Tuyển : những chuyện khó tin.

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by ThuyLT, 3/4/08.

1. regular

regular Advanced Member

2. khivang

khivang Advanced Member

Em có nói đâu đó chuyện đến chơi nhà các bác nông dân có điều kiện hoặc nông dân mất gốc (lên tỉnh lập nghiệp, làm quan, buôn bán...) thì thấy một đặc điểm rất rõ là cái gì quý hiếm, sang trọng đều mang ra trưng ở phòng khách cho......oách xà lách. Nào là tivi 3D to vật, nào là dàn khủng, nào là tượng bằng gỗ quý, nào là đồ cổ, nào là tranh pháo...So sánh với lão Nghị Quế gần trăm năm trước thấy cái tâm tính của người Việt mình bao đời khó mà thay đổi đc. :wink:

3. regular

regular Advanced Member

Em khong dám thề. Nhưng chắc từ nay khi địa phương nơi em làm việc có đến để vận động ủng hộ xây nhà tình thương cho BMVNAH em sẽ không chuyển thông tin lên BLĐ cty nữa!
    Mặc dù đó khg phải tiền của em.

4. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Đâu đâu, khó tin ở điểm nào hả bác ? :roll: :mrgreen:
    À mà có đoạn so sánh này hay này :

"Trong đó, tượng đài Mẹ Việt Nam anh hùng có quy mô tổng diện tích bề mặt phần mỹ thuật cho cả khối tượng chính và 8 trụ Huyền Thoại là 4.100 m2; mặt bằng kiến trúc cảnh quan hơn 15 ha với nhiều hạng mục kiến trúc cảnh quan phức tạp, tổng mức kinh phí phê duyệt là 411,2 tỉ đồng. Tượng đài Bác Hồ với đồng bào các dân tộc Gia Lai có tổng mức kinh phí được phê duyệt là 165 tỉ đồng, bao gồm tượng Bác Hồ cao 9 m và hơn 400 m2 phù điêu (đá), tổng diện tích bề mặt phần mỹ thuật là hơn 500 m2, mặt bằng kiến trúc cảnh quan khoảng 2 ha.

Như vậy, về tổng quan, quy mô tượng đài Mẹ Việt Nam anh hùng lớn gấp 8 lần nhưng kinh phí chỉ lớn hơn có 2,49 lần."

5. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

6. andy

andy Advanced Member

Xem ra ông Bộ Trưởng Bộ Tài Chính này phát biều cũng OK quá, Hy vọng có nhiều ông như ông này . Chỉ cần giám phát biểu " Tui làm tui chịu trách nhiệm " là ok rồi.

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Mỗi khi cần đến tiền để cứu trợ nhân đạo, từ thiện, xây các công trình dân sinh xã hội các bác Leader các cấp từ Huyện đến tỉnh và cả TW luôn than không có kinh phí, thiếu nguồn huy động... thậm chí nâng cấp cải tạo trường học, bệnh viện, trung tâm bảo trợ XH... cũng thiếu hoặc chưa có. Ấy vậy mà đùng một cái có hơn trăm tỷ, còn thiếu 300-400 tỷ nữa chưa biết ở đâu nhưng cứ làm đi đã, thiếu huy động sau, thậm chí nếu không được cấp thêm thì có bao nhiêu làm bấy nhiêu. "Dũng cảm" thật. :shock:
    Đ :shock: em cái "dũng cảm" này mà đi cứu trợ, nhân đạo hay xây các công trình phúc lợi xã hội còn đang thiếu trầm trọng như: trường học, bệnh viện... thì tốt biết bao.
    Ôi em phục các bác Leader của tỉnh Quảng Nam quá, nên nhân rộng mô hình của các bác Leader này thì dân "được nhờ" lắm lắm. :(

8. Viet Ha

Viet Ha Advanced Member

Em có xem CT thời sự VTV1 tối 21.9.2011 có đoạn quay cảnh các em nhỏ học sinh bơi qua một con sông chảy siết để đến trường học. Nhìn cảnh các em gói gém cặp sách và quần áo vào một bao ni long rồi thả trôi theo dòng nước chảy siết, rồi đến đoạn mà nước chảy chậm và không siết nữa thì các em bơi vào bờ và leo lên để thay quần áo và tiếp tục đến trường. Cảm giác của em lúc đó là rùng mình và run sợ. Những mầm non tương lai của đất nước đến trường như thế này sao. Bỏ ra hơn 400tỷ đồng để xây tượng trong khi tỉnh Quảng Bình lại kh có kinh phí để đầu tư xây cầu phục cho dân sinh và để các em nhỏ đến trường kh còn cảnh phải bơi qua dùng nước lũ. Hỡi ôi...

9. BeHe

BeHe Advanced Member

Bác cứ đợi xem!Ông trời có mắt đấy ạ..tượng đài chiến thắng ĐBP có khối chú toi đó chứ!

10. regular

regular Advanced Member

Sáng nay có xem trên vnexpress thấy cảnh trên cũng nghen lòng. Rồi lại nghĩ đến khoản chi này.... :( :(

11. ducelcom

ducelcom Advanced Member

Bác nhắc em mới có cái tượng đài đấy.

12. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu hỏi, em sẽ nói ngay em theo phe " không nên xây tượng đài ". nước ta còn nghèo, nghèo lắm. mà các sếp ta chơi sang quá.

http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/09/ ... -viet-nam/

1 trong các nguyên nhân khiến chúng ta còn nghèo, theo báo cáo các tổ chức tài chính nước ngoài là " đầu tư dàn trãi, không hiệu quả, không thiết thực ". nếu tiền do công sức của chính mình làm ra 1 cách cực khổ thì các bác có dám xài sang vậy hông ? ví dụ ngay gia đình mình, nếu các bác chắt chiu để giành được 1.5tr/ tháng thì các bác có dám mua cái áo sơ mi hàng hiệu 1.2tr để mặc không ? hay là chỉ mua cái áo nhìn tàm tạm, hoặc áo si đa đâu đó 80k ?

nghĩ lại thấy dân mình hiền quá :lol:

14. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Thật là vãi Luyện! :cry:

15. ducelcom

ducelcom Advanced Member

Ơ, giống nhà anh hàng xóm à.

16. khivang

khivang Advanced Member

Chưa kinh dị bằng câu phát biểu của bác tổ trưởng dân phố :

* Ông Hà Văn Hòa, Tổ trưởng tổ 23, phường Phố Mới: Đây là chủ trương của thành phố, người dân phải chấp hành

Cho dù một số hộ không đồng ý, nhưng đây là chủ trương của thành phố nên bắt buộc các hộ dân trong tổ dân phố phải nghiêm túc chấp hành. Do điều kiện về thời gian nên thay vì phải tổ chức họp dân, tổ dân phố đã gửi thông báo xuống các hộ dân về việc treo đèn lồng, đồng thời hướng dẫn người dân cách thức, quy cách treo đèn. Đến nay, tổ đã phát đèn cho 60/65 hộ dân trong tổ để sẵn sàng treo đồng loạt vào tối ngày 29/9.

17. pangaea

pangaea Advanced Member

Chuyện này có gì lạ đâu. Bạn mình trên Hàng Đồng kể, hồi 1000 năm Thăng Long, gia đình họ bị bắt mua đèn lồng treo. Gọi là đèn lồng nhưng làm bằng nhựa, sx công nghiệp, giá khá mắc.

18. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Nếu không mua thì có sao không, các bác nhỉ :roll: ???

19. khivang

khivang Advanced Member

Có thể với bác không lạ nhưng với nhiều người VN thì thấy lạ. Lạ ko phải ở cái đèn lồng mà lạ ở cái sự vay mượn văn hóa một cách xxx dốt, thớ lợ, nịnh bợ, ôm chân...

Cái vụ đèn lồng năm ngoái thì em cũng biết. Đèn nhỏ 150K, đèn to 250K, các hộ dân có cửa hàng mặt đường đều đc/bị vận động mua. May là đèn làm hình chùa một cột, Khuê văn các chứ ko phải hình truyền thống kiểu phố đèn đỏ :wink:

À theo lý thì ko sao hết bác ạ, nhưng có thể thời gian sau đó sẽ có 1 chú tự quản đến ngồi trước cửa hàng nhà bác "chăm sóc" kỹ càng xe cộ của khách ra vào bằng cách mang hẳn về đồn "trông hộ" :wink: , rồi bác cứ vô tình ló cái ghế hay cái mép bàn ra vỉa hè một hai phân cũng sẽ có một xe ô tô 500kg đến cùng mấy chú tự quản nhảy xuống bốc hết về đồn để bác đi nộp phạt chơi, hoặc mấy chị công nhân vệ sinh sẽ ko cho nhà bác đổ rác với ngàn lý do...Nói chung là bác sẽ đc "chăm sóc" kỹ lưỡng và chi tiết đến bất ngờ :mrgreen:

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Giống là thế lào - lo giống thì các bác cứ ... treo ngược cho em ... dân mình giỏi lách lém :mrgreen: mà rõ khỉ cái TPLC ... khéo chọn ngày sinh thế :wink:

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy báo này dùng từ rất chuẩn đấy chứ, vì "tạo hình" quí ông lịch lãm tức là chỉ đóng vai 1 lúc thôi. Sau lại là con người thật, kô phải là...quí ông lịch lãm nữa. :wink:

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ý em là từ " Ông hoàng " = ông vua kìa... không biết anh Đàm lên ngôi này từ khi nào :wink:

24. regular

regular Advanced Member

Chắc ý BS muốn nói tới cái tên ông kẹ nhạc vịt kia! :p

25. regular

regular Advanced Member

Lên ngôi cái giề? Cái này tự đặt mà!

Share This Page

Loading...