Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Hi, trước giờ em vấn nghe nhạc theo ổ cắm có sẵn, dây bao mm, chả quan tâm. Nhưng mà thôi, cải thiện một chút có sao đâu bác, miễn là mình làm được và trong điều kiện cho phép ạ.
    Cùng là một công nên em keo luôn một dây như thế, lắp atomas tổng trong phòng, để ngay cửa ra vào thế là không dùng đến ra khỏi phòng tắt cái đó là yên tâm ạ.

2. AmaZa

AmaZa Advanced Members

hi, bác!
    Nghe bác hỏi mà đã thấy nhiều vấn đề và ẩn số quá ạ.
    Em cảm ơn bác ạ.

hoangtrong and anhhdung like this.
  3. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Những "vấn đề ẩn số "bác hoangtrong nêu lên là trăn trở chung của những ai chơi nghiêm túc đấy bác.
    Em còn có "ẩn số" : thùng bacl bác có gắn chống rung hay không ( chân đinh hay cao su) dây cấp cho bacl bác sd dây thế nào , vị trí đặt .. Hehe !;):p

AmaZa likes this.
  4. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Lục đục làm tý kiếm cơm. Đây là ổ cắm dành cho chuẩn Âu. Làm cho một bác Hà Nội. Sang tuần giao. Lên đây Hải khoe và các bác cứ chém thoả mái nhất là em mời 2 bác @hoangtrong@thai64 cứ nhận xét như vậy là đã ok chưa. Vì biết đâu sau này thất nghiệp thì về gia công gì đó nên cần ý kiến của những khách hàng khó tính nhất...Hehehe và cũng có góc ổ chuột nơi trải nghiệm các thứ.

Attached Files:

vuanhchien and AmaZa like this.
  5. anhhdung

anhhdung Advanced Member

dangkyhai:He he ! Bác phải "lục đục" mà cũng có nhiều thời gian chém gió nhể ;).
    Có cho em đóng góp ý kiến hông?:D

6. dangkyhai

Nghề của mình hầu hết là ngồi máy tính. Khoe cái kho thôi chứ giờ ít khi sử dụng vì hạn chế Diy...tóm lại là hạn chế. Hàng mình thường xuyên cấp cho nhà máy...tóm lại đúng là đam mê mới giữ lại. Vô tư.

7. anhhdung

anhhdung Advanced Member

:D- cảm ơn bác !
    (Em chém kỹ chút cho đã, nhưng ngắn gọn ạ)
    Em không "kỹ tính" nhưng cũng nhận thấy:
    -Cẩu thả : chọn vật liệu & thi công- cái đế nhựa kia chắc chỉ gắn âm tường cho điện dân dụng ,atomat gắn chế tuỳ tiện , không ai gắn keo mà phải dùng hộp có cài hoặc vít cố định-át gắn bên trong lúc nó nhảy phải mở hộp?
    Hình như chiều cấp dòng cho át cũng ngược ( thấy ngược chữ)
    Jack Ac inlet gắn lệch trọng tâm hộp , hộp lại quá nhẹ lúc gắn dây nguồn chắc nó nằm nghiêng quá.
    - Sai kỹ thuật audio: trong ổ cắm chuyên dùng audio không ai đấu nối tiếp các ổ - dây đi mass cũng hơi bé.
    Tóm lại ổ này dùng cắm : tủ lạnh , quạt mát ... Tốt.:p

Last edited: 8/9/18
    dgnguyen and thanh0610 like this.
  8. dangkyhai

Ye !
    Đứng góc nhìn này thì anhdung nhận xét như thế, Hải tui xin hồi âm.
    Đế nhựa này gọi vậy cũng chưa đúng mà phải gọi là box...Mục đích làm ra là để đa ứng dụng bao gồm việc như trên, chứa đựng và bảo vệ Mcb, Contactor, Relay, Pcb...Nhưng thường là Terminal...
    Đây là hàng của Hãng Hensel-Germany chuyên làm món này kể cả cho ứng dụng Tàu biển và phòng chống cháy nổ ( nhưng chưa đạt tầm mấy cái như trong quân sự ). Tuy là nhựa như khá chắc chắn và đạt tiêu chuẩn cơ bản. Nó khác hoàn toàn box nhựa trên thị trường dân dụng...Cái này rất dễ dẫn đến hiểu nhầm.
    Tóm lại việc gắn cái gì trên box này là được hết và không giới hạn ứng dụng. Về nhà tôi sẽ bổ sung thêm chi tiết nếu chưa thỏa mãn.
    Việc gắn Mcb bên trong là có cũng được mà không chả sao. Nhưng tôi chỉ gắn với mục đích là tôi có tôi gắn, chống ngắn mạch...MỘt số tư duy thiết kế trong kỹ thuật họ vẫn cho phép mình nhét bảo vệ ( Fuse, Mcb, Thermos... ) vào đâu đó nhằm tránh việc phá hỏng thiết bị...
    CHiều Mcb là đúng rồi cái này chỉ khi nào nhậu vài lon thì tôi hay lộn...nhưng qua mưa gió nên ở nhà và rất tỉnh.
    Và thêm cái nữa đây những cái cực kỳ khó hỏng nên việc mở ra chắc ít, chả thay gì trong đó. Hộp này phun nước thỏa mái nhưng ngâm thì thua.
    Đây là ổ cắm Walther của Đức giờ thị trường cũng hiếm vì giá thành rất cao (do chúng tôi làm đại diện) nó theo chuẩn của ngành điện chứ không có chuyên dùng cho audio nào cả và cũng chả có ổ cắm nào chuyên dụng cho audio cả cái này tôi chả thích nói nữa tránh cãi lộn.
    Dây mass đủ dùng nhưng b chê nhỏ Hải vẫn ghi nhận

Sai kỹ thuật audio: trong ổ cắm chuyên dùng audio không ai đấu nối tiếp các ổ - Cái này mình thấy bác cần làm rõ hoặc b chụp hình ổ cắm mà được gọi là foraudio xem sao...?

Không biết như thế là đủ chưa ah. Nếu cần thì vào chổ này để xem tôi nói có đúng không nhé.
    https://www.hensel-electric.de/en/index.php
    Tôi vẫn biết cái box platic thì nó có vẻ không được cảm tình với chúng ta lắm, tâm lý này tôi hiểu mà, thị hiệu hiện nay là các box phay nhôm khá góc cạnh mang lại cảm giác chắc tay. Tôi đồng ý.

Attached Files:

9. Elegant

Elegant Advanced Member

Box bằng kim loại chống nhiễu bác ơi. Nhựa chống cháy ok dùng cho dân dụng và công nghiệp được. Dùng cho audio tốt hơn khi dùng box kim loại. Kim loại càng dày càng tốt. Kim loại càng quí càng tốt.
    Với audio không chỉ lý thuyết suông được mà nên kết hợp lý thuyết và thực nghiệm. Dân ta mang tiếng bao năm nay là lý thuyết suông rồi đặc biệt là 7x trở về trước. 8x có vẻ khác hơn. Em cũng thuộc loại 7x đời đầu cũng lý thuyết suông nhiều nhưng dạo này chơi giao lưu giao hợp với 8x nhiều đâm ra mở mang được nhiều điều.:D

hhiepbi likes this.
  10. dangkyhai

Chính xác tôi biết chứ !
    Nhưng phải biết chổ mà ứng dụng chứ cái đó tôi mới gọi là chủ động cách chơi, tôi đâu có nhét cái amply vào hộp nhựa đâu... he. Tóm lại là tùy ứng dụng, tùy thị hiếu... thôi.

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hộp kim loại chống nhiễu là đúng, nhưng cần phải chú ý cách bắt ổ cắm và nối đất cho vỏ hộp kim loại, nếu không thì lợi bất cập hại. Hộp nhựa vẫn dùng tốt, đương nhiên không bằng hộp kim loại được thi công kỹ lưỡng, nhưng hộp nhựa vẫn hay hơn những hộp kim loại thi công theo kiểu điện dân dụng, không phải thi công theo kiểu dùng cho audio. Vấn đề này cũng áp dụng tương tự cho thùng BACL bằng mica, bằng gỗ, và bằng kim loại.

12. Elegant

Elegant Advanced Member

Em lại nghĩ cái từ chủ động nó giống từ chủ quan hơn và nhiều khi nó lẫn lộn với bảo thủ. Bác vững về lý thuyết và kỹ thuật sao bác không thử thực nghiệm với những điều trái ngược với kiến thức của bác xem thế nào.

hoangtrong likes this.
  13. Elegant

Elegant Advanced Member

Vì cần phải nối đất nên mới phải dùng hộp kim loại bác ạ

14. dangkyhai

Có bác mình vẫn có mọi thứ bao gồm hộp kim loại, ở đây Hải chỉ sô ra thôi chứ không bàn về hộp nào hơn hộp nào. Tóm lại cái gì tôi cũng có bác ah. ( không thiếu gì cả chỉ thiếu nợ-híc ). Ah chủ quan chắc là không đâu, mình làm mình biết chứ.
    Ah bổ sung thêm là điện nhà tôi lắp toàn ổ Mỹ như đế lại sắt, thiệt tình không hiểu sao nó rỉ hết ( tôi cũng không ngờ ). Rỉ sạch, chắc tôi phải thay hết ( cái này tôi không dám khoe). Mà các bác biết mấy chổ triển lãm cũng chưa ai biết ổ cắm nó làm hộp gì.
    Tôi cũng xem vài nhà, mà thôi chắc thôi khỏi nói chi rồi các bác cho là tôi chủ quan.

15. dangkyhai

Bác đặt vấn đề thế thì có bao giờ bác thực nghiệm 2 cách chưa, trong trường hợp có khác biệt đi thì bác có câu trả lời và niềm tin vững chắc. Và nếu nó như nhau chả thay đổi thì bác có "cần thiết" bình thường hóa vấn đề không hay vẫn cứ phải là "for audio".

16. Elegant

Elegant Advanced Member

Trong trường hợp của em và nhiều người thì thấy nó có sự thay đổi theo hướng tích cực bác ạ. Audio nó có cái khác sơ với dân dụng là ở chỗ đó

17. dangkyhai

Vâng !
    Có cái bác trên này đã từng phán rằng: sự thay đổi chỉ vài phần trăm ( 0,1% hay nhiều hơn ? ) thì chỉ có bác đó vài người nữa ( cũng chả hiểu vài là nhiêu bác ) nghe được và tự nhận Mình là Tai Dơi còn lại là Tai Trâu với Tai Lợn. Tôi đã đọc bài đó.
    Tôi không nhận mình là tai gì nhưng tôi thấy không thay đổi. Tôi nghĩ ngoài tôi ra cũng có vài b sẽ chẳng nhận ra đâu.
    Vậy b thấy có hướng tích cực thì b cứ chơi và chia sẻ. Hôm nay tôi phải đi mua thêm cặp loa về karaoke cái. Hết.

18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bác Hải có kinh nghiệm về đồ điện (ổ cắm, dây cắm...) chuẩn quân dụng ko ạ.
    Theo mình hiểu thì nó bền trước tác động vật lý, hoá học hơn loại bình thường rất nhiều, các sản phẩm phục vụ cho thu phát sóng, điều khiển tín hiệu thì phải chống nhiễu tốt.
    Ko biết có bác nào dùng dòng SP này khi cho audio ko ạ.

19. dangkyhai

Quân dụng chắc là không b ah, nhưng sang tuần mình sẽ gởi bác cái này xem có giúp gì không thôi...Hồi đó tôi cũng tính nhập về để bán nhưng biết là giá quá cao và thời gian lâu mà muốn bán thì phải có miệng nói "sạo sạo-thần thánh" tý. Nếu zậy thì trái với cá tính của tôi nên tôi dẹp luôn...
    Để đầu tuần tôi gởi chứ giờ tôi chuẩn bị đi shop audio rồi. Xem có gì vác dề...hehehe.

20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Để đây và không nói gì :D

Attached Files:

21. dangkyhai

Bác bình luôn đi bác hình nhỏ quá hổng thấy gì nên hổng rõ ý lắm,
    @Hoang_Anh chờ nhé cái hàng này mà ứng qua audio không khéo gây hot đấy.

22. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác chủ thử xem lại, hình như với cách bố trí các cọc đo như hình trên thì chưa được đúng. Thiết bị PDR 301 này dùng áp 9 VDC tạo áp xoay chiều có thể lên đến cỡ gần 100 V cấp cho các cực E, C để duy trì một dòng AC không đổi qua điện trở đất giữa các cọc đo tương ứng; phần sụt áp trên trở đất tương ứng giữa các cọc nối được đưa về 2 cực E, P để biến đổi và hiển thị trực tiếp ra giá trị điện trở cần đo.

Tks for All.

Attached Files:

AmaZa likes this.
  23. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Hàng quân dụng giá cao ngoài yếu tố chất lượng, độ bền cao, chịu được môi trường khắc nghiệt ra. Còn yếu tố ko kém quan trọng là nó luôn dùng ngân sách các nước mua. Mà cái gì mua bằng ngân sách thì các bác hiểu rồi đấy ạ (giá chính thức của nó bao giờ cũng đôn lên sẵn....) Nước nào cũng thế, cả thế giới đều công nhận ''buôn súng nhanh giàu".
    Nhưng vẫn ít múa hơn đồ gắn mác audio hiend nhiều.
    Ít ra ta bỏ tiền ta biết ta được gì trên giấy tờ (chịu được tác động ở mức độ nào, hoạt động trong điều kiện...), ko cần cắm và cảm nhận, mà lỡ cảm nhận ko ra thì ko biết mò chỗ nào.

24. Forever

Forever Approved Member

Cuộc chơi audio đến giai đoạn cuối thì như thế đấy Bác ạ. Đọc mà tẩu nặng ...

AmaZa likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

Ngồi chờ số liệu đo tiếp đất...đừng đùa nhé :(

Attached Files:

AmaZa likes this.

Share This Page

Loading...