Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. Tuchjdow

Tuchjdow Approved Member

Em có cái đầu CD kenwood mini thấy có đề 24 bit D/A Converter. Các bác cho em hỏi, giờ em muốn nghe nhạc Lossless từ máy tính ra thì chỉ cần mua cái cáp jack 3.5 sang loại jack AUX là chạy được lossless phải không ạ ? Hay còn cần card âm thanh hay DAC gì nữa ko ạ ? Em gà mờ quá.

2. dksilent4r

dksilent4r Advanced Member

bác chụp hình mặt sau xem nó có ngõ vào gì mới nói dc

3. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút được không ạ, số là hiện tại em đang sử dụng cái máy tính để nghe nhạc. Cấu hình đại khái như sau: CPU i7 4790T, RAM 16GB, Main Gigabyte Z97M D3H, soundcard Lynx Two B. Em đang tạm thời nghe nhạc từ cổng analog của soundcard nối đến cái receiver onkyo nr5008 (sử dụng chế độ pure direct) ra loa Kappa Infinity 6.2.

Với em thì hiện tại nghe cũng ổn, nhưng em thấy có bác nói là nếu cái soundcard Lynx Two B xuất âm thanh qua cổng digital đến 1 cái DAC thì nghe sẽ hay hơn, cũng đang suy nghĩ về vấn đề này 1 cách nghiêm túc nhưng lại có quá ít thông tin về nó. Vì thế em mạn phép xin hỏi các bác là nếu em muốn tìm 1 cái DAC trong trường hợp này thì nên tìm loại DAC nào cho phù hợp. Vì em đang muốn tách dàn âm thanh ra, khi đó nên tìm loại amply nào cho phù hợp luôn.

Nhạc thì chủ yếu em nghe nhạc Trịnh, Ngô Thuỵ Miên....., em đang nghe qua phần mềm Foobar (có thêm cái tool của Fidelizer Pro)

Rất mong các bác tư vấn giúp em. Em cảm ơn các bác rất nhiều

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Nâng cấp loa và amply trước, với bộ hiện tại khoan hẵng lăn tăn vụ DAC rời bác ạ.

5. Nguyenlb1977

Em cảm ơn bác đã tư vấn, vậy em cũng xin hỏi thêm là với dòng nhạc đó, em nên sử dụng loa và amply nào thì hợp ạ

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Lynx Two B tiếng hơi khô + với dòng nhạc bác hay thường nghe và chi phí dễ chịu thì mua 1 amp đèn EL84 (EL84 Mỹ + 12AU7) + 1 cặp loa độ nhạy cao tiếng mềm dễ đánh chắc ổn ;) Loa thì vô thiên lủng các loại phải nghe thử ghép thử. Đầu tiên thay receiver bằng amp đèn xem sao, rồi mang cái amp đèn nhỏ nhẹ đó đi ghép thử loa vòng vòng chừng nào hợp thì hốt :)

7. Nguyenlb1977

Dạ em sẽ tiến hành việc này sớm thôi, em cảm ơn bác

8. kiettc

kiettc New Member

Đã mua con Denon PMA 50 kết hợp với loa elac 53.2 nghe nhac qua PC bằng nhạc Lossness, chất lượng của Ampli tuyệt vời, đang nghiên cứu thêm loa Sub cho cổng Pre-out của Denon Pma50, bác nào có kinh nghiệm loa Sub này giởi thiệu giúp. cám ơn

9. guile

guile Advanced Member

10. CppMb

CppMb Advanced Member

Theo mình mac chơi lossless hay hơn windows. Mình đã thử cả 2 và cuối cùng chọn Mac :D

11. t2b

t2b Approved Member

Macbook pro hay macbook air cái nào chơi nhạc hay hơn các bác nhỉ

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Sao lại so giữa 1 bên là hệ điều hành 1 bên là máy ta? Mac chạy Win được.

Mà hệ điều hành cũng có nhiều phiên bản, mỗi bản nghe lại khác nhau.

Bác chỉ cho em rõ đang so OS X với Win10 hay sao ạ?

13. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Phổ biến với lossless thì iOS nghe dịu dàng trong trẻo, giao diện đẹp hơn win.
    Lên tầm Digital Music Hi-end đòi hỏi thêm k gian, độ động, độ tương phản thì chỉ có Power Mac thôi, nếu model 2014 hay 2015 thì chơi luôn Music Server dòng cao , còn kinh tế hiệu quả thì Pc hi-end chạy win vẫn hơn hẳn mấy con Mac dùng adapter.

14. dokien

dokien Advanced Member

Bác này mới đi nghe Mac mini về hèn chi mạnh miệng ghê :lol:
    Music server hiend là vô đối!

15. thanhnos2112

Vì em thấy nhiều người đã ngộ nhận giống như em lúc mới chơi lossless cứ nghĩ thiết bị dùng iOS làm nguồn phát là vô đối (thời đó, tây lông nó cũng chỉ review Mac Pro & ThinkPad Carbon chơi lossless là chủ yếu)
    Nên từ lúc longbungbu lấy Berkeley Alpha 2, em lấy Ps audio PWD thì đủ loại Mac & ThinkPak cũng đã đc test qua với 2 em DAC kia chỉ có con Power Mac là đáng đc chú ý nhg giá chát quá còn soft thì phải mua (cũng là lý do NEC Mate đc sử dụng làm transport). Tuy nhiên, lúc đó quá mới chưa giao lưu nhiều nên k dám phát biểu.
    Đến giờ, đc trái nghiệm, cọ sát nhiều Digital music với Pc Hi-end & Music Server mới dám mạnh dạn phát biểu "với digital music mà dùng transport cấp nguồn adapter thì bình thường thôi, khó mà tiến xa được"
    Win, iOS, hay Linux thì điều có ưu - nhược điểm riêng; tất cả điều tùy thuộc người sử dụng config thế nào để tối ưu.

16. AmaZa

AmaZa Advanced Members

em chào bác!không biết Power mac so với Pc hi-end thì thế nào vậy bác?
    và em power mac đó là đời bao nhiêu và cấu hình thế nào ạ?
    em cảm ơn bác ạ. :D

17. thanhnos2112

Lúc đó chưa có ý tưởng Pc hi-end, nên chỉ so giữa Nec mate vs Power mac G5 cùng cpu E8400, Ram 2Gb (Nec DDR3, Mac DDR2) giá Mac mắc gấp đôi Nec (win soft gần như miễn phí) tiếng thì Mac trong trẻo hơn Nec nhg iOS k tiện dụng như Win, => xét tầm giá & thói quen sử dụng thì Nec đc ưu tiên lựa chọn.
    Còn Power Mac mà cấu hình như Pc hi-end thì giá chắc hơn nhiều, ngoại hình thì k thể so với con Pc hi-end của em đc => nên em k lăn tăng (em chỉ quan tâm ss với Music Server dòng cao thôi. Hơn nữa, với em "nghe phải đi đôi với nhìn" thì mới đã con mắt sướng cái tai đc bác ơi)

18. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cảm ơn bác! ngoại hình Power Mac không đẹp bằng Pc hi-end và cũng không tiện bằng.

19. emChip

emChip Advanced Member

Chào các bác, em chủ yếu nghe lossless nhưng thỉnh thoảng thấy CD hay vẫn thích, mà ngặt nỗi nhà chưa có CDP (em cũng chưa tính đầu tư vì chưa đủ lúa). Em tạm nghe bằng giải pháp gắn CD-ROM vào laptop, phát CD từ foobar200, lấy tín hiệu qua USB DAC rồi ra ampli > loa. Cho em hỏi giải pháp này ổn không ạ? Thanks.

20. thanhnos2112

Nếu DAC & PC ngon thì nghe trực tiếp CD bằng CD-Room vẫn bình thường như lossless thôi, Bác nghe thấy ổn là ok rồi.
    Theo kinh nghiệm của mình thì CR-Room của laptop thì rip thành wave/ flac sẽ tốt hơn nghe trực tiếp từ CD đó.

21. emChip

emChip Advanced Member

cảm ơn bác, vậy mình có thể tạm yên tâm không cần lăn tăn về CDP nữa :)

22. thanhhuynh1904

thanhhuynh1904 New Member

cảm ơn bác chủ, bài viết khá bổ ích

23. huylhhl

huylhhl Advanced Member

Các bác cho em hỏi: Em định dùng phương án bổ rẻ mà ko biết có ngon ko đó là dùng đầu HD xuất qua cổng optical rồi kết nối với một đầu MD nghe file lossless trên đầu HD liệu có ổn ko và chất lượng đầu HD có ảnh hưởng nhiều đến âm thanh ko, xin các cụ cho ý kiến.
    Em cảm ơn ạ!

24. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em thấy ko "ngon" bác ạ. Md mà làm dac tốt thì cũng vài triệu. Vài triệu đó mua được dac tàm tạm rồi. Bác build 1 bộ Pi chạy Rune, Volumio hay Moode như nói nhiều trong topic này, có đủ nguồn linear và dac cũng mất tầm ấy tiền. Nếu vẫn máu đầu hd nghe nhạc thì bác kiếm con Egreat R200 chạy firmware gốc giá dưới 1 triệu, nhớ là firmware gốc nhé.

25. huylhhl

huylhhl Advanced Member

em nghe nói DAC nghe dc cũng phải tầm 5 củ đổ lên nên mới chọn phương án MD cho kinh tế. có phải chất âm DAC "lạnh" hơn đầu MD ko ạ. :(

Share This Page

Loading...