Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Với em âm nhạc là cái gì đó nó phải hòa quyện thống nhất với nhau từ các loại nhạc cụ với giọng hát của ca sĩ. Em quan điểm giọng ca sĩ là cái tuyệt vời nhất, các nhạc cụ phối hợp sao cho lời ca tiếng hát bay bổng ... Nôm na trong tiếng hát có tiếng trống đệm, trong tiếng trống có tiếng đàn, tiếng sáo... Nói chung nó hòa thành một mớ bùi nhùi, em thích vậy.
    Nhưng nhiều lắm lắm người bảo em thứ đó không phải là nghe nhạc, nghe nó cứ dính dính...không rõ ràng tách bạch gì hết. Phài tách bạch ra nó mới gọi là hay.
    Sở thích của em chắc không giống ai, ai cười kệ...đơn giản em thích là em cứ nghe :)

tuancomtam, hoangtrong and My FB like this.
  2. My FB

My FB Advanced Member

Lại có thêm... câu hỏi mới :D
    Em chỉ được trải nghiệm thiết bị này trong thời gian rất ngắn :p, rất mong bác hoangtrong chia sẻ phần trả lời vì bác ấy đang dùng..... hàng ngày :D

Last edited: 22/6/18
  3. thai64

thai64 Advanced Member

Thiết bị khử từ thì mình cũng đang dùng...loại này chuyên cho Audio thì cần tìm hiểu thêm.
    Nếu có nơi nào cung cấp thì xem hay quá, có mất gì đâu.
    Mình cũng đã chuẩn bị mẫu để kiểm tra thiết bị.

Last edited: 22/6/18
  4. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy bác "tai cay" dùng thiết bị gần giống như cái hình em show ở dưới đây để khử từ cho LP của bác ấy
    Screen Shot 2018-06-22 at 1.32.01 PM.png

5. thai64

thai64 Advanced Member

Nhiễm từ CD chắc không giống như LP có nhiều bụi than nhiễm điện...
    Mình không chơi LP

6. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Thiết bị gì mà hình như có vẻ BÍ MẬT vậy Bác? :D:D:D
    Xin mời Bác hoangtrong vào chia sẽ để AE học hỏi...:D:D

7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Trước khi viết ra những dòng rao giảng này thì nên xem lại mình viết cái gì mà để cho người ta phản hồi, cái này là rao giảng đạo đức nè, nhưng phe mấy ông có ông thì làm thơ rôi chính mình lại phạm vào... cái đó gọi là gì.
    Khi ông thai64 ổng góp ý không nghe thì thôi mà đáp lại ổng theo kiểu móc họng, giờ lại kiểu hờn trách đời ai đây.
    Bác thai64 ổng viết bài nội dung đúng là ngộ ngộ nhưng thôi thì đó là tính cách của ổng chớ ổng không có tính đá đểu ai. Mà khi đọc đôi khi còn có chất lượng trong đó chứ không hoang đường như mấy ông. Còn ông rao giáo dục cho đã nhưng cứ có cơ hội là đá đểu. Thì nhận lấy đi.
    Hải nói thẳng, buồn chịu.

8. My FB

My FB Advanced Member

Vote cho bác 5 sao cái dòng em bôi đỏ
    Nghe cảm thấy "phê" là được. Mình bỏ tiền ra là để nó mang lại cái "phê" đến cho mình mà :D

P/s: bác thay cái từ "bùi nhùi" bằng từ "hoà quyện" như ở trên thì hay biết mấy :p

tuancomtam and hoangtrong like this.
  9. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy trên mạng có bán cái này của Furutech :
    Screen Shot 2018-06-22 at 2.04.15 PM.png
    Dùng chung cho LP và CD

10. thai64

thai64 Advanced Member

Việt Nam có mà nếu ở Hà Nội có thì hay, đến còn tận mục sở thị mới khoái...mạng thì tham khảo thôi.

11. tuancomtam

Quá zữ...:D:D:D

huyhoang likes this.
  12. My FB

My FB Advanced Member

Không biết có giống như chia sẻ của bác không nữa :D
    Screen Shot 2018-06-22 at 7.03.57 PM.png

13. thai64

thai64 Advanced Member

Trước hết Thai64 xin gửi đến MyFB lời chào sức khỏe.

Tôi cảm ơn MyFB đã bỏ thời gian để viết bài cho tôi với suy nghĩ để tôi hiểu thêm về kiến thưc.
    Chính vì vậy tôi đã đọc rất kỹ bài viết trên của bạn và thấy rằng cần trao đổi với bạn trên tinh thần hiểu biết và thiện trí.
    Điều này tôi thấy cần thiết cho quá trình nhận thức và phong cách tư duy. Nếu thực hiện tốt và nghiêm túc sẽ tạo ra uy tín chuyên môn và được mọi người quý mến trong cuộc sống.

1, Luôn nghĩ đối tác nghiêm túc:
    MyFB nghĩ đơn giản có phần chủ quan "Lúc đầu em "cứ nghĩ" bác hỏi cho vui thôi, sau thấy bác 'hỏi hoài"...".
    Tôi đâu có hỏi, tôi dẫn dụ người viết cần làm rõ nghĩa của một số từ dùng trong bài viết trước khi trao đổi câu chuyện. Có hiểu rõ ý mình trao đổi thì mới biết được điều mọi người góp ý đúng hay sai.

2, Giải thích kỹ thuật thì cần có cơ sở có sách, mách có chứng...
    Tôi xin chép lại dòng chữ đậm mà My FB giải thích cho tôi :
    "Mass là điện áp chuẩn ta cho trước để nhằm so sánh với những mức điện áp cao hay thấp hơn mức chuẩn này. Mặc định mass có điện áp bằng 0v. Trong một số trường hợp mass không hẳn là 0v. ".
    - Tôi cho rằng đó là nhận thức chủ quan, vì chưa có tài liệu kỹ thuật điện định nghĩa "Mass" như vậy.
    - Từ tiếng nước ngoài "Mass" chưa có giải nghĩa như bạn hiểu.
    Tôi xin nhắc lại 0V là 0V, không có khái niệm kỹ thuật nào " Mặc định Mass có điện áp bằng 0V trong một số trường hợp mas không hẳn là 0V..."

Điểm có giá trị 0V (sai số cho phép) trong mạch điện và trong nguồn điện được tạo ra có nhiều cách...
    Ví dụ:
    - Trong nguồn điện 3 pha điểm 0V chính là điểm nối chung của tổ đấu dây Yo của máy Biến áp.
    - Bộ nguồn máy tính: -5V 0V +5V.

3, Về ví dụ của My FB có thể do bạn hời hợt, nghĩ đơn giản hay vì lý do gì đó không diễn tả hết ý, bỏ lửng...
    Tôi xin bổ sung cho ví dụ của bạn.
    Cần hiểu khái niệm thế nào là độ cao tương đối, độ cao tuyệt đối. Trên cơ sở đó người ta sẽ đánh giá độ cao của một cao nguyên, ngọn núi.

Tôi cũng như nhiều bạn đọc khác là người làm khoa học, kỹ thuật...có thể điều mình viết rất đơn giản, mọi người biết cả rồi, nhưng rất cần phải đúng.

" Có thực mới vực được đạo "

Last edited: 23/6/18
  14. Zorro

Zorro Advanced Member

Thế không test loa nữa sao? vậy bác muốn test gì bác cứ chủ động đề xuất, vui thôi mà.

Ngoc2 likes this.
  15. tuancomtam

Bác My FB ơi! Hình như theo sơ đồ của Bác thì Bác đã lấy Mass đất cho cả 2 ổ cắm cho CD và Amply luôn thì phải? Nếu đúng như vậy thì không đúng với cách làm của em rồi. Bây giờ em sẽ viết ra từng phần để nhờ Bác vẽ lại bằng sơ đồ cho mọi người xem vậy ( có hình kèm theo ). Cám ơn Bác.:D
    Em đang nói về nguồn điện nhà chưa có mass đất nha các Bác. Chỉ có dây NÓNG + NGUỘI.
    Còn nếu có mass đất cho nguồn tổng rồi thì mình bỏ mass đất ra chứ không thể dùng chung cho bộ dàn Audio.

- Trước tiên là dây mass đất từ cọc mass đóng sâu dưới đất được chạy đến và gắn vào vỏ BACL.
    - Các ổ cắm cấp điện ra cho CD và Amply của BACL đã được nhà sản xuất nối mass xuống vỏ BACL rồi nên như vậy các ổ cắm đã có mass đất.
    - Nguồn điện từ BACL cấp ra cục lọc cho CD không cần lấy mass đất nên chỉ có 2 dây: NÓNG + NGUỘI.

Như vậy thì nguồn điện cấp cho CD sẽ không có mass đất.
    Nếu các Bác sử dụng các con CD có giắc cắm 3 chấu và dây nguồn rời 3 chấu thì các Bác hãy
    tháo dây của cọc mass bên trong con CD ra.

-
    Nguồn điện từ BACL cấp cho Amply thì đủ cả 3 dây: NÓNG + NGUỘI + Mass đất.
    Đầu vào lọc cho Amply đủ 3 dây thì đầu ra cũng đủ 3 dây. Sau đó cả 3 đi vào ổ cắm để cấp nguồn cho Amply.

Xin lỗi các Bác. em chụp ngay mà sao tải lên lại thế này???:eek:

-
    Giắc cắm 3 chấu gắn trên thân Amply: Cọc mass ở giữa sẽ được nối mass xuống vỏ Amply qua cọc ROUND của amply. Như vậy là sau khi được cấp điện từ BACL thì Amply đã có mass đất rồi.
    Chúng ta chỉ sử dụng DUY NHẤT một nguồn thoát nhiễu này mà thôi.
    Mass giữa CD và Amply sẽ được truyền dẫn với nhau bằng cặp dây tín hiệu rồi.:D
    Nếu các Bác nối mass thêm cho CD thì chỉ có hại cho sức khỏe mà thôi.:D:D:D

Như vậy là em đã viết xong hết ý. Phần còn lại thì nhờ Bác My FB vào để vẽ lại thành sơ đồ cho mọi người dễ hiểu ạ. Rất cám ơn mọi người đã đọc và góp ý.

16. nvkhoahcm

“Mass đất” thường gọi là dây nối đất. Thợ điện hay gọi là dây te. Bác dùng chữ mass dễ gây nhầm lẫn.
    Với cục lọc AC theo nhãn nó dán bên ngoài thông thường phải nối với dây tiếp đất.
    Dây tiếp đất thường được nối với vỏ máy, để đảm bảo an toàn điện. Đồng thời vỏ máy cũng chống nhiễu do từ trường xung quanh.
    Còn bác giải thích “mass đất” đi qua sợi dây tín hiệu em thấy hơi lạ

Ngoc2 and My FB like this.
  17. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Em đánh dấu topic hay !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

18. nvkhoahcm

EF780105-875F-4783-A643-90F0FD291F44.jpeg Trong trường hợp nhà bác xài dây tín hiệu XLR thì may ra còn có lý. RCA mà ground loop em e CD nhà bác mất trinh

19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đậm: như bác tuancomtam đã nói bác ấy không rành về mặt kỹ thuật và từ ngữ kỹ thuật nên dùng từ không chính xác, thực chất điều bác ấy làm là để tránh "ground loop" mà thôi. Chúng ta ai có thời gian thì giải thích cho bác ấy hiểu và dùng từ cho đúng. Vì hai thiết bị của bác ấy nối với nhau bằng dây tín hiệu, mà dây tín hiệu này có nối với earth ground, nên chỉ cần 1 trong 2 thiết bị nối đất là đủ, vì nếu cả 2 thiết bị cùng được nối đất thì nối đất như vậy cùng với dây tín hiệu tạo thành 1 loại "ground loop".

tuancomtam and nvkhoahcm like this.
  20. nvkhoahcm

Có những thuật ngữ tiếng Anh rất khó dịch sang tiếng Việt cho sát nghĩa. Dịch cho sát nghĩa thì quá dài dòng.
    Còn những từ như: Nối đất, dây nóng, dây nguội...quá đơn giản và rõ nghĩa đâu cần sử dụng tiếng nước ngoài làm chi.
    Em chúa ghét dùng Anh Việt lẫn lộn mà khái niệm tiếng Việt không nắm rõ.
    Đôi lúc cũng muốn giải thích ... nhưng tự nhiên .... bực.

Ngoc2 likes this.
  21. minh62

minh62 Advanced Member

Bỏ qua những bài viết “ngồ ngộ” đi các bác! Như bác Trọng đã viết, bác nào hiểu ý bác tuancontam qua hình ảnh bác ấy đưa lên thì vào giải thích giùm thế nào cho dễ hiểu nhất. Khỏi cần cái vụ bắt bẻ về thuật ngữ nữa...

tuancomtam, My FB and anhhdung like this.
  22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng thế bác! E dùng đồng hồ đo giữa vỏ rca hay chân ground XLR với vỏ máy thông mạch luôn à! ;)

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em đang dùng ACOUSTIC REVIVE RD-1 vì RD-2 và RD3 quá mắc. Chức năng thì giống nhau chọn nên mua RD-1 dưới dạng hàng used cho rẻ, của em mua thì còn nguyên hộp, bọc, còn phiếu bảo hành (hết hạn) và chưa sử dụng cũng bán dưới dạng hàng used. Các bác xem giá hàng mới giá căng RD-3 ở đây: https://www.dongthanh-hoaphuc.vn/acousticrevive-anti-static/

Còn hàng used thì 2 người bạn của em mua từ Nhật với khoảng giá tầm như trong link: http://audiounion.jp/ct/detail/used/81018/. Các bác có thể mua RD-1 dưới dạng hàng used thì tiết kiệm được khá nhiều, có thể nhờ shop mua giùm có tính phí.

Hiệu quả thì em cũng đã chia sẻ trên diễn đàn rồi, nói chung nếu có một hệ thống âm thanh tương đối, tinh tế, nhạy cảm với những sự thay đổi nhỏ thì hiệu quả khử từ rất tốt, tiếng trong, tĩnh, mượt, lớp lang rõ ràng hơn, nhạc tính tốt hơn, đĩa CD gốc, đĩa CD chép đều hiệu quả. Trước đây em có một số CD ruột, nghe nhiều bắt đầu thấy chất lượng âm thanh giảm dần, cứ tưởng dàn có vấn đề, các tiếp điểm bị dơ, đi làm vệ sinh bộ dàn xong nghe đỡ hơn nhưng vẫn chưa đã, sau khi khử từ đĩa CD thì nghe hay như ban đầu. Như vậy nhờ nó mà em đã rõ được lý do tại sao đĩa CD nghe nhiều lại bớt hay.

Khi chép đĩa CD tặng thì trước khi chép em khử từ phôi và sau khi chép lại khử từ tiếp, các đĩa CD chép em tặng bạn nghe rất tốt! Còn nhiều thứ ảnh hưởng nữa nhưng nói ra một số bác lại nghĩ em hoang tưởng nên thôi. Nói chung các bác nên đi nghe thực tế và trải nghiệm trực tiếp những sự thay đổi như thế này thì tốt hơn. Hệ thống lớn và hệ thống nhỏ của em hiện nay đã nghe rất ổn nên gần cả năm qua em chủ yếu dành thời gian thưởng thức âm nhạc và sưu tầm CD & LP cổ. Phụ kiện em đã giảm đến mức tối thiểu để đạt được sự tự nhiên, nhưng có thêm khử từ và khử tĩnh điện.

tuancomtam, anhhdung and minh62 like this.
  24. tuancomtam

Bác lại muốn làm CÁI VÁCH TƯỜNG nữa rồi ah???:D:D:D

25. tuancomtam

Em xin cám ơn tất cả những lời góp ý của các Bác và cũng rất cám ơn sự THÔNG CẢM của các Bác. Em hy vọng nếu Bác nào có thời gian và nắm rõ kỹ thuật thì hãy vẽ ra thành một sơ đồ rõ ràng để mọi người được dễ hiểu. Em rất cám ơn ...:D

Tags:

Share This Page

Loading...