Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. Супер

Супер Advanced Member

Dù có asynx hay không thì clock không thể thiếu, clock nằm ở đâu cũng quan trọng như nhau.

Để có clock chuẩn cấp cho hệ thống có nhiều cách tiếp cận vấn đề, cách thông minh và hiệu quả nhất vẫn là xử lý tín hiệu sau crystal chứ không phải dùng một con crystal tốt. DAC Calyx Femto em cho là thiểu số và cách họ sử dụng crystal như vậy vì lý do thương mại nhiều hơn. Bằng chứng là họ khoe ngay ở tên DAC. Để lấy được clock có jitter thấp như vậy với các hãng lớn không có gì là khó khăn, ví dụ sử dụng crystal có tần số cao hơn nhiều lần rồi chia nhỏ ra, phần nhận clock sử dụng mạch khóa phase...

2. zozzo86

zozzo86 Approved Member

cảm ơn bác apham làm nóng lại chủ đề nghe nhạc số này. Nhân các bác đang bàn về nhiễu do quạt, nguồn trong PC nên em xin mạo muội hỏi các bác:
    - em đang dùng PC dựng từ năm 2010 nhưng nói chung còn khá khỏe để chơi game đồng thời nối HDMI (10m) ra TV to xem phim HD.
    - vừa rồi kiếm được hai cục Hiface EVO và DAC Evo của M2tech liền tập tành nghe nghe nhạc lossless: từ PC-Hiface bằng dây USB audioquest forest, từ Hiface sang DAC dùng I2S với cáp mạng lan CAT5e dài 10m vì PC để xa ampli (cap đã test và lên gigabite). Từ DAC EVO nối RCA vào ampli và ra loa.

Lần đầu tiên háo hức cắm vào nghe thấy ngay ù ở loa khá rõ, tất cả các loa con đều bị. tiếng ù tăng giảm theo volume của ampli. Mất bao ngày loay hoay thì hóa ra do cái dây HDMI nối vào TV từ VGA card. Rút ra thì hết tiếng ù to. Tưởng được yên tâm thưởng thức nhạc không cần xem phim nữa.

Tuy nhiên, ngay sau đó phát hiện ra thay bằng tiếng ù ở tất cả các loa thì còn tiếng xè xè rất khẽ ở riêng loa treble ghé sát tai mới nghe thấy và tiếng xè này cố định không phụ thuộc nút volume của ampli. Nghi do nhiễu từ nguồn. Quay lại PC cài lại Win, dùng các kiểu phần mềm chơi nhạc, cài lại đủ kiểu driver mà không được. Ngay cả khi tắt, rút dây nguồn máy tính vẫn cứ bị xè xè, vậy không phải do phần mêm. Tiến hành rút lần lượt từng đoạn dây nối thì tiếng xè chỉ hết khi rút dây USB ra khỏi PC. Vậy nguyên nhân tiếng là do phần cứng PC. Lại tháo tung PC ra lau chùi lắp lại, thay nguồn, bỏ quạt... không cải thiện.

- Tiếng ù xè kia chưa bao giờ có khi em dùng CDP.
    - Toàn bộ hệ thống đều được nối mass.
    - Bộ EVO đã thử ở PC khác không vấn đề gì.

Em thấy các bác bảo dùng PC có thể có nhiễu từ các nguồn quay từ quạt, HDD, nguồn.... Vậy tại sao khi em tắt hẳn máy tính rồi mà vẫn bị, đồng thời cái HDMI nối vào TV kia có ảnh hưởng gì mà gây ù loa to thế ?

Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo.

3. Супер

Супер Advanced Member

Vấn đề nằm ở bộ nguồn của PC ạ, khi tắt PC rồi nhưng mass của bộ nguồn vẫn nối với toàn bộ hệ thống.

4. apham

apham Advanced Member

Em thấy bác Супер chẩn đoán đúng rồi đấy ạ, PC tắt nhưng mass của bộ nguồn vẫn còn đó.
    Còn dây HDMI nối vào TV là bị dính cái mass của TV nên phát sinh tiếng ù nền.

Em sẽ post ảnh em dùng PC chạy đĩa DVD nối với TV qua cổng HDMI để lấy hình, nối USB vào DAC để lấy âm thanh 2 kênh và hệ thống của em không bị phát sinh nhiễu. Cách này các bác có thể xem phim và nghe nhạc 2 kênh từ PC rất hay, ngon bổ rẻ mà không cần phải mua mấy cái đầu DVD làm chi nữa trừ khi mấy bác xem phim đa kênh.

Vấn đề ở đây là DAC đã cách lý được với nguồn nhiễu từ cổng USB.

5. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    @zozzo86: Bác cắm qua cổng usb khác thử xem chắc hết ah.

6. Blues

Blues Advanced Member

Đầu dune nghe nhạc lossless tương đương cdp cỡ bao nhiêu tiền hả bác?

7. apham

apham Advanced Member

@duong81k7t02: bác ơi, chắc bác chưa đọc phần mở đầu của em đã nói rất rõ là giải pháp này dùng cho nguồn phát là máy tính. Ban đầu em cũng ghi rất rõ là nếu anh em quan tâm về chất lượng âm thanh thì mấy cái DUNE không có cửa gì khi so với PC nếu làm đúng theo cách mà anh em đã bàn trong này. Ngay cả nếu các bác không phải xem xem phim đa kênh thì mấy cái OPPO đắt tiền còn không so lại với PC huống gì DUNE.

Vài điều chân thành xin chia sẻ với bác khi đi theo giải pháp này. Em đã trình bày rồi, từ entry vài trăm USD đến ultra hiend cả triệu USD họ cũng dùng PC là nguồn phát bởi vì nó luôn được cập nhật cái tiên tiến nhất.

8. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Bác dùng máy tính rồi thì bác mượn con dune về test trên cùng một dac, lấy tín hiệu digital từ pc và dune (chỉnh out digital là original) thì Bác biêt ngay chứ cần gì hỏi em. Bác thử rồi thì bác biết và phán luôn cho khỏe. Với lại cái vấn đề bao nhiêu tiền không liên quan tới âm thanh đâu Bác. Em nghĩ không phải nhiều tiền là âm thanh hay đâu ạh
    @Apham: Sorry Bác em đã sửa ạh

9. zozzo86

zozzo86 Approved Member

cảm ơn các bác đã nhiệt tình chuẩn đoán bệnh. Tuy nhiên em đã thay lại cả bộ nguồn máy tính mới rồi mà không hết. Mà được nối đất tất tần tật rồi. Giá kể em thạo nghề tý thì mua cái đồng hồ vol vê đo đạc chắc biết nó chạm ở đâu.

Nếu chuyển sang dùng optical thì không còn hiện tượng này nữa. Chắc là do chạm mạch rồi dây kim loại nó dẫn cái nhiễu ấy đến loa thôi. Optical thì ko lên đươc 24/192, mà có cảm giác cũng kém

@ bác duong81k7t02: em cắm cổng USB nào cũng vậy bác à. Mua thêm cả cái card PCIe-USB cũng không giải quyết được.

Dune em cũng có mấy cái nhưng ko dùng. Chưa nói đến chất lượng nhưng thói quen là ngồi máy tính vừa làm cái khác vừa nghe nhạc quen rồi. Hơn nữa mỗi lần bật nhạc lại bật cái TV to đùng nên chọn bài thì cũng ngại

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Báo cáo các bác,
    Em vừa nhận được DAC P/S Audio, và test ngay trên hệ thống của chú em đang chơi DAC & USB Transport Berkeley.
    Đầu tiên, em kết nối qua ngỏ coaxial của USB Transport Berkeley, sau đó kết nối trực tiếp giữa PC & DAC P/S Audio = dây USB. Và em ngạc nhiên vô cùng khi Cả 2 cách kết nối k có sự khác biệt.
    Kỳ vọng của em về DAC này đã đạt được (do quá gà trong việc dùng máy tính làm nguồn phát) nên em chơi theo cách đơn giản nhất: Laptop -> USB Cable -> DAC -> Power -> Speakers.
    Ngày mai em nghe kỹ lại rồi báo cáo các bác tiếp.

11. Blues

Blues Advanced Member

Cho em hỏi con Berkeley của chú bác tên là gì ạ? Nếu là con Alpha thì em hơi ngạc nhiên bởi con này được đánh giá rất cao. Chứng tỏ cổng USB con PS Audio của bác phải rất chất lượng.

12. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Đúng là Berkeley Alpha đó bác.

13. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Berkeley alpha đc coi là một trong top converter tốt nhất trên thị trường, mà bí quyết chính là chip Xmos usb và tới 4 Ultra-Low Phase-Noise Clock chất lượng cao của Crystek (nhân tiện các bác ở trên đang nói vai trò của chất lượng clock có cần hay không?).
    Ps audio có con dac PW mk 2 đc đánh giá khá tốt, ko biết có phải con của bác thanhnos mua không?

Về quan điểm chơi computer audio em đồng ý với các bác mấy ý thế này:
    - có nhiều dac giải quyết tốt bài toán usb nhưng nhìn chung dac có chất lượng đầu vào usb ko đồng đều so với các cổng còn lại. Giải quyết bài toán này, nếu xác định chơi lâu dài và cầu thị về chất lượng, nên đầu tư usb converter loại tốt là nhẹ đầu nhất.
    - convertert kết hợp với dac nên ưu tiên các cổng chuyển sang i2s (nếu dac có cổng này, hiện nay rất phổ biến ở các dac tầm trung), cổng thứ 2 mà em ưu tiên là BNC (spdif) vì nó là true spdif 75ohm, thứ ba là aes/ebu ( đầu balance), thứ tư mới là coaxal spdif (phụ thuộc chất lượng dây nhiều hơn.), optical... em ko bao giờ nhìn qua. Còn có hãng dac thích dùng cổng riêng thì mình theo, chẳng hạn bel canto dac rất ưu tiên cổng ST fiber... Hạn chế của converter so với các usb dac là nó ko chơi đc DSD theo trào lưu hiện nay, nhưng chúng ta đa phần chơi file wav, aif, lossless... nên nếu ko lăn tăn Dsd thì ko vấn đề. Tương lai gần, các converter có thể thay đổi.
    - Vấn để "nền tĩnh" là có, ít nhiều trên máy tính, ngay con mac của em đã customize tối đa không tránh khỏi khi so với 1 cd transport tốt qua coaxial, thì nghe transport nền vẫn sạch nhỉnh hơn, các âm thanh khác có sự hơn kém khác nhau. Mưcs độ ù dù nhỏ, có thể ở mức bình thường chấp nhận đc với rất nhiều người, hoặc hệ thống mà họ ko để ý (vì bản thân vô số hệ thống đã bị ù nhẹ vì loa, amp, dây....), nhưng với hệ thống đã tốt, độ sạch của nền âm là cốt lõi cho chi tiết và không gian sân khấu. Đây là hạn chế lớn nhẩt, và khó sửa nhất, nhưng em nhắc lại là nó cũng rất nhỏ với rất nhiều người so với giá trị thực tiễn sử dụng và độ tiện dụng mà pc mang lại.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Theo mình thì nó tại cái dây USB của bác,bác thử bằng sợi dây khác có thể là ngắn hơn,kê máy gần hơn v.v...

15. giahuy

giahuy Shop

Hiện tượng ù xè, nền thiếu độ tĩnh cần thiết tất cả là do nguồn máy tính là nguồn xung , nhiễu đã rất nhiều công thêm phần lớn máy tính nối với màn hình , nguồn của màn hình cũng là nguồn xung , mass của máy tính , mass của màn hình thông với nhau do đó em mới đặt vấn đề cách ly giữa nguồn và mass máy tính với nguồn và mass của DAC lên hàng quan trọng bậc nhất của hệ thống PC-DAC
    Khi đầu tư DAC cần quan tâm đến việc này , cách kiểm chứng đơn giản nhất là dùng đồng hồ ohm đo mass của mạch analog ( mass chân jack RCA đường audio out của DAC) và mass của cổng USB của DAC hay mass của công SPDIF , nếu thông mạch nghĩa là DAC không có giải pháp cách ly , dùng cho CD transport thì ổn nhưng dùng cho PC chất lượng ảnh hưởng kém ngay . Các DAC cổ điển thường không có cách ly do cổng SPDIF của các CD thường dùng biến áp cách ly rồi
    Khi dùng converter USB-SPDIF cũng kiểm tra tương tự xem converter có cách 2 đầu không , nếu converter đã cách ly thì dùng DAC không cách ly OK
    Còn muốn biết chắc chắn , mở DAC ra xem co sử dụng các con IC digital isolator hay không ( thường là bắt đầu bẳng Adum_xx , hay IL_xx,ISO_xx)
    Khi tiến hành làm dự án DIY ,em đã thử đo giữa mass của máy tính với mass của DAC đã cách ly có dòng AC 12V , em đã làm contact nối mass và cách ly mass 2 hệ thống PC-DAC để test A-B thì cách ly mass cho hiệu quả rõ rệt về chất âm, hình ảnh sân khấu rõ ràng ,độ chi tiết nâng cao một trời một vực

16. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Em thấy các bác bảo dùng PC có thể có nhiễu từ các nguồn quay từ quạt, HDD, nguồn.... Vậy tại sao khi em tắt hẳn máy tính rồi mà vẫn bị, đồng thời cái HDMI nối vào TV kia có ảnh hưởng gì mà gây ù loa to
    HDMI nối vào TV gây ù loa to, theo em là do tv nhà bác cắm vào truyền hình cáp. Trước em cũng bị như bác, em dùng Pc xem phim và cả nghe nhạc. Kết nối với tv bằng hdmi, kết nối với hệ thống âm thanh qua card tiếng và bị ù xì. Vấn đề của tất cả anh em nhà ta là làm sao khi không phát nhạc, bật hệ thống lên vặn volume max thì tiếng ù xì phải là nhỏ nhất. Có một số bác khuyên anh em lên lấy mát từ đường truyền hình cáp, cái này chỉ đúng khi các bác chống giật cho hệ thống còn giải quyết nhiễu thì không được vì chính nhiễu của hệ thống truyền hình cáp sẽ truyền vào hệ thống audio. Sau này em phải làm một đường mát chuẩn, và khi nghe audio em rút hết tất các kết nối với pc ra. kết quả tiếng ù xì chỉ còn rất nhỏ khi max vulume.

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác anpham thân.vấn đề PC đã được AE bàn luận trao đổi rất nhiều,nhưng có lẽ những giao lưu thực tế rất hiếm.Rất mong bác có thể tạo điều kiện cho các AE giao lưu thực tế bằng các thiết bị của mình để cùng nhau học hỏi

18. apham

apham Advanced Member

@dgnguyen: chắc chắn là được bác ạ. Em đang bàn với anh nhựt hùng để tổ chức sự kiện này sớm. Anh em HN đã làm DAC DIY festive rồi, trong SG mình sẽ làm DAC branded festive cho nó phong phú VNAV.

Nếu em hô hào anh em gửi DAC lên tham gia thì có ai sẵn lòng không?

19. apham

apham Advanced Member

Em tiếp:

C-3: Kiểm định hệ thống nghe nhạc lossless

Xin sử dụng lại sơ đồ đầu tiên, giả sử chúng ta đã có một vài album nhạc lossless tốt 24 bits/ 192KHz, máy tính + phần mềm playback và DAC. Bây giờ chúng ta sẽ tiến hành nghe thử để kiểm định hệ thống nghe nhạc lossless một cách đơn giản và trực quan nhất. Phần này nếu có bác nào có ý kiến bổ sung xin cứ góp ý nha.

Sau tất cả các phần ở trên, apham xin tóm tắt lại một số cách thức cơ bản cho giải pháp chơi nhạc số từ nguồn phát PC. Sơ đồ này chỉ để minh họa từng phần cụ thể còn thực tế tùy theo nhu cầu của các bạn: A + B có thể là 1 (nguồn nhạc số chứa trong HDD của máy tính) và C có thể là 1 hệ thống 2-trong-1 (ví dụ CD, Receiver có DAC bên trong, v.v...)

Trước khi vào phần test bên dưới, các bác hãy thử để đảm bảo là hệ thống trước khi phát nhạc lossless vẫn tốt: Không chạy nhạc -> vặn volume tối đa, nếu không có âm thanh rè rè, rào rào phát ra từ loa thì hệ thống của mình có nền tĩnh rồi đấy.

1. Kiểm tra độ ổn định của hệ thống bằng cách nghe thử liên tục 1 album nhạc: nếu hệ thống phát nhạc trơn tru, không bị vấp, không có tạp âm bing bing, keng keng của các ứng dụng chạy chế độ nền (background) phát ra cảnh báo là ổn.

Những lỗi sau thường gây ra bởi máy tính:
    - Âm thanh đứt quãng
    - Tạp âm ù ù, rè rè

2. Kiểm tra chất âm của DAC: nếu được tốt nhất là dùng 1 CD player và chọn CD nhạc tương tự album lossless mà chúng ta đang sử dụng trên máy tính, cho chạy đồng thời để đối chiếu. Các bạn chuyển đổi qua lại giữa 2 thiết bị để nghe thử (dây dẫn tín hiệu/ dây nguồn cũng có thể góp phần tạo sự chênh lệch và âm thanh nên các bạn lưu ý 1 chút về điều này).

Một số hiện tượng âm thanh do DAC phát ra mà tiếng không bình thường, tai nghe khó chịu -> chất lượng tốt hay xấu của DAC
    - Âm thanh quá sáng, chói, gắt. Dải cao giống như kim loại cọ vào nhau khi nghe tiếng violon kéo, tiếng gẩy đàn guitar...
    - Tiếng ồm ồm, bị vỡ, lệch âm

3. Hài lòng với hệ thống
    Sau khi nghe đối chiếu giữa CD và DAC chơi cùng album nhạc ở 2 phần trên, nếu các bác không cảm thấy khác biệt nhiều lắm thì có thể hài lòng về hệ thống này ở mức độ tương đối, miễn là mình nghe thấy thích, nghe liên tục không bị mệt là được.

Tại sao cần phải đối chiếu với nguồn phát CD: vì ở phần mở đầu chúng ta đã đề cập, đó là cùng một số tiền đầu tư thiết bị thì CD Player hiện nay vẫn nghe hay hơn DAC. Vì vậy dùng CD đối chiếu là cách dễ làm nhất.

20. vinhforever22

vinhforever22 Approved Member

Mình nghe nhạc trực tiếp trên PC qua sound onboar và sound card rời bằng alanog.Kiểm tra từng đoạn thiết bị thì mỗi cái có sôi nhiễu 1 chút ,bật AMPLY ở mức to nhất :
    _chỉ cắm AMPLY ,xèo xèo nho nhỏ do bản thân AMPLY
    _Chỉ cắm dây tín hiệu+Amply : sôi thêm 1 chút ( ở công đoạn này phát hiện ngay độ sôi to nhỏ tùy theo dây ngon với dây đểu )
    _Kết nối dây tín hiệu giữa Amply và PC , chạy PC : Sôi nhiễu ở mức to nhất
    Như vậy ngoài vấn đề trốn tránh sôi nhiễu từ PC thì bản thân chúng ta vẫn phải " sống chung " với sôi nhiễu của Amply dù có dùng DAC ngoài .

21. apham

apham Advanced Member

Vậy bác đừng dùng cái card sound onboard nữa. Bỏ đi cho nhẹ đầu. Nếu bác nghe nhạc liên tục cả ngày mà đầu không binh binh mới thú vị chứ, sống chung với lũ làm gì.

Nghe nhạc dùng DAC ngoài khi cắm vào PC qua cổng USB thì hệ thống detect chip xử lý trên DAC luôn, nó không dùng chip trên card của máy tính nữa (phần trên có nói rồi đó bác).

22. vinhforever22

vinhforever22 Approved Member

Vâng tất cả các phần trên em có đọc rồi ,vấn đề còn lại là ở kinh tế và chọn dc DAC USB nào mình nghe chấp nhận dc trong khả năng đầu tư thôi . Cách chơi của em " mộc " lắm : tín hiệu analog xuất từ PC phi thẳng ra Power amply luôn ko qua mấy anh EQ... can thiệp tý nào .Ah cái kết quả sôi nhiễu em test kia là em ghé sát tai vào loa mới nghe thấy , chứ đứng cách xa 1m thì chả nghe thấy gì đâu :)

23. dokien

dokien Advanced Member

Em xin bổ sung ý phần A : Kho nhạc số.
    Nếu được xem là tốt thì còn có các định dạng cho âm thanh khác với các định dạng lossless kia rất nhiều:
    - DSD (http://en.wikipedia.org/wiki/Direct_Stream_Digital): hiện tại được support rất mạnh cả về phần cứng (các hãng sx DAC) lẫn phần mềm (file từ các hãng thu âm được bán trực tuyến). Âm thanh từ file DSD nghe rất leng keng & tơi tả :lol: .
    - DVD-A (http://en.wikipedia.org/wiki/DVD-Audio): file DVD-A cho tiếng rất mộc, dày dặn gần như âm thanh analogue, thế nên Khoai Tây hay chọn định dạng này để rip từ băng cối sang. Bác nào khoái nhạc xưa thì dễ tìm thấy các album r2r như Bread, American, Pink Floyd, Mamalade, ...được rip sang chuẩn DVD-A.

Để làm phong phú chương trình, nếu DAC branded festival được tổ chức thì e đề xuất đưa DSD & DVD-A vào bài test :idea: .E xin đóng góp 1 phần nhỏ các album để test (post hình sau).

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Khi em lọc cọc gõ mấy dòng này cũng là lúc em nghe nhạc lossless qua laptop --> converter --> DAC --> amp. Laptop em không cắm điện vì pin chạy cũng được cỡ 5h. Vậy em nghĩ là dùng laptop chạy pin lại tiết kiệm được phần GND isolator phải không ạ?

25. dokien

dokien Advanced Member

Đựơc cái lọ thì mất cái chai bác ơi. Nếu dùng pin thì windows sẽ tự giảm tốc xuống (để tiết kiệm điện), kéo theo toàn bộ chậm theo, nhất là nó sẽ tự động chuyển các cổng usb từ full speed sang high speed ( có khi nó ngắt luôn), lúc đó sẽ ảnh hửơng đến data đang stream từ laptop sang converter. Tất nhiên bác có thể chỉnh trong power option nhưng lúc ý lại mau hết pin.

Share This Page

Loading...