Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. hpham

hpham Advanced Member

Em khoái nhạc số vì sự tiện lợi nên đánh dấu theo dõi topic. Bữa nào giao lưu cho em mở mang với các bác.

2. ltk

ltk Advanced Member

Nếu CDP của bạn có digital input thì mình nghĩ chắc là dùng làm DAC sẽ rất ổn, vì toàn là hàng đẳng cấp thôi

3. vnckien

vnckien Advanced Member

Cảm ơn bác Супер!

Như vậy là em đã rõ, tất cả PC đang có ở nhà em, không PC nào có cổng USB loại này.
    Để tìm hiểu được cổng USB nào dùng riêng bus, đội khi cũng khó luôn. Trong 3 hãng sản xuất mainboard em đã từng dùng, chỉ có hãng Intel và Gigabyte có cung cấp luôn một sơ đồ (diagram layout) các cổng kết nối đến chipset/CPU trong User's Manual của mainboard. Asus thì lại không cung cấp sơ đồ này. Các hãng khác thì em chưa biết.

Trong các dòng mainboard dùng chipset H61 trở lên, đặc biệt là dòng B75, Z68, Z77, Z87, X79, có rất nhều giao tiếp dùng chung bus (share), chưa kể một nhóm rất nhiều cổng USB được share với nhau. Hiếm có mainboard nào có riêng một ngõ USB mà lại không share với cổng USB khác hay các giao tiếp khác (như VGA, SATA...). Đối với các dòng mainboard cấp thấp thì điều này càng dễ xảy ra bởi vì các hãng rất "tham lam" khi tích hợp "tùm lum" các thứ trong một mainboard nhỏ xíu.

Với yêu cầu của Audio PC: mainboard nhỏ gọn (micro ATX, hay mini ATX), có riêng cổng USB không share bus là một điều khá khó, phải không các bác?

4. Супер

Супер Advanced Member

Đúng là khó như g giải quyết lại cực dễ ạ.
    Bác chỉ cần mua thêm card PCIe-USB là giải quyết vấn đề rồi. Những card cao cấp dùng Chipset của NEC hoặc TI chất lượng tốt hơn chipset trên main nhiều.

5. vnckien

vnckien Advanced Member

Cảm ơn bác Супер!
    Vụ này mà bác nào không xem kỹ tài liệu kỹ thuật, thì vẫn có cơ "sập bẫy" phải không bác?

Quay lại việc lựa chọn phần mềm để phát nhạc, em thấy Windows Media Player giải quyết rất tốt việc quản lý thư viện nhạc số. Đặc biệt là dùng chức năng Play All trên menu Folder. Em cũng đã dùng foobar, kết hợp ASIO, kết quả thật sự hay như các bác đã nói. Nhược điểm của foobar thì việc quản lý thư viện rất tệ.

Em thấy trên mạng có cái plugin cho Windows Media Player có tên "ASIO Window Media Player Plugin". Có bác nào đã thử dùng plugin này chưa? Cảm nhận của các bác thế nào? Chia sẻ với AE biết nhé.

Em cũng đã dùng thử, nhưng ý kiến em là WMP vẫn thua foobar về chất âm.

6. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy Jriver khá cân bằng giữa chất lượng phát và quản lý album nên em vẫn thường sử dụng.

Khi nào khó tính em mới lôi Foobar ra dùng.

Trước kia em hay dùng Amarar trên MAC.

Bây giờ em lại đang nghịch Audacious trên Linux thấy rất thích.

Audacious có bản cho Windows bác thử xem sao.

7. vnckien

vnckien Advanced Member

Các bác ơi,
    Thật bất ngờ, nếu dùng soundcard xịn, có hỗ trợ ASIO (không giả lập), thì ASIO Window Media Player Plugin cho kết quả rất kinh ngạc. Hôm trước, em thử plugin này trên sound onboard. Nhưng chiều nay, em thử với Digidesign M-box Mini USB (có hỗ trợ ASIO), em lại thấy nó rất hay các bác à. Ý kiến riêng của em, nó không hề kém foobar chút nào, mà có vẻ mượt mà hơn, chi tiết hơn. Các bác thử và cảm nhận xem nhận xét của em có đúng không nhé. Nếu đúng vậy, chuyển sang dùng WMP + ASIO, giải quyết tốt vấn đề Library Manager thì rất tốt.

Link down ở đây: http://sourceforge.net/projects/asiowmpplg/

Sau khi download, giải nén, các bác cài đặt và tinh chỉnh theo hướng dẫn có sẵn (không cần khởi động lại Windows). Với lossless chất lượng cao, các bác thử cảm nhận nhé.

Điều bất tiện duy nhất khi dùng plugin này, thì thanh chỉnh Volume của Windows bị vô hiệu hóa khi WMP chạy. Còn các ứng dụng khác (nghe nhạc online chẳng hạn thì vẫn sử dụng được Volume Control bình thường.

Mong các bác thử và cho ý kiến.

Cảm ơn các bác.

8. apham

apham Advanced Member

Các bác ơi, như đã hẹn, mời các bác tham gia và giao lưu tại sự kiện cây nhà lá vườn này nhé
    viewtopic.php?f=26&t=82579

9. Record

Record Advanced Member

Em đang nghe lossless bằng PC : nối với ổ cứng ngoài qua cổng USB 2.0 , soudncard rời xuất tín hiệu qua cổng coxial , nối với DAC bằng cáp đồng trục TV (DAC DIY thôi nên chỉ nghe được 16kbits/44KHz ) .
    Em không phải là dân IT nên rất dở về PC , nhờ anh em IT giúp dùm cấu hình để dựng một PC dùng Windows chuyên nghe nhạc losless bỏ bớt những thứ không cần thiết , để tránh bị nhiểu và gì gì nửa ..... (anh em cho dùm chi tiết về linh kiện cụ thể để em nhờ người khác lắp dùm vì em cũng không biết lắp :p ).

Em cũng thắc mắc là cáp đồng truc TV mà truyền hình cáp vẫn dùng ở khoãng cách rất xa vài trăm mét để truyền đươc cả hình ảnh ,thì tại sao khoãng cách trong nhà rất gần chỉ vài mét mà nhiều anh em cho là phải dùng loại dây coxial loại tốt để chỉ truyền âm thanh ???Em dốt nên hỏi đại luôn ,xin đừng cười .

10. Супер

Супер Advanced Member

Bác thử tham khảo topic này xem : viewtopic.php?f=104&t=81818

11. nph68

nph68 Advanced Member

Các Bác cho em hỏi 1 chút, em đang phát lossless bằng máy tính nhưng nghe nó cứ như vấp đĩa. CPU chạy chỉ 7-8% thôi ram thì 40-50% em nghe bằng Jriver, foobar đều bị hết. Nếu em phát bằng laptop khác thì nghe ngon lành
    Bác nào biết chỉ em với. Cám ơn các Bác

12. apham

apham Advanced Member

Em cũng bị như vậy ở 1 máy, máy khác thì không sao. Nguyên nhân có thể bác xem lại ở phần setting trên mục SOUND trong Control Panel:
    - Nếu đang đặt ở 24bit/ 192KHz thì giảm xuống

Em test thì thấy tại 48KHz âm thanh nghe ổn nhất.

13. minhkhoa000

minhkhoa000 New Member

Bài viết hay lắm ạ, đúng như những gì em cũng quan tâm, vì PC là nguồn nhạc nhiều nhất và mới nhất. Các bác có thể cho chi phí tham khảo để hoàn thành 1 bộ audio như vậy là bao nhiêu không? (chỉ dành cho những người bình thường, ai cũng có thể dùng được, ko phải quá cao cấp ạ).

Do Minh Khoa
    (DNA Digital)

14. Супер

Супер Advanced Member

Bác nên kiểm tra lại driver của soundcard và phần cài đặt output device trong foobar hay jriver.
    Nếu đặt tần số lấy mẫu là 48kHz thì sẽ không đạt bit perfect.

15. vanv36

vanv36 Advanced Member

Bác có thể khuyến cáo cấu hình PC luôn cho anh em được không? Bác thấy cục pc nhỏ của Intel dùng có ổn không ạ? Tks!

16. Mattheubt

Mattheubt New Member

Mình đang nghe nhạc trên IMAC 27in late 2009 + loa AEGO M qua jack 3,5ly (nguồn nhạc lossless, WAV, FLAC, MP3/ Itunes, VLC, VOX....
    Mình thấy trên ngõ vào của AEGO M có RCA, và trên IMAC chỉ có ngõ ra audio là jack 3,5 mm mà không có ngõ quang.
    Như vậy, để nghe hay hơn mình có nên trang bị thêm DAC để tận dụng hết công năng của ngõ RCA không và dùng DAC loại nào thích hợp?
    Hoặc có cách nào tối ưu không?
    Xin các PRO chỉ giáo
    Cảm ơn

17. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Hiện tại DS của Linn giảm giá khá mạnh, bác thử tham khảo xem sao. Em thì thấy nếu bác đã chơi Linn rồi kiểu gì cũng sẽ nhắm đến em DS, tính ra thì đầu tư cho nguồn phát + DAC tốt cũng ngang ngửa với 1 em DS mới được bảo hành tận 5 năm.

18. apham

apham Advanced Member

Chủ Nhật tuần này sẽ có NUC Haswell để test chơi nhạc lossless luôn nhé bác. Nhớ tham dự giao lưu.

19. tranman

tranman Moderator

Ngày CN 12/1 giao lưu "Gặp gỡ và trao đổi về giải pháp chơi nhạc lossless cơ bản với nguồn phát là máy tính" ở Testlab VNAV, còn thứ 7 là chương trình gì vậy anh apham ơi.

20. apham

apham Advanced Member

Ơ em nhầm, CN anh ơi. Cứ nghĩ theo lịch cũ mà ông Hùng đi HN công tác rồi, hihi

Mà cả ngày thứ 7 tại đây có ngày hội Pentax, Hoya, Tokina, Velbon, Vanguard... các bạn nào mê máy ảnh thì ghé chợ phiên đồ chính hãng mới 100% bán giá Tết rất rẻ :)

21. apham

apham Advanced Member

Như đã hẹn trong topic này, apham cùng mấy anh em BQT VNAV setup hệ thống giao lưu nhạc số, chuẩn bị cho VNAV workshop về Giải pháp chơi nhạc lossless cơ bản diễn ra vào Chủ Nhật tuần này.

22. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

Các bác cho em hỏi tại sao Mac và Windows nghe nhạc lại khác nhau khi cả hai cùng chuyển dữ liệu dạng bit (original) sang cho cùng 1 DAC giả mã, phải giống nhau mới đúng chứ?

23. apham

apham Advanced Member

Khác đấy bác, ngay cả Win7 và Win8 cùng cài foobar2000 mà chất âm đã khác nhau rồi.

24. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Hình như em nhìn thấy con TMP, con này các bác dùng để tham chiếu ạ.

25. apham

apham Advanced Member

Bác xem trong topic này để hiểu tinh thần buổi chia sẻ nhé. Chẳng có thiết bị nào tham chiếu hết, chỉ là chia sẻ và giao lưu
    viewtopic.php?f=26&t=82579

Share This Page

Loading...