Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. thepmaingoi

thepmaingoi New Member

Đang để dành tiền chuẩn bị xúc một dàn ngon ngon tầm 50 chai duoc hong cac bac

2. Blackhat80

Blackhat80 Approved Member

Chào các bác, hình như newbie ko được quyền post topic mới nên e post vào đây hỏi các bác 1 vấn đề. Em có Dac chỉ có input optical và coaxial. Giờ e muốn nối với PC làm nguồn phát nhưng PC ko có cổng out optical hay coaxial. Theo e đọc tìm hiểu thì có thể mua cục converter cấm vào cổng USB chuyển tin hiệu ra cổng optical. Các bác cho hỏi nếu dùng card âm thanh khe PCI cos có ông optical thì có thể nối quá đó ra DAC rồi vào ampli được ko?
    Sở dĩ e hỏi thế vì e có con card sound creative Giao tiếp với PC quá USB, e nối Dac với card sound này thông qua optical và nói vào ampli. Tuy nhiên chỉnh thử các kiểu cũng ko lên tiếng. Các bác ai thử thành công cho e xin vài lời từ vấn. Thanks các bác.

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sound Creative của bác nối PC với DAC của bác tốt chứ,bác kiểm tra lại Ouput của player software, Output của soundcard,Input của DAC v.v....

4. Blackhat80

Blackhat80 Approved Member

cho e hỏi 1 câu: tại sao các bác k mua card sound có cổng out digital để lấy tín hiệu từ máy tính mà fai đầu tư cầu kỳ converter đắt hơn nhiều? phải chăng qua card sound chất lượng bị giảm đi?

5. Phu JBL Century Gold

Phu JBL Century Gold Approved Member

Chào các bác !
    Lúc trước mình thấy trên topic có chỉ cách hiệu chỉnh MAC để xuât tín hiệu qua DAC, nhưng hiện không tìm thấy nữa. Vậy Bác nào biết hoặc gặp ở trang nào hay topic nào chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều nhé !

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

soundcard và converter đều có rất nhiều giá tiền và chất lượng khác nhau,rất khó nói cái nào đắt hơn hoặc hay hơn một cách chung chung được như cái soundcard này chẳng hạn:http://www.ebay.com/itm/RME-HDSPe-M...441423?hash=item4d2868d7cf:g:89oAAOSw2XFUb6gN

7. huumiu

huumiu Advanced Member

Các bác ở đây có bác nào chơi HQplayer không ạ? em muốn học hỏi cachs config nó. HQplayer bjo được cho là phần mềm chơi nhạc số ngon nhất lại có c.ra.ck hoặc reset trial

8. Bống Bang

Bống Bang Advanced Member

Các bác nhiều kinh nghiệm cho em hỏi chút:

Hiện nhà em có cái đầu HD (R7300). Em xin hỏi các bác là nếu em cóp nhạc lossless rồi dùng con đầu HD này làm nguồn phát qua DAC thì có chạy được không?

Thanks các bác.

9. khieumanhtuong

khieumanhtuong Approved Member

Muốn trao đổi kinh nghiệm với giàn âm thanh mới thiết kế của mình mà không úp lên được cũng buồn.

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Con Rnet này làm nguồn phát cho DAC được bác ạ.
    Đảm bảo nghe dở.

11. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chuẩn ạ :)

12. huumiu

huumiu Advanced Member

sao ko up dc hả bác. up bình thường mà

13. Hungct

Hungct Advanced Member

Dùng Flick làm trung gian để up hình, dĩ nhiên phải chọn side phù hợp với qđ của VNAV

14. Hungct

Hungct Advanced Member

Bác vừa trả lời câu hỏi của mình đấy!
    Audio luôn đòi hỏi công phu và đắt tiền ko ngoài mục đích đưa audiophile lên đỉnh và ... Cháy túi :lol:

15. Hungct

Hungct Advanced Member

Sao ko thấy mấy bác review thêm về roonlabs nhỉ? Và phải làm gì để xài món này vậy? Cho xin tí hướng dẫn và hình ảnh đi? Thanks!

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bỏ ra một mớ tiền chứ làm gì bác. Bác vào trang chủ của nó mà nghiên cứu, có gì ko rõ email hỏi. Chúng nó bán đắt vậy nên support chắc phải nhiệt lắm.

17. SQP

SQP Approved Member

Em chưa có điều kiện để test cho chuẩn. Cho em hỏi là play nhạc số từ ổ cứng mạng wifi thì chất lượng âm thanh có bị ảnh hưởng gì so với play nhạc số từ local HDD ko? Cám ơn các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em (E đang dự định cho HDD chứa nhạc vào NAS wifi).

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu bác play file nhạc audio (flac, wav) bằng máy tính, dùng chương trình jriver, foobar thì hầu như không có khác biệt rõ rệt giữa play trên nas và local.
    Em không test NAS qua wifi nên không rõ khác biệt giữa NAS wifi và có dây.
    Nếu play video music (mkv, DVD, mp4) thì có khác biệt rõ giữa local HDD và NAS có dây.

19. suthoi

suthoi New Member

Cùng nhu cầu với bác này. Có bác nào tư vấn hoặc có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp.

Cảm ơn.

20. dokien

dokien Advanced Member

Các bác làm cặp DYI Xeo là game over, chả cần PC, ampli, dây nhợ, phần mềm v.v lằng nhằng vì nó tích hợp tất vào đấy rồi. Dùng smartfone quẹt quẹt mấy phát là xong :lol:

21. nhuanvissan

nhuanvissan Advanced Member

Khi dùng amp trên Window PC và Mac để thử nhạc lossless thì chất lượng ở đâu thì tốt nhất. Các Bác cho ý kiến ?

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Ý bác hỏi là amp hay app?
    Mà bác N làm bp nào trong Vissan vậy? :)

23. thich-click

thich-click Advanced Member

Xin trợ giúp từ các bác: em dùng card lynx one để lấy tín hiệu spdip từ chân 1 + và 14_ rồi kết nối vào DAC qua coxial. Thiết lập chọn sound và cài đặt phần mềm nghe nhạc( em dùng XP), các phần mềm nghe nhạc đều có tiếng. Riêng footbar2000 là có vấn đề: khi chọn xuất digital out thì dac không nhận tín hiệu, phần mềm vẫn chạy, Denver của sound vẫn nháy đều theo nhạc nhưng dac ko nhận tín hiệu( đèn ko báo xanh) và ko có tiếng. Còn khi footbar2000 xuất thẳng bằng analog của sound card tới luôn amply ko qua dac thì nghe được. Em muốn dùng footbar2000 và qua dac thì phải làm sao các bác? Em cài theo hướng dẫn trên diễn đàn. Thanks các bác. (Nếu bác nào dùng lynx one làm ơn chia sẻ thêm kinh nghiệm giúp em)!

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Phải vô phần setting thực hiện thêm bước mapping 2 kênh L R cho Asio output nữa thì nó mới chịu kêu bác ạ

25. thich-click

thich-click Advanced Member

Cảm ơn bác em sẽ đọc hướng dẫn trên mạng rồi mò mẫm. Bác bớt chút thời gian hướng dẫn chi tiết giúp em thì tốt quá. Thanks bác!

Share This Page

Loading...