Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Bản hãng đâu có lừa khách hàng...mình chưa biết thôi bạn ơi.;)

TH1301 chụp vài bức ảnh phía cầu đấu của CDP, Amply...mọi người xem rõ, thì mới chia sẻ tt với bạn chính xác.:(

Last edited: 18/3/19
    TH1301 likes this.
  2. TH1301

TH1301 Advanced Member

Vâng ạ, em cũng nghĩ như vậy, em chỉ đang lăn tăn có nên nối đất cho cdp không vì nối cho cd có nghĩ là thêm 1 đường nối đất cho amply?

3. TH1301

TH1301 Advanced Member

Vâng, để lúc nào em chụp ảnh, hiện bây giờ em đang k ở nhà, với lại đồ của em kê sát tường không vòng ra phía sau chụp được, muốn chụp là phải gỡ dây bê ra ngoài.
    à, em nói đùa thôi mà, vì cái ổ cắm rời phía sau amply nó làm y như ổ cắm rời cho dây nguồn3 chân ạ, (nên em bị ăn dưa bở ) :D

thai64 likes this.
  4. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Về quy định trong ngành điện kể cả thế giới thì chả có dòng nào là không nên nối đất cho thiết bị tiêu dùng ( audio đuợc sếp vào nhóm này). Trừ trường hợp thiết bị mà có quy định riêng.
    Bác thích thì cứ nối tất hoặc em yêu khoa học là thêm cọng dây để test thử.
    Anh em thì tụi tôi gợi ý. Nhưng mà tự mình vọc thì sau này bác có cái cảm giác rất là Yomost.

TH1301 likes this.
  5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nhiều khi mình mô tả và chưa có những tt chính xác thì khó...TH1301 biết model của các thiết bị thì hỏi cụ Gồ là rõ cả.

6. TH1301

TH1301 Advanced Member

E chưa guc vì em mù tịt tiếng anh bác à, guc rui chỉ xem ảnh thôi :D

7. TH1301

TH1301 Advanced Member

Vâng, em sẽ thử các thể loại :D, chỉ tội em tai trâu, dàn cỏ, mấy cái sự thay đổi chút xíu do nối đất không chắc đã nhận ra

8. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Họ hết lý luận nên mới phải dùng chiêu này. Dàn cỏ hay không cỏ, cỏ Nhật hay cỏ Mỹ...mà thiết kế không đúng thì nhiễu sẽ ảnh hưởng ngay và khi đó âm thanh ra rất tệ thậm chí là khỏi nghe.
    Ngay cái amply sử dụng acquy mà lắp sai mass nó ù ngay.
    Đó để cho anh em hiểu dàn cao cấp hãy còn gọi là hiend ( hết thuốc ) thì linh kiện và mọi thứ đều thuộc dạng đỉnh...nên nhiễu xâm nhập là chuyện không tưởng trừ khi đập cho nó một Búa.
    Cái này có nè. Đó là trình độ nghe và phân tích, phân biệt sẽ tăng theo năm tháng. Nếu có khổ luyện, chém gió nhiều vào thì sẽ có ngày đạt cảnh giới.
    Tóm lại các bác đừng tự ti dàn "cỏ" nhà mình.

TH1301 likes this.
  9. TH1301

TH1301 Advanced Member

Vâng, em cảm ơn bác :D

10. thai64

thai64 Advanced Member

Bác TH1301 này chắc đêm qua đọc chuyện " Những người thích đùa..." sáng còn chưa tỉnh hẳn lại ăn luôn "dưa bở" nên bụng mới ấm ẳng vậy.

11. TH1301

TH1301 Advanced Member

thì em chỉ nói đùa là bị hãng lừa thôi mà, lần đầu em nghe từ "ấm ẳng" đấy bác, em cũng k hiểu nghĩa luôn :D

thai64 likes this.
  12. thai64

thai64 Advanced Member

Bác này lại ko thích đùa rùi...ăn dưa bở buổi sáng lạnh bụng đới mà. :(

Dây tiếp đất đừng coi thường nhé, thường xuyên kiểm tra các điểm tiếp xúc, nhất là điểm nối dây đất với cọc tiếp đất (bôi mỡ có bột đồng). :p

Last edited: 18/3/19
    TH1301 likes this.
  13. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Topic của bác chủ rất hay. Nhiều người chơi bỏ qua khoản này và chống rung thiết bị, dây dợ mà không biết rằng họ đang lãng phí rất nhiều khả năng tiềm ẩn của bộ dàn. Em được biết đã có loại lọc nuồn đời mới kết cấu 2 mạch lọc kép hiệu suất cao trung tâm. Một mạch xử lý điện đầu vào, một mạch xử lý nhiễu do thiết bị "xả " ra.

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Muốn biết có ground loop hay không thì nên đo kỹ bác à.

Nếu bác bắt dây đất vào cọc GND của amp, cắm dây tín hiệu RCA nối giữa amp và đầu CD rồi đo giữa vành ngoài cọc RCA của CDP với dây đất (hay cọc GND trên vỏ amp) mà không thấy thông nhau, hoặc nếu chúng có thông nhau nhưng giữa cọc GND trên amp/ dây đất không thông với vỏ của CDP thì bác có thế bắt thêm dây đất vào vỏ của CDP nhé.

TH1301 likes this.
  15. TH1301

TH1301 Advanced Member

E cảm ơn bác, giờ em mới rảnh, vào mạng thấy bài trả lời của bác em mừng quá. Theo hướng dẫn của bác em vội thực hiện ngay. Đầu tiên em ngắt đường nối đất của CDP, đo giữa amply và Cdp không thông nhau ( em đo từ cọc GND của amply với vỏ cũng như vỏ cọc tín hiệu của cdp). Nối dây đất cdp vào, tháo dây đất amply ra, đo giữa vỏ cd và vỏ ngoài cọc tín hiệu trên amply có thông nhau, không thông với cọc GND của amply. Như vậy là nếu em nối đất cho amply mà không nơi cho cd thì cd không được nối đất. Nếu nối đất cho cd mà không nối đất cho amply thì cọc GND của amply không được nối đất ( vỏ cọc tín hiệu của amply có được nối) .
    Nếu em nối cho cả cd và amply thì amply có 2 đường nối đất ( 1 là nối đất thông qua vơ cọc tín hiệu, đường 2 nối qua cọc GND và 2 đường này không gâoj nhau).
    Như vậy thì có phải bị loop hay k hả bác ? E nghe thì chẳng phân biệt được đâu nhưng làm đúng thì cũng an tâm hơn. :D

hoangtrong likes this.
  16. hoangtrong

Thực tế cách nối đất cả bộ dàn qua 1 ngõ duy nhất để tránh loop nghe rất tốt, nhưng vẫn còn có cách làm cho an toàn hơn và hay hơn nữa. Đó là ở thiết bị không được nối đất (vì được nối thông đất qua dây tín hiệu rồi), hãy cách ly vỏ thiết bị này ra khỏi mass mạch và nối đất cho lớp vỏ thiết bị này. Hệ thống của bác sau khi đã đo thì vỏ amp không thông với mass mạch để thông ra đất của CDP qua đường dây tín hiệu, bác nối đất vào là vừa an toàn hơn, vừa hay hơn. Đồ nhà em thì phải mở thiết bị ra xem vỏ thiết bị thông mass mạch ở đâu, ngắt nó ra, rồi nối đất riêng cho vỏ (qua AC inlet hay bắt dây đất vào vỏ thiết bị), vừa hay và vừa an toàn, không ai có thể phàn nàn về sự không toàn của cách chơi này nữa vì vỏ của thất cả các thiết bị trong bộ dàn đều được nối đất. Hệ thống của bác thì "bất chiến tự nhiên thành", đỡ mất công dò ra chỗ vỏ thiết bị thông mass mạch ở đâu để ngắt ra. Chúc mừng bác nhé !

Last edited: 29/3/19
    TH1301 likes this.
  17. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nguyên nhân chủ yếu của ground-loop (biểu hiện là tạo tiếng hummmm gây khó chịu khi phát ra, dẫu ko bật bài nào, nó vẫn kêu) là do sự mất cân bằng giữa điện thế các điểm tiếp đất trên bộ dàn, thế là electron nó chạy từ điểm này sang điểm kia trong các đường có nối đất.
    Cách thông dụng nhất các hãng khuyên là đảm bảo được sự cân bằng đó bằng việc tất cả đều tiếp đất về một điểm.
    Lưu ý là các bộ dàn hoành tráng thường hay bị để xa nhau và cắm vào các ổ cắm khác nhau, mỗi ổ lại đi dây đất độc lập đến điểm nối đất chung của nhà, nên cuối cùng là ko cân bằng điện thế. Electron nó chạy tung tăng trong dây dẫn tín hiệu giữa các bộ phận.
    Còn nếu bác ko nghe ra sự khác biệt thì chắc chẳng vấn đề gì sai sót trong khâu nối đất đâu, tinh thần thoải mái cũng giúp nghe nhạc vui vẻ hơn bác ạ. Chứ cầu toàn quá sợ mệt mỏi tâm lý, nghe nhạc mất vui.

nvss and Ngoc2 like this.
  18. TH1301

TH1301 Advanced Member

E cảm ơn bác hoangtrong, bác Hoang Anh đã chia sẻ, nhờ có các bác chỉ cho mà em vỡ ra khối thứ . Vậy là em "mèo mù vớ cá rán " rồi, không phải làm gì cả. May thật. Cảm ơn các bác

19. hoangtrong

Đậm: không giải quyết được ground loop, vì vòng loop vẫn còn đó!

TH1301 likes this.
  20. Hoang_Anh

Quan trọng là mức độ chênh lệch điện áp có đủ lớn để electron chạy thành vòng ko , và mức độ có đủ để anh hưởng đến tai người nghe ko thôi. Nếu ko nghe thấy gì. Thì thôi cũng chả sao. Làm gì đi nữa cũng để phục vụ tai mình.

TH1301 likes this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Trong audio cá nhân e cảm nhận: nhiều khi thay một món đồ mới đầu chưa cảm nhận dc cải thiện (do nó thay đổi không nhiều), nhưng nếu để nghe 1 thời gian đủ dài để "quen" thì lúc đó nếu thay lại như cũ ta sẽ cảm nhận rất rõ ràng. Nên theo e trong tầm mình kiểm soát dc, nếu ta biết rõ có thể hạn chế dc ground loop thì ta nên làm, nó chỉ mất chút thời gian và công sức. Nhưng nếu ht sau này lớn thì ground loop sẽ cảm thấy rõ hơn

cusuhao77 and TH1301 like this.
  22. quanngo

quanngo Approved Member

nối 1 day từ mass amply xuong đất có giảm hien tượng sờ vao thinh thoảng mát mát của amply ko nhỉ

23. Hoang_Anh

thai64 likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

Đường hướng để chơi...khó làm sao chọn được loại để thích hợp cho hệ thống Audio của mình và hợp với túi tiền. :p

Last edited: 8/4/19
  25. locnp

locnp Advanced Member

Em thì đi điện riêng và mass riêng, sau đó đi 1 dây mass từ 1 thiết bị bất kỳ trong hệ thống xuống mass. Cách này có ổn không các bác?

Tags:

Share This Page

Loading...