Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. My FB

My FB Advanced Member

Sao của bác nó cao thế nhỉ
    Của em nó thế này thôi
    7A44AFA2-5760-43A9-91C1-A5ACC7B5F26B.jpeg Đó là khi bật cả BA và Amp. Khi chỉ bật BA không thì em đo được thế này thôi 68C13C89-679F-4006-A8E0-6E0621431108.jpeg

AmaZa likes this.
  2. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, vâng ạ. em cũng thấy thế nào ấy ạ. phải chăng có chỗ nào đó không ổn ạ.

3. Quyết Kệ Độc

Quyết Kệ Độc Advanced Members

E chào toàn thể các bác trong toppic này . E mới chơi và cũng mới tham gia vào vnav . Hiện tại e chua có đk chơi bacl hay lọc điện . E có nối đường điện giêng từ công tơ vào qua lioa 5kv chạy vào dàn âm thanh , ổ cắm của e có 3 dây e đã cho 1 dây chờ để cắm tiếp địa , theo các bác có cải thiện dc chất âm ko ? Cọc tiếp địa lên dùng loại nào ?e thấy bảo cọc đồng tốt nhưng giá thành cao quá có thể dùng sắt V mạ kẽm hay tuýp sắt mạ kẽm dc ko ạ và phải đóng sâu khoảng bao nhiêu là đủ ? Nhờ các bác tư vấn giúp e xin cảm ơn

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cái cọc đồng dài 2,5 m có giá khoảng 600 k đồng có gì mắc đâu nhỉ ??. Nếu là thép mạ đồng thì có 200k thôi . Tiếp địa tốt làm cho ampli đèn bớt ù , cải thiện chất âm . Bạn xem bài viết của mình sẽ biết thêm về BACL quan trọng như thế nào cho dàn âm thanh

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

thanh Cu cắm càng sâu, càng sướng. Đùa chút cho vui nhé anh em.

6. Quyết Kệ Độc

E cảm ơn bác e tiếp mass dc cho ampli đèn còn CD con Philip lhh300 của e dây nguồn có 2 chấu ko biết phải tiếp mass sao và đằng sau nó cũng ko có cái để bắt mass bác ạ , bác xem có cách nào giúp e

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Bác My đo E-N sau khi qua BACL à ?

8. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Cọc tiếp địa của bộ dàn là sao Bác ?và cọc mas em vừa làm xong ? Em chưa hiểu ? Bác nên thống nhất cọc mà đóng xuống đất là cọc tiếp địa , cọc mass là chỉ nằm trên thiết bị .

AmaZa likes this.
  9. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nối đất cho ampli là đủ rồi bác, CDP không cần nối đất nữa. Nếu nối thêm đất cho CDP thì sẽ tạo ground loop gây thêm ồn. Jack nguồn của CDP có 2 chấu, nếu có chấu nào phía đầu loe ra thì đó là bên nguội, bác nhớ cắm đúng nóng nguội. Còn nếu 2 chấu có bản rộng bằng nhau nhìn y hệt nhau, thì bác thử cắm jack nguồn CDP theo 1 cách nghe kỹ, rồi cắm đảo ngược 2 chấu, nghe thật kỹ lại. Nếu có 1 cách cắm mà nghe êm, đầm, chất âm và không gian hay hơn thì bác nên đánh dấu chấu bên nóng để sau này rút và cắm lại dây cho CDP cho đúng nhé.

Last edited: 11/9/18
    somerset likes this.
  10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Quá đơn giản . Lấy dây đồng , nối vào 1 con ốc ở vỏ pre hoặc vỏ CD , đầu kia nối với dây mát .Mình đã làm rồi > hết ù 100% . Còn muốn tiếng trong , tách bạch thì phải có BACL

11. Quyết Kệ Độc

E cảm ơn bác nhiều ạ .

12. hoangtrong

Trước khi làm như thế, bác hãy dùng đồng hồ đo vạn năng, mở chế độ đo thông mạch, bác đo giữa vỏ của CDP và dây đất, nếu có thông mạch có nghĩa là đã được nối đất rồi, nối thêm là tự mình tạo ground loop ồn ào thêm. Nếu vì 1 lý do gì đó mà vỏ kim loại của CDP chưa thông với đất thì bác hãy nối.

Quyết Kệ Độc likes this.
  13. Hoang_Anh

Trường hợp dùng dây cắm ba chấu cho các thiết bị. Nên cắm chung một ổ để cùng chung điểm đất. Ít bị ground loop.

Quyết Kệ Độc likes this.
  14. hoangtrong

Ground loop chủ yếu do nối đất của các thiết bị và kết nối giữa các thiết bị của bộ dàn tạo thành các mạch vòng, cắm chung 1 ổ cũng không giải quyết được vấn đề của ground loop.

15. Hoang_Anh

http://www.epanorama.net/documents/groundloop/
    Link hướng dân đây ạ.

16. hoangtrong

Vậng, bác chú ý dòng này nhé:

Ground loop is a condition where an unintended connection to ground is made through an interfering electrical conductor. Generally ground loop connection exists when an electrical system is connected through more than one way to the electrical ground.
    (Nguồn: http://www.epanorama.net/documents/groundloop/)

Nắm được nguyên tắc, lấy đồng hồ ra đo thông mạch thì lòi ra ngay. Cắm các dây nguồn vào chung 1 ổ cắm điện có nối đất thì cũng không giải quyết được bản chất của vấn đề.

17. My FB

My FB Advanced Member

Bác huyhoang: em đo giữa Earth và Ground của Amp thôi ạ
    Em chỉ nối Earth với khung của BACL (BACL của em sexy ạ - Tấc nhiên là các đấu nối được bọc cách điện kỹ).
    Em cũng nối Earth với các ổ cắm 100V và 220V (em dùng 2 loại điện)

18. Hoang_Anh

One way mình nói là tính từ ổ cắm chung đến điểm đất. Còn vấn đề hay gặp là các thiết bị có độ dài dây nối đất ko đồng đều. Dẫn đến ko cùng mức điện thế với đất. Còn dây cắm có ba chấu, bẻ một chấu đi vì sợ ground loop thì ko an toàn điện lúc tháo dây tín hiệu Sẽ có thiết bị ko nối đất.

19. Quyết Kệ Độc

Vậy e tiếp mass từ ổ cắm 3 chấu của e dùng cho ampli còn cdp của e có 2 chấu cũng cắm
    Trung ổ cắm đó có ảnh hương gì ko . E nghe bác nói khi rút dây tín hiệu (av) thì có ảnh hưởng ntn mà nguy hiểm ạ . Bác thông lão cho e với

vuanhchien likes this.
  20. Hoang_Anh

Thiết bị điện ko nối đất thì nếu trục trặc. Truyền điện vào vỏ sắt mà mình đụng vào thì mình giựt điện thôi ạ. Hoặc có thể cháy nổ. Còn nếu có nối đất khi rò điện ELCB (cầu dao chống giật) sẽ tự động ngắt vì an toàn. Mình biết máy hư. Đem đi sửa.

21. My FB

My FB Advanced Member

Để đó và không nói gì............:p:p
    Screen Shot 2018-09-11 at 7.59.56 PM.png

Hoang_Anh likes this.
  22. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác đừng hoang mang quá thế & cũng đừng nghe người khác doạ ...mát miếc này nọ
    Amp có 3 chấu nếu đường điện bộ audio nhà bác có tiếp địa thì coi như đã được xả nhiễu ( xả nhiễu nội tại )
    Còn tất cả cd , lp , ..... nếu bác cắm qua dây tín hiệu thì coi như đã xả nhiễu qua đường mat tín hiệu rồi khỏi cần dây 3 chấu nữa
    Trước đây chơi chưa có đường tiếp địa vẫn nghe nhạc tưng bừng đó thôi . Tất nhiên hôm nào nồm ẩm sờ vỏ máy te te thì khi tiếp địa sẽ o bị nữa . Bác lấy cây sắt v hoặc vuông đóng xuống nền đất ẩm sâu nông tuỳ vào địa lý vùng miền . Khu nhà mình đóng khoảng 1m đã thấy ẩm rồi câu dây lên coi như xong
    ***Việc tiếp đất chơi audio là để xả nhiễu nội tại với đồ audio chính hãng ***
    Bác nên mua 1 cái bacl lioa for audio mà dùng cho an toàn và cách ly khỏi nguồn điện sinh hoạt . Đừng ham hoặc nghe tư vấn kiểu đồ này nọ mới hay nên mua đồ hãng

23. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

...hiểu và đồng cảm với các bài của b, nhưng riêng bài này tốt nhất nếu b edit đuợc câu dứoi vì Lioa cũng là đồ Hãng cũng như tránh chuyện hiểu lầm. Chỉ cần khuyên dùng là bacl đạt chuẩn là Xong. Mà nếu ai hỏi tôi thì tôi chỉ bacl hàng bãi là cực tốt đuơng nhiên không tính cái bị va chạm dẫn đến nát quá và hàng kém chất bị trà trộn. Cái này thì có nhé vì tôi "chuyên môn" đi lục đồ bãi.
    Bãi thì bãi chứ nhưng nó cũng có cái Giá của nó. Quan trọng là mình biết lựa hoặc nhờ ai đó.
    Riêng việc Ground loop thì tôi bị hoài khi lắp ráp amply Ic từ hồi nhỏ xíu...nên hiểu rõ nó. Và thật sự cũng dễ xử lý nếu như dùng bacl. Hết.

24. Hoang_Anh

Xài BACL nếu có đk. Còn ko thì chung ổ cắm điện cho thiết bị trong dàn âm thanh là đỡ ground loop rồi. Sợ nhất là máy tính để một nơi cắm điện riêng. Nối DAC. Dac cắm đường điện khác. Rồi dàn âm thanh để xa hơn lại cắm đường điện khác. Mỗi ông đi một vòng quanh nhà mới tới nối mass.
    Khi đó ko chung ground nên nó truyền theo đường Tín hiệu tùm lum.

25. audioinme

audioinme Advanced Member

mình rất o tin tưởng vào bacl hàng bãi với đa chủng loại rồi thi công gép nối . Ai , ai có thể bảo hành an toàn cho người sử dụng một cách hợp pháp với những bacl kiểu này ? Bác có nghề nên có thể đó chỉ là chuyện nhỏ nhưng với đa số dân nghe nhạc họ chỉ đơn giản chỉ cần 1 bacl cắm là chạy đơn giản vậy thôi . Còn vấn đề bacl lioa đó chính là đồ hãng xản xuất phục vụ cho việc nghe nhạc & av . Chế độ bảo hành của họ rất rõ ràng
    Bacl hàng bãi âu á như mới , lưu kho mua bán dưới dạng trần chưa vào thùng điều đó là chuyện bt nhưng vấn đề thi công và đảm bảo an toàn là một chuyện khác .
    Ứng dụng bacl nó rất rộng trong các nghành . Nghành audio chỉ là một thị phần rất nhỏ , nên việc mua đúng mục đích mới là vấn đề cần bàn . Tất nhiên hàng bãi & bacl hàng mới vẫn bán bt bởi vì 0 phải ai mua bacl cũng dành cho audio như mình đã viết phía trên

Phitran likes this.

Share This Page

Loading...