Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Việc khử từ cho đĩa CD và LP là đúng rồi, nó han chế khả năng bám bụi lên bề mặt. Em có mua một lọ xịt vệ sinh bề mặt cho đĩa CD và thấy rõ ngoài việc làm sạch bề mặt đĩa nó còn giảm rất đáng kể hiện tượng bám bụi.
    Với LP một số hãng đã đưa ra loại vỏ chống bám bụi lên bề mặt đĩa. Khi rút đĩa ra khỏi vỏ thấy rõ vỏ và bề mặt đĩa không bị dính với nhau. Nếu các bác không vì tình yêu khoa học thì mua hàng hãng về mà dùng cho nhanh. Đó là lời khuyên chân tình của em.

Lang tu likes this.
  2. ancola66

ancola66 Advanced Member

Kể ra thì cái thế giới âm thanh này cũng là mảnh đất màu mỡ như thế giới tâm linh nhỉ :D

Ngoc2 likes this.
  3. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Audio chỉ mang tính chất tâm linh đối với những người thiếu tri thức thôi.

chiêunam, tuancomtam and My FB like this.
  4. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Thấy đúng đúng ấy ta...! Nên bổ sung thêm yếu tố kiến thức "có liên quan" nữa. Kakaka...

Last edited: 15/6/18
  5. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Cám ơn Bác hoangtrong đã tham vấn cây chổi này cho em nhưng em xin lỗi Bác cho em được trả lời riêng với Bác sau thời gian trải nghiệm chứ em không dám THỀ ở đây đâu ạ.
    NHẠY CẢM VÀ TINH TẾ :D:D:D

hoangtrong likes this.
  6. dangkyhai

Gì chứ chuyện nhiễm từ, bụi...thì quá trình sử dụng thiết bị thì có. Nó sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, làm cho tiếng đục, mất dải...và những phụ kiện này cuối cùng là có hiệu quả không mà thôi. Có đúng như nsx công bố và giá thành hợp lý. Nếu vậy thì cũng nên trang bị mà. Bản thân tôi cũng đang tìm cái khử từ cho đầu cối...

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn bác! Không khéo e bắt bác mất công "giải trình khoa học biện chứng" thì chết!:p

tuancomtam likes this.
  8. dangkyhai

Hehehe. Ba cái phụ kiện chỉ là phụ nên chưa cần tới biện chứng khoa học. Nhưng mà có hiện tượng sau thời gian là cứ như rằng do dư dùng nên cần thanh lý hay đại loại đã trải nghiệm xong em bán, không thấy " thay đổi gì " nên...bán. Hehehe theo Hải tui thấy, mình đừng có ra vẻ là dân audiof thực sự gì gì đó. Nó hão lắm. Và nếu kinh tế hạn chế thì cũng nên biết cách chơi cho đúng. Mình theo dõi diễn đàn nhiều nên thấy thế. Riết rồi chỉ còn lại nhóm mấy ông tối ngày cứ kiểu kẻ hứng người tung. Nhiều chi tiết nhảm không tả nổi. Rồi chả ai thèm vô bình luận nữa. Kakaka... Cái gì cũng nên thật lòng là hay. Bản thân Hải tui là dân buôn bán va chạm ba cái này nhiều như luôn luôn không nói thêm cái gì mà thiết bị nó không mang lại nhằm để phục vụ khách hàng theo đúng nghĩa.

Last edited: 16/6/18
  9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Ở đây người ta tạo quân xanh quân đỏ để hướng dẫn mấy người mới lọt vào hố vôi mà bạn...
    Cũng như đi siêu thị điện máy các cô bán hàng phải càng xinh càng tốt ăn nói lưu loát để lôi kéo khách hàng mua máy càng đắt tiền thì họ có thưởng càng cao mà .....

10. dangkyhai

Vâng bác. Nhưng mà tôi không quan tâm chuyện xanh xao hay đỏ lòm...
    Thông điệp tôi muốn gởi đến mấy ổng rất rõ ràng là : tiền và cách chơi tuỳ, bình luận sao cũng ok...nhảm cũng vui nhưng kiểu xem thường hay móc méo những câu phản biện kiểu khoa học của người khác và có tính chất dắt mũi dư luận là Hải tui lên tiếng ngay. Mấy ông này tay còn chưa biết cầm mỏ hàn mà ở đó nói trải với nghiệm với tui.

11. dangkyhai

Lấy lá cây, ống tre, đá thiên nhiên...để tạo ra nhạc cụ, âm thanh ...thì còn nói này nói kia đuợc vì nó còn phụ thuộc vào thời tiết mưa nắng, tâm trang ngừoi chơi...Ok. Cái này hợp lý.
    Còn bây giờ âm thanh là sự chuyển biến từ năng lượng điện sang tiếng động cho người thưởng thức. Zậy là kỹ thuật rồi, zậy phải nói về khoa học là đúng chứ sao lại cứ lôi ba cái chuyện hoang tưởng mà gán cho mấy cái phụ kiện để làm gì đây, nó đâu có khả năng đó, vnav.vn đã sắp xếp nó ở chuyên mục phụ kiện mà. Phụ là Phụ nha tức là không phải thành phần chính, xin lỗi phải nói Rõ cho Tỏ LÀ THẾ.

anhtuan17 likes this.
  12. Zorro

Zorro Advanced Member

Người biết ăn ngon đâu cần phải biết nấu.
    Người biết nấu chắc gì đã biết ăn ngon.
    ...
    Muốn nấu ngon thì phải biết ăn ngon.

;) ;) ;)

13. dangkyhai

Đúng!
    Nhưng chưa đủ và ở thời điểm nào đó là sai bét, so sánh thì không bộc lộ hết ý vì thế so ra thì chả liên quan.
    Ngừoi không làm đuợc vẫn có quyền chê và góp ý. Ok
    Còn đầu bếp thì biết ăn ngon sẽ nấu ngon thôi. Mình ăn đuợc thì ngừoi ta mới ăn đuợc...đó là logic.
    Nhưng tuyệt đối mình không thể nấu sàm sàm vớ vẩn trộn tùm lum vô tạo món tả pí lù rôi hô hào là nó ngon...Đã vậy còn nhóm bè tung hô mới vui chứ.
    CHia sẻ cách chơi thì tốt thôi nhưng tư vấn thì phải hiểu chuyện mới nói ah nhé còn không thì ít ra phải khiêm tốn một tý còn chừa đuờng lui. Ở đây tôi thấy vài ông tư vấn kiểu khẳng định luôn nhất là vụ công suất bacl.
    Mình thì chả có ý gì nhưng thấy một vài ông, loa thì dùng bốc sẹp mà coi thường người ta khi phản biện ý kiến. Trong khi quan điểm viết ra thì nhảm không ngửi nổi...nói kiểu mình có trải nghiệm nên mình đúng rồi. Người ta chắc là không quá. Ba hoa chích chèo rồi nói là duyên số không hợp, tuỳ duyên! nếu như ai đó nói nghịch ý...nhảm cực.
    Nghe nhạc như mấy ông riết tôi thiệt hiếm mà vừa lòng vì lúc nào cũng ra vẻ ...tìm lỗi thiếu dải này dải nọ, dư dải này dải kia. Nghe hôm truớc hay hôm sau chê "nghe nó sao sao ấy Ta".
    NHớ vụ tờ giấy để cho Họa sỹ trộn màu truớc khi tô vẽ...hehehe nó đuợc xúm vô gọi là bức tranh trìu tuợng bán giá vài ngàn mới vui hé. Còn đi tét mù vui vãi. Giờ mấy ông đâu dám sợ mấy danh. Ngay khi đi dự triển lãm Võ Thị Sáu cũng vậy. Nói là không chê hãng này nhưng thực ra cũng có ông thỉnh thỏang thốt vài câu dìm hàng. Cái này các bác phải công nhận đúng không.?
    Vài dòng góp ý.

14. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Ui !vậy là các bác này toàn thợ biết về kỹ thuật - em đoán các bác ngoài đam mê audio thì còn có chuyên ngành nữa - bác thì chuyên lắp đặt sửa chữa điện nước dân dụng , bác thì chuyên sửa chữa đồ điện như máy quạt hoặc máy bơm đúng không ạ ?
    Hoặc chí ít kinh doanh trong các ngành này.
    Em hỏi nếu có gì không phải xin các bác lượng thứ!

15. rightman01

rightman01 Advanced Member

Đóng bình thường mà bác, em gọi cửa hàng bán cọc ngta đem cọc đến dùng búa đóng có mấy phút là xong mà...

chiêunam likes this.
  16. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Ba hoa chích chòe cho đã rồi bảo mình thì chả có ý gì, thiệt quả là kỳ..

17. dangkyhai

Tôi nói là nói nhóm mấy ông ba hoa ấy...ba hoa vớ vẩn, từ lâu đến nay chả ai nói nặng gì, tưởng mình hay hoa. Rồi chê bai người ta. Nhưng cái gì cũng vừa phải thôi. Viết không ra một bài nào mà xem được. Thành viên mới họ nghĩ gì và học gì ở nhóm mấy ông đã được gọi là Gạo cội. Toàn tự sướng.

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Đó là cách nói ẩn dụ thôi bác, nếu nói toạt ra thì thế này:

Người biết nghe đâu cần phải biết cầm mỏ hàn
    Người biết cầm mỏ hàn chắc gì đã biết nghe.

Em nói thế để bác biết rằng chuyện cầm mỏ hàn với việc biết nghe nó chẳng phải là hệ quả của nhau và càng không liên quan gì nhau, nên bác cũng đừng đem chuyện bác biết cầm mỏ hàn ra để phủ nhận những người khác là không biết nghe vì họ không biết cầm mỏ hàn. Bản thân em cũng cầm mỏ hàn, lâu hơn bác là có thể, nhưng nhiều hơn bác là chắc chắn, nhưng không vì thế mà mình chê bai họ.

Ông nào nói nhảm thì bác cứ vào đó phản biện hay tranh luận, nhưng nhớ chỉ nói trọng tâm vấn đề, cất cái tôi qua một bên, tôn trọng nhau, tôn trọng sự thật và tôn trọng cái đúng, đừng công kích cá nhân thì mọi người ai dám xem thường bác.

Ninjabolt, quocdat, thanh0610 and 2 others like this.
  19. Zorro

Zorro Advanced Member

Ok, điều này ai cũng biết. Nếu bác tự giải thích được tại sao 2 cặp loa giông giống nhau (như loa của bác với cặp JBL 4312 chẳng hạn), nhưng lại cho ra âm thanh khác nhau khi mở trên cùng 1 bộ dàn, thì bác sẽ hiểu được tất cả linh kiện đều ảnh hưởng đến âm thanh.

20. dangkyhai

Chuyện cầm mỏ hàn chưa biết ai lâu hơn ai...mà xét nét chi. Tôi chỉ ẩn dụ thôi chứ thông điệp là khi anh giải thích hiện tuợng này mà anh dùng tâm lý-tâm linh giải thích thì nó không phù hợp nếu dùng lý thuyết điện là xong. Như vì họ không hiểu hoặc hiểu chưa tới về kỹ thuật điện nên họ đưa ra lời giải rất là Ngô nghê, vẫn đuợc thôi không ai cừoi cả nhưng vấn đề chính họ lấy chuyện này làm um lên và có ý móc méo ngừoi khác và Đúng là Họ không liên quan và cũng không coi thuờng đến tôi nhưng tôi thấy họ có chê bai người khác, người ta không nói ra và chuyện này vẫn cứ tiếp diễn nên tôi lên tiếng. Đây là sân chơi đa chiều chứ không phải là nhóm nhỏ của họ, trên tinh thần tôi phản biện rất có chừng mực và còn tôn trọng. Nếu câu nào bác cho nguợc lại thì hãy chỉ ra chứ đừng dùng cái Tôi mà nói chung chung.
    Mà Khi phản biện thì trên cơ sở là cái Tôi. Ai cũng vậy thôi và chính bác cũng dùng cái Tôi để bảo vệ cho họ đó và "dạy" tôi. Khi đã nói chuyện thì tôi chấp nhận gạch đá. Nhưng để họ cân nhắc trước khi viết thì tôi đây sẵn sàng. Bác nên đọc hết những gì họ viết truớc khi lên tiếng "giáo điều" Tôi.

Last edited: 17/6/18
  21. dangkyhai

Ý bác như vậy đúng không !
    Cùng 1 bộ giàn nhưng chỉ thay loa thì khác nhau đúng không tức là chất âm nghe khác đúng không. ( cùng một bản nhạc )

22. dangkyhai

Gởi bác Zorro...bác nghĩ sao về dòng này. Đuơng nhiên họ viết câu này là không đụng đến Tôi. Và sao tôi không thấy bác "nhắc nhở" mà cứ nhăm vào tôi vậy.
    Nếu giải nghĩa ra thì ôm bụng mà cừoi To đấy,
    Bác cứ gạch đá nếu thấy không đúng ý. Tôn trọng cái đúng thì Hải tôi hỏi bác là vấn đề gì thế. Hôm nào vui vui bác với tôi làm bài tét chơi, ai thua ai thắng không cần hê chỉ mất chầu bia đi. Bác dám tôi nhận àh.
    Tét tại Phú Nhụân.

23. dangkyhai

Lỗi bị trùng ah...

24. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

VÌ KHÔNG BIẾT THƯƠNG NGƯỜI
    NÊN MUỐN AI CŨNG XẤU
    NÊN CHỈ THÍCH CHÊ BAI
    ĐỂ LÀM NGƯỜI NHỤC NHÃ
    ÔI! LỜI NÓI CHÊ BAI
    LÀM CON NGƯỜI CHIA RẼ

TÂM TỰ KIÊU NGỰ TRỊ
    NÊN NÓNG GIẬN DỄ DÀNG
    MỖI KHI CÓ NGƯỜI NÀO

LÀM CHO CON TRÁI Ý
    HOẶC XÚC PHẠM ĐẾN CON
    HOẶC ĐIỀU CON ƯA THÍCH...

anhhdung and thanh0610 like this.
  25. Nhu vvnnaavv

Nhu vvnnaavv Advanced Member

Kính chào các bác. Em nhỏ tuổi, mới tập nghe, chưa có kinh nghiêm, thấy chủ đề hay quá vô đọc. Cảm ơn bác chủ lập topic, cảm ơn các bác!
    Các bác đã chơi chắc chắn đã đóng nhiều tiền và thời gian cho việc nghe nhạc, em xin phép được nhờ các bác phát tâm cho em hỏi hướng dẫn chi tiết cho em- cũng như các anh em mới chơi cách triệt tiêu nhiễm tĩnh điện và nối tiếp mát cho các thiết bị tham gia vào bộ nghe nhạc ( nguồn điện, lọc điện, đầu CD- máy tính, DAC, âm ly, loa) .
    Trân thành cảm ơn các bác!

Tags:

Share This Page

Loading...