Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nguyenha7940 tức tamphan71 tức khaclong đấy à?
    Đã hàn thạo chưa? Mở shop đi sau khi công nhận:

Đã phân biệt đc máy cassette và băng cối khác nhau chưa, tránh tư vấn mạch băng cối cho mạch cassette nhé.
    Đã hiểu đèn 211 khác 845 chưa hay vẫn :

tại đây: https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-58

Mấy trang liên quan, AE lên kêu Nguyenha7940 tức tamphan71 tức khaclong lắm, đọc thạo rồi, đọc thêm mấy trang bên đi mà rút kinh nghiệm.
    Lại định tạo nick mới kiếm ăn hả? Im mà làm. Biết cậu khg ổn định, tôi khg chấp, đừng tư vấn lung tung nhé. Mở shop công khai đi, tôi ủng hộ chút để khởi nghiệp. Năm 2017 dược 1 anh trên đây giới thiệu cho chỗ sửa thuê, độ này ít hàng rồi đúng chưa? Cái Revox đang nghe là được cho để khuyến khích tập sửa đúng không? Biết ơn anh ấy, nên đừng làm gì để anh ấy xấu hổ.
    Anh em ai report đến BQT cậu này hộ, tôi vẫn thấy cậu ấy vất vả, khg nỡ.
    Còn qua nhà bác Nội chụp ảnh rồi nhận vơ là của mình không Nguyenha7940 tức tamphan71 tức khaclong? Chỗ ấy tiền ty đấy, mua đươc nhiều thứ lắm.
    Thế nhé

Last edited: 18/3/20
    Newbe likes this.
  2. Newbe

Newbe Advanced Member

3. Newbe

Newbe Advanced Member

Thưa bác Maidanhan có lẽ máy đang chơi 211 cắm rút 845 để thí nghiệm kiểu em yêu khoa học

4. Maidanhan

Ừ thì máy của mình, mình đủ tài chính chơi 845 ( Bản mà tại đây: https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-5, bác chủ mua 17 triệu/ cặp. Nếu như bác ấy giật mình đem đi đổi thì chết người ta à?) thì cứ thí nghiệm, cứ yêu khoa học như truyền thống đã yêu từ năm 10 tuổi :p, đây là tư vấn cho người khác. Mà về sau bác đc tư vấn này đi những bước rất xa trong 845, bỏ hẳn 211.
    Lại tại đây nữa:
    https://vnav.vn/threads/chia-se-kinh-nghiem-choi-bang-coi.25637/page-102
    Cái R2R chức năng tua có tiếng ( để Edit chương trình cho dễ, là chức năng Defaut của nhà sản xuất ) lại khuyên và răn AE đi sửa vì " hỏng ".
    Bác có biết ở nc ngoài, cứ bê cái amply đèn hay R2R đến thợ, họ khg theo máy hỏng cái gì, hỏng bé hay to, cư khoán 70-100 USD/ ca và chỉ làm đúng phần bác yêu cầu, còn bác sót bệnh thì lại Pan khác? Thế thì chết user đúng không? Cái tôi muốn nói là cậu này thực ra mới đc 1 anh rất tốt, rất có điều kiện giới thiệu đến mối đánh hàng để làm công 2 năm nay, tập tọe đc 1 chút ( vì ít thợ ngày nay làm, chứ con gái tôi 14 tuổi tôi dậy sửa đc khá nhiều pan cơ bản cassette và amply rồi, mắt tôi cận nặng quá, cháu lại học không giỏi lắm. Tôi khg ép cháu nhé :D, phòng cho cháu sau này) vào kiếm ăn thì im mà làm cứ vờ vĩnh giới thiệu đến bác này bác kia rồi thực ra là kéo đến mình. Lại còn kèn cựa, khích bác, tư vấn lung tung: Lấy mạch băng cối lai vào mạch cassette như mấy trang trên đó. Nếu AE mở ra làm khg đc, rồi vô tình làm hỏng cá mạch nguyên thủy đi, ai chịu trách nhiệm. Nói cái gì mình biết hãy nói, kiếm trên mạng nói ba vạ, nghe qua người ta biết ngay.
    Tôi chả để ý đến cậu ấy kiếm tiền, nhưng tay nghề mới tập, khiêm tốn mà làm. Tôi còn bao nhiêu máy chơi trục trặc, sang tôi trả tiền theo công thợ nề, tôi nói rồi đó, có dám nhận đâu. Máy toàn 30-40 năm, máy nào chả có bệnh.

Last edited: 18/3/20
    Newbe likes this.
  5. tamphan71

tamphan71 Approved Member

Nghe như tiên sinh... Nhà văn của vnav có vẻ hay gặp ma thì phải... Hay do hội chứng::" Ôm búp bê đi ngủ.." nhiêù nó làm ra vậy.....
    Thấy tiên sinh tôn mình này này nọ nọ ... Đến vợ còn biết quấn OPT .... Giờ đến con gái đợt này học đuối cũng sẽ được ông bố tài năng truyền cho cái nghe sửa casset mong anh em ủng hộ...... Còn chắc người khác cái mỏ hàn cũng không biết cầm
    Thôi tiên sinh cứ chém nhé....

6. Maidanhan

Nguyenha7940=Khaclong= tamphan71 đấy hả, công nhận 3 là 1 công khai rồi hả? Sao ăn nói thô thiển thế, mới hôm qua vừa nói ba hoa:

AE kêu quá, chạy mất rồi sang đây hả? Chỗ đc giới thiệu hàng ít rồi nên năng vào đây kiếm thì cứ im im mà làm, Nguyenha7940=Khaclong= tamphan71 ạ. Khổ, sở hữu hàng trăm cái đèn 38EH thời bao cấp ( vài chỉ 1 cái giá đương thời ) mà giờ này vẫn đi sửa chữa rong, vất vả thế.
    Anh em cũng đừng bấm Report nữa, tội cậu ấy ra, tôi chủ ý viết để cậu ấy tự công nhận nguyenha7940=khaclong= tamphan71 là một đấy mà. Nay tự bộc bạch rồi.
    Qua tôi đi, còn 12 cái cassette trục trặc cơ, 2 cái R2R cần chuyển sang FET và tube, tôi thiết kế mạch rồi, cậu chỉ hàn thôi ( HÀN ấy mà, khg cần nghĩ đâu), tôi bảo cháu nhà nó đưa sơ đồ ta vẽ mà hàn theo. Công tính theo giá trị ngày của thợ nề, khg cần kể nặng nhẹ.
    Cái Nakamichi 1000 hôm trc không sửa đc, sao lại nhận để AE ngươi ta mang Hải dương lên, rồi lại mang về, sao lại bậy thế. AE họ phàn nàn lắm đấy.

Đừng quá nhé, quá là tôi viết thông báo lên BQT, dở ra. Tính ra tập sửa được 2 năm 7 tháng kể từ lúc được cho cái Revox để tập rồi còn gì.

7. Newbe

Newbe Advanced Member

Là ai kệ đi bác, lạc đề mod lại ban thì khổ bác ạ

8. Maidanhan

Bác nhớ hộ là tôi chưa bao giờ chủ động phê phán ai, cậu nay luôn luôn lao, luôn phá ngang vào tôi, tôi tránh rất nhiều, nhưng phá lần nay quá, tôi dùng mẹo để cậu ấy công nhận nguyenha7940=khaclong=tamphan71 ( 2 nick sau tại tháng 10/2019 và 2/2020 ), và do ít biết nghĩ nên đã trúng ý bác ạ.
    Thôi thương hại, bác đừng bấm report, độ này thành viên cũng khg nhiều, khg căng thẳng làm gì.

Newbe likes this.
  9. Maidanhan

Tôi rất hiểu thiện ý của bác: Bác hiểu vấn đề và không nói ra.
    Cảm ơn bác nhiều, bác thích đèn trực tiếp Mỹ có thể dùng áp thấp cho mạch R2R để loại bỏ tụ từ head đến mạch KĐ, tôi sẽ tặng 2 cặp cùng mạch đã thiết kế, chạy test thử?

Newbe likes this.
  10. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em tìm ra chỗ đứt trên mạch rồi hàn lại.

Máy vẫn chạy nhanh vù vù. Chịu rồi

11. Maidanhan

Khg sao, thế là bác sắp sửa đc rồi, bác thay con trở 1M bằng 2M như trên, nếu chạy chậm đi là FG bị chập, nếu vẫn nhanh như cũ, 95% là FG khg đc nối đến mạch. Bác đo trở thuần cuộn FG đi, đến lúc làm việc đó rồi, cậu e ngoài chợ đang mời tôi con Revox B này, tôi cố đo hộ bác nếu em cô Vy này qua đi.

Last edited: 19/3/20
  12. damme1700

damme1700 Approved Member

À con teac 3300sx của mình nhấn play vẫn chạy tốt, thâu vẫn tốt, tạm dừng vẫn ok. Đo kiểm tra nguồn vẫn có 24vdc. Nói chung mọi chức năng vẫn tốt chỉ duy nhất là bấm tua tới tua lui là ko đươc thui. Xin các cao thủ chỉ cách thắc phục ạ

13. Newbe

Newbe Advanced Member

Mình tìm trên mạng thì thấy như sau bác thử kiểm tra xem[/ATTACH] IMG_20200319_211139.jpg IMG_20200319_211648.jpg

14. Newbe

Newbe Advanced Member

Chắc bác đã xử lý được rồi

Last edited: 20/3/20
  15. Newbe

Newbe Advanced Member

Đèn trực tiếp Mỹ có thể dùng áp thấp cho mạch R2R để loại bỏ tụ từ head đến mạch KĐ, tôi sẽ tặng 2 cặp cùng mạch đã thiết kế, chạy test thử?
    Bác ơi cái teac 2300sx có đủ không gian để lắp không ạ

16. Maidanhan

Teac 2300SX tôi chưa mở ra nhưng đèn tôi nói nó nhỏ bằng 2/3 ổ USB.
    Bác đo chỗ áp cao nhất trong Teac thường 23-27 VDC, bác thử đo xem cụt thể là bao nhiêu VDC. Trích cuộn AC đó nắn bội áp chắc đc 50VDC thừa sức chơi.
    Ngoài ra, để đốt tim, bác cần 1 nguồn 5VDC, min 0.5A ( 01 con 7805 là đủ ). Hệ số KĐ của đèn chỉ 11 lần, bác mắc 2 tầng ghép Kathode ra rồi ghép vào mạch cũ củ của máy.
    Toàn bộ mạch này chỉ khoảng bằng gần 1 bàn tay, thứa sức ghép. Cái bác cần chú ý là nguồn 5 VDC kia tụ lọc thật lớn, 20.000uF để triệt ù cùng bọc kim cẩn thận.
    Zalo 0987779413 ( để tránh lạc đề )

Newbe likes this.
  17. Maidanhan

Bác mắc đồng hồ vào motor FF, bấm Play xem nó cấp ? Volt. Sau đó, bấm FF nó chỉ bao nhiêu Volt. Từ đó đoán ra ngay tại cơ hay điện. Thế mới tính tiếp được. Tôi không hâm mộ R2R lắm vì ít chương trình gốc " xịn " trên thị trg nên chỉ tập tọe mấy cái may còi, nghịch và để đó khg khai thác sâu, có gì sai bác làm rồi bổ xung hộ trên cơ sở đó ( cách ly, phân loại bênh do cơ hay điện )

18. Maidanhan

Tôi thấy máy này tầng khuyếch đại head của bác 2300SX đc thiết kế chưa chuẩn lắm về chế độ 1 chiều. Bác nhân thể đo lại xem nó đúng như sơ đồ không, nếu đúng như sơ đồ, tiếng cao khg đẹp lắm. Có thể chỉnh lại đc đó.
    Trên 4R có bác cuongdv rất nhiều chương trinh analog hay, xịn, tôi đang làm mấy chú để đọc của bác ấy sang băng cassette.
    Có nhiều cách loại bỏ tụ head đến mạch KĐ, đến giờ này. sau đó đưa đèn tube vào, tính chi tiết và không gian âm nhạc sẽ được cải thiện rất nhiều. Bác nên thử mà làm. Ngoài ra, khi đưa tube vào, bác có thể xuất âm cúng lúc cho 2 amply or 2 nguồn khác mà khg lo suy giảm vì công suất tín hiệu ra cao hơn.

Newbe likes this.
  19. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Em thấy bác có vẻ hơi gay gắt với bác Nguyenha7940 .Em thì chưa gặp bác ấy bên ngoài đời lần nào nhưng qua vài lần nhờ bác ấy sửa máy em thấy bác ấy rất ok, cẩn thận chu đáo. Sửa đến đâu gửi hình qua zalo đến đó, Hồi năm 2019 e có 1 con deck kenwood K-9010 chạy tự dừng, vác sang bác thợ có tiếng trên Face cả tháng ko tìm ra bệnh mà vác qua bác Hà bác ấy làm trong có 1 buổi, sau đó mình cũng giới thiệu cho mấy anh em mang qua nhìn chung đều ok, Bác Hà thì sửa được hay không được , hết hay không hết đều nói rõ. Con người không ai 10 phân vẹn 10, nên nhìn nhận 1 con người bác cũng đừng nên gay gắt quá.

Ngoc2 likes this.
  20. Maidanhan

Quan hệ riêng, tôi khg bình, việc kiếm tiền của cậu này, tôi khg quan tâm. Nhưng tôi chủ động tránh nhiều lần sự cà khịa của cậu này, nhưng vẫn lao vào, tôi mới lên tiếng bác ạ. Bác có thể kiểm chứng khg bao giò tôi chủ động phê phán ai, dù nói sai lè ra nếu khg động đến tôi, chỉ là góp ý là cùng.
    Chúc bác có mối quan hệ tốt vs tất cả, tôi khg dám, khg cho phép tôi can thiệp.

21. Maidanhan

Tôi cảm ơn bác vì sự góp ý thẳng thắn, đánh giá cao việc đó và cũng là điều tôi mong muốn, vì qua việc này, cái ý tôi cần làm rõ khi bị làm phiền vô thức bới Nick này là: 3 nick là 1 đã được ít nhất cá nhân đương sự xác nhận khi khg kìm nén được ( mẹo tôi tính ) cộng thêm với các thành viên khác xác nhận.
    Tôi chi cần sự việc đến đó để cậu này im im mà làm, tôi khg làm việc là đi tố cáo lên chỗ có trách nhiệm khi quyền lợi của tôi khg bị động chạm bác ạ.
    Nếu cậu ấy thiện chí, sang nhà tôi sửa, tôi vẫn có thể đi đến thỏa thuận do tôi đi từ sáng sớm đến tối mới về, đồ chơi khá nhiều mà đồ chơi cổ khg bao giờ khg có lỗi.

22. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Toang bác ạ.

Board capstan mới đã về nhưng máy vẫn ko ổn.

Tốc độ Motor capstan đã chậm lại (nhìn cảm quan).

Ấn nút 3 3/4 và 7/12 motor có thay đổi tốc độc, nhưng khi lắp băng vào máy vẫn chạy lúc rất nhanh, lúc lại rất chậm, có khi dừng hẳn (cảm giác như motor cuốn băng bị yếu, mặc dù em đã thay 3 con tụ khởi động motor rồi). Tiếng tất nhiên là méo không nghe được rồi.

Đau đầu mệt mỏi quá!

23. Maidanhan

Board capstan mới đã về nhưng máy vẫn ko ổn.

Tốc độ Motor capstan đã chậm lại (nhìn cảm quan).

Cuộn FG bác chập hoặc thanh nam châm cảm ứng cho cuộn FG có vấn đề. Tôi qua chỗ cậu e ngoài chợ, con B77 có người mang về thử, chỉ con G36 nên khg đo dc hộ bác. Vấn đề của bác đã rõ.
    Bác check lại độ đè của Roller với băng đi.

24. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Đúng như bác nói. Bánh Roller của em bị kẹt nên ko chạm tới trục capstan. Làm máy quay tít.

Giờ em đã sửa ngon.

Cám ơn bác nhiều :)

25. Maidanhan

Tôi xem cách bác suy luận, dám chắc là bác sẽ làm được, câu này bác có thể thấy xuyên suốt trong mạch hướng dẫn, không phải đến giờ vuốt đuôi.
    Lý do, tôi đông trẻ con, phải dậy nghề sớm cho chúng phòng hờ xa khi sau này gặp khó khăn, do đó nhìn cách suy luận đoán đc ngay.
    Do xa xôi, khg tiếp mặt nên phải cách ly dần các trg hợp: Chữa theo nguyên lý, khg chữa theo từng máy cụ thể. Nay bác sẽ tự tin hơn rất nhiều, kể cả khi bác gặp băng gốc 38cmps, bác hoàn toàn yên tâm là làm nó đọc đúng đc mà khg phải kiếm máy khác.
    Tôi nghe B77 khg thấy hay bằng A77, chưa muốn lấy vì cậu kia còn con xe đạp máy Honda chạy xăng, đẹp quá đang phân vân.
    Chúc mừng bác thành công, tôi khg hâm mộ R2R lắm vì tìm băng Analog khó nhất là ở Việt nam, vì thế chả quan tâm nhiều đến hãng này hãng kia, đại loại là có máy, thấy có nhược thì khắc phục theo ý mình, đọc và sao sang cassette nếu có băng gốc.

Share This Page

Loading...