Tụ sau đèn nắn 5u3c?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Minhkhue, 11/2/20.

1. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

các bác cho e hỏi tụ sau đèn nắn 5u3c nên dùng tụ bao nhiêu thì hợp lý vậy? datasheet của nó toàn tiếng Nga e hổng đọc được.
    Về thực tế e dùng trên con Sun 300B SE của e thì để tụ sau nắn khoảng 47-100uf e nghe ko thấy phê phải tăng "liều" nên 150uf thì mới vừa lỗ tai.
    Mong các bác giúp e với!

Tags:
  2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Tụ sau đèn nắn thì từ 10uf đến 40uf. Lớn hơn thì áp ra cao hơn và bóng đèn nhanh hư.
    Nếu dư đèn nắn thì cứ chơi vậy cho đã tai. Bóng 5u3c cũng rẻ.

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Câu trả lời cho tất cả các Valve direct kiểu 5Ц3C =5U4G:

1. Tụ C1 sau nắn trên Kathode chỉ nên từ 4 đến 10uF theo data do C1 phóng nạp trực tiếp lên Heater = kathode, gián tiếp làm heater chịu nhiều xung ngoài áp 5VAC nung làm tăng khả năng già Heater. Nếu bác đang dung tụ lớn, khg có " hệ lụy " nguy hiểm nào lý do: bác chưa hỏng mà vẫn thấy phê, đúng khg nào? Các cụ xưa hiếm đồ nên cẩn thận đặt về đúng chuẩn khuyến cáo. Theo tôi, bác nghe đã rồi, cứ để. Đèn này đâu có hiếm,E bay đầy ra. Nếu có "hệ lụy" gì với sợi đốt trong vòng 1 năm tới kể từ hôm nay, tôi đền bác. Đã nghe thì nghe cho đã đời bác ạ.
    2.Mắt lọc là C1RC2 or C1LC2 nên C2 bác để thoải mái do đã có L hay R cản với nguyên lý dòng cảm ứng ngược trên L ( Sách vật lý lớp 12 hệ 12 năm cũ, chương Điện từ )
    3. Với các đèn gián tiếp như 5Ц4C, bác tha hồ đặt tụ lớn ở mọi vị trí vì hệ số phẩm chất của mạch lọc ( San phẳng AC ) nó phụ thuộc vào toàn bộ giá trị này.
    Bác nên thử với 5Z3PJ, phiên bản quân sự của đèn 5Ц3C =5U4G này do TQ Mao làm, đầy đủ các dấu hiệu mà Audiophile hay rỉ tai: Đế đồng, phiến đen tuyền như của RCA, Chatham, Tungsoil, English Valve và độ sụt áp sau nắn AC rất đồng đều. Độ sụt áp này chính là 1 trong các nguyên nhân làm nên sự khác biệt về âm thanh khi thay thế các đèn nắn đó.

Cảm giác của bác là đúng đó, độ lớn của tụ liên quan đến độ vững của nguồn ( Khả năng giữ ở giá trị áp mong muốn thiết kế ). Con Octave của Đức bác có thể tham SE V70, bác có thể tham khảo, giàn tụ rất lớn ( nắn Diode ) và tiếng rất khỏe ( Tôi khg nói hay ).

Last edited: 12/2/20
    chiêunam and quangnt like this.
  4. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

cám ơn bác rất nhiều. E hơi lăn tăn vì vừa rồi bóng nắn mới có hiện tượng hơi đánh lửa chân bóng sau gần 5 năm phải chiến đấu với cặp tụ 150uf và sau khoảng 4 tháng "phát bệnh" e nó đã lịm đi rồi.
    e mới vác về 1 bóng 5u3c phiến đen ko biết bóng này có khác so với 5u3c thường nhiều ko mà e mới cắm vào thấy khỏe như trâu.
    vậy giá trị tụ lọc này có ảnh hưởng đến áp sau đèn nắn ko bác? e đo B+ sau đèn nắn là 340V và sau lọc CLC còn 328V (khá giống với schematic Sun 300B)

Last edited: 12/2/20
  5. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi anh maidanhan.
    Cho mình hỏi tụ C1 trị số hơi lớn. Mình có thể thêm con trở vài chục omh vào ngay chân đèn rồi mới C1 L C2 . Trên mạch regular audio not M2 nó lam vậy. Thanks

6. Maidanhan

Đấy là cách làm có tính đối phó, ý là nó khg bài bản vì con trở đó nó khg cản hết đc xung phóng vào heater. Có cách nữa là bac đâu 01 trở từ Kathode chỗ C1 xuống mazz, sao cho dòng qua nó khoảng 1-2mA ( I= U/R ) cũng làm giảm đi cường độ xả của tụ lớn đã nêu.

Sau 5 năm là tuổi thọ quá bền rồi với tụ C1 lớn gấp 30 lần danh đinh, phải khg bác? Bác thích tôi cho bác mượn 1 loạt Valve danh tiếng mà thử, chả hơn gì đc con tôi nêu đâu: CHATHAM, RCA, TUNGSOIL, SYLVANIA... Chủ yếu là cái độ sụt áp sau nắn ấy.
    5Ц3C phiến đen của Liên Xô cũ là bán hiếm đấy

7. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

bóng 5z3p TQ bác nhắc phía trên có phải bóng này ko bác? [​IMG]

8. Maidanhan

Nó đó bác. Thời kỳ này liên quan đến 1 cá nhân có tham vọng làm bá chủ thay Liên Xô trong khối XHCN nên các hàng quân sự, dân sự phải đáp ứng tiêu chí để "ra vẻ nước lớn" , cực tốt và chất. Chú ý chữ J.
    Bác cũng nhiều bóng đấy nhỉ?

9. Maidanhan

Gửi bác 1 đoạn Zalo tôi khuyến nghị AE dùng đèn Mao J, thay đổi chế độ như mạch tôi chạy, bác ấy khg tin nổi nó hay như vậy sau khi làm. Vấn đề là hiểu nguyên lý và " chất " của đèn:

Tôi đề nghị 1 bác có đèn cổ xịn khg thay đổi chế độ để test mù với amply này cùng cấu hình mà chưa thấy bác kia trả lời. Nhung tin chắc rằng bác kia sẽ khg thể nghe "bóc tách" bằng con đã mode.
    300B của bác chắc chắn khg kỹ bằng 300B của Thivan có dùng 6V6, bác cũng thử nghĩ nếu mode, tôi khẳng đinh sẽ hay hơn rất nhiều, nhất là Bass âm. Tôi vừa giúp 1 cậu mode

chiêunam likes this.
  10. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

ampli e đang dùng là Sun 300B, cũng đã mod tụ với trở hết rồi nhưng mạch vẫn nguyên bản như nhà sản xuất (chỉ có tụ là e tăng lên gấp nhiều lần thôi :D).
    bác có thể giúp e mod thêm gì ở cái ampli này nữa ko?

11. Minoan

Minoan Advanced Member

Em cũng đang xài 5z3p tq nhưng ko phải đế đồng như bác nói. Hiện tại em đang để tụ 10uf 450v sau nó. Theo bác em có nên tăng lên thành 20 hay 5 hay 100uf không. Nếu tăng lên vậy tiếng có vững hơn ko. Thanks bác

12. Maidanhan

Mạch này của bác loa ALTEC -102dB, bass 40cm bị " tật " như sau:
    Cho tín hiệu băng cối vào nghe ổn ở mức Volume tai nghe đc thì khi chuyển qua CDP dòng Dual DAC ( Dual TDA1541 ) cùng Volume nghe to kinh hoàng, để chỉnh Volume lúc đó vừa tai phải căn rất chậm, AE bê đến nhà tôi, tôi khg nói nhưng ở đây cho tôi "nổ" chút :D:D:D
    : bass kém xa con 6528 SE tôi làm từ năm 2008, cao ngang ngang nhưng dường như thời gian sống của tín cao khg dài của tôi trong cùng không gian.
    Con tụ thoát 300B bác nâng lên 470uF đi, Qua Audio Nga mà mua, tụ Nhật kết cấu chân 2 đầu ấy.
    Mấy con trở 27K kia, bác mua thêm 4 con cho toàn máy, đấu // vào và cảm nhận xem có hợp tai không nhé ( Mất có 4000 VND thôi, gọi là trải nghiệm lấy cái tiếng " nghe nhiều " loại mạch. Cao Vân chỗ chị Vân Sơn đầy ra, loại xịn của Hàn đâu như 1500 VND/ con, hay cố mua loại này đi :p:p:p ).
    Bác đang dùng tụ nối tầng gì, nếu tiện qua nhà tôi, tôi cho mượn mấy con tụ nhìn xấu xấu về thử để xem có hơn các hàng tụ tên tuổi bán đầy ở các Siêu thị AV khg.

13. Maidanhan

Bác đang dùng là đúng sách dạy rồi. Theo tôi, bác đo ( áp tại chân con 10uF với mazz/0.001) là ra con trở đấu ( 2W ) từ chỗ vừa đo xuống mazz rồi thêm con tụ 150uF hay 330 hay 470uF 450 VDC tháo máy tính ra đó, chả sao đâu, nếu đèn bác khg quá cũ. Hầu hết các đèn này theo data hoạt động tư 1000-2000 GIỜ và lấy chu kỳ 500 để đo đánh giá trg điều kiện tiêu chuẩn. Bác Minhkhue dùng 5 năm 4 tháng phi tiêu chuẩn, cứ cho là bác ấy nghe mỗi ngày 1h đi, tưc là trong điều kiện tàn khốc nó chạy đc 1949 giờ, thế là tốt rồi, đến chu kỳ thay rồi, nó đi là hết số thực :p:p:p, khg phải do bác ấy dùng sai cách đâu

Nếu chết do động tác này, báo lên đây, tôi đền quả J kia nhé. Nhưng khẳng định khg sao đâu, các Cụ xưa thiếu thốn đủ bề nên mới lo đến việc hiếm, chứ đồ này E bay hàng NOS Mỹ còn nhiều.
    Bass vững lên là chắc chắn , đấy là lý thuyết cơ bản rồi, loa bác thể hiện đc để bác nhận ra không thôi

Minoan likes this.
  14. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

bác ở HN hay ở đâu ạ? e ở HN.
    Vậy tức là thay con tụ 100uf/160V thành tụ 470uf (hiện tại e mới dám "phang đến 175uf thôi ạ:D); trở 27K thì e có sẵn nhưng khác loại nhau có ổn ko bác?
    e còn bộ mono 811 của ThiVan tiếng bí và tối lắm nhưng ko biết mod ntn cho khá hơn nên bỏ xó 4-5 năm nay ko đụng vào rồi, nếu b ở HN e bê qua nhờ bác phẫu thuật giúp (tết rồi tý e gọi bán đồng nát)

15. Maidanhan

27K, 2W ở chỗ nào chân là Kathode, nói chung cứ 2W là ổn nhất. Nếu bé quá thử để lấy " cảm nhận " thấy đc thì mua, tube khg bao giở chết ngay đc, bác yên tâm trừ khi trở 0.25W thì khg nên
    100-470uF: yeav

Bác xem lại có nhầm gì khg, con 811 này nghe nhạc mới hay nhạc phối bằng nhạc cụ điện tử nghe sảng sảng lắm ( 2005 tôi thử rồi, ghét cái dòng lưới nên TỰ mặc cảm thôi ), có phải nó drive bằng 6V6 không? Thực ra tôi cũng bận từ sáng sớm đến tối mịt mới về nhà. Để cho AE nào Newbie ấy, bán đông nát nó phí đi

16. Minoan

Minoan Advanced Member

THú thực với bác việc đo em không rành cho lắm và không có đồng hồ . EM chỉ có mỏ hàn nên việc em muốn hỏi bác là em thay tầm 50uf 450v vào luôn vị trí con 10uf 450v có đc không hay phải đấu trở gì nữa ạ

17. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

ko cần đâu bác ơi, e phang đến 150uf rồi (đang còn muốn nâng tiếp lên hơn 200uf:D)

Minoan and Maidanhan like this.
  18. Maidanhan

Bác làm tới đi, khg sao đâu, chết tôi gửi đèn tặng gấp vài lần vì cái vạ mồm ra vẻ " biết nhiều " gây ra, tôi nói bên trên rồi, yên tâm đi bác, bác Khue dùng 5 năm 4 tháng cơ mà.

19. Minoan

Minoan Advanced Member

Cám ơn bác , em thì không sợ chết đèn đâu ạ .

Maidanhan likes this.
  20. khanhvuong

khanhvuong Advanced Member

Lão Maidainhan này phải gọi là Phù thủy mới đúng!
    Toàn “biến cái không thể thành có thể” với các hạng mục điện tử audio...
    Hơn tháng qua nghe suốt không chán vài cuộn cassette bằng cái đầu câm “Tề Lỗ” mà lão ấy phù phép. :)

21. Maidanhan

Công trình thay tụ của bác thật đáng nể, nể vì tuổi tác và nhất là VÌ các LP dân gian hiếm quý bác có, Đài tiếng nói Việt Nam khg có đc các bản đó đâu, kể cả đôi loa của bác nữa: Loa ván hở, tiếng như tiếng người nói trong đời thường vậy. Trc đây khi còn ở Hải phòng, nhà cạnh trg trung cấp Ca mua nhạc Nghệ thuật, nghe các nhạc cụ này nhiều khi các AC diễn viên tổng duyệt, ký ức âm thanh này còn lưu trong đầu bác ạ. Bác cũng nên đưa lên để AE tham khảo

E đang tập cưỡi chổi, 1 công cụ khg thể thiếu của hình ảnh bác nêu, nhưng khó quá:

Attached Files:

khanhvuong and Minoan like this.
  22. khanhvuong

Há há...
    Mạch miếc có biết gì đâu, nếu không có Phù thủy hướng dẫn thì có khi ngã lộn cổ ấy chứ!
    LP thì cũng không so được với nhiều bác, chút LP dân tộc là do sở thích nghe mà gom nhặt lâu lâu mới thành (đang về thêm 3 cái từ Mỹ- Ý - Đức).
    Loa thì...chả ai thèm dùng loại đó, show lên ngượng chết, âm thầm nghe tự kỷ thôi. :)

23. Maidanhan

Bác nên đưa lên, cả máy amply SE ăn 80mA tức là 1 vế Pre/ drive/ Pow ăn có 40mA, lớn hơn dòng con 437/6C45П-E một chút, đánh loa ván hở lên không thiếu tý nào, tức là độ nhạy loa cực tốt.
    Bác nên cân nhắc đưa lên để AE trên này có người rất siêu về Bid, gặp AE báo cho nhau mà mua. gần nhà có cậu em rất khá kinh tế mua đc đôi loa màng lông chim ép hơn 40 triệu (củ loa không ) tiếng tuyệt vời NHƯNG PHẢI ĐÓNG THÙNG đến lần thứ 3 mới ưng. Lạ cái, càng nhiều Pre, amply công suất càng cao nó càng ... không hay.

Last edited: 13/2/20
    khanhvuong likes this.
  24. khanhvuong

Vừa thử kéo mấy đoạn lưu trên YouTube về đây mà không up được.

25. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

tình hình là đêm qua e hàn thêm 4 con trở 27K 2W vào như bác bảo thì thấy: dải trầm và dải cao tách bạch hơn, nốt trầm gọn, dải mid cảm giác "bay" hơn nhưng có vẻ "chìm" hơn trước. Và đặc biệt nền âm có vẻ tĩnh hơn và "ăn" volume hơn.
    Về tụ thì e chưa có để bổ sung thêm.
    bác xem giúp e còn thay đổi chỗ nào thêm ko ạ?

Share This Page

Loading...