Vấn đề điện áp qua dây nguồn

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Gà mờ, 15/8/19.

1. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Chả là mình tham khảo 1 số web thấy nói về tác dụng dây nguồn và điện áp trong audio. Đọc mà thấy thắc mắc vấn đề: dây nguồn ko cung đủ điện cho amply và loa đã đành . (Dây thiếu điện áp do tiết diện dây ) . Còn dây thừa điện áp ( vd trên 1 amply 500w cần 2 kva / s ) mà cung vào 20 kva ( do dây nguồn tiết diện to ) thì tác hại ntn. Kiểu như dùng dây nordost odin 2, số đo 7 sợi x 14 awg cho 1 amply. Và dây furutech 314 số sợi khác , tiết diện khác nhau, trên nguồn điện Việt nam 220 v , trên cùng hệ thống.Tây lông người nói hại kẻ bảo ko,giống như cặp dây nguồn valhalla 2 ko hợp với hệ thống của mình dù đắt,nên bắt đầu mình tìm hiểu mà chả biết vì sao, đọc thì mù mờ kiểu do mạch tiêu thụ điện và cường độ điện áp ko hợp nếu dùng lâu dễ dẫn đến sinh nhiệt trong dây gây chập cháy .Xin các bác cho ý kiến Thanks các bác

Last edited: 15/8/19
    Tags:
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

I=U/(R+r)

Ở đây I là dòng điện có thể cung cấp qua tải...( cho cái Amply của bạn)

U là điện áp bạn cung cấp cho nó ( điện mà thiết bị bạn cần có bạn có thể cung cấp cho nó..)

R là trở kháng của cái amply của bạn... Thường nó có trị số nhất định tùy vào từng amply khác nhau nó có trở kháng khác nhau.... ( trị số này cũng thay đổi theo từng thời điểm amply của bạn làm việc thế nào...)

r tạm tính là r1( trở kháng của cái đoạn dây nguồn của amply..) + r2 ( trở kháng trong của nguồn cấp điện cho amply + trở kháng dây dợ từ nguồn điện đó vào ổ cắm nguồn)

Vậy từ đó bạn suy ra được phần còn lại chưa...

Chúc có những khám phá...

Gà mờ likes this.
  3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Một cái máy được thiết kế tốt sẽ lấy đủ dòng điện theo nhu cầu mà dùng chứ ko có việc dòng nhìu hơn thì bị bội thực.

Satuki and Gà mờ like this.
  4. thai64

thai64 Advanced Member

Nhà sx thiết bị đã tính toán, thiết kế...dây điện cấp nguồn theo máy được kiểm định kỹ thuật về điện và an toàn phòng chống cháy, nổ, vì vậy người tiêu dùng yên tâm.

Gà mờ likes this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Không phải Tây lông nào nói cũng đúng, nói vì cộng đồng (Nó cũng như VNAV thôi, có người nói vì họ cũng được hãng thuê nói).

B đang DIY dây bạc làm dây nguồn:p? thì cứ làm to nhất có thể để dùng tuỳ biến hơn nghĩa là hiện nay b đang dùng Power 211 cần 500w b cứ làm dùng cho sumo đi trước mắt hơi lãng phí nhưng biết đâu một ngày đẹp trời nâng cấp power sumo khỏi phải làm cái mới:D

Gà mờ likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

bác cứ theo bảng dưới này:
    Nếu là dây nguồn thì chọn ở cột Maximum amps for power transmission.
    Ví dụ: bộ dàn bác cần 600W thì tương đương 3A, do vậy kích thước dây 16awg thì đủ làm nguồn tổng cho bộ dàn.
    Trong trường hợp chọn dây lớn hơn thì vẫn OK, chọn dây nhỏ hơn thì vẫn OK vì thực chất bác nghe không phải ở maximum công suất của dàn.
    Nếu đi chi tiết hơn sẽ khá phức tạp vì bác phải tính công suất nghe bình thường trong phòng của bác. Sau đấy nhân lên cho khoảng 7-10 lần. Sau đấy cộng với công suất tiêu tán của cả bộ dàn (tức là phần công suất tiêu tán = công suất thiết bị - công suất xuất âm). Giá trị cuối cùng là giá trị công suất mà dây nguồn phải cung cấp tối thiểu.

Còn kích thước dây ảnh hưởng đến âm thanh thế nào thì nó liên quan đến vật liệu chế tạo dây (lõi và vỏ). Ví dụ bạc cho âm thanh có độ tách lớp rất tốt, trường âm mở rộng, không gian thoáng đãng, dải treble rất chi tiết nhưng low mid suy giảm, sub bass xuống sâu nhưng hơi lùng bùng. Dây càng to thì hiệu ứng này càng rõ. Đó là hiệu ứng lõi. Nhưng nếu bọc thêm sợi cotton ở lượng vừa đủ thì dải treble sẽ bớt chói, low mid sẽ đầy đặn trở lại, âm thanh ngọt ngào. Đó là hiệu ứng vỏ.

Gà mờ likes this.
  7. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thanks bác. Chi tiết quá

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác thử dùng dây nguồn cho amp công suất lớn, cỡ 10 AWG, làm dây nguồn cho nguồn phát như CDP thì sẽ cảm nhận âm thanh biến đổi ra sao.

Gà mờ likes this.
  9. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

10 awg tương đương odin (3x14awg / cực + mass 1x14 awg ) hơn valhalla rồi, thế cd có bị méo tiếng hay nóng quá mức ko bác hoàng trọng . Mình toàn thử với dây heim với red thôi, thấy ok. Mà 2 sợi đó thì đường kính nhỏ tầm 1,6mm/ cực. Heim thì nhẹ nhàng hơn, red bass nặng hơn, dây heim hình như cỡ lõi dây nhỏ hơn red

Last edited: 17/8/19
  10. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mình vẫn dùng dây dây nguồn dư công suất cho DAC bây giờ đấy thôi ạ.dây Lioa cho audio Lõi 3 cọng tiết diện 2.5mm. mà cục DAC công suất có 30W thôi. Cục pre cũng thế. Cục HeadAmp cũng tầm đó. (So với dây kèm máy thấy âm thanh ko xấu đi)
    Ngoài ra lúc trước cũng chơi cục của hãng m2tech xài trực tiếp DC. Với nguồn DC 15V chuyên dụng có đồng hồ rời luôn.
    Thấy báo dòng tiêu thụ vẫn thấp dù thay dây.
    Nên mình nghĩ do Cục máy của riêng mỗi người thiết kế khác nhau thôi.

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tự mình trải nghiệm đi bác, làm như vậy sẽ giúp bác đúc kết thành kinh nghiệm riêng của chính mình. Audio là thú chơi, đòi hỏi phải tích lũy qua thời gian, không nên cưỡng cầu. Khó mà dựa vào trải nghiệm của người khác để thỏa mãn cá nhân vì điều kiện riêng của mỗi người mỗi khác và tai nghe của mỗi người ở mỗi giai đoạn phát triển cũng khác. Audio tương tự ẩm thực, khẩu vị rất khác nhau, có người món ăn phải mặn mòi mới thấy ngon, có người món ăn phải ít gia vị mới cảm nhận được đúng cái ngon của nguyên liệu. Dây nguồn cũng tương tự thế.

Gà mờ likes this.
  12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đúng vậy bác. Mình vẫn đang trải nghiệm nhưng muốn học hỏi thêm kinh nghiẹm các bác đi trước. Đây là dây mình đã diy thử. Lõi bạc 9999, bọc teflon cách điện , vỏ chịu nhiệt teflon kèm lớp vải ngoài chống cháy giống dây arigento.số đo lấy theo odin 2.

Attached Files:

13. nguyenha7940

Xin chúc mừng kết quả sao rồi...

Gà mờ likes this.
  14. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Cả tối làm. Giờ mới xong. E chưa kịp test. Mai e thử xong rồi lại diy lại vì còn 1 số vấn đề như lớp cách chưa kịp làm chân không. Dây lõi bạc và bọc teflon ko dính nhau dù chơi keo silicon chịu nhiệt bịt đầu. Mai e đóng cọc đồng với lắp nguồn riêng ở trên nhà trên để dọn về trên đó . Ngày kia bác qua giúp e diy nốt nhé.làm 1 mình mệt quá mà ko ok vì tính e ẩu .

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Dự kiến là trường âm rộng mênh mông. Low mid hụt nặng. Hi mid đẹp. Dải treble gắt. Bass sâu nhưng không gọn.

16. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Dây tĩnh , vặn volum lên 89 gần kịch mức ghé tai nghe ko có tiếng gì .kkkKhông chói bác ạ. Chất âm nó mở rộng hơn heim 2 nhưng hay hơn, ko nhẹ như heim độ nét của từng âm nghe như khắc sâu hơn , sân khấu rộng hơn, lớp lang tốt. Bass ko kém chút nào , vẫn căng chắc vì dây loa đang đánh riêng sợi kimber 3038 cho bass. Mới cắm nguồn cho pre , vì mới làm đc có 1 sợi. Mình đang báo thợ làm tiếp 2 sợi nguồn nữa cho power. nói chung xác định ok chơi được so với tầm tiền bỏ ra diy .dây này nghe mấy bản hòa tấu ko lời quen thấy khoái hơn trước nhiều. Để lên nốt 2 sợi nguồn power xem sao. Chứ 1 sợi chưa khẳng định điều gì đc. Cũng chưa nói đến chạy rà 1 time có hơn đc nữa ko hay dở đi.Thêm quả ảnh cho jack loa độ chưa xong

Attached Files:

Last edited: 19/8/19
  17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nhà trồng đc mà nhìn đầu vào dây cái zac loa làm mỏng quá!

Gà mờ likes this.
  18. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đầu nào bác . Tầm 1,5 mm đều hết rồi bác ạ. Thợ đang làm tay thử 1 cái thôi rồi chỉnh sửa cho cân xong mới ra khuôn đúc

Ngoc2 likes this.
  19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đầu có hoa văn đó....

Gà mờ likes this.
  20. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Chỗ đấy gần 2mm đấy bác ạ.số đo mình lấy theo thực tế của nó bên huy lan anh To quá sợ trở cao quá. Jack dài 8 cm rồi

21. nguyenha7940

Nghe như chuẩn bị bia rượu để còn rửa mấy tác phẩm đó dần đi là vừa...

À định hẹn hò nhau tầm nào giờ nào đây nhỉ...

Đến giúp xong phải lấy cắp công nghệ của bạn để dùng dần mới được...

Gà mờ likes this.
  22. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác thiếu gì công nghệ mà khiêm tốn thế. T4 1 giờ chiều bác nhé

23. nguyenha7940

Ok....

À cái chữ màu đen có định khắc laze cho nó sắc nét và không bay màu không thế...

Cả công nghệ độc quyền sửa amply bằng tăm ... Không mang tô vít mỏ hàn đồng hồ gì cả....bị bạn cười cho rung nhà nữa nhỉ.

Gà mờ likes this.
  24. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Có chứ bác. Cái đấy bắt buộc rồi.kkkk. chắc còn phải chỉnh sửa nhiều mới đúc đc. Làm xong khuôn e cho nó đúc mấy cặp cả bạc cả đồng luôn rồi mạ Ro hoặc mạ vàng.đằng nào cũng 1 công

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cái jack đẹp và quá phong cách

Gà mờ likes this.

Share This Page

Loading...