Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bác trong nói làm mình hình dung như kiểu đi dây cho mấy mạch điện dùng cho vệ tinh của chương trình discovery....

2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nói đến thay dây lên loại 5mm, mình ko rành về kỹ thuật nên thắc mắc như vậy số vòng dây sẽ giảm xuống, sẽ ảnh hưởng thế nào đến thông số của BACL ạ. Hay mình cứ thay dây 20mm cho nó gấu ạ. (Còn định to hơn mà sợ ko quấn đc).

3. duongruc1

duongruc1 Approved Member

Hay quá a ơi. BACL im phăng phắc, cực tĩnh.

4. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Trải nghiệm của Bác Sonar về thiết bị phụ thật thú vị. Xem ra sẽ có sư phụ mới hỗ trợ

5. My FB

My FB Advanced Member

Không biết....không có tội :p
    Ý của Bác hoangtrong là nên thay dây kết nối giữa 2 biến áp và dây kết nối các ổ cắm với biến áp bằng dây 5mm.
    Vì thế không thể có chuyện số vòng dây của biến áp giảm xuống ;)

6. Hoang_Anh

Mình hiểu nhầm. Tưởng quấn lại bằng dây gấu hơn. Hehe

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Sau khi bác Sonar4x giới thiệu " Gái hoàn lương..." là BACL.
    Tôi rất muốn bác chia sẻ cảm nhận của mình về việc gái hoàn lương không có "Coóc-xê "...sẽ bị tụi đàn ông trêu đùa, nhiễu lắm. :p

Gái không có "Coóc-xê " tôi ví von như BACL không có màn chắn tĩnh điện. ;)

Chuyện tếu của tôi nếu làm bác chưa hài lòng thì mong bác bỏ quá cho.

Đọc bài viết của bác thấy vui, pha chút hài hước, tôi châm thêm cho đậm.

8. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Phòng độ là nhất thời, Đẳng cấp là mãi mãi. Vui và Yêu đời là đã đủ Phong độ rồi bác ạ!

My FB likes this.
  9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận vui thật . hiếm có diễn đàn nào vui nhộn như như diễn đàn này .
    Mình đang nghe lại từ đầu kho CD của mình . Sao mà hay quá vậy .Con BACL sao mà đáng iu thế . Hôm nào cũng bỏ ra mấy phút vuốt ve nó .Nhờ nó mà âm thanh trong trẻo , tách bạch , mượt mà tới mức không ngờ . Không biết đã tới giới hạn tột cùng của dàn máy này chưa nhỉ ???

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác mở thùng BACL ra xem dây đi bên trong thùng xem có phải dây lớn cũng chỉ khoảng 3 mm vuông tiết diện phải không. Nếu vậy bác nên đầu tư thêm một chút xíu nữa, nhất là khi bác thường xuyên nghe nhạc rock: Đầu tư dây có tiết diện lõi đồng 5 mm vuông như em đã gợi ý ở trang trước. Kết quả có thể làm bác bất ngờ thêm nữa.

lenamvl likes this.
  11. Hoang_Anh

Nói thêm một kinh nghiệm là bác nào xài nhiệt kế điện tử đo bằng tia sáng. Cứ dí vào các vị trí dây dẫn. Chỗ nào bị nóng nhieu là dây tiết diện quá nhỏ hoặc chất lượng đồng kém. Phải thay liền.

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thank you very much . Best wishes to you

hoangtrong likes this.
  13. My FB

My FB Advanced Member

Cứ để đấy nghe một thời gian hãy tính anh nhé :D
    Khi nào nghe bản Time của Pink Floyd thấy tiếng chuông đồng hồ tệ hơn tiếng của đồng hồ tủ 12 gông thật ngoài đời thì tính tiếp :p

lenamvl likes this.
  14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chí lý . Đang sung sướng nên không động đậy 1 chút xíu nào . Đã hay quá rồi tháo ra , lắp vô mệt lắm .
    Đang nghe tới đĩa số 235 ; 236 ; 237 . Sau khi nghe hết xong sẽ nghe lại từ đầu .Pink Floyd hôm nọ nghe lại The Wall rồi , chưa tới lượt Time

15. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Mỗi lần thêm tý là "một lần" bác gần tới la mã! :). E đọc và thấy bác khá "bảo toàn" ý nghĩ về những thứ ngoài cdp, pre-amp, loa nên giờ mới "bước ra" nhận thêm bacl "để tìm ra châu Mỹ", bacl trên này ae chia sẻ chắc hổng dưới chục năm có dư, Dù sao cũng chúc mừng bác bỏ nút thắt đầu tiên. Rất còn nhiều nút thắt đang.... đợi bác cởi bỏ đó!

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn đúng khi nói BACL đã có từ lâu . Khi tham gia mạng mình có nhìn thấy tuy nhiên 1 là xxx lâu không để ý , 2 là phải tìm loa , ampli trước rồi mới tính tiếp .
    Nói chung cũng trải qua gần hết rồi nên chắc dừng bước thôi . Cầu chì rồi , dây nguồn rồi , jack cắm rồi , lọc điện chưa xài nhưng tự thấy chẳng cần nữa .Nợ trả hết rồi nên giờ sẽ dành tiền mua nhạc tiếp và dự trữ khi ampli , CDP , pre bị hỏng . Thank lời khuyên của bạn . Chúc vui vẻ

17. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác @lenamvl để ý lọc điện Clef Audio PowerBRIDGE-8 hoặc PowerBRIDGE-10, giá không quá đắt nhưng rất hiệu quả, có ổ cắm High current để bác cắm pre pow, khi nghe nhạc âm nền thật tĩnh, tiếng chi tiết và hay hơn hẳn, trong khi độ động vẫn nguyên. Em cũng thích classic rock nên chia sẻ cùng bác, chúc bác nghe nhạc vui!

18. Hoang_Anh

Đường high current trên ổ clef là đường đi trục tiếp nhằm bảo đảm đủ công suất cho amply to khoẻ, còn pre tiêu thụ ít nên cứ cắm đường có lọc, nhất là pre đèn càng cần lọc.

19. Wingman

Wingman Advanced Member

Lý thuyết là vậy, nhưng cắm pre vào ổ lọc(Analog Filter) tiếng không thoát và hay bằng cắm trực tiếp vào high current. Trước dùng pre bán dẫn và hiện tại dùng pre đèn, cứ phải trải nghiệm thực tế là thế bác ạ.

Last edited: 23/8/18
  20. Hoang_Anh

Mình dùng pre đèn đây (hàng thivan VN luôn), mặc dù mình không xài clef, mà xài lọc điện của lioa (hàng VN nốt, nhưng giá chả hiểu sao mắc hơn con clef 10, thua con cleansource một xíu). THì mình thấy là cắm vào lọc và không lọc khác nhau nhiều, có lọc hay hơn. Có thể do thiết kế bộ lọc khác nhau, và thiết kế pre khác nhau. Hoặc khu mình điện nhiễu nhiều, mà con lọc xử lý có hiệu quả, nên ko có lọc nghe ko hay.
    Có lẻ bác nào định chơi clef, thì nên lên thẳng cleansource cho nó end sớm. chứ ổ cắm như bác wingman có kinh nghiệm nêu thì chắc chưa ép phê.

21. Wingman

Wingman Advanced Member

Khẳng định với bác Clef PowerBRIDGE-8 và PowerBRIDGE-10 là lọc điện rất hiệu quả, cắm vào không rút ra được đâu. Clef Audio nổi tiếng với các sản phẩm này, chứ với tầm giá CleanSOURCE thì lại quan tâm đến sản phẩm của hãng khác.

Riêng LiOA các biến áp cách ly cho audio đời đầu còn OK, chứ lọc điện và BACL hiện nay thì em được nghe bác thợ chính bảo hành LiOA ngoài Hà Nội tâm sự rồi(nhờ bác ý thay ổ điện cho BACL RPS-5000, cứ gạ bán lại ;)).

22. Hoang_Anh

Hồi đó mình phân vân giữa clef 10 và Lioa, sau khi thử chán. Quyết định lấy Lioa. Lúc đó Lioa có chính sách cho xài thử một tuần ạ .
    Chắc do clef hướng đến cả lọc cho hệ thống AV nên mình ko ấn tượng lắm khi dùng. Cục của mình mua năm ngoái. Đợt đó cleft còn khuyến mãi 20% nữa cơ. Mà mình chốt Lioa và xài dây điện của nó luôn, loại dây entry thôi.

23. Wingman

Wingman Advanced Member

Đồ âm thanh mình nghe thấy hay là được rồi bác. Em nghiên cứu Clef Audio dùng toàn công nghệ mới nhất. Cắm thử tiếng tĩnh, hay hơn hẳn và điều đặc biệt không làm mất độ động như lọc điện của một số hãng. Cũng có thể do em khoái dynamic nên thích cắm pre vào High current hơn. Mua PowerBRIDGE-8 mới hoàn toàn không nghe thử, không hay là cho lên đường ngay, chấp nhận lỗ.

Trở lại chủ đề “có nên dùng BACL không”, với em BACL là phụ kiện phải có trong bộ dàn audio. Rất mong chia sẻ trải nghiệm của bác nào đang dùng BACL Torrus Power, chất âm ra sao, phần lọc của Torrus có ổn không, hay sau Torrus vẫn phải dùng thêm lọc điện? Thanks các bác.

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đầu tiên là Thank you . Đúng là giá vừa phải , Mình sẽ ngâm cứu thêm và rât có thể cuối năm sẽ mua Power Bridge-10 .
    Nhân tiện mời bạn tham gia diễn đàn Rock , Metal trong chuyên mục Âm nhạc

Wingman likes this.
  25. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Mình xin được học hỏi AE ở đây.

Lâu nay mình dùng ổn áp lioa thấy cũng tạm ổn, nay muốn dùng thử BACL.

Dàn mình dùng amply Mcintosh MA800 + cặp loa Dynaudio contour K5.4 và thêm dàn nhỏ + một số thiết bị linh tinh như turntable + Dac v.v... thì nên dùng BACL công suất bao nhiêu? Brand nào là ok nhất? Nếu dùng BACL thì bỏ ổn áp hay vẫn dùng chung?

Nhân tiện có bạn nào nhượng lại BACL thì cho mình biết nhé.

Chân thành cám ơn tất cả AE.

Share This Page

Loading...