Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nói đi lại dây chạy trong thùng đấu từ bacl ra các ổ cắm chứ không phải dùng dây furutech quấn lại bacl! :(

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thank you .
    Chiều nay được vào kho ngắm các loại BACL của Đức ,Nhật ,Mỹ sx.Theo bác chủ thì loại có 2 cuộn dây rời nhau là nặng nhất và đắt nhất ( tất nhiên là so sánh cùng công suất ). Loại này thiết kế giống y như trong sách giáo khoa .

3. thai64

thai64 Advanced Member

Nhìn mấy cái BACL loại này thấy đã mắt quá...nhất là em ở giữa.

Attached Files:

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Biến áp nối tầng và biến áp xuất âm mà bác, nó rất rất đắt!

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Ý mình là tính theo m dây. Thì cả hệ thống quấn bằng dây thường, có 1m đoạn từ sau chỗ quấn ra ổ điện bằng dây xịn. Thì ko biết đóng góp thế nào.
    Còn nếu dây xịn nằm ngoài vỏ thì mình hiểu là chống nhiễu sau BACL. Còn trong vỏ thì bản thân cái vỏ kim loại chống nhiễu tốt rồi ạ. Ý mình là vậy đó.
    Mình chỉ nhìn nhận dây tốt ở việc dẫn điện tốt và chống nhiễu tốt hơn dây thường nên mình nói thế.

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái món này KHÔNG THỂ NGỒI "VIẾT BẰNG BÚT" đâu bâc! Sắn tay vào làm thì mới biết " nông dân cấy lúa" ntn ạ. Chúng e thử hết cả rồi: Mấy ae đều có bacl y xì nhau, nên "độ" là biết ngay.

7. My FB

My FB Advanced Member

Giá của những cục bác nêu ở trên của AN không thể so được với cục BACL của em và của bác đang chơi đâu.
    Chẳng qua em và bác mua được đồ “cẩm lai” với giá “ve chai”:p

hoangtrong likes this.
  8. My FB

My FB Advanced Member

Em và bác hoangtrong đang dùng BACL C-core giống như thế này:
    Screen Shot 2018-08-14 at 9.35.34 AM.png
    Hôm nào có dịp gặp bác hoangtrong em sẽ chia sẻ bí quyết BACL của Tamura để bác ấy "nghịch":D:D

9. thai64

thai64 Advanced Member

Chúc mừng Lenamvl vì đã chơi và có cảm nhận tốt với BACL, cứ mỗi thứ hay thêm một tý xíu là vui rồi.
    Con BACL 4KVA của bác mua là do hãng nào sx vậy bác.

Thanks.

Last edited: 14/8/18
  10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con BACL này do Đức sản xuất . Cân rồi , nặng 28,5 kg .Người bán nói nếu cần mua thêm vỏ thì sẽ lắp ngay . Mình nói không cần vì để trần trông hầm hố hơn .Chạy liên tục 3 tiếng mà chỉ hơi hơi ấm thôi . Không rung , không kêu , im phăng phắc .Công nhận đồ phát xít Đức tốt thật

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nếu là BACL hãng ELMA của Đức thì rất tốt.
    BACL của Lenamvl có như hai loại sau ?
    ELMA được biết có loại 3KVA và 5KVA chưa thấy có 4 KVA !.

Attached Files:

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ý của mình là 1 mét dây đi trong BACL không đủ vì không nên đi dây từ cuộn thứ của BACL tới các ổ cắm theo kiểu nối cầu, mà cần đi dây trực tiếp từ cọc ra của cuộn thứ đến từng ổ cắm, không bắt cầu, thậm chí trên 1 ổ cắm đôi thì cũng nên bẻ cầu ổ cắm, đi dây TRỰC TIẾP từ cọc ra của cuộn thứ cấp đến từng ổ cắm đơn. Do đi dây song song nên cần nhiều dây hơn nhiều cách đi dây đến các ổ cắm kiểu bắt cầu.

Bản thân mình làm từng bước để xem chất âm biến đổi thế nào. Chỉ thay vài tấc dây tốt đi từ AC inlet đến CB của thùng BACL mà âm thanh đã vững vàng và đầy đủ chi tiết hơn trước nhiều, rất dễ nhận ra trên một hệ thống mà mình đã thuộc lòng chất âm của nó.

Nhưng bổ quá thành hại. Hệ thống thiếu chi tiết, suốt ruột dùng dây mạ kẽm, mạ bạc ... thay hết dây trong BACL, thậm chí thay dây từ CB (aptomat) tổng đến ổ cắm tường và từ ổ cắm tường đến CB của BACL thì chi tiết sẽ lên kinh khủng, sai không gian và sai hình âm, nhạc tính biến mất, những tiếng tần số cao nhỏ, trước kia khá chìm (tiếng tù mù) bây giờ chuyển sang một thái cực khác đó là suy hao tần số cao giảm rất nhiều nên coi như lợi dãy cao, các chi tiết nhỏ hiện ra mồn một, cảm giác về độ xa gần, và do đó lớp lang tầng lớp thứ tự âm thanh theo chiều sâu sân khấu tái tạo sai hết. Chưa kể đến sự cân bằng các dãy bị lệch, tiếng sáng, mid low thiếu, không vững... Do đó nên thay từng chặng, thấy đủ chi tiết thì thôi, không nên lạm dụng. Nếu dùng dây đồng tốt thì ok, cứ vô tư thay.

Last edited: 14/8/18
  13. Hoang_Anh

Mình chưa hiểu lắm về bản chất vụ thay dây điện lắm. Vì mình hiểu là tín hiệu âm nhạc nằm trong dây tín hiệu, dây loa, dây tai nghe. Ko nằm trong dây nguồn điện ạ.
    Thay dây điện bảo đảm dòng điện sạch (ko nhiễu) và đủ dòng, đủ áp trong mọi trường hợp nghĩa là ko bị nhiễu nền nên thấy rõ chi tiết hơn và độ động cao hơn.
    Còn nếu thừa chi tiết là có gì đó sai sai với bộ giàn, hoặc nguồn nhạc rồi ạ. (Ví dụ mix trên thiết bị tầm trung mà nghe bằng hiend phô hết lỗi lúc mix)

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đụng đến bác hoangtrong là "mệt" rồi! ;). E thì không dc kỹ như bác, chỉ thay dây tới ổ cắm, còn hổng dám bẻ cầu ổ để thay ... vì sợ mất zin (cái này cũng do ví hạn hẹp:p). Nếu kỹ như bác thì phải 2m có dư. E học bác dần dần vậy. Món này tẩu nặng lắm bác à. :D

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trông giống như 2 con trên nhưng là của hãng Wagner

16. My FB

My FB Advanced Member

Nhìn cuộn dây quấn giống như trên là OK :D
    Nhưng FE mà giống như thế em.....ứ chịu :p
    Bác rất rành về vật.......... lý nên bác hiểu em nói gì ;)

17. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Bác trăn trở chi cho mệt đầu, cứ thử làm theo hướng dẫn bác hoangtrong đi, rồi nghe, cảm nhận & quay lại viết bài khác _ nhiều khi rất khác những gì bác đã viết hơm nay :D

Chúc bác vui !

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tóm lại là BACL rất cần cho dân Audiophile .Nếu mua thì chọn công suất lớn và cấu tạo giống như hình bạn Thai64 vừa đăng lên .Chúc My FB vui khỏe

19. tamhuong

tamhuong New Member

BACL chủ yếu bảo vệ cho các thiết bị sau nó thôi chứ có lọc nhiễu được đâu nhỉ.

20. My FB

My FB Advanced Member

Cảm ơn bác nhé.
    Em và bác Đỗ Kiên đã từng uống cafe với bác tại công viên nhỏ trước nhà bác :p

21. Hoang_Anh

Công dụng dụng chính của BACL là chống chống giựt điện cho người dùng. Đây là lý do thiết bị y tế trong bệnh viện nước ngoài bắt buộc cắm vào nguồn điện có BaCl.
    Công dụng phụ là lọc một nhóm tần số nhiễu ko nhảy từ cuộn sơ cấp qua cuộn thứ cấp (điện năng phải thành từ trường mới nhảy qua đc). Cái này là các bác chơi Audio rất cần
    Còn bảo vệ cho máy móc khỏi hư là ổn áp và surge protection, chống sét lan truyền các loại.

22. My FB

My FB Advanced Member

Nó bảo vệ người dùng thôi bác ơi

23. My FB

My FB Advanced Member

Hầu hết các biến áp nguồn trong thiết bị audio mà em và bác đang dùng nó là BACL đó bác

24. thai64

thai64 Advanced Member

BACL ngoài tác dụng an toàn về điện (bản chất vật lý)...

Tác dụng quan trọng của BACL được áp dụng trong kỹ thuật điện và điện tử là khả năng chống nhiễu điện do sử dụng màn chắn tĩnh điện (màn chắn Faraday).

BACL không có màn chắn tĩnh điện thì dù có lõi C, R, O...chỉ làm đẹp con mắt, cho oách thôi.

Last edited: 15/8/18
  25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trời đất . Sao dạo này biến đi đâu mà không gặp nhau cf ?
    Mình đổi di động nên mất số của Đỗ Kiên rồi , Hôm nào rảnh mời bạn và Đỗ Kiên cf nhé . 0903 328 094 , rảnh sáng 7 hoặc CN

Last edited: 16/8/18

Share This Page

Loading...