Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. imj

imj Advanced Member

Con pc hi-end của bác ko dùng adapter à ? nguồn linear thay thế làm sao đủ 600w bác

2. imj

imj Advanced Member

Theo các bác có nên dùng jriver hoặc foobar đẩy file gốc 44.1khz 16 bit thành 352.8khz 24 bit hoặc DoP 5.6MHz 1 bit khi nghe không hay cứ để phát như gốc rồi để DAC nó tự làm viêc ( tất nhiên tùy dac mới nhận được DoPMHz 1 bit)
    Mình tìm mãi mà không thấy ai bàn về cái vấn đề này cả.

3. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Linear đến 600w là ốm đòn, chỉ là psu fanless thôi.

4. deathappear

deathappear New Member

Chào mọi người !
    Em mới gia nhập diễn đàn. Mọi người cho em hỏi chút : Em muốn cải thiện chất lượng nghe nhạc từ PC. Hiện tại em đã có 1 bộ loa vi tính 2.1 microlab 60W. Cảm giác nghe nhạc bằng sound onboard ko hay. Em muốn hỏi nên mua DAC hay sound card thì tốt ạ. Nhu cầu em nghe nhạc Lossless nhạc mp3 trực tuyến. Em đang tính mua con DAC Fiio K1 anh em tư vấn giúp ạ.
    Cảm ơn mọi người nhiều !

Alonea36 likes this.
  5. imj

imj Advanced Member

Chào bác THANHNOS2112, KO CHỊU ĐC KHỔ mình làm 1 cây no fan rồi khó tìm nhất là cái vỏ case đành chọn case inwin 909 thôi, mấy cái khác mua hàng hãng hết thế là xong, nhiệt dộ cpu đang chaỵ test cao nhất có 65 độ, cái chính là yên lặng tuyệt đối, cách ly nguồn với main khá xa, mình quyết định chơi luôn 2 ổ ssd , 1 cái 1TG và 1 cái 120g, tóm lại đang hài lòng, còn cây cũ đang nhờ thợ làm thành cây Ná vì dư ra 5 cái ổ cứng 2tg,
    Đang chạy rà hệ thống , nhưng đêm nghe thì thấy thiếu thiếu, vì mọi khi còn có tý tiếng ồn của ổ cứng, hehehe, thế cũng vui rồi bác nhỉ.

6. thanhnos2112

Chúc mừng bác có đồ chơi mới. Pc cũng cần dây nguồn cho PSU, dây data Sata cũng ảnh hưởng, nếu 2 SSD thì 2 sợi Power Sata tốt hơn là dùng 1 sợi có nhiều đầu Power Sata nhe bác.

7. imj

imj Advanced Member

Hi. bác Thanhnos2112 . Tình hình là rất tình hình, cái pc mới ra tiếng nhỏ hơn cái laptop - tiếng thì rõ ràng, tách bạch nhưng thiếu nhạc tính hơn cái lap, hay có phải do mới cần chạy rà không cấu hình của nó thế này bác xem thử hộ :
    1/ Mainboard GIGABYTE Z170X-Gaming G1 có đường usb up DAC riêng
    2/ CPU Intel Core i5-6600K 3.5 GHz / 6MB / HD 530 Graphics / Socket 1151 / No Fan (Skylake)
    3/ Ram 16 G gkill
    4/ Nguồn máy tính Seasonic X-400FL Active PFC F3 - 80Plus GOLD No Fan
    5/ Tản nhiệt CPU Zalman FX100 tản này dùng nofan nhưng cần lắp thêm quạt cũng ok
    6/ cây inwinn 909 vỏ nhôm tách biết nguồn, main và khay ổ cứng cũng riêng biệt
    7/ vụ dây cáp đang dùng cái cho kèm nguồn và main , hãng nó làm khá cẩn thận ko như mấy cái theo main và nguồn rẻ tiền
    8/ Ổ cứng intell 120g và 1 cái 1tg mỗi cái 1 dây cấp nguồn sata riêng
    9/ win 10 home 64 bit bản quyền ngon.
    Vụ Diy dây cáp data sata bác có thể giúp mình làm 6 sợi dài 30 cm được không, hay mua sẵn của 1 vnav shop bán thấy bảo dây mạ bạc . Nhưng thật ra muốn cái bác làm hơn thấy dây mạ vàng là em thích rồi ( em vốn mê cái gì golden , heheheh)
    Được mỗi cái nhìn cũng đẹp, nặng cả cây là 27 kg bê đau cả lưng, chơi nhạc, lướt web, down load... phim 4k chạy ầm ầm, cái main này nó nhấn mạnh vụ xuất âm thanh 7.1 tụ nhật đức gì đó mạch cách ly chỗng nhiễu....cắm ra âmply denon xem phim cũ mà cũ mà xem phim rung cả nhà hàng xóm bác ạ.
    Lúc bác lắp cái cây của bác lúc đầu nghe có phải tiếng nhạc hơi khô khan ko đc analog lắm phải ko ạ, em hy vọng là chạy rà 100h thì nó hay ko thì lại thất vọng mất .
    Chờ bác hồi âm!!!

8. imj

imj Advanced Member

Bạn ko nên phí tiền vô dac trên hệ thống đó bạn à, cứ thế chơi thôi vì có làm gì thì nó cũng ko hay lên được đâu, nếu thay thì thay cái dây cắm từ pc ra loa bằng cái dây tốt 2-300k gì đó là được.
    vài lời thật lòng , mong mấy cao thủ đừng chém em !

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Làm nữa cũng được, hay lên được, nhưng sẽ bằng giá với 1 con music server hãng luôn mà chất âm vẫn thua kha khá.

10. thanhnos2112

@imj: Có điều em thấy thế này, hình như bác hơi tiết kiệm cho cho pc này rồi:
    1. Bác chỉ dùng i5, cấu hình em thì i7 xung đến 4.4ghz (phải dùng CPU gần như gấu nhất, xung cao nhất mới đạt chuẩn Pc Hi-end).
    2. Ram thì phải Corsair Platinum
    3. Psu có thể ok nhg cố tìm Psu chuẩn Platinum đổ lên.
    Mấy thứ này a e trong này test A-B rất nhiều lần cho từng thành phần đó bác.
    Trước mắt, Bác burning vài tuần đi rồi tính sau.

11. imj

imj Advanced Member

ặc , mình ko có ý tiết kiệm, nghĩ core 5 cho đỡ nóng thôi. đâu nghĩ phải core 7, ram Corsair Platinum là gì, mình ko đọc mấy cái kia vì thấy thông số này kia chả hiểu. bỏ mẹ bh mua lại thì phí quá nhỉ, sợ mỗi vụ nóng chip tản nhiệt ko chịu được :cry: :cry: :cry: nếu như cấu hình trên thì nó sẽ bị hiện tượng gì thế bác :roll:

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chưa chắc à nghen

13. imj

imj Advanced Member

Vấn đề tiện dụng nằm 1 góc xem phim, lướt web thì music serv. lại ko làm được, vấn đề không phải là tiền, music serv. thì mua 1 con thêm là xong, nhưng cái pc nó tiện cho người lười. Mai thử đổi ram trước xem thế nào đã :roll:

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Con i5-6600K của bác là 91watt không nóng sao được.I5 và I7 cái chữ cuối giống nhau: T(6600T) 35w->45w,trơn(6600)-->65w,K(6600K) 90w-->120w.
    Cái PC của bác đầu tiên phải đầu tư cọng dây nguồn và nối ground.Kế đến là tụ trong bộ nguồn và đặc biệt là dây điện của bộ nguồn,mình đề nghị bác mua dây này http://www.partsconnexion.com/deulund-73793.htmlvà ra chợ mua thêm ống co để bọc sau đó dùng dây này để thay dây từ AC Inlet đến board nguồn và các dây đen,đỏ,vàng từ board nguồn đến mainboard,CPU,và dây SSD chỉ cần một cọng đen và đỏ là đủ còn một cọng đen,vàng,cam cắt bỏ.dây từ nguồn đến mainboard bác chỉ cần gom lại thành 1 cọng đen,1cọng đỏ và một cọng vàng là đủ.Còn nếu bác máu hơn nữa thì theo thiết kế bộ nguồn linear của mình.

15. imj

imj Advanced Member

bác cho mình hỏi : bác có ở hà nội không cho mình gặp cafe và nhờ bác giúp cho pc hoàn thiện, mình ko ngai tốn kém chỉ ra tiếng = 3/4 cái AURENDER N10 thì đầu tư bằng tiền cũng đc, vấn đề là nó phải tiện lợi chứ cầm cái ipad là đã thấy ghét quá rồi. Cần hì ae mình đập đi làm lại cho máu lửa

Attached Files:

File size:
      40,6 KB
      Views:
      126
  16. mtbc

mtbc Advanced Member

Cặp loa gì nhìn quen quen ta ơi :) Hình như bác ghép Mạc Lê Vĩnh Sơn với BW?

17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác imj có thể cân nhắc làm thêm mấy thứ:

1/ Cấp nguồn riêng LPS cho SSD chứa hệ điều hành. Cái này dễ rồi, làm được ngay. Con SSD chứa nhạc bác cấp nguồn riêng bên ngoài nữa thì tuyệt.

2/ Mua luôn dây Sata audiograde, khỏi phải lo chế. Google ra nhiều, ít nhất 100$/sợi.

3/ Mua card PCIE của Sotm để có cổng usb "audiophile" dành riêng để kết nối DAC. Google cũng ra nhiều, giá độ 300$ thì phải. Thêm 1 con LPS cấp nguồn riêng cho cái card này nữa thì chuẩn.

4/ Mua một hoặc hơn một thiết bị giúp làm sạch tín hiệu ra từ cổng USB của PC. Cái này có 2 loại. Một là USB (PC) ra USB (DAC) như Wyred4s Recovery, Intona. Uptone Regen.... Hai là USB ra coaxial, BNC,IIS, AES/EBU (Singxer F1 hoặc SU1, Mutec các thểl loại, Gustard gì đấy ko nhớ tên....).

5/ Nếu ko áp dụng (4/) thì bác xem DAC của bác có cần điện 5V từ PC ko (mà chắc là ko). Nếu đúng làko thì dán cách điện chân 5V trên dây USB, hoặc bẻ quách nó đi cho triệt để.

6/ Cài Windows Server 2k12, mua phần mềm Audiophile Optimizer rất nổi tiếng trên Computeraudiophle.com. Hiện có cả bản cho Win10 nhưng hình như còn chưa ổn định lắm.

7/....học hỏi thêm mấy bác bên trên về thay tụ, thay dây trên main.....

Tổng của mấy nội dung trên rất có thể sẽ dẫn đến tình huống bác mtbc nói bên trên, dẫn đến...

8/ Mua Music Server xịn vài k$, đỡ phải xoay xở nhiều, thời gian ngâm kứu vọc vạch dành cho vợ con hoặc khách hàng hoặc cho ai khác.

Chúc bác vui.

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình ở TPHCM Nếu bác máu thì mình sẽ gởi bác thiết kế chi tiết linh kiện bác có thể đặt mua và nhờ thợ điện tử ráp dùm,mình tin chắc là bác sẽ không thất vọng.

19. imj

imj Advanced Member

cặp loa của em là hàng ít có ở mình vì các bác ko thích MBL, MBL 300E ( 300C cho em - em cũng xin nhưng ko để nghe mà để bán lấy tiền thì em mới xin, heheh) là đời cuối cùng MBL sản xuất loa định hướng, nó đc sx từ 2003 đến 2008 thì dừng, em may mắn kiếm được 1 căp sx 2008, em chưa nghe thấy loa nào tầm 10k$ như giá em nó cho được tiếng như nó, 3.5 đường tiếng có cả super tép và super trầm là em khoái rồi, mỗi tội kén đồ đánh quá, sơ lược đồ đánh cho em nó dư lày ạ :
    Pre : T+A pre P 10-2
    Pow lởm nhưng lại hợp tiếng : Mark lờ vờ sần 436 mono
    dac : PS Phơ Phếch Directstream ( cho em chọn lại em chọn con khác dù con này ra tiếng cũng tạm được) cái này kiêm luôn music server luôn.
    Lọc : PS plant gì đó
    Dây loa kimber KS 3035 , rac nordost Tai, balăng Audio Note , dây nguồn 5 sợi được 1 ông bạn ở đức Diy gửi tặng - dây gì mà như dây cáp 1 sơi đường kính 2 cm cứng như dây thép mà có là lọc nhiễu 5 tầng gì đó mới kinh - cái này là em kết nhất này vì thay thử mấy cái dây shunyata python helix alpha vào chả thấy hay hơn gì mà còn tệ đi và quan trọng hơn là ko mất xu nào tốn mỗi mấy cái khăn thổ cẩm, heheheheh.
    Bây giờ lăn tăn mỗi cái pc vì nó hợp với cách sử dụng của mình, nghe nhạc và làm việc luôn , nhờ bác tư vấn dùm, còn mấy cái thiết bị thì dễ sử lý thôi, dựng nó mới khó mà akay. yêu cầu pc, to đẹp , nghe gần hiend là đc.
    Không biết khổ đến bao giờ nữa đây.....hahahahhah

20. imj

imj Advanced Member

may quá có bác chauphuong , bác Thanhnos2112 và bác dgnguyen giúp đây rồi, em pm nhờ bác Thái 64 ở hà nội mà bác ý chắc bận quá ko thấy trả lời . Về * mục trên em làm được 1-2-3-4-6 , cái thứ 5 em hơi thắc mắc vì main nó cho công usb DAC up nó đã cấp nguồn giêng cho cổng này rồi ạ, cái dây usb em vừa mua của furutech pro2 mất 200$ bây giờ mang ra bẻ chân thì phí không bác.... Mục 7 đối với em là nhiệm vụ bất khả thi , mục 8 thì cái dac nhà em nó cắm vô mạng thêm cái PC NÁS là chạy được thôi ạ. Vì ngại nhất là thư mục nhạc của em lộn xộn, thêm cái ipad lích kích quá, em cỉ khoái vụ nằm xa + chuột phím không dây + cái tivi 60 inches chứ music serve mua cái vừa tiền aurender N10 thì phải thì lại dễ quá ạ. Mới cả Vợ em nó mê asian thúy nga... mà em cũng thích nên cái music sợ vợ nó ko hợp với em bác ạ ( vì em đã quá sợ rồi )
    bác tư vấn như trên em cố cải tạo, được tý nào hay tý đó!
    Ps : cho em hỏi nhờ các bác là cây pc có cần chạy rà không? khoảng bao nhiêu giờ thì tạm ổn để em cài cho nó thông lèo luôn, hết thời gian mà không được thì em tính tiếp. mong các bác chỉ giáo gấp vụ này cho em nhé.

21. chauphuong

Mục số 5 đại để là thế này: dây USB vừa truyền dữ liệu vừa truyền điện 5v từ cổng USB của PC.. Trước kia cổng USB của hầu hết DAC đều cần cái dòng 5v này mới chạy được, mà dòng điện này "bẩn" như nào thì ko cần phải nói. Bây h DAC đời mới thường có nguồn cấp riêng cho cổng USB rồi, ko cần dòng 5v bên ngoài nữa. Cho nên mới sinh ra chuyện mod tí chút để dây USB chỉ truyền data thôi. Bác ko bẻ chân bẻ cẳng em nó thì dùng băng dính cách điện dán lên chân 5v (ở cả 2 đầu dây). Bây giờ bác thử thí nghiệm: mua 1 sợi dây USB máy in loại tốt, bẻ chân 5V đi rồi cho thi đấu với dây USB xịn đang có. Tin là bác sẽ bất ngờ.

22. thanhnos2112

@ imj: với Ps audio PerfectWave DSD + Bridge mà cấp thêm nguồn riêng & lọc cho USB, card Sotm, Optimizer soft là đầu tư k hiệu quả. Bác cân nhắc Đầu tư:
    1. Dây Sata Data + Power for audio (google ra rất nhiều)
    2. Dây Ethernet Nordost Heimdall / Blue Heaven (ưu tiên đầu tư hạng mục này để streaming nhạc qua Bridge để thưởng thức Digital music Hi-end)
    3. Cpu i7 đụng nóc của dòng skylake chipset 170 hỗ trợ, Ram Corsair Dominator Platinum, PSU Corsair AX1500i.
    4. Tầm hệ thống của bác thì dây nguồn cho Pc bét nhất cũng phải dùng loại từ 15tr đổ lên (cần dùng dây thế hệ mới để đáp ứng băng thông đầu nguồn)

23. chauphuong

Bác imj có bridge là phát nhạc được rồi, sao phải build pc nữa vậy?

24. thanhnos2112

Pc Hi-end vừa nghe vừa xem bác chauphuong. Tuy nhiên nếu streaming data qua bridge mà transport kém thì k xứng tầm với Bridge Ps audio (theo kiểu cơ bản biến bridge thành music server nghe từ tùm lum transport thì tiếng rất bình thường bác ạh) cắm trục tiếp Rj45 đến bridge thì giữa latop & pc hi-end thì khoảng cách xa lắm.
    Nếu output usb thì Pc hi-end có thể k bằng một vài Music sever tầm trung cao, nhưng output Streaming bằng Ethernet cable thì Pc hi-end chẳng hề ngán Music server đâu.

25. chauphuong

À vâng nếu truyền tín hiệu qua dây lan thì đỡ được việc phải xử lý thằng usb nhiều tội nợ.

Share This Page

Loading...