Triệt tiêu nhiễu tĩnh điện cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 6/4/18.

1. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Rất cám ơn Bác My FB. Em nhờ Bác thêm cho em cục lọc có dây tiếp địa cho amply để được đúng theo cách làm cho bộ dàn của em.
    Cám ơn Bác đã giúp em. :D:D:D

My FB likes this.
  2. My FB

My FB Advanced Member

Em xin khất nợ vì em đang hỗ trợ bác Rongcon project này :p

3. My FB

My FB Advanced Member

Bác xem lại nhé ...:D
    Screen Shot 2018-06-25 at 8.46.44 PM.png

kingcolor likes this.
  4. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Nối đất cho cục lọc nguồn CD.

5. tuancomtam

Bác My FB đã thể hiện trên sơ đồ này đúng với cách làm của em.
    KHÔNG CÓ TIẾP ĐẤT CHO CD.
    Sơ đồ trên chỉ có thiếu cặp dây tín hiệu từ CD qua Amply mà thôi. Như vậy thì tiếp đất giữa CD và Amply được thông nhau qua cặp dây tín hiệu rồi.:D:D:D

6. tuancomtam

:D:D:D.Chúc các Bác luôn vui vẽ.

Last edited: 26/6/18
  7. My FB

My FB Advanced Member

Em làm thế này cho an toàn :D :D
    Screen Shot 2018-06-26 at 6.08.07 PM.png

minh62 and tuancomtam like this.
  8. tuancomtam

Sơ đồ cho cách làm của em đã được Bác My FB giúp vẽ hoàn thiện. Cám ơn Bác My FB. :D:D:D

minh62 likes this.
  9. tuancomtam

FB_IMG_1518840596169.jpg :D:D:D.

Last edited: 26/6/18
  10. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Cao thủ xuất chiêu có khác, tươm tất mọi bề...

11. thai64

thai64 Advanced Member

"Em làm thế này cho an toàn :D :D ".

Có hai ý cùng trao đổi với My FB theo sơ đồ điện trên.
    - Các cục lọc (Noise Filter) cần được tiếp đất tại điểm tiếp đất gần nhất hoặc trực tiếp với cọc tiếp đất. Mục đích để thoát nhiễu và thoát nhiễu nhanh nhất.
    - Nên tách tiếp đất dây tín hiệu tại đầu jack nối với Amply, phía jack với CD để nguyên. Có tác dụng giảm thiểu nhiễu trên đường tín hiệu và để tránh ground loop. CD được tiếp đất qua bộ lọc.

Last edited: 27/6/18
  12. My FB

My FB Advanced Member

E1AB4912-D2FA-4DCE-BD1B-5DFC4125D65B.jpeg Lần đầu...làm chuyện đó ....:p:p

thanh0610 likes this.
  13. nguyensa

nguyensa Approved Member

14. nguyensa

nguyensa Approved Member

Theo tôi có 2 loại tiếp đất 1 cho chống sét 2 cho chống giật chống nhiễu vv

15. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Em cũng đang nối mass cho hệ thống theo sơ đồ này. Nhưng em dùng đồng hồ đo thông mạch thì thấy vỏ CD và cả vỏ dây RCA không thông mạch với vỏ amp (vỏ amp với phần vỏ dây tín hiệu RCA hoàn toàn không thông nhau). Có nghĩa là lúc này chỉ có mỗi cái biến áp nguồn của amp là được nối đất (amp của em là amp đèn) Vậy trong trường hợp này em có cần nối đất cho CD không? vì hiện nay CD hoàn toàn không được nối đất.
    Screen Shot 2018-06-26 at 6.08.07 PM.png

16. tuancomtam

Em cũng đang nối mass cho hệ thống theo sơ đồ này. Nhưng em dùng đồng hồ đo thông mạch thì thấy vỏ CD và cả vỏ dây RCA không thông mạch với vỏ amp (vỏ amp với phần vỏ dây tín hiệu RCA hoàn toàn không thông nhau). Có nghĩa là lúc này chỉ có mỗi cái biến áp nguồn của amp là được nối đất (amp của em là amp đèn) Vậy trong trường hợp này em có cần nối đất cho CD không? vì hiện nay CD hoàn toàn không được nối đất.
    View attachment 438705 [/QUOTE]
    Thoát nhiễu cho bộ dàn. Bác chỉ cần dây tiếp đất ( độc lập) chứ không nên đi chung với dây mass của hệ thống điện gia dụng ( mass của hệ thống điện gia dụng là để chống giật chứ không phải thoát nhiễu cho âm thanh).:D

17. My FB

My FB Advanced Member

Sơ đồ đấu dây ở trên em vẽ theo yêu cầu của bác tuancomtam. Bác tuancomtam muốn chia sẻ cách chơi của bác ấy cho mọi người. Em không "chơi" kiểu đó.

BACL đơn giản nó giống như cục OPT được quấn "tồi" (OPT= Biến thế xuất âm). OPT "bị" quấn tồi thì 10Khz nó đã bị suy giảm rồi. Tương tụ như thế dưới 40Hz nó cũng bị suy giảm. Thế thì mình dùng cục lọc EMI sau BACL để làm gì :p. Em chỉ dùng cục lọc trước BACL thôi.

Vỏ Amp và vỏ CD nhiều khi không dẫn điện đâu bác (do sơn, do anode hoá) vì thế khi thử bác nên chọn đầu ốc của Amp và CD đo cho chắc. Vỏ CD của em cũng không dẫn điện. Em phải đo bằng đầu ốc ở phia dưới đáy máy thì thấy thông với Mass đất mặc dù em không nối trực tiếp Mass đất đến vỏ CD. (Amp đèn của em được nối đất qua dây nguồn 3 chấu).
    Do CD của em không dùng dây nguồn 3 chấu, không có cọc nối Mass đất nên em không nối. Nếu có em vẫn nối, em không sợ ground loop vì Amp đèn của em dùng biến áp tín hiệu đầu vào (khoe khéo :p)

Bác thử kiểm tra lại xem sao bác nhé

nvss likes this.
  18. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Thank bác, em đo giữa vỏ cọc RCA với vị trí bắt ốc trên vỏ amp (cũng là né vấn đề anode hóa bác đề cập) thì nó hoàn toàn không thông nhau.
    Em gửi bác xem ảnh cọc RCA amp của em (nhà sản xuất còn làm nó cách ly với vỏ). Em nghĩ trong mạch nó sẽ nối mass với vỏ nhưng không nó không nối mass với vỏ.

Last edited: 28/1/19
    TH1301 likes this.
  19. My FB

My FB Advanced Member

Bác nên kiểm tra lại vì cọc RCA dùng vỏ nhựa để cách ly nó với vỏ nhưng thực tế nó vẫn nối vỏ ngoài của cọc RCA với vỏ máy đấy ạ
    “Nhìn vậy mà không phải vậy”

Last edited: 29/1/19
  20. tuancomtam

Thành thật xin lỗi Bác My FB. Bây giờ nhìn kỹ lại sơ đồ Bác thể hiện lại giúp theo ý của em thì hình như sơ đồ trên có sử dụng mass của hệ thống điện gia dụng thì phải. Nếu đúng vậy thì em xin lỗi được đính chính lại với các Bác là hệ thống thoát nhiễu của em không sử dụng mass của hệ thống điện nhà ( ổ cắm em chỉ xài 1 nóng + 1 nguội ) còn dây tiếp đất là ĐỘC LẬP. Xin cáo lỗi cùng các Bác.:D

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tới hôm nay thông chưa ku :D

22. TH1301

TH1301 Advanced Member

Xin lỗi các bác vì em mới chơi, đọc hoài mà vẫn còn nhiều điều chưa thông nên lại phải kéo topic này lên.
    Trường hợp của em có vẻ giống với của bác ducmdc, đồ của em là đồ cỏ thôi.
    1- amply:
    E đo vỏ cọc RCA của amply (em hay gọi là cọc âm của dây tín hiệu) với cọc GDN của amply thì hoàn toàn không thông với nhau. cọc GDN của amply chỉ thông với phần đáy dưới và vỏ của một số linh kiện bên trong mạch, nắp trên amply được cách với đáy dưới bằng long đen nhựa. ( em không đo hết nhưng có chỗ thông, có chỗ không thông). Chân cắm nguồn của em chỉ có 2 chân, có nghĩa là phần tiếp địa cái amply chỉ duy nhất đi qua cọc GDN (cọc này hiện nay em chỉ đấu nối dây mass cơ đĩa than).
    2- Đầu CD:
    Em đo từ vỏ cọc RCA với vỏ của đầu CD có thông nhau, dây nguồn đầu CD cũng chỉ có 2 chân, không có cọc GDN.
    Vấn đề của em muốn hỏi là: Khi em nối tiếp đất thông qua cọc GDN của amp ly thì đầu CD vẫn không được nối đất (vì vỏ cọc RCA của amply không thông với cọc GDN) như vậy mình có cần đấu tiếp đất cho đầu CD không ? nếu đấu cho đầu CD thì vô hình chung phần vỏ cọc RCA của amply và những thứ liên quan sẽ được tiếp đất thông qua dây tín hiệu, điều đó liệu có ảnh hưởng xấu tới amply không? có tạo thành vòng khép kín cho nhiễu chạy lòng vòng hay không (vì cái này nằm ngoài ý đồ, triết lý thiết kế amply) ?
    3- Mod:
    Anh bạn em đang đòi đè cái amply và cái đầu CD ra để mod cọc nguồn thành cọc 3 chân mà em nghĩ không nên vì sợ làm sai thiết kế thoát đất ban đầu của hãng.
    E mông lung quá, xin các bác cho ý kiến ạ. Em xin cảm ơn

My FB likes this.
  23. TH1301

TH1301 Advanced Member

Cọc GDN của em hiện tại chỉ đấu đường mass cho đầu đĩa than mà chưa nối đất vì em bị bản hãng lừa :D

24. TH1301

TH1301 Advanced Member

Sau khi hì hục đóng được cái cọc đồng xuống đất, diy quả dây nguồn 3 chấu, em hí hửng luồn tay ra sau cắm dây nguồn vào, bật lên rồi bắt đầu nghe. Ủa, nối đất rồi mà sao nghe không thấy khác gì vậy ta? em nghe mấy hôm như vậy và cứ lăn tăn, cuối cùng vác đồng hồ ra đo kiểm tra tiếp đất thì mới té ngửa vì đầu cắm rời phía sau amply chỉ có 2 chân ( từ khi sài cái amply đến giờ em luôn nghĩ nó có 3 chân) vì hồi mua nó bác chủ cũ (thành viên kỳ cựu VNAV) có khoe là sợ dây nguồn rời 3 chân đang dùng cực tốt do anh ý diy tặng kèm cho em chứ lẽ ra là chỉ bán amply không có dây nguồn:D

chiêunam likes this.
  25. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Trời đọc tới đây người Hải nó rần rần...
    Khỏi mod mệt, cứ lấy dây đất cho chạm vỏ amply qua ốc máy hoặc cọc có ghi chú dấu mass.

TH1301 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...