Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. apham

apham Advanced Member

Music Hall nghe tệ lắm nha bác, tiếng mỏng và sáng. Cái TEAC cũng vậy.
    Nếu khá khá 1 chút thì nên xài Audiolab M-DAC, giá tầm 25 triệu, con này được đánh giá hay trong tầm tiền. Chip xử lý cũng đời mới được các anh em VNAV đánh giá cao. Tuy made in China nhưng ko vấn đề gì.

Đối với em thì con TMP của Thivan vẫn ăn đứt con Audiolab ở trên. Và em thích xài hàng VN xịn hơn là mấy thương hiệu ở trên mà chất lượng cỏ.

2. kusanagi

kusanagi Advanced Member

DAC Music Hall 2.53 em có nghe qua thì cũng ok lắm bác apham. Em ko thấy mỏng và quá sáng, con em nghe thì đã đổi lại opamp và bóng, em chưa nghe con stock ntn. Tuy nhiên con này nếu đánh qua converter sẽ hay hơn nghe thẳng USB
    Tầm 15 em thấy còn 2 con rất khá là DAC32 Sabre của bác Quanghao và con AudioGD 17.32 . Cả 2 con này đều chạy module USB 32 bit nên cắm thẳng USB nghe vẫn tốt

3. vyhvtv

vyhvtv Approved Member

Con DAC PS Audio Digital Link III thế nào các bác. Con này trong tầm giá 15tr

4. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Có vẻ Bác đã đề cao Q-Dac và Music Hall quá, bác nên tìm hiểu các diễn đàn ngta đánh giá thế nào về PS Audio PerfectWave DAC. 2 con em liệt kê bên trên chỉ ở tầm phổ thông 15tr thôi, nhg trong tầm giá này ở VN mình chẳng thấy có con DAC nào đặc biệt để chơi cả.
    Em Sorry các bác đang chơi DAC trong tầm tiền này.

5. welldonehd

welldonehd Advanced Member

@thanhnos: em ko đề cao con nào hết bác ơi! Bản thân em đang muốn setup music sever để nghe nhạc, cơ mà quan trọng vẫn là nguồn nhạc và con Dac. Trước giờ em chưa chơi con Dac nào thật sự ra hồn, nên mog các bác góp ý thêm.
    Về con Dac của thivan thì em có nghe nhiều thông tin, cơ mà vẫn ngại quá.... :D

6. thanhnos2112

Linh kiện bên trong DAC k phản ánh được nhiều chất lượng âm thanh mang lại (nhất là các con DAC đời mới) công nghệ mới của DAC quan trọng nhất vẫn là FIRMWARE của từng hãng lập trình riêng cho DAC hoạt động. Mỗi Firmware sẽ cho 1 chất âm khác nhau, bác chịu khó search thông tin & hình ảnh bên trong 2 con em liệt kê, linh kiện phần analog gần giống nhau hoàn toàn, nếu nhìn kỹ hơn phần analog của PerfectWave & NuWave hoàn toàn giống nhau nhưng thì giá cả cách nhau xa lắm.
    Riêng về DAC thế hệ mới, bác chịu khó tìm thông tin ở các diễn đàn khoai tây nó đã chơi.

7. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Em lại có ý kiến ngược với bác. Thiết kế mạch và chất lượng linh kiện mới ảnh hưởng lớn, còn nếu do firmware thì quá dễ cho các nhà sx chỉ ngồi viết phần mềm thay vì thiết kế 1 mạch mới. Em hiểu thì firmware driver chỉ ảnh hưởng ở phần usb, digital transport con lại sẽ phụ thuộc DAC chip, chất lượng linh kiện, tụ, clock, nguồn .v.v...
    Em hay dạo mấy web mấy bác Tây thì một số DAC hi-res tham chiếu trong tầm $1000 đã có tiếng tăm lâu như Anedio D1, Benchmark DAC1, Lavry DA10, Wyred 4 Sound DAC-1 ( các bác Tây hay lôi con này ra mod tụ VCAP để cải thiện thêm ) .v.v.... Gần đây có xuất hiện thêm hãng Resonessence Labs được đánh giá cao và team này cũng chính là team phát thiết kế ra chip DAC Sabre

Đây có một nguồn tham khảo khá tốt cho các bác xem thêm
    http://www.digitalaudioreview.net/the-darko-dac-index/

8. thanhnos2112

Tư duy kiểu thế kỷ trước thì k sai, nhg ở thời đại này "chất xám dùng để thiết kế firmware" mới tồn tại được bác ạh!
    Bác hãy nhìn xem linh kiện bên trong của 2 con DAC này, linh kiện con nào gấu hơn? Giá thì lệch nhau gấp đôi, chất âm thì mỗi con mỗi vẻ. Chỉ có trải nghiệm mới cảm nhận được.
    Nhân tiện đây em cũng chia sẻ với bác về ý kiến & nhận xét của 1 bác dân kỹ thuật điện tử từng đạt giải cao SUMO sau khi nhìn ruột 2 con DAC dưới đây đã phát biểu "linh kiện thế này chẳng có gì khó, mìn có thể ráp được chất lượng linh kiện tốt hơn nữa nhg phần Firmware & Dsp thì mình k thể nào sao chép được" khi nghe 1 lão làng nói thế bác nghĩ sao?

9. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Dạ em không phản đối hay phủ nhận ý kiến bác nhưng trong vẫn trong 1 phạm vi, chừng mực nào đó. Em có nói vấn đề thiết kế mạch + linh kiện phải đảm bảo trước. Nếu như con DAC dưới lk tốt hơn nhưng thiết kế ko tối ưu bằng, firmware hỗ trợ kém thì vẫn thua. Theo em nghĩ về phần mềm firmware cũng thế, phải dựa trên cơ sở một thiết kế mạch tốt và linh kiện đủ đảm bảo thì mới có thể phát huy. Chứ trên quan điểm firmware là nhất thì theo em có cái gì ko ổn. Giờ 1 soundcard giá rẻ 2,3tr nhiều con cũng firmware update đều đặn, hỗ trợ chỉnh EQ effect support xuất ASIO, đủ thứ tính năng nhưng cỡ nào thì vẫn có giới hạn về chất lượng so với DAC cao cấp

10. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em đồng ý với bác kusanagi! Cái gì cũng vậy, nếu chỉ phần mềm quyết định tất cả thì có vẻ ko đúng. Thực tế 1 sản phẩm có thiết kế tối ưu cả về cứng và mềm thì khi đó chất lượng nó mới tốt đc!!!

11. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Theo bác thì TMP của Thivan so với Audiolab con nào hay hơn, hay hơn ở điểm nào ? thx

12. hiepga

hiepga Advanced Member

e có ý định build 1 e HTPC mà soud card của nó xuất được luôn 5.1 hoặc 7.1 DTSHA MA (để xem phim) và nghe nhạc bằng cổng analog để cắm trực tiếp vào power luôn có được không (ko qua pre hay Rec giải mã nữa). E gà mờ cái khoản này mong các bác chỉ bảo tận tình và build luôn cấu hình case cho e (ngân sách <15tr thôi ạ :eek: ). cám ơn các bác

13. HDHP

HDHP Advanced Member

-Bác build thì em không phản đối nhưng bác sẽ thất vọng-sound chỉ có mấy con oamp nhỏ xíu thì hay sao được.Sound thì em mới chỉ dùng con asus xonar 1.3 delux,nói chung là không cầu kỳ thì nghe và xem cũng tạm ổn
    Giải pháp mua 1 cái HDP và 1 cái Reciever cũng chả đến 15 củ đâu bác ạ.Nếu bác có hứng thú thì em vẫn giữ em Asus xonar làm kỷ niệm đó :D

14. kenkai

kenkai Approved Member

e hay nghe nhạc và xem phim bằng laptop qua cổng hdmi cắm vào receiver denon 1611 vậy âm thang có ra dts đc không cụ?mong cụ dạy cách!

15. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Em chưa nhất trí với ý kiến này, Music Hall 25.3 DAC được các audiophile thế giới đánh giá rất cao và còn có khả năng phát huy thế mạnh nếu thay clock, opam, tube.... Nếu bác dùng kết nối Optical hay USB thì em không bàn, còn nếu dùng kết nối Coaxial cho Input thì chất âm rất dày và ấm, có thể ăn đứt các CDP cỡ 15tr đổ lại (laptop cần sự hỗ trợ của M2Tech hifi two để có output coaxial).

Kết hợp với foobar2000 audiophile (em đang dùng 0.8.3) thì nghe rất tuyệt vời, nhiều lần em không phân biệt được đâu là nguồn phát giữa Naim CD5 và laptop + DAC.

16. vnckien

vnckien Advanced Member

Chào bác apham.

Em vừa build được một Audio PC, đánh giá của em là "cực hay" với tầm giá vô cùng cỏ. Rất vui khi được đem Audio PC của em tới cho bác test.

Cảm ơn bác.

17. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Bác test xong rồi pm cho em biết cảm nhận của bác Apham về sản phẩm này để em còn phấn đấu nâng cấp nhé! :lol:

18. apham

apham Advanced Member

Em có trao đổi với bác vnckien để có thể setup 1 buổi test cho anh em tham gia chung cho vui luôn.

Sorry các bác, hơn 1 tháng này em có baby nhỏ xíu nên ít có dịp rắm rút audio hơn.

19. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Một con DAC giá tầm 15T bác đi so với một con CDP cũng 15T thì bác tính so kiểu gì ạ :D?
    Nếu 2 con đánh độc lập thì chắc chắn con DAC thua tòe loe vì...nó cần có Transport.
    Nếu dùng có Transport cho DAC thì tổng giá của cặp đó nó cao hơn CDP rồi => cũng hết cửa so...trong tầm giá :D

20. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Bao giờ bác apham tổ chức cho em vác bộ audio pc của em qua giao lưu chung nhé, cám ơn bác

21. newsalsa

newsalsa Approved Member

Các bác cho em hỏi chút là: kết nối Macbook và Ipad để chọn nhạc trên iTunes qua wifi dùng phần mềm gì ạ ?

Các CDP có thêm chức năng giải mã DAC dùng nó để làm nguồn phát nhạc số thì có ổn không ạ ?

22. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Các bác giao lưu chắc trong miền nam rùi, em ở ngoài này chỉ biết hóng. Giao lưu xong các bác cho tí ý kiến để anh em tham khảo nhé.

Attached Files:

23. vnckien

vnckien Advanced Member

Cảm ơn bác apham và tất cả các bác tham gia chia sẻ kiến thức về Audio PC trong topic này. Mong được đọc tiếp bài của bác apham và của tất cả các bác có chuyên môn cao. Em cũng là tín đồ của Audio PC và lossless.

Về cái cổng USB cho data và USB để sạc nguồn, em đã tìm trên mainboard đời mới (Asus P8Z87-Plus) em đang dùng, sao không thấy ký hiệu phân biệt 2 ngõ này. Các bác nào có hình minh họa sự khác nhau này, cho AE xin thêm hình ảnh.

Cảm ơn các bác.

24. tdminhhieu

tdminhhieu Advanced Member

Em cũng đang nghịch TMP của Thi Van , hài lòng với gì có - chỉ còn lăn tăn cái vụ music server ( nguồn đọc cho nhạc) .
    Có bác nào xài NAS Synology chửa - em thấy nó chơi trực tiếp luôn ( coi như không cần máy tính) - nhưng không biết chất thế nào?
    Không biết có đáng bỏ 7-8 tr nữa để mua không. Còn không phải mượn đĩa chép từ từ.
    Vừa nghe nhạc vừa lướt web cũng thú - nhất là dung foobarCon để điều kiển và đọc vài dòng về người trình bày bài hát.
    Cám ơn các bác và diễn đàn that hữu ích

25. Супер

Супер Advanced Member

Không phải main nào cũng có cổng này bác ạ.
    Thường những main có cổng này sẽ được mã màu như hình (màu vàng)

Bác chỉ cần tìm hiểu xem cổng USB nào chạy riêng bus rồi dành riêng nó cho audio là được. Không cần phân biệt Data và Power đâu.

Share This Page

Loading...