Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bạn mới tập nghe thì nên quan tâm nhiều đến thiết bị như nguồn phát, loa , ampli, nguồn nhạc ..., Tốn thời gian nghiên cứu nội dung này làm gì. Khi rành rẽ về thiết bị quay ra cũng chẳng muộn. Nên hướng mục đích ban đầu mình cần gì khi chơi Audio

2. Lang tu

Lang tu Approved Member

Bác cho em xin hiệu hoặc hình + chổ bán của lọ xịt vệ sinh nhe . Thanks bác

3. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Phương án sử dụng nước lau đĩa CD hoặc lọ xịt như bác authanhnoi khá ổn. Tôi thường dùng giẻ mềm, loại lau kính đeo, tẩm nước lau đĩa lau nhẹ lên bề mặt đĩa CD, trị bẩn, vấp đĩa do các vệt xước rất tốt và chi phí thấp. Tôi vẫn dùng loại nước này, mua siêu thị chỉ vài chục ngàn 1 lọ nước lau đĩa CD, tác dụng rất tốt, đĩa rất sạch, không ảnh hưởng bề mặt, nhiều đĩa bị xước, vấp lau sạch lại dùng bình thường. Bác nào thích dùng loại nước xịn hơn thì càng tốt.

4. thai64

thai64 Advanced Member

Ngoài việc dùng giẻ mềm (không nhiễm từ), chất tẩy sạch bụi bẩn...để làm sạch những chiếc CD yêu quý.
    Mình bổ sung thêm đó là thao tác lau CD cần thực hiện đúng, nếu không lại phản tác dụng.
    Nên lau mặt đĩa theo đường thẳng từ tâm CD ra vòng ngoài (theo hướng vuông góc).
    Không nên lau theo vòng tròn vì như vậy sẽ ảnh hưởng đến cấu trúc dữ liệu trên mặt đĩa.

Vệ sinh CD sạch và nếu có điều kiện CD được khử từ chống nhiễm điện, thì CD được như làm mới. Kết quả là bản nhạc và lời ca được ghi trong CD, ta có thể nghe và cảm nhận được sự thay đổi về độ động cũng như thể hiện âm hình tốt hơn.

Last edited: 20/6/18
  5. Zorro

Zorro Advanced Member

Hehe, em đâu bênh ai và ghét ai đâu bác, em chỉ nói cái chung khi tham gia diễn dàn về chia sẻ, phản biện hay tranh luận để không rơi vào ngõ cụt hay công kích nhau mà thôi.

Bác cũng biết rồi phần lớn anh em tham gia trên này đều không phải dân kỹ thuật, thì đương nhiên sẽ không hiểu hết bản chất của vấn đề nên việc giải thích các hiện tượng không chính xác lắm, đôi khi là suy diễn. Nếu bác biết rành kỹ thuật bác có thể giải thích các hiện tượng đó trên phương diện kỹ thuật cho mọi người hiểu sâu hơn thì tốt lắm đó bác.

Thôi, em và bác nên dừng chuyện này ở đây.

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Thực ra câu bác ấy nói cũng hơi chung chung, nó giống như được lấy từ khẩu hiệu chống mê tín dị đoan thời đập đền phá miếu của mấy chục năm trước, hòng khẳng định audio không có gì là tâm linh cả, nó hoàn toàn là khoa học kỹ thuật nếu ta hiểu rõ bản chất của từng hiện tượng sự việc.

Bác muốn test để khẳng định là không phân biệt được âm thanh của 2 cặp loa khác nhau trên cùng 1 bộ dàn? Ok, bác cứ chuẩn bị thiết bị và set up, xong thì hú em, ta cùng test, còn chầu nhậu thì cũng không quan trọng lắm đâu.:cool:

7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Cái này hiểu nhầm to rồi. Khác nhau chứ. Stop chỗ này.
    Mình cũng chả tranh luận gì vì như bác nói mỗi người một nghề. Nên mình chỉ đưa ra ý kiến khi nào thấy vấn đề. Còn chuyện bác bênh hay ghét là cá nhân, mình chỉ thấy sao nói zậy. Thôi mình xem Ronaldo đây...

Last edited: 20/6/18
  8. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Chào các Bác.
    Hôm nay em mạn phép xin trao đổi với các Bác về vấn đề thoát nhiễu cho bộ dàn. Em xin nói rõ là trao đổi chứ không phải là chia sẽ vì em không biết trải nghiệm trên đây của mình đã đúng chưa nữa, chỉ mong các Bác góp ý để em được học hỏi thêm vì đối với em KIẾN THỨC LÀ VÔ TẬN. :D
    Trước tiên, theo các tư liệu em tham khảo được thì MASS của nguồn điện tổng cho cả nhà để CHỐNG GIẬT cho các thiết bị điện trong GĐ. Sẽ không được dùng chung cho phần thoát MASS BỘ DÀN ÂM THANH của chúng ta , nên hình như để có 2 hệ thống thoát MASS song song là không đúng. (THOÁT MASS CHO NGUỒN ĐIỆN + THOÁT MASS CHO THIẾT BỊ ):).
    Sau đây là cách làm của em:
    - Nguồn điện tổng nhà em không có mass đất. Do đó khi chạy một line điện riêng cho bộ dàn thì ổ cấm 3 chấu nhưng không có mass.

- Em thi công 1 cọc thoát mass dưới đất, độ sâu = 2 cọc thoát mass được nối =1 khúc nối răng ở giữa 2 cọc cho dài ra . Từ đó chạy dây mass loại dây mạ bạc lên tới BACL và gắn vào vỏ BACL Ở BACL nhà sản xuất đã chạy dây mass cho
    nguồn điện vào và các ổ cắm cho nguồn điện ra bằng cách nối mass xuống vỏ BACL phía bên trong. Do đó mass đất của ta sẽ gắn vào phía bên ngoài vỏ BACL là OK.
    Như vậy thì nguồn điện của BACL đã có mass đất rồi.

- Amply và CD của em đều đã mod dây nguồn rời . Giắc cắm 3 chấu. ( Nguyên bản dây nguồn liền, 2 chấu).

- Mod dây nguồn rời cho con CD Marantz 16.

- Mod dây nguồn rời cho con Amply Fisher 250T:

* Nhưng chỉ có Amply mới lấy mass từ bên trong giắc cắm đực xuống vỏ amply mà thôi. Hình trên đây là dây mass của giắc cắm đực ăn xuống cọc round của amply.

Ở đây chắc các Bác sẽ nhất trí với em là : Mass này không phải để chống giật mà là để cải thiện không gian âm thanh, cho nền âm tĩnh hơn. Phải không các Bác?:D

-
    Còn giắc cắm 3 chấu của CD không cần lấy mass nữa vì mass sẽ được truyền dẫn từ amply qua CD theo cặp dây tín hiệu rồi.
    * Riêng em thì amply được qua lọc. Điện từ sau BACL ra đến đầu vào của cục lọc cũng được nối mass. Sau khi điện qua lọc chạy ra cũng được nối dây mass vào ổ cắm để cấp nguồn cho apmply.

Với cách làm trên đây thì bộ dàn của em chỉ có 1 hệ thống thoát mass mà thôi.
    Vài ý kiến trên đây của em. Mong rằng sẽ được các Bác góp ý thêm để mọi người được hiểu rõ và đạt được thành công khi muốn làm một hệ thống thoát mass cho bộ dàn yêu quý của mình.
    Chúc các Bác luôn vui vẽ.:D:D:D

9. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bạn Tuancomtam mình rất vui khi được trao đổi thông tin với bạn.
    Để cuộc trao đổi đúng trọng tâm, rất cần bạn làm rõ nghĩa của một số từ mà bạn đã sử dụng trong bài viết của mình:
    - Mass là gì ?
    - Mass đất khác mass ở những điểm nào ?
    Nếu những khái niệm đó không được giải nghĩa một cách khoa học, thì sự trao đổi theo tôi sẽ trở nên vô nghĩa.

10. tuancomtam

Cám ơn Bác đã đọc bài viết của em. Xin lỗi Bác. Kiến thức và từ ngữ của em rất kém cõi nên em không thể giải thích khoa học được. Mong Bác thông cảm :D:D:D

11. thai64

thai64 Advanced Member

Tuancomtam đã viết:
    " Chào các Bác.
    Hôm nay em mạn phép xin trao đổi với các Bác về vấn đề thoát nhiễu cho bộ dàn. Em xin nói rõ là trao đổi chứ không phải là chia sẽ vì em không biết trải nghiệm trên đây của mình đã đúng chưa nữa, chỉ mong các Bác góp ý để em được học hỏi thêm vì đối với em KIẾN THỨC LÀ VÔ TẬN. :D ".

@ Một khi mình chưa hiểu hết ý mình viết thì sẽ rất khó tiếp thu những ý kiến trái ngược của người khác.

Rất đúng "Kiến thức là vô tận" nhưng cần "nói có sách mách có chứng" chỉ có như vậy cuộc trao đổi mới thực sự có chất lượng và có tác dụng thuyết phục.

Chúc bạn luôn vui khi viết bài.

12. minh62

minh62 Advanced Member

Hi hi lại có chuyện vui rồi. Bác gì ơi thành thật tự kiểm điểm đi thôi. Ông giáo này nghiêm khắc lắm:D Bệnh nghề nghiệp lại tái phát...

Last edited: 21/6/18
  13. dangkyhai

Bác thai64 ...hehehe, ngừoi ta cũng đang tìm tòi mà bác.

14. tuancomtam

Em xin THÀNH THẬT TỰ KIỂM ĐIỂM::D
    - Học vấn em: Lớp 3 trường làng.
    - Lại không biết cầm mỏ hàn.
    - Kiến thức lại rất nghèo nàn.
    Nên các Bác cho em xin được miễn bàn ....về những điều CAO SIÊU ....:D:D:D

Sống được những phút giây thoải mái
    Kiếp con người được lãi thế thôi
    Bao nhiêu những phút vui cười
    Ấy là phần thưởng mà trời ban cho...
    ( Sưu tầm )

minh62 likes this.
  15. thai64

thai64 Advanced Member

Bác viết bài mong muốn bạn đọc trao đổi thông tin với tâm thức để tự bản thân học hỏi thêm.

Những từ bạn dùng thì có gì là cao siêu ?...nếu vậy thì mọi người miễn bàn về bài viết của bạn đăng ở trên là rất đúng :D:D:D

16. dangkyhai

Thêm nữa. Dễ bị dụ. Mía ơi. Cái amply rin thế nghe ai tư vấn tào lao sao mà đem mod giờ nhìn thật sự như ve chai. Trao đổi "cách chơi" kiểu này mấy ai mà thiếu thông tin làm theo chắc ôm hận. Thiệt tình nhìn cái cách chơi zậy thấy xót xa cho chủ nhân gặp phải thầy bán Thuốc.

Ngoc2 likes this.
  17. minh62

minh62 Advanced Member

Kiểm điểm rồi cũng không được tha, thôi thì bác chịu khó tu luyện, đến khi nào viết được những điều cao siêu rồi quay lại đây thì đấng siêu nhân mới nhảy ra chỉ bảo được, còn không bác cứ xin phép nói chuyện với các bác cũng làng nhàng lớp 3 trường làng í, để đấng siêu nhân khỏi thấy khó chịu:D

18. tuancomtam

Cám ơn Bác đã chỉ bảo :D:D:D

minh62 likes this.
  19. minh62

minh62 Advanced Member

Ấy chết tôi đâu dám “chỉ bảo” bác ơi, chỉ là mạn phép chia sẻ làm thế nào để khỏi làm kinh động đấng siêu nhân thôi...:D

20. thai64

thai64 Advanced Member

Thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng.

Thời nay mới có câu thơ con Cóc: Thạch Sanh thì ít, Lý Thông thì nhiều.

Nhiễu thì khó triệt tiêu được hết...có nhiều loại nhiễu quanh đây, có chăng chỉ làm giảm sự tác động và ảnh hưởng có hại của nhiễu.

21. dangkyhai

Thu phí - thu giá. Thôi thì nên trở lại như ban đầu.

22. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Audio là cuộc chơi - tuy nhiên chơi cũng cần chơi ngày càng văn minh tiến bộ .
    Qua một số trang gần đây của diễn đàn có một số bác có những ý kiến không mang tính chất ấy .
    Em khẳng định các bác này chưa và không đủ trình độ chung về audio (gồm trải nghiệm thiết bị , setup , nhận định ..) tuy nhiên các bác này lại đưa ra những ý kiến , những phản biện cực kỳ chủ quan về cách chơi audio.
    Cũng chẳng sao cả , vì mỗi người có tư duy của riêng mình .
    Có điều mong các bác không nên
    " nói như đúng rồi" và phản bác thái quá những ý kiến mang tính xây dựng và chia sẻ của những người có "khả năng chơi" thật sự .
    Việc phản ứng "quyết liệt " của các bác khiến những ai muốn chia sẻ kinh nghiệm hay đều e ngại và bỏ cuộc .
    Điều này em nghĩ sẽ quá bất lợi và làm cho diễn đàn ngày càng thụt lùi ạ.

23. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Em nói thêm và cụ thể thêm chút
    Audio cũng đang bước vào cuộc " cách mạng" thứ 4 rồi mà các bác vẫn khăng khăng : dây nguồn chỉ là dây dẫn điện , cầu chì để chống cháy chập ... Thì có lẽ muốn đưa audio Vn về thời kỳ " đồ đá " mất .:D

an1234 likes this.
  24. dangkyhai

Cũng nhìn lại mình viết cái gì thế, dây nguồn thì gọi là dây điện chứ gì gọi dây gì nữa, cầu chì thì đương nhiên là chống cháy chập chứ lẻ ... Phát triển lên mấy chấm cũng phải từ khoa học mà ra chứ không phải hoang tưởng mà xong. Ý tưởng thì nên nhưng hoang tưởng thì không.
    Diễn đàn có phát triển hay không thì dựa vào nhiều yếu tố và trong đó các thành viên thật sự hiểu được những gì mình chia sẻ hay tranh luận...xem nó có giúp gì cho cộng đồng hay không hay chỉ mang lại sự hoang mang mất phương hướng cho người đọc.
    Tranh luận chuyện này mãi rồi giờ chỉ bình luận nhằm mang tính đa chiều mà thui.

Ngoc2 likes this.
  25. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Dangkyhai : bác mạnh dạn dẫn lời của em thì em cũng mạnh dạn mạn phép đùa vui với bác chút .
    Em phải phong cho bác là "thánh " :"thánh vui tính" "thánh hồn nhiên".

Tags:

Share This Page

Loading...