Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Các danh xưng trên mình nghĩ chắc không vấn đề gì, nhưng tôi không nghĩ đến được như thế, chỉ biết rằng tôi rất có trách nhiệm những gì mình bình luận. Thế nhé, các bác cứ việc nhìn nhận, viết bài và chơi gì cũng được...nhưng thỉ thoảng cũng có ai đó níu lại. Vậy nhé...

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác rất có trách nhiệm chỉ tiếc rằng chưa bao giờ được thấy bác chứng minh những điều bác nói,bác có thể cho mọi người thấy một vài trải nghiệm cụ thể của bác được không?thí dụ 1clip nhỏ trải nghiệm trên hệ thống của bác.Cảm ơn bác.

3. dangkyhai

Ủa cái vụ này là test chứ sao lại chứng minh. Rất tiếc topic này là chuyên đề nối mass nên không phù hợp lắm vì nối mass xả nhiễu là đúng...còn cái vụ khác thì mình test chứ không phải chứng minh. Mà như vậy thì phải nhiều người tham gia. Còn dàn tôi thì dùng theo máy thì clip làm gì. Không cần thiết. Nhưng đâu đó tôi vẫn "khoe" dàn của tôi mà.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Tại mình thấy bác Tuấn đâu có nói gì,chỉ post clip dàn của bác ấy cho mọi người nghe và đánh giá và đưa hình ảnh thiết kế chi tiết của mình lên để chia sẻ,để anh em đánh giá chứ đâu có hỏi tại sao bác Hải lại chơi dây nguồn theo máy đâu?

5. dangkyhai

Thôi bỏ đi để coi đá banh cái.

6. My FB

My FB Advanced Member

Xin cảm ơn bác đã dành nhiều thời gian viết bài để chia sẻ cách chơi của bác
    Em đọc và hiểu khá kỹ bài viết của bác, em xin góp ý chút xíu:
    Do bác dùng các từ "Mass" để mô tả chung cho Mass đất, Mass vỏ máyMass tín hiệu vì thế mới có phát sinh những "câu hỏi"...
    Rất mong bác edit lại bài viết của mình để nhiều bác đọc thấy dễ hiểu hơn

Chúc vui :D

P/s: em đã chơi H.H Scott 222C lâu rồi nên em rất hiểu tại sao bác phải mod lại cọc loa và cọc RCA (em và bác Somali cũng phải mod lại cọc loa). Chơi mà rất bất tiện chỉ vì gin thì ...

thai64 likes this.
  7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thấy những điều bác Hải nói rất chí lý nhưng bác nên đưa ra những trải nghiệm thực tế của mình để phản biện thì hay hơn chẳng hạn như bác nói mấy ông dùng loa bốc sẹp thì mình có nhớ hình như bác có chụp hình loa của bác là loa lớn mà.

Last edited: 22/6/18
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

hãy cho mọi người biết cách chơi của bác Hải đi.Cảm ơn bác.

9. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 rất tán thành quan điểm của bạn của bạn My FB.

Ví dụ:
    Trong kỹ thuật điện dùng những từ như: Hệ thống tiếp đất, tiếp đất cho thiết bị, tiếp đất cho dây dẫn...nối trung tính, nối không.

Vậy : Mass đất ?
    Những từ ngữ chưa được giải nghĩa thì sự trao đổi về chủ đề liên quan sẽ thiếu tích cực...

Chống nhiễu cho thiết bị để...âm thanh hay hơn.
    Chống nhiễu cho dư luận...nên chăng dùng từ ngữ chính xác và có tinh thần cầu thị.
    Khi viết bài cần có tâm thái yên bình, như vậy bài viết sẽ có sức sáng tạo và cũng dễ tiếp nhận nhiều thông tin mới...những câu hỏi phản biện, trái chiều.

Chỉ có những thành viên tích cực, nhiều bài viết hay có tính xây dựng mới có thể xây và vun đắp nên ngôi nhà chung VNAV ngày một thông minh, thời đại Cách mạng Công nghiệp 4.0

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ground symbols.jpg
    Em đọc thấy có 3 loại ký hiệu như trên.

minh62 likes this.
  11. minh62

minh62 Advanced Member

Tham gia tích cực mà viết bài với phần lớn nội dung lúc thì hô khẩu hiệu, quán triệt quan điểm, nhắc lại những vấn đề mà... ai cũng biết, lúc thì săm soi, bắt bẻ, lên lớp chỉnh đốn người khác, động đến chuyên môn kỹ thuật thì loanh quanh luẩn quẩn, úp úp mở mở (để thể hiện mình cao siêu hay giấu dốt?) thì đóng góp cho cái gì nhỉ?

thanh0610 and hhiepbi like this.
  12. My FB

My FB Advanced Member

Lúc đầu em "cứ nghĩ" bác hỏi cho vui thôi, sau thấy bác 'hỏi hoài" nên em xin có vài dòng cho bác "hiểu".... chút xíu :p
    Mass là điện áp chuẩn ta cho trước để nhằm so sánh với những mức điện áp cao hay thấp hơn mức chuẩn này. Mặc định mass có điện áp bằng 0v. Trong một số trường hợp mass không hẳn là 0v.
    Ví dụ dễ hiểu: người ta hay so sánh độ cao của đất liền, cao nguyên hoặc đỉnh núi với mực nước biển
    Vài hàng mạo muội góp vui....:p

hhiepbi and minh62 like this.
  13. dangkyhai

Cái gì mà trải nghiệm lắm thế, vài lần thui. Với audio. Mình qua rồi, qua thời gian phối hợp rồi. Lý do ah. Đạt đỉnh, vậy vừa lòng chưa. Giờ mình chỉ lo nhảy hố với anh em mấy vụ diy amply, dac...chơi audio nó dễ lắm tại sao cứ phải Abc để rồi móc méo nhau.
    Loa bốc sẹp là đồ nhỏ nên nó có hạn chế khi tiếng bass đánh ra không thể bằng loa lớn. Có bác trên này khoe dàn, thì mình thấy hắn dùng bốc sẹp như lại thay cầu chì và dây nguồn để tìm kiếm bass sâu. Và lớn tiếng chém người khác khi nghịch ý kiến. Ông này mới bị xúm vô chém lại nên lặn rồi.
    Mod đồ thì ok thôi nhưng phải có mục đích và tránh bị thuốc. Cách chơi của tôi là dây theo máy rồi, loa tôi hàn thẳng vào trạm luôn. Mình dùng không bán ai nên không sợ mất rin. Vậy đủ chưa, có cần hình ảnh không. Chiều nay về kiếm còn không bỏ đi để chiều làm vài ve sướng hơn. Mà nói thiệt hàn vào trạm loa thì có gì mà khoe. Hehehe hỏi thì Khai ngay.

14. dangkyhai

Ah ngoài chuyện phối ghép để tìm ra amply...thì trong năm nay hoặc năm sau nữa... dự kiến là chơi phân tầng chủ động cho từng loa. Cái này mình chơi từ hồi còn "tung tăng" tới trường. Bây giờ chơi lại thì tầm đương nhiên phải cao hơn...He he he.
    Trở ngại là tôi lại không muốn dùng tụ và cuộn cảm, đấu thẳng...thôi thì khi làm thì nói. Giờ chỉ ý tưởng thôi.

15. thai64

thai64 Advanced Member

Em đọc cũng thấy chỉ có thế...

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng,chúc mừng bác đã đạt đỉnh,xin bác hãy show vài hình ảnh,clip cho mọi người chiêm ngưỡng,học hỏi.Rất mong những chia sẻ quí báu của bác.Cảm ơn.

17. dangkyhai

Không gian tiếp khách hàng và khu ổ chuột để trải nghiệm, diy...mình đã chọn theo kiểu mẫu để khoe. Còn nhiều lựa chọn để nghe các kiểu thể loại.
    Ví dụ dàn Akai này là nghe nhạc vàng, khi nào nghe file thì Yamaha NS 1000 M + CA 20000. Nói chung tôi sếp xó nhiều cặp loa và amply vì nhiều quá cũng oải.
    0917197576+0933141973 Zalo sẽ thấy.
    IMG_20180622_104550.jpg IMG_20180622_104528.jpg

18. dangkyhai

IMG_20180622_111631.jpg IMG_20180622_111710.jpg IMG_20180622_111734.jpg Đuơng nhiên mình không thể có nhiều tiền để mua sắm tuy trong bụng thì rất muốn thế.
    Mình sưu tập theo từng hãng từng nước ( Nhật, Nga, Mỹ...) và kiểu dáng được cho là phù hợp. Ví dụ như Sony. Cassette, dat, md, amply...mình chọn màu vàng và hồi gỗ...những cái này là mình chọn nguyên bản.
    Còn diy hay vọc thì lại chọn
    khác, đây là ổ chuột nơi mình lưu giữ, sau tấm vải che là toàn bộ đồ như đã nói ...tóm lại là zậy nhé, đủ trải nghiệm chưa, nếu chưa thì thôi. Tuy nhiên có cái làm rồi có cái chưa. Gõ mỏi lắm rồi.

19. thai64

thai64 Advanced Member

Bác nào đã dùng thiết bị như trong ảnh để khử từ cho CD, công dụng có tốt không ?
    Việt Nam có đơn vị hay cơ sở nào cung cấp ?...cho đường dẫn, để có cơ hội trải nghiệm tý.

Attached Files:

20. dangkyhai

Trong quá trình chinh chiến với tủ bảng điện lắp đặt các thiết bị đo dò và điều khiển... thì các bó cáp điều khiển không phải muốn tiếp mass chỗ nào là quất đâu...chọt không đúng là số nó nhảy tùm lum.
    Qua audio cũng vậy thôi. Nên tiếp cho amply trước tiên. Còn cái khác cứ chọt vô...nó la thì rút lui, nó im thì siết ngay chỗ đó.

21. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Phản đối, cật lực phản đối cụ nhảy qua lĩnh vực điện điều khiển

22. dangkyhai

Giỡn bác. Nghề mình đấy. Nghề kiếm cơm nuôi audio ấy. He he he giới thiệu
    https://www.burkert.com/en/sitesearch?search_term=8025
    Mình đang lắp đặt cái này cho các nhà máy.

23. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Nghề này bác nuôi audio là bác quá giỏi. Với nghề này em kiếm cái bỏ mồm còn chưa xong...:)
    Hôm nào cafe giao lưu chơi bác.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

wow!toàn là analogue thứ thiệt.Post lên một vài clip cho anh thưởng thức bác ơi,mấy thứ này giờ ít người biết chơi lắm,mấy người không biết nhiều khi người ta nghĩ máy để chưng chứ đâu để nghe đó.

25. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Chào Bác My FB.
    Em rất cám ơn lời góp ý chân tình của Bác nhưng thú thật là về từ ngữ chuyên môn thì em không biết rõ vì em không phải là DÂN KỸ THUẬT. ( Đó là sự thật. Mong Bác đừng hiểu nhầm ý em ).
    Bác đã đọc và hiểu rõ ý trong bài viết của em nên nếu được em cũng mong Bác diễn đạt thêm bằng những từ cho sát với ý để mọi người đọc dễ hiểu thì em cũng thành thật cám ơn Bác nhiều lắm.
    Em rất vui vì mình cũng có những thành viên đồng hành cùng với mình. Viết bài, chia sẽ, trao đổi để hoàn thiện những kiến thức còn chưa hoàn chỉnh nhằm đem lại lợi ích cho mọi người.
    RẤT CÁM ƠN CÁC BÁC. XIN CÁC BÁC ĐỪNG NẢN LÒNG KHI GẶP PHẢI NHỮNG ĐIỀU TRÁI Ý, NGHỊCH LÒNG.:D
    NHỮNG ĐIỀU MÌNH BIẾT, MÌNH VIẾT. NẾU ĐEM ĐƯỢC LỌI ÍCH CHO MỌI NGƯỜI THÌ MÌNH VẪN HÃY CỐ GẮNG...
    Chúng ta cũng sẽ rất trân trọng với những phản biện nhằm mục đích hoàn thiện những kiến thức để cho mọi người được lợi ích .
    Còn những phản biện mang tính : CHỈ TRÍCH, CHÊ BAI , HƠN THUA thể hiện CÁI TÔI ĐẦY KIÊU NGẠO chỉ để cho mọi người biết MÌNH LÀ GIỎI mà không đem được lợi ích gì cho ai thì chúng ta cũng không nên mất thời gian để tranh luận làm gì ....vô ích.
    Một cục đá khi được NÉM MẠNH vào HƯ KHÔNG nó đi không trở lại... Không ai rãnh đâu mà đi lượm.:p
    Còn nếu được NÉM MẠNH vào tường nó sẽ bật trở lại và khi đó nó sẽ được lượm lại
    để ném tiếp.:D
    Đừng phụ lòng Bác chủ TOPIC mà tranh luận những điều vô bổ, chỉ gây mất hòa khí mà thôi.
    Có đôi khi, mình không cần phải thể hiện hay phải chứng mình những điều mình biết bằng những bài hay những CLIP mới được có quyền góp ý mà chỉ cần mình biết lắng nghe, biết vui với những thành công của người khác và luôn sẵn sàng học hỏi thì điều đó cũng đã là tốt lắm rồi. Người không có TÂM ĐỐ KỴ mới làm được điều đó.
    Hãy dành thời gian để tìm tòi, học hỏi và chia sẽ với mọi người những gì có thể GIÚP ÍCH CHO ĐỜI + GIÚP ÍCH CHO NGƯỜI hơn là dành thời gian để SOI MÓI, BẮT BẺ người khác chỉ để THỂ HIỆN MÌNH.
    Vài lời góp ý trên đây với mong muốn DIỄN ĐÀN NGHE NHÌN này là một nơi thật bình an để chúng ta cùng trao đổi và học hỏi nhằm phục vụ cho một THÚ VUI TAO NHÃ này.
    RẤT CÁM ƠN BÁC CHỦ TOPIC VÀ CÁC BÁC:D

thanh0610, minh62, Ninjabolt and 3 others like this.
Tags:

Share This Page

Loading...