Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cảm ơn bạn và các anh em khác trên diễn đàn đã có nhiều ý kiến chân thành góp ý để dàn máy hót hay hơn .
    Mình cũng tiếp đất BACL rồi . Đi 1 dây riêng không chung với dây đất của pre và chôn cách cọc cũ 2 m .
    Đúng là con Sub Rel S3 SHO cho tầng số xuống tới 22 Hz nghe Rock cực đã đời nhưng ngân sách cũng có hạn bạn ơi . Sau khi vét hết thóc trong bồ mua con loa 8000 us là mình muốn xỉu rồi . Chắc phải đợi trúng số mới chơi em Rel S 3 .

2. qthai

qthai Approved Member

điện lưới của việt nam bây giờ thường dao động 226v đến 232v nên muốn mua bacl thì tốt nhất nên chọn cái có đầu vào 230v là chuẩn nhất.

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Sau khi đã vét hết thóc " của bồ ", thì việc làm tiếp theo xem cô vợ có chôn vàng tại 4 chân giường không ?
    Vì :Yêu là sự rung động của bốn chân giường...:p

$$$ Chơi Audio tốn kém quá...nhưng đã cơn khát, Lenamvl nhỉ .

Chúc bạn ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ.

Last edited: 26/8/18
    lenamvl likes this.
  4. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bacl nguồn dùng phe gì EI,0...chất lượng gì thì nó cũng phải đạt các thông số như công bố...đặt biệt là phải im.
    Chính vậy bác đừng lăng tăng và cũng chả liên quan gì chuyện chất âm. Đây là chuyện cực cực kì phản kt nhưng mà được thần thánh hóa để buôn bán.
    Bacl nguồn trên thị trường có nhiều giá khác là vì lý do thói quen sử dụng, chất lượng sản phẩm, độ gấu, thương hiệu...người ta chọn là vì sự tin cậy.
    Hiện giờ ngoài Trung Quốc ra thì có Ấn Độ đã có sản phẩm bacl nguồn. ĐƯơng nhiên giá rẻ nhưng mà chất lượng thì đảm bảo.
    Tôi bán bacl Eu chất lượng và giá cao hơn không đồng nghĩa là tôi phải dìm hàng. Tụi tôi không có chiu này...vài dòng chia sẻ với bác vì tôi thấy bác là những người trong nhóm "rất thật"

lenamvl likes this.
  5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chơi audio phải tin vào tai mình, phải coi trọng setup. Nếu không là bỏ tiền ra để thỏa mãn tai người khác. Tuy nhiên không nên tự mãn sớm, nên đi giao lưu nhiều nơi, khám phá nhiều điều thú vị trong quá trình chơi, nếu không thì chỉ quanh quẩn trong lũy tre làng. Người ta chỉ về lại lũy tre làng vào lúc cuối đời sau khi bôn ba trải nghiệm nhiều nơi và tri thiên mệnh. Nếu ít tiền thì cứ quanh quẩn lũy tre làng và tự kỷ ám thị rằng mình đã đi đến cuối con đường rồi, nhưng đừng chỉ dạy người khác là cuối cùng audio chỉ thế thôi. Khi ra ngoài lũy tre làng thì triết lý chơi (chơi để làm gì, mục tiêu chơi, mong muốn khi chơi ...) trở nên quan trọng, nếu không thì sẽ lạc lối trong một thế giới rất bao la.

Chơi audio để cảm thụ cái hay cái đẹp. Cái hay cái đẹp vốn rất khó để lượng hóa và đo đạc, nhưng bản thân không có một khái niệm rõ ràng về như thế nào hay hay đẹp thì khó tìm được lối đi cho mình, lúc đó là chỉ biết đi để mà đi, không biết phương hướng. Nếu có cùng mục tiêu, cũng có hàng trăm hàng ngàn lối đi, ít người đi giống nhau. Chỉ bản thân người chơi quyết định được cho mình, người khác chỉ giúp đỡ/hỗ trợ, không ai quyết định thay cho mình được đâu. Sướng khổ do mình thôi.

Nhiều người ngộ nhận tính năng/giá trị thiết bị đồng nghĩa là lợi ích/cảm xúc đem đến cho người chơi. Việc chuyển từ tính năng/giá trị thiết bị thành lợi ích/cảm xúc của từng người là rất khác nhau. Cứ lấy quan điểm chủ quan của mình áp đặt cho người khác và phê phán người khác là cách hành xử thường thấy, trong khi việc chuyển hóa này vào từng con người là rất khác nhau. Sự chuyển hóa này mang tính chủ quan nên rất khác nhau, do đó không nên nóng vội, phê phán, hãy nên gợi mở và đề xuất để người chơi tự trải nghiệm. Như một số bác đã nói "chẳng có gì là chân lý" vì mọi người đang đi tới cái chân lý, nên chưa biết chân lý thật sự nó rõ ràng làm sao, vả lại mục tiêu cuối cùng của từng người vốn không hoàn toàn giống nhau.

TVLong, thanh0610, edm0611 and 3 others like this.
  6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

BACL làm đúng tiêu chuẩn sẽ ko thay đổi chất âm hay những cái gì tương tự.
    Nó chỉ có hai công dụng:
    - an toàn điện
    - giảm nhiễu. Nhờ giảm nhiễu nên làm bộ giàn hoạt động đúng với thiết kế nhà sx, phát huy tối đa chất lượng âm thanh. Vậy là nói chính xác nó làm chất âm của bộ giàn thể hiện hết ra hơn thấy vì chịu tác động của nhiễu. Nên nếu chưa ưng chất âm của bộ giàn thì cứ thay từ loa cho đến amply , DAC. Còn ưng rồi muốn nó lên thêm một một bậc thì thêm BACL, lọc điện các kiểu. Dĩ nhiên để test đúng bản chất bộ giàn thì nên có phòng chuẩn, điện sạch (các shop ngon thường có, nên ưu tiên nghe ở các shop này truoc khi quyết định mua)

7. dangkyhai

Chơi audio ngoài chữ setup ra thì còn cảm xúc và "tập tính".
    Setup, phối ghép thì thật tế nó là gì vẫn chỉ là công suất trờ kháng mà thôi...KHông thể dùng amply nhỏ hơn loa mà đánh cũng nhưng loa trở kháng thấp mà phối với trở cao của amp. Dây nhợ...Nhưng thế thì quá đơn giản "thế giới bao la"...vì mục đich khác nhau ngừoi ta "đẻ" ra lắm trò dựa vào tâm lý là chính.
    Bác thử để không nghe 1 tháng thì sau này nghe lại hay ngay hoặc khi vui vẻ nghe sẽ khác/
    Kts thì nó lại phức tạp hơn tý mà cái này trình độ tôi có hạn nên chỉ âm thầm trải nghiệm theo túi mình...Có tham khảo nhiều ý kiến nhưng chọn lọc lại.
    Chơi phải biết mình chơi cái gì, adua hay nghe thì cũng biết chọn lọc. Còn nếu mình có hiểu biết vấn đề nào thì mình cứ theo sự hiểu biết của mình mà chơi hà cớ gì phải câu giao lưu hội hè nhóm này nhóm nhỏ để Tỏ ra là abc. Nể nang nhau thì dễ bị cãm xúc chi phối, lũy tre làng giờ kiếm cũng không ra chi khi mình chấp nhận.
    Những gì đó tôi cũng trải nghiệm rồi mới nói...giờ là lúc đã chủ động cách chơi và chia sẻ những ai, nói chung cũng chỉ là đa chiều tránh chuyện 1 cửa.

8. dangkyhai

Biến áp thì tôi gặp nhiều nhưng hiện nay tôi không còn gặp những cái cực kỷ lởm như thời khó nữa. Trong quan điệm hiện nay tôi chỉ thấy biến áp đã đuợc sản xuất nghiêm túc. Bao gồm Al, Cu. Giá cả khác nhau là tùy như tôi đã nói trên.

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái "sự nghe" này, nó luôn dừng lại với mỗi người ở "tầm ví" mình có! Nói thẳng băng "trình nghe, cảm nhận" về ÂM THANH mỗi người chỉ "biết" ở tầm tiền mà mình đang có mà thôi! E không nói "ai có trình độ thẩm âm" cao hơn ai, nhưng mình KHÔNG CÓ để thẩm thì trình cũng chỉ dừng ở "tầm tiền" đó chứ không hơn được (kể cả có đi nghe hiend show hay đến show room hiend nghe ké) vì lúc đó đâu có tĩnh tâm mà cảm nhận được CÁI HAY CÁI HƠN của ht đang trình diễn như thế nào (có chăng chỉ biết nó hay hơn ht nhà mình, còn hơn bn thì chịu, do chỉ cưỡi máy bay xem hoa thôi). Cứ phải là "mình có, mình cắm, mình nghe" một mình tại gia trong thời gian dài, lúc đó mới thấu được cái hay. Giống như món ăn thôi, món đặc vị như kiểu "bò KOBE, tôm ALASKA,...." không có để ăn thì phán làm sao được nó NGON hay KHÔNG NGON khi ngày nào mình chỉ quanh quẩn "cơm-canh-thịt kho,.." rồi cũng "tặc lưỡi" à nó cũng chỉ là "thịt, mắm, muối,.. rồi đi qua lửa 100 độ" mà cái đó dễ hiểu là cũng... bình thường thôi. :p

ndh, giaphongn and anhhdung like this.
  10. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Nguyên cục bacl cấp điện cho bộ dàn mà không ảnh hưởng chất âm sao ta ?
    Bộ còi còi của em chỉ thay cái chân chén Diy =Oayde hoặc cái dây thoát mass cũng khác hiệu ứng nữa là .Hay em setup sai nhỉ kakaka.

thanh0610 and hhiepbi like this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

ht bác mắc tiền nên thay đổi nhỏ nó sẽ "lộ" lớn!

caphengocthao likes this.
  12. dangkyhai

Nói tới nói lui rồi cũng đem tiền ra đọ ! để khẳng định đẳng cấp
    Nhưng chưa ai dám nói tiền nguồn gốc từ đâu hay từ buôn chổi đót. Ngừoi có tiền từ làm ăn Hải đây quen nhiều và đuợc nhờ đi mua dàn nhưng tầm tiền và mục đích họ đều cho biết hết. Vì thế nó còn phụ thuộc vào chủ nhân nữa, có ông chả quan tâm cứ cho lính ra shop là xong. Trang điểm cho đời mà.
    Ngồi nghe dàn 1 tỷ đuơng nhiên hay hơn rẻ tiền rồi...tỷ mà

13. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Cũng không hẳn vậy đâu bác- theo em hệ thống dù ít tiền nhưng mình chịu bỏ công sức tìm tòi setup để khai thác tối ưu được thiết bị thì đều có thể khám phá được nhiều thú vị.

caphengocthao and hhiepbi like this.
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác đề cập đến th cá biệt thì chịu! E cũng như mọi người trên đây "thấy có cảm nhận" thì nói có. Tranh luận nhưng không phủ nhận ý kiến ai cả, trên này đâu có để "khoe đẳng cấp tiền" đâu bác, bác nghĩ như vậy là nặng nề cho ae rồi. Vật lộn từng "cái jack, ổ cắm, cái dây..." đâu phải để "khoe đẳng cấp" hả bác?

anhhdung likes this.
  15. dangkyhai

Khoe đẳng cấp là điều khuyến khích, cực kỳ tôi thích vì lý do tích cực chứ không kiểu hô hào đến mức uống ly sữa cũng không dám khoe.
    Tiền thì trên đây ai cũng có nhưng nguồn gốc thì khác nhau, quan điểm, nghề nghiệp khác nhau...dẫn đến cách chơi khác nhau...Nhưng không có nghĩa phài Abc. Ví dụ như có bác nói trang bị như thế nào là một chuyện cón thẩm âm là chuyện khác. Thôi cũng không dông dài.
    Kết luận là đồng ý bác có trải nghiệm cắm rút nhưng tôi cũng vậy thôi.
    Bác thấy thay đổi thì cứ chia sẻ tôi cũng vậy. Nhưng cá nhân tôi biết tôi cần làm gì và chắc chắc là không đâm đầu vào việc thay Bacl mà bác biết chuyện nguồn điện bao gồm ổ cắm dây nhợ thỉ tôi rất "đẳng cấp đấy". Đơn giản nó là nghề kiếm cơm của tôi thôi.
    TRanh luận hay bình luận là không phải để ai nghe ai. Mục đích chỉ là tuơng tác để người khác họ có cái nhìn đa huớng. Tất nhiên khi đó phải có phủ định và cái Tôi bác ah. Tranh luận mà không dùng cái Tôi thì tốt nhất offline cho phẻ.

hieubui212 likes this.
  16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Hhiepbi nên bỏ từ " mỗi người " mà thay bằng từ " tôi " thì rất đúng. Vì bài viết của Hhiepbi chỉ là quan điểm của cá nhân.

Cái " sự nghe " ..." trình nghe, cảm nhận " của Hhiepbi " chỉ biết ở tầm tiền mà mình đang có mà thôi " đúng như bạn đã viết.

Mọi người đọc bài của Hhiepbi thấy cái " sự nghe " của mình có đúng như vậy không ?

Bản thân tôi chưa có sự nghe như vậy...cái đó dễ hiểu cũng là chuyện bình thường thôi :p ;)

17. Hoang_Anh

Các bác có đk để nghe tầm tiền cao là khách hàng yêu thích của các shop, có hàng mới, hàng lạ là được ưu tiên gọi....
    Còn shop coi khách là nồi cơm, hay a em chia xẻ kinh nghiệm thì hên xui ạ.
    Nên việc chia xẻ kinh nghiệm trên đây là rất cần thiết. Vì ko nhằm mần thịt nhau.

18. audioinme

audioinme Advanced Member

Hiend show tại hn gần đây năm nào em cũng đi...xem . Shop audio bán đồ tiền tỉ em cũng ...quen
    Topic bacl lọc nguồn ....dây dợ Em cũng đọc . Đọc để biết , nghe ké cho oai tỏ vẻ ta đây cũng có tý quan hệ .
    Còn để chơi thì đang dùng bacl lioa & lọc weiduka , dây nguồn theo máy xịn hơn tí thì dây nguồn công nghiệp và cắm tất cả vào lọc nghe thấy hay ...với Em
    Bacl for audio vn > lọc foraudio china Thích mua hơn đồ dạng này của âu mỹ nhưng sai mục đích sử dụng ... à cái dây nguồn Em cho rằng nó là dây điện nên em thấy chẳng cần foraudio vì nhà máy điện chưa cung cấp điện ...foraudio

19. Dong19741981

Dong19741981 Approved Member

Đã làm theo bác Hoang_Anh:

image1.jpeg image2 (1).jpeg
    image3 (1).jpeg

Nhưng bác dangkythai thích thì em chia lại cuc 10KVA 91kg này, mới mua dùng cho bộ conrad johnson, nhưng bác phải đến chở tận Thành phố mới Bình Duơng.

Last edited: 27/8/18
  20. Hoang_Anh

Riêng dây điện dành cho audio của Lioa xài cũng tốt đấy bác audioinme.
    Cứng cáp chắc chắn. Chống nhiễu tốt. Thích hợp để gắn từ sau BACL vào giàn máy. Còn cục weikuda kia thấy mấy bác bên hdvn mổ ruột ra xong bình phẩm. Hết muốn xài. Bữa nào bác bỏ weikuda ra thay bằng ổ cắm lọc Lioa xem sao. Mình dùng thấy rất tốt. Chỗ mình nghe nhạc là văn phòng, toàn máy tính, nhiễu điện nhiều.

21. Hoang_Anh

Chơi 2 con conrad kia. Cũng đáng công rồi. Tốn tí điện thêm mà công suất là bao dư. Vì ko bao giờ BACL quá tải nên bảo đảm chạy ngon.

22. audioinme

audioinme Advanced Member

Mình đọc qua 5 trang bên hd đó & hình như
    2 trang bên vnav này rồi .
    Mình vẫn đang dùng thì bác biết rồi đó ;)

F4498E70-D61A-48F6-8C41-43B28E433583.jpeg B5E0AC96-3187-4B0B-B8DC-C835DEB54604.jpeg AE1DA961-8486-454F-A26B-85F57C8D8B19.jpeg 2BA57AB4-E3EC-4B0D-965F-67416C481C7B.jpeg 68880F71-DC45-425C-84E2-F30ABB8BB97B.jpeg

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác không cần "kê kích" ở đây! E cũng trong những người chỉ hiểu biết... đến tầm ht mà mình đang có thôi, không thể hơn dc, nên mới sinh hoạt ở đây để học tập thêm. Vậy đã được chưa bác! Còn e đề cập trên KHÔNG có bác trong đó! Và e cũng không đủ đẻ nhận xét về hiểu biết kiến thức của bác nhưng bác thì có đủ khả năng nhận xét kiến thức của e.

24. Hoang_Anh

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hhiepbi sao lại viết "kê kích", bác bảo "kê kích " ai ?.
    Bác viết chưa đúng tôi góp ý cho bác rút kinh nghiệm cho bài viết, để mọi người dễ đọc hơn thôi mà.

- Nếu cảm nhận của mình như vậy thì nên viết "tôi" là đúng, sao lại viết "mỗi người". :( như vậy là thiếu tôn trọng người đọc trong đó có Thai64.

@@ Bài viết của bác Hoangtrong viết có tâm thế, thể hiện cái đạo của người biết chơi Audio và thưởng thức nghệ thuật âm nhạc.
    Điều đó đâu có đúng như bác hiểu ;):po_O

Bài viết của bác khác nào bác lấy sơn viết nguệch ngoạc mấy từ "Cấm đái bậy" lên bức tường đẹp của ngôi nhà đắt tiền của người khác. :(:(:(

Last edited: 27/8/18

Share This Page

Loading...