Tư vấn giúp em có nên lắp amp chạy C2922 & A1216 .

Discussion in 'Bán dẫn' started by thienchay, 27/4/09.

1. thienchay

thienchay Advanced Member

Xin chào các bác , tình hình là em có nghe nhìu người (khá nhiều) nói về cặp sò nổi tiếng (nhái) của anh Ba , 2CS2922 & 2SA1216 , nghe nói nó tuy là hàng nhái nhưng cho chất âm khá ấn tượng :wink: , em dò trên mạng thì thấy có nhiều sơ đồ mạch cho con này và nhiều điện áp quá , có mạch chơi +/-56VDC , có mạch chơi tới +/-60VDC mà chỉ chạy có 1 cặp sò /kênh àh.
    Vậy bác nào đã từng lắp con này thì cho em tí rì-viu với ,công suất cặp này cỡ nhiu W / kênh vậy, với lại cho em xin sơ đồ mạch chuẩn ko cần chỉnh để thi hành án con này với ạh :D , em đang tính làm 1 cái amp tốt tốt và công suất lớn lao tí cho nó phê . :)

Tags:
  2. thienchay

Em có mấy cái schematic , mấy bác coi giúp cái nào tốt và cần chỉnh sửa gì cho tốt hơn thì chỉ bảo em với ạh , em tính làm 4 sò / kênh thôi , vậy sài 4 sò / kênh thì nên làm mạch nào và sử dụng điện áp bao nhiu là tốt nhất .
    Các bác chỉ giáo giúp em với ạh :wink:

Attached Files:

3. thienchay

và đây nữa ạh :)

4. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Hì nếu bác mới thử thì nên dùng mạch 1 xem , vì em thấy nó tương đối dễ lắp sẽ kêu ngay ạ , còn vấn đề transitor nếu khó kiếm thì bác dùng cặp đầu vào là A970 (Q1,Q2) , Q3,Q5 (C2383,A1013) , Q4 (C2240) , Q6,Q7(C2383) , Q8,Q9 (C3298, A1306 hoặc tương đương ) là OK , lợi điểm là điện áp thấp nên bác có thể bias cho sò CS class AB gần A , độ méo thấp nhưng nếu giữ nguyên mạch thì tiếng hơi khô 1 chút vì hồi tiếp tương đối sâu , nếu lắp sò // có thể khai thác công suất 150W với loa 8ohm ở AB , khi lắp xong bác chỉnh bias bằng cách cặp que đo đồng hồ 2 đầu R17 hoặc R18 rồi chỉnh VR1 sao cho áp là 0,01125V , Q4 bác gắn vào tấm giải nhiệt gần sò CS nhé . Còn các mạch cò lại hơi phức tạp hơn khi DIY ạ .

5. phongvt32

phongvt32 Advanced Member

Bạn nên dùng tối thiểu là mạch kiểu này . Tác giả đã sử dụng 2Sc2922 và A1216 và cho kết quả tốt. [​IMG]. Nếu sử dụng cascoding và Fet input thì chất âm hay và ấm hơn, nhưng sẽ phức tạp. Bạn cần chú ý, tìm mua đôi transistor kích (MJE 15030,15031) hàng Nhật second hand cũng tốt (không nhất thiết phải cùng tên, chỉ cần có đặc tính phù hợp là OK ví dụ: d669-b649, A1837-c4793. . . ). Vì hiện hàng TQ chưa có đôi kích nào chất lượng chấp nhận được cả. Mạch này cho chât âm tương đối tốt, tuy nhiên không nên lắp với công suất và điện áp lớn hơn, mỗi kênh chỉ nên lắp 1 đôi sa 1216 && sc 2922, vì khi nâng điện áp lên, dòng ra lớn và dòng kích không đạt sẽ gây méo âm và có thể làm cháy loa. Mình đã thử nâng điện áp lên +/- 52v, lắp 2 đối công suất/ kênh và đã nướng cháy đôi S90D :lol: :lol:.

Ngoài ra nguồn cấp cho mạch này cũng cần biến áp tương đối to, biến áp 30V-0-30v, 10A bán ngoài chợ không dùng được, mình cũng đã lắp thử, giã nhạc vũ trường khoảng 30 phút là thấy nín, vì biến áp cháy rồi :lol:

Mạch này tương đối phù hợp với điều kiện Việt nam vì các transistors tầng Input và VAS là loại trans rất thông dụng, hàng TQ sản xuất sẵn có ở VN chất lượng cũng tương đối tốt (mình không chắc về đặc tính tần số và độ nhiễu)

6. thienchay

Cám ơn các bác rất nhiều :D ,mạch của bác phongvt32 nhìn đã đã nhưng mà em thấy nó rắc rối quá ạh , trình độ của em chắc ko thiết kế được cái mạch này quá :wink: , nhưng nghe bác nói chỉ nên xài áp thấp và ko nên gắn // thêm sò thì em nghĩ là mạch này nghe hay nhưng công suất sẽ ko lớn lắm . Ý đồ của em là tính làm 1 cái amp có công suất lớn và chất âm tốt tí , bác nào có schematic mạch nào khác cũng được nhưng có công suất lớn hơn tí và linh kiện dễ kiếm thì cho em xin ạh. Em thì thấy kết cặp C2922 & A1216 lắm :D .

7. phongvt32

Thế này thì chịu rồi, muốn âm thanh nghe hay thì vấn đề đầu tiên là linh kiện. Ở Việt nam thì rất khó khăn, mình đã thử tìm nhưng không thành công, mấy con trans công suất từ 10 tới 40w thì không con nào dùng được, con thì làm cho âm thanh mềm và tối, con thì âm thanh thô cứng.

Transistor đầu vào phải mua sẵn một nắm tầm 20-30 con chọn một đôi, có đặc tính giống nhau nhất, nếu không điện áp dC tĩnh (đo tại điểm ra loa)sẽ rất cao, và hiển nhiên là độ méo cũng cao hơn. Ampli mình làm thì điện áp tĩnh (DC offset) đo được từ 2mv-6mV.

Tầng input thì bạn có thể dùng c2240, và a970, cặp đó tốt, tầng vas thì dùng C2229 rất hay người Nhật hay dùng còn người vn thì chê, mình cũng không giải thik được :lol:

Ngoài ra để âm thanh hay còn phải căn chỉnh nữa: chỉnh dòng tĩnh, ổn định nhiệt độ . . .

Nói chung bạn đừng nên làm amp công suất cao, tốn tiền, rủi ro, dễ cháy, dễ méo và mất thời gian lắm.

8. thienchay

Ôi, đúng là người có nhiều kinh nghiệm có khác , bác nói thật đúng với thị trường hiện nay ở VN .
    Nhưng cái tai cây của em cũng hem có yêu cầu cao lắm về chất âm đâu bác ạh, thật sự là em chĩ tính làm cái amp có công suất khá khá tí thôi , khoảng >200W RMS và âm thanh chấp nhận được là được rồi ,em hay mời bạn bè về nhà chơi , bật nhạc lên ,quậy phá ,và mấy đứa em làm cái party nho nhỏ vào cuối tuần hay có dịp gì đó như brithday chẳng hạn :D .
    Vậy bác có cái schematic nào thì cho em với ,chỉ cần đạt tiêu chí trên là được rồi ạh , nhưng mà linh kiện thì có thể mua ngoài chợ được thì càng tốt .
    Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ .

9. phongvt32

Đây có em này, cậu chịu khó đọc mạch của nó, phần công suất tươg đối đơn giản, háng pro đấy, em này sang Vn bán không duơí 1k USD đâu nhé. Làm thành công rồi tha hồ thưởng thức. Nói chung là không khó mà cần tỉ mỉ chút.
    http://www.divshare.com/download/7235699-91f

10. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Hehe, bác giới thiệu cái schema này thì khác gì đánh đố bác Thienchay :D
    @Thienchay: Sao bác không đu theo dự án của bác ThuyLT:
    viewtopic.php?f=19&t=24087
    Mạch này nghe nói bác ThuyLT có sẵn pcb, một kênh cũng chạy 2 cặp sò như ý bác. Mặt khác mấy loại BJT này là tương đương nhau nên bác có thể thay bằng cặp só bác đang thích.
    Thân.

11. thienchay

àh , em có tìm trên mạng được mấy cái schematic , mấy bác koi giúp cái nào tốt và khả thi , em đang rất muốn làm 1 cái amp trong thơi gian sắp tới ạh .

12. thienchay

đây nữa ạh

13. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Sao bác ko thay mấy con visai và mấy con tầng đầu từ C1815/A1015 bằng C2240/A970 vì bọn này chịu áp tốt hơn lại còn có độ ồn thấp. C1815/A1015 mà dùng nguồn 60v-0-60v thì dễ teo lắm.

14. thienchay

Àh , mấy bác cho em hỏi giá của mấy cặp sò với ạh , em ngại ra tiệm hỏi nhiều wá mà ko mua thì kì kì :D , em tính làm cái amp xài mấy con sò này (hàng anh Ba thôi ạh), nhưng để tham khảo giá đã , xem con nào kinh tế nhất thì làm :mrgreen: , em học sinh mà nên k.tế eo hẹp lắm :lol:
    Là mấy con này thôi ạh
    C2922 & A1216
    C5200 & A1943
    MJL21194 & MJL21193 (em cũng thấy thik con này lắm)
    MJE3055 & MJE2955 (có nên ắp con này hem ạh)

MJE340 & MJE350
    ...
    Mấy bác có bít thêm cặp sò nào công suất kha khá mà giá phải chăng thì cho em biết thông tin luôn với ạh .

15. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Nếu bạn muốn dùng sò than thì cứ C2922/A1216 mà dùng, đôi này ngày xưa mua có 20.000 đ tại chợ trời hà nội. Nếu bạn muốn dùng sò sắt thì có C1585/A908 giá cũng gần thế luôn.

16. phongvt32

Nếu bạn không có nhiều kinh nghiệm về ampli thì đừng nên lắp ampli công suất lớn, mạch sẽ hoạt động kém ổn định, tự kích, nhiễu RF: nóng, chất lượng âm thanh không cao. Với nguồn điện bạn đề nghị cỡ 60v thì công suất ra vào khoảng 150W, tương đối lớn, mặt khác amp công suất lớn phát tiếng không có to hơn đâu, chỉ có âm thanh chắc hơn và cho phép mở ở âm lượng lớn mà không méo.

Các mạch phức tạp (differential) tín hiệu được chia thành 2 đường + và - đi xuyên suốt hệ thống sẽ tạo ra âm thanh mạnh mẽ, sáng và nhiều chi tiết hơn các mạch đơn. Phần lớn các mạch bạn post ở đây là mạch 1 đường tín hiệu, và linh kiện chưa được tuyển chọn tốt ứng từng vị trí - có thể nói là hơi tùy tiện, mạch thì đơn giản thật đấy nhưng chắc chắn chất âm sẽ không hay.

Ngoài ra Sc2922 không rẻ đâu bạn ah, 55k/ đôi, hàng rẻ hơn kém chất lượng lắp vào cái nổ ngay.

17. tieuphongbmt

tieuphongbmt Advanced Member

bác nào có mạch in vẽ rồi thì cho em một bản, em dùng công nghệ bàn ủi làm 02 mạch

18. tieuphongbmt

tieuphongbmt Advanced Member

Hic ~ chưa có ai làm hết ???

19. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Có em đây :mrgreen: , nhưng em không làm PCB mà chơi kiểu hàn luôn linh kiện lên mạch in đục lỗ sẵn.
    Kết quả là suýt nữa là toi cả sò lẫn loa các bác ạ, hú vía. Nguyên nhân là do bị tự kích ở tần số khoảng 5MHz, chắc là do em đi dây linh tinh quá. Đầu ra loa em lọc cao tần bằng tụ 103 nối tiếp với trở 3.3 ohm/5W mà cắm có vài giây con trở này đã nóng ran ngửi thấy cả mùi thạch cao, nhôm tản nhiệt cho sò thì nóng như bàn là :lol: .
    Nhưng qua quả này em thấy là đôi sò C2922/A1216 thật đáng đồng tiền bát gạo. Nếu không phải là linh kiện xịn thì làm sao mà mạch có thể tự kích được ở tần số 5 MHz với cs lớn như vậy. ( cái này em đo bằng máy hiện sóng).
    Mai em đi cua C2922/A1216 đây. :mrgreen:
    Đây là sơ đồ mạch

Xin các bác cho cao kiến để sửa cái lỗi tự kích của cái mạch này với.
    Khi em ngắt tụ liện lạc 1.1uF đầu vào thì mạch ổn định, đo áp trên trở 0.47 là 66mV rất ổn định ( vì em có dùng mạch ổn định nhiệt độ nên không sợ trôi nhiệt)
    Nhưng khi nối con tụ vào thì áp trên trở 0.47 nhảy vọt lên 1.4 V tính ra tương đương với 3A, em đo bằng máy hiện sóng thì thấy dao động sin ở tần số khoảng 5MHz. May cho em là luôn kiểm tra nhiệt độ trên tản nhiệt không thì đi cả bộ của em rồi ( em hàn luôn dây loa vào mạch).
    Khắc phục bằng cách mắc tụ lọc 103 cho tín hiệu tầng vào hoặc mắc song song với trở 10k hồi tiếp đều không ăn thua.

20. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

-Bác thay cặp R-C ở mạch lọc zobel bằng cặp có giá trị khác. 10 ohm/3W và 0.1uF/100V mylar

-Mắc song song với R14 (10k-hồi tiếp) bằng 1 tụ có giá trị từ 5-10pF.

-Mắc tụ có giá trị 150pF/100V vào mối nối CB của transistor drive Q7,Q8.

-Không cần dập đầu vào bằng tụ 103(0.01uF) nhưng nên có tụ khoảng 100pF ngay đầu vào này,càng gần với chân B của visai càng tốt.

Sau 4 thao tác trên thì mạch của bác có băng thông hẹp đi 1 tý(vẫn trên 40 khz) nhưng sẽ không dao động tự kích nữa.

Nếu vẫn phát sinh thì bác xem lại PCB có yếu tố hồi tiếp dương trên đó.

Thân.

21. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Cám ơn bác, em sẽ làm thử theo lời bác còn đây là chân dung của em nó.
    Em vẫn muốn show hàng tí :mrgreen:

Mặc dù bị tự kích nhưng khi cho tín hiệu vào thì mạch vẫn nghe bình thường thậm chí theo em đánh giá là cực hay, mỗi tội em không dám cắm lâu vì sợ sò bị nướng chín

Attached Files:

22. thienchay

Woaa, nhìn hàng bác làm pro quá , nhìn mớ tụ nguồn nhiều nhiều đã con mắt ghê , chúc mừng bác , mà mạch này là Class A hay sao mà bác chơi miếng nhôm em thấy cũng to mà lại nóng quá vậy .

23. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Đúng là em có ý định chơi class A nhưng em sẽ chỉnh dòng lên sau vì bây giờ phải sử lí lỗi tự kích đã. Nguyên nhân nóng tản nhiệt cũng do lỗi này.
    Vì cái vụ Class A này mà em cua hết loại tụ 4700uF/35V của một cửa hàng luôn, ngồi hàn 32 con tụ này cũng thấy phê.

24. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Cám ơn bác Hiền, em đã sửa xong lỗi tự kích bằng cách gắn thêm tụ 10p // R14 và nối tụ 101 vào cực CB của Q7, Q8. Hiện em đang cố gắng hạ điện dung tụ gắn vào CB để tăng dải thông.
    Mạch hiện nay đang chạy rốt đa với dòng cho đèn công suất là 0.6A, em vứt nó ở nhà để lên cty hi vọng rằng khi về không có cái gì bị chín cả :mrgreen:
    Đích của em sẽ là dòng 2A tĩnh, chắc phải thay tản nhiệt mất vì mới 0.6A mà đã nóng bỏng tay rồi.

25. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Giá trị 100pF là OK rồi bác ơi,bác bỏ đi luôn thì nó cũng không tăng băng thông lên nhiều đâu.Vì trở kháng vào mạch Driver nhỏ nên tụ trên không ảnh hưởng nhiều đến dải thông đâu.
    Nhưng bác giảm con 10pF xuống còn 5pF thử xem,con này thì ảnh hưởng nhiều đến dải thông đó. :D
    Thân.

Share This Page

Loading...