Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tối thứ sáu vừa rồi có 1 bạn trẻ tới nhà nghe nhạc, tò mò muốn nghe cái cassette deck trên hệ thống triamp của mình. Cho nghe cassette deck mà dây nguồn 2 chấu cố tình cắm ngược nóng nguội, thấy nghe ok, sau đó đảo dây nguồn lại cho đúng nóng nguội với ổ cắm, nghe hay quá. Rồi tiếp theo, tắt đầu deck, mở nắp cửa sổ hộc băng, lấy chổi SK-III ra quét qua quét lại khu vực đầu từ, trục capstan ... chừng 5-6 lần, rồi mở lại đúng cuộn băng đang nghe, bạn trẻ nghe vài câu nhạc đã nhận ra sự cải thiện kỳ diệu của chất âm từ cassette deck phát ra, chi tiết, phóng khoáng hơn, không gian tốt hơn nhiều và độ động âm thanh cũng tốt hơn rất nhiều.

Hôm qua buồn buồn cầm chổi SK-III đến 1 bác chuyên thâu băng cassette để bán, nói bác ấy về cây chổi, bác ấy tin ngay vì lần trước mình dùng deoxit lau sạch jack nguồn, cọc RCA của đầu cassette deck Teac C2 và cái chân đồng của cái Reference card, âm thanh cải thiện đáng ngạc nhiên. Lần này bác ấy không nghi ngờ gì, tắt điện cái C2 đang hát và dùng chổi của mình quét đầu từ và trục capstan, bánh xe cao su, sau đó mở lại nghe, bác ấy giật mình vì chất âm bây giờ vừa chi tiết, vừa êm hơn, rộng thoáng hơn. Rồi bác ấy tận dụng cơ hội lấy chổi của mình quét thêm cho đầu từ của 4 cái cassette còn lại của bác ấy :(

Thông tin các bác xem tạm ở đây: http://amthanhvang.com/vi-vn/zone/139/product/1383-sk-iii.aspx

Ảnh của em nó ở nhà em đây các bác:

Attached Files:

Last edited: 15/4/18
    subaruil, lmcuong4u, caigoc and 3 others like this.
  2. thai64

thai64 Advanced Member

@ Em cũng thích bác chuyên thâu băng cassette để bán...biết gặp được bác Hoangtrong là người sành lại có sẵn cây chổi hàng độc.

@ Điều bác Hoangtrong viết như trên rất đúng...lần sau bác có buồn thì cũng đừng mang chổi quý của mình đi nữa nhé.

hoangtrong likes this.
  3. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Úi, cái chổi của bác hay quá nhưng xem qua giá cũng khá tiền. Để em nghiên cứu DIY 1 cái mới được.

4. hoangtrong

Thứ hai rồi mới nhận hàng về là mấy CD của hãng Fonè, Italian Big Band (Musical Test Jazz) nguyên seal. Mở ra nhìn đĩa thật là đẹp. Dàn triamp mở ra để 1 lúc cho nóng bỏ vào nghe khá ồn ào, hơi bực mình, vì trước đây CD Best of the Best cũng của hãng Fonè nghe tuyệt vời.

Nghe được 1 lúc sực nhớ CD này sx 1996, vậy là em nó tồn kho gần 22 năm, đem ra bỏ vào máy khử từ 2 mặt đĩa xong đưa vào nghe lại thì bây giờ nghe tốt hơn, đỡ lộn xộn hơn. Nghe được 1 lúc, sực nhớ cái "chổi thần thánh" (lời bác thâu băng cassette nói), đem SK-III ra quét mặt trước và mặt sau đĩa CD, bỏ vào nghe lại, nghe tốt hơn rất nhiều, lớp lang thứ tự tốt hơn, không phải là một mớ âm thanh hỗn độn như cái chợ. Đặc trưng của các đĩa Fonè là thâu âm thứ tự lớp lang và độ gần xa rất rõ. Đĩa khui seal mà vẫn bị nhiễm nhe các bác. Trước đây em cũng khui seal một số đĩa và cũng thường khử từ trước khi nghe, nay mới kết hợp khử từ và khử tĩnh điện thì nghe tốt hơn rất nhiều!

Fone Italian Big Band 1.jpg

Attached Files:

Last edited: 18/4/18
    asap, chiêunam and caigoc like this.
  5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

dùng chổi furutech, chân có cần chạm đất không bác? Cám ơn.

hoangtrong likes this.
  6. hoangtrong

không chạm đất thì "chúng nó" chạy đi đâu :D

Cho nên phòng em trải 1 tấm thảm to là đủ, còn sàn gạch lòi ra, 1 chân để lên gạch là ok rùi. Còn trải thảm toàn bộ diện tích phòng thì hơi bất tiện.

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vào... tim bác ơi! :p

8. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Đĩa quang khử từ vẫn tốt hơn ... ?

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khí hậu ở VN nóng và độ ẩm cao, một số CD sau thời gian sử dụng hay bị mốc. Vì vậy khi nghe âm thanh bị ù, ồn như hiện tượng Motor quay băng bị chậm tốc độ.
    Hôm rảnh mình cho các em CD đi tắm và sau đó đi "thẩm mỹ".
    Điều hay hơn đã đến với các CD sạch bóng, là giọng ca sỹ trong CD không hổn hển, hết hơi... mà âm thanh cao lên, thanh thoát rõ nét.

Khử từ (chống nhiễm điện) khử bẩn cho CD thì chất lượng âm thanh của CD sẽ được cải thiện tốt hơn.

10. hoangtrong

Người ta nói mặt trên CD có lớp mực in, trong mực in có thành phần oxit kim loại, chính thành phần này nhiễm từ. Em không quan tâm lắm cái thành phần này chi tiết nó là gì, thử khử từ thấy nghe tốt hơn rõ, từ đĩa gốc đến đĩa chép, từ đĩa mới khui seal đến đĩa sử dụng dã lâu, tất cả đều có hiệu quả: tiếng trong, mượt, không gian, độ động ...

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút (thông cảm vì nó hổng liên quan nhưng tab này hót nên có nhiều bậc tiền bối tham gia): hiện e có CD quý 1 chút nhưng do... cho mượn nên bị trầy sướt. Giờ có cách nào khắc phục (đánh bóng) được không ạ? Cám ơn các bác.

12. thai64

thai64 Advanced Member

Một bạn chơi Audio, sau khi được mình tư vấn tại chỗ về tác dụng của việc khử từ cho CD, đã cho quân lính vác về một em đẹp như ảnh để thỏa cái sướng...

P/s Em nó có chuyên môn cao...chuyên khử từ đấy.

Attached Files:

13. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Bác này có ưu điểm là hay khoe việc :D

thai64 likes this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

Nhiều khi cũng cần có kẻ tung người hứng...Bác là người biết việc hay để nói.

Thiết bị trong ảnh dùng khử từ cho CD...cho các thiết bị khác rất tiện ích.

chiêunam likes this.
  15. anhhdung

anhhdung Advanced Member

-/-
    Hi hi em hay trêu đùa có gì không phải mong bác đừng để bụng .
    Vậy để khử từ tính cho Cd theo bác dùng thiết bị gì vừa hiệu quả vừa kinh tế ( chổi . Quạt ..)

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nếu Anhhdung quan tâm về việc khử từ cho CD âm thanh sẽ hay hơn.
    Anhhdung qua Thai64, mình sẽ khử từ sạch sẽ số CD của bác trên máy khử từ như trong ảnh ở bài viết trên.
    Cứ cái gì không hay, cũng để bụng thì bụng đâu mà chứa bia nhể

17. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Em kiếm được ít dây đồng mạ bạc mịn như sợi tóc. Chuẩn bị lên ý tưởng DIY cái chổi thần thánh của bác hoangtrong.
    Bác nào nghèo như em, mà chưa có chổi thì DIY 1 cái mà dùng cho tiết kiệm ạ.

Attached Files:

18. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Làm sàn tĩnh điện đem đồ chơi vào ấy. mối lần thao tác cần phải bận áo, mang giày tĩnh điện, đội mũ trùm đầu.
    Đĩa CD là đĩa quang đọc bằng mắt Laser từ làm lệch tia hả bác. Em nghĩ khoảng cách có tí xíu chắc không ảnh hưởng.

19. thai64

thai64 Advanced Member

Chiếc máy nghe nhạc CD và ghi CD hoạt động dựa trên nguyên lý: dùng tia laser chiếu vào bề mặt đĩa để ghi hoặc nhận lại các phản xạ ánh sáng.
    Vì vậy dù ít hay nhiều khi đĩa CD bị nhiễm điện, bị dính các hạt bụi, bẩn (mốc)...thì ánh sáng laser là ánh sáng nên cũng bị lệch hướng, thiếu chính xác, thiếu tập trung trong từ trường dẫn đến âm thanh, không chính xác.

Thực tế mình thỉnh thoảng dùng vải chống nhiễm điện, nhỏ thêm ít cồn công nghiệp lau theo chiều vuông góc từ tâm CD ra bên ngoài, là khi nghe âm thanh thấy âm hình tốt hơn, nhận ra ngay.

Nếu có điều kiện tậu được thiết bị khử từ chuyên dùng cho Audio thì nhất quả quất, nếu không dùng máy khử từ dùng cho công nghiệp cũng tốt, không gây hỏng CD.

Last edited: 23/4/18
  20. hoangtrong

Em đã nối đất cho super tweeter thành công rồi! Test từ CD qua LP, từ cổ điển (Beaux Arts Trio), jazz vocal (Carmen McRae) đến Italian Big Band jazz, sướng quá ! Em đang nghe LP Jazz the Pawnshop đây!

Trước đây em nối đất cho hộp phân tần chính (bass và mid & treble), còn hộp phân tần cho super tweeter (cắt 7500 Hz) để trên nóc thùng loa chưa nối đất, nay nối đất luôn cho hộp phân tần gắn super tweeter trên đó, nghe tiếng sạch và tĩnh hơn khá nhiều, không gian và hình âm rõ hơn trước.

Last edited: 30/4/18
    chiêunam likes this.
  21. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Cám ơn Bác hoangtrong đã tham vấn.

hoangtrong likes this.
  22. hoangtrong

Có hiệu quả nhiều không bác?

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Quẹt quẹt món này vào mặt CD hay LP nó có trầy sướt không bác? Tks

24. hoangtrong

LP thì không thấy, CD thì hên xui! CD quẹt nhẹ thì ok.

hhiepbi likes this.
  25. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Gấu nhà em có một chiếc giống chiếc này 99% ko biết có dùng được ko.

Tags:

Share This Page

Loading...