - loa tốt, ca sĩ cũng phải tốt nữa.

Lằng nhằng hơn nhiều so với nghe nhạc hen, món này là active tạo ra nhạc chứ không phải ngồi nghe không :)

8. dhruan

dhruan Approved Member

Các bác cho mình hỏi, hiện mình đang dùng abdroid box Minix NEO X8H phát lossless cho DAC qua cổng optical, vậy cổng Optical có xuất được file 24bit/192khz không vậy.

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác đọc không kỹ lời của em rồi. Em chỉ nói đến cái Soundcard, nghĩa là phần tái tạo tiếng nhạc từ máy tính ra.
    Bác lại vơ đũa cả nắm thành bộ dàn KOK, bao gồm những thiết bị giúp hòa trộn nhạc và lời ca, cũng như đảm bảo an toàn về điện, và giúp làm cho lời hát cũng như tổng thể bài ca (nhạc và lời hát) ra hay hơn.

Nhạc nguồn có hay hay không là do người phối nhạc. Phối nhạc dở hoặc không phù hợp tone với người hát thì bài hát cũng không thể hay được.
    Lời có hay hay không là do người hát.
    Đổi 1 cái card sound vài chục triệu thay cho cái sound onboard, giả sử như có làm cho nhạc nghe hay gấp đôi thì cũng chả ăn thua khi lời hát bị phô, nhạc 1 đằng, lời 1 nẻo, nhạc lên cao, lời xuống thấp, hay nhạc chậm mà lời nhanh và ngược lại.
    Mặt khác, 1 người biết hát, biết điều chỉnh tone lời hát của mình cho phù hợp với tone của nhạc điệu, cũng như hát theo đúng nhịp điệu của nhạc, thì tổng thể cả bài hát nghe sẽ hay hơn, mà chẳng cần điều chỉnh thêm gì. (Muốn hay hơn nữa thì cần các thiết bị can thiệp để biến đổi chất giọng của lời hát bằng các hiệu ứng như Echo, reverb, compression v.v...)

Và kể cả bộ dàn KOK có khủng, có pro đến mấy, thì cũng không thể cứu vãn được 1 giọng hát phô, hát bất cần nhạc, hát cho nhạc nó đuổi theo mình chứ mình không thèm đuổi theo nó, v.v...
    Muốn cứu vãn, thì phải nhờ đến các bác nhạc công và KTV âm thanh thực thụ, những người luôn luôn kiên nhẫn và nhanh nhạy chỉnh tone nhạc, nhịp điệu, độ to nhỏ của micro để bắt kịp với 1 người đang hát.... Bác cứ đi vài quán nhậu "Hát với nhau" nghe thử thì sẽ thấy trình độ siêu đẳng của các nhân vật này như thế nào....

Bác có đồng ý với em điểm này không? :lol:

10. dhruan

dhruan Approved Member

Mình dùng đầu Android Q10IV hoặc Minix X8H phát nhạc Lossless qua đường USB hoặc Optical cho DAC xử lý rồi đưa tới Ampli Đèn, thì chất âm ra có hay như phát Laptop -DAC - Ampli đèn không các bác (trên cùng bài nhạc và cùng hệ thống âm thanh)

11. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Chào các bác! Cho e hỏi tí ngoài lề: e sử dụng foobar, cài app monkey mote lên ipad để điều khiển, trên PC cũng đã cài plugin monkey mote. Mà sao nó vẫn ko kết nối được ạ. Cùng mạng wifi, đúng IP. Lúc trước vẫn kết nốiibình thường, mới cài win lại thì ko được nữa. Mong các bác giúp đỡ ạ. Cám ơn các bác.

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Bỏ MonkeyMote, cài FoobarCon của DanceGom dùm em

13. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bác ơi e xài iOS đâu có foobarcon

14. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Các bác hướng dẫn e nghe DSD trên foobar với ạ. E cài plugin rồi mà sao play không được, cứ báo lỗi. E xài DAC Teac UD501 ạ. Cám ơn các bác.

15. thanhtung146

Đã sài TEAC UD 501 thì cần gì Foobar vào đây: http://www.teac.com/product/ud-501/downloads/
    download Teac Player là chạy ngon DSD
    theo mình đánh giá Teac player còn hay hơn Foobar

16. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Dạ vâng e hiểu bác ạ. E có teac player. E muốn play trền foobar vì e còn cả thư viện, cầm ipad điểu khiển, chứ nghe đơn thuần thì nói làm gì.
    Cái teac player ấy chỉ để nghe chữa cháy thôi, chứ không quản lý ạ.

17. khanh999

khanh999 Advanced Member

Nếu dùng win thì Jriver còn Mac thì dùng amarra + iTunes. Sẽ quản lý nhạc tiện dụng và remote bang ipad iPhone ... Rất tiện

18. tubatubi

tubatubi Advanced Member

Các bài viết trên trang này của apham hay quá...

19. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Có bác nào dùng nguồn tuyến tính (linear) chưa ạ? Chai sẻ kinh nghiệm giùm em với

20. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Có em! Nguồn tuyến tính cho bác nền âm thanh tĩnh hơn, không cứng như nguồn xung ạ.

21. linhvk

linhvk Advanced Member

Em dự định mua main chạy nguồn ngoài của máy tính xách tay để làm nguồn linear chạy cho main đấy, ví dụ như main gigabyte h87tn chạy nguồn DC 19v.
    Bác nào dùng kiểu này chưa thì cho em xin ý kiến kinh nghiệm ạ

22. guile

guile Advanced Member

Em thấy con Music Server Aurender toàn dùng nguồn xung kìa :mrgreen:

23. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Nguồn máy tính xách tay là nguồn xung, với Main kia thì chạy tốt đó bác. Với Mainboard bên ITX nó có thể chạy từ 12Vol --》 19Vol, vấn đề quan tâm là công suất tối đa nguồn cấp bao nhiêu thôi. Với nguồn laptop thì bác cứ yên tâm sử dụng vì nó luôn đảm bảo cs

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Nguồn xung mà lọc có DSP đôi khi còn sạch hơn nguồn linear dỏm

25. popolu

popolu Advanced Member

Share This Page

Loading...