Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nuc thì tuỳ cấu hình mà có cs khác nhau cpu i5 nó ăn điện khác pentium :d
    Còn nguồn dư cs thì ko sao bác ah
    Bác nên xài nguồn ổn áp cho chất âm tốt hơn

2. CXX

CXX Advanced Member

NUC làm MS mà xài core i5 là sang quá xá rùi bác. Kaka... Celeron là đủ chạy phà phà rồi, RAM từ 4GB trở lên là ngon. Nguồn DC dư cs thì mạnh vì gạo chứ có sao đâu bác.

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nó tự động tiêu thụ theo như cầu thôi. Nếu bác xài cục nguồn có chỉnh V, A và màn hình LCD hiển thị cả hai thông số thì sẽ thấy.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Không sang đâu bác,nếu bác có điều kiện để so sánh giữa CPU mạnh và yếu trên cùng hệ thống bác sẽ thấy được giá trị của CPU nhanh.Mình đã từng chạy core 2,i5,i7 trên cùng mainboard,ram.v.v...sự khác biệt giữa CPU mạnh và yếu rất rõ ràng.

5. Hoang_Anh

CPU mạnh thì việc xử lý list nhạc, thư viện lớn, metadata, cover picture là lợi thế lớn.

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Khác tnao bác ? I7 chất âm tnao ? Còn dòng pentium chất âm tnao ?
    Ko bàn đến chuyện xử lý duyệt album này nọ, CHỈ BÀN ĐẾN CHẤT ÂM

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chất âm thì như nhau thôi phân tích được rất khó,mình chỉ biết cảm nhận nó giống như level của lỗ tai vậy,khi bác đang nghe core 2 chuyển sang I5 hầu như bác không cảm thấy sự khác biệt.Nhưng khi bác nghe I5 một thời gian rồi gắn trở lại core 2 bác sẽ không thể nghe được nữa vì nó thiếu đủ thứ.Và chuyển qua I7 cũng thế,nếu chỉ cắm rút để so sánh bác sẽ không thể thấy được sự khác biệt,nhưng khi đã lỡ nghe I7 rồi bác rất khó quay trở lại I5.Còn chuyện xử lý duyêt album.v.v....thì tới giờ mình vẫn chưa xử dụng,nhạc của mình không có album,nguồn hay tag gì hết bản nào nghe được thì mình cho vào 1 folder theo thể loại của mình thôi

8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Lạ nhỉ! Bác thấy thiếu đủ thứ mà ko nói rõ đc thiếu thứ gì :( ntn ae biết phải làm sao :(

CXX likes this.
  9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cho hỏi board và Ram của bác là main board , Ram đa năng hả bác mà chạy ty tỷ CPU trên cùng main board và Ram đó được...
    Vì theo tôi hiểu thì main board của Core 2 nó khác hẳn main board I5,I7 chưa kể Ram cũng khác nhau...chip set cũng khác hẳn nhau...

Và vậy nên so sánh của bác như vậy liệu có đúng....

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Câu hỏi của một chuyên gia máy tính chứ không phải của người mới bước chân vào nghề.......
    bác thử tham khảo ở đây xem có giúp ích gì được không?đây là cái mainboard mình đang xài...https://www.asus.com/vn/Motherboards/P8Z68V_PROGEN3/specifications/

và đây nữa https://www.asus.com/vn/Motherboards/P8Z68V_PROGEN3/HelpDesk_CPU/

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

trình của mình kém cỏi,chỉ tới đây là hết rồi bác ơi.

panzer90 likes this.
  12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thank bác đã chia sẻ...

Vậy cái main board này chạy là mấy con chíp đời gần đây chứ đâu có đề Core 2 đâu bác...
    Thấy bác đề nó chạy được cả Core 2 nên giật mình hay mình lười cập nhật kiến thức...

13. Hoang_Anh

Máy đủ mạnh có các ưu thế sau .
    RAM nhìu. Cho phép phần mềm load hoàn toàn album lên RAM thay vì đọc từ ổ cứng, NAS. Chắc chắn là chạy kiểu này sẽ ngon hơn.
    CPU mạnh, các bác lưu ý là CPU nó chạy 2 chế độ (bình thường ; tốc độ cao maximum - toả nhiệt nhiều, quạt quay nhanh, dễ gây nhiễu cho hệ thống). Nếu chọn CPU loại thích hợp, ta có thể mod cho ép xung xuống thấp hơn mức bình thường (khi đó rất ít sinh nhiệt), chạy tản nhiệt ko quạt. Càng giảm xung nhiễu.

14. CXX

CXX Advanced Member

Theo thiển ý của mình thì:
    1/. CPU nhanh/chậm là so sánh trên tốc độ xung nhịp. Mạnh/yếu là so sánh trên yếu tố graphics (đồ họa). Khi xài windows mà chỉ xài office ko đụng chạm đến đồ họa thì Intel đã làm sẵn con Celeron chạy phà phà.
    2/. Duyệt album hay stream nhạc chỉ là chuyện trẻ con đối với Celeron, lên Pentium là ngon rồi. Xài Core ix chỉ phí tiền và không đúng mục đích. Trừ trường hợp cái PC đó ngoài stream nhạc còn xài cho mục đích khác.
    3/. Nếu cắm rút so sánh mà tai ai đó phân biệt được 3 con CPU: Pentium, i5, i7 khi stream nhạc thì nên đầu quân vào hãng phim Marvel. :D:p Và cũng không có ai đi mua 3 con CPU: Pentium, i5, i7 để thay đổi cắm rút trên PC cả...

Các thần đồng cứ chém thoải mái ạ!

panzer90 likes this.
  15. Hoang_Anh

Riêng mình khi chạy phần mềm ROON chạy trên máy yếu (core i3 đời cũ) lagging thấy rõ so với lúc chạy trên máy core i5 đời mới.
    Còn các phần mềm nhẹ ký như foobar2000 thì vô tư đi các bác ạ.

tieuphi2006 likes this.
  16. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy xài ổ hdd và ổ ssd có ảnh hưởng đến chất âm ko ah ? Xài ổ cứng di động hay ổ gắn trong có ảnh hưởng chất âm ko ah?
    Pc mục đích phục cụ âm nhạc nên cái chính là chất âm
    Mong bác chia sẻ ah

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Em chạy Roon core trên Surface Pro 5 - core i5, thấy ổn. SF5 không quạt nên yên tĩnh đủ để nghe nhạc.

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Có. Đặc biệt nếu dùng 1 computer nối thẳng DAC qua USB.
    Có rất ít, nếu dùng 2 PC - như em đang dùng Surface làm core và Rendu làm renderer.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Trật.

1. Nhanh chậm tùy thuộc không chỉ vào xung nhịp (1 con 2Ghz đời sau chạy nhanh gấp đôi con 3Ghz đời trước là chuyện bình thường), mà còn là số core, cách tối ưu hóa thuật toán chia sẻ xử lý tính toán trước và bộ nhớ đệm ngay trong CPU.
    1b. Mạnh yếu trên graphics nhúng hay graphics riêng chạy bên ngoài cũng khác nhau. Khi chạy graphics riêng bên ngoài, CPU sẽ loại tác vụ này ra không cần xử lý nữa.
    2. Đã xài Roon thì phần mạnh nhất của nó là quản lý thông tin liên quan tới album. Có thể dùng thêm upsampling. Ngay cả khi không upsampling, chỉ dấu CPU Celeron chạy có 1% do dùng card âm thanh rời như Lynx hay RME bên ngoài, thì Core i7 thế hệ sau vẫn hay hơn.
    3. Mình không rảnh để đầu quân cho Avengers, nhưng trên này có nhiều người thử từ Atom, Celeron đến i7 dòng top và cả dòng Xeon. Mình có thử trên khoảng 10 dòng khác nhau trong 2-3 năm lọ mọ trước khi đổi qua dual PC. Phân biệt không khó, nếu dàn đủ tốt.

Thử xong hẵng chém.

tieuphi2006, F22 and thanhnos2112 like this.
  20. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nghe các bác dây nguồn ac ảnh hưởng đến chất âm, vậy dây nguồn DC từ ổn áp đến minipc có ảnh hưởng đến chất âm ko ah!
    Các cụ bình loạn xem sao

21. mtbc

mtbc Advanced Member

22. nvss

nvss Advanced Member

Em có con mini pc em chạy bằng pin sạc dự phòng của xiaomi ko biết như thế có tối ưu ko ạ?

tieuphi2006 likes this.
  23. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ssd và hdd có khác nhau về chất âm ko ? Nếu khác thì khác ntn ? Nhiều hay ít?

Giữa ổ cứng gắn ngoài và ổ gắn trong có khác nhau về chất âm ko ? Nếu có thì khác tnao ? Nhiều hay ít?

Và nếu khác thì hệ thống tầm bn tiền thì có thể phân biệt đc

Mong bác chia sẻ [emoji3] để ae tham khảo đầu tư đúng hướng

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Giữa mỗi loại SSD chất âm đã khác nhau.

Trước tưởng để nhạc lên SSD sẽ hay hơn HDD - bỏ 5 tr mấy mua SSD 500GB. Té ra không phải vậy.

Chỉ cần dùng SSD cho OS và cài phần mềm. Nhạc để HDD ngon bổ rẻ. Khác nhau không nhiều - theo level tai và dàn em, còn kỹ hơn sẽ có bác đánh giá là nhiều.

Nếu PC nối thẳng DAC thì thay cáp Sata có hiệu quả tốt.

Tai quan trọng hơn dàn. Có dàn 100tr có người vẫn phân biệt được, có dàn 500tr có người vẫn không phân biệt được. Chưa biêt ai hạnh phúc hơn ai.

tieuphi2006 likes this.
  25. panzer90

panzer90 Advanced Member

T1: Vậy là vẫn có khác nhau về chất âm giữa ssd và hdd vậy khác nhau ntn ? E chưa thấy bác chia sẻ

T2: bh ssd quá rẻ ổ 1tb samsung qvo860 có giá dưới 3tr liệu có đáng cân nhắc ? Nếu ssd mang lại chất âm hơn hdd và mong bác chia sẻ cụ thể là khác nhau ntn?

thanhnos2112 likes this.

Share This Page

Loading...