Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

BACL có liên quan an toàn điện,nên nếu chất lượng ko đảm bảo sẽ ko đảm bảo tính cách ly, giảm nguy cơ giật điện, còn nếu hàng kém nữa thì khi hoạt động có nguy cơ quá nhiệt cháy nổ....
    Nên bác nào ko có kinh nghiệm mua hàng, hoặc có người bán hàng đáng tin cậy thì mình vẫn đề nghị mua hàng CTY.

Phitran likes this.
  2. Quyết Kệ Độc

Quyết Kệ Độc Advanced Members

Thanks bác . Đường điện e chơi audio là e đi giêng từ công tơ vào qua lioa 5kv chạy thẳng vào ổ cắm 3 chấu , ampli e cắm tại đó và e đã đấu dây mass là dây thứ 3 ở ổ cắm 3 chấu đó chờ sẵn để dóng cọc mass là e nối vào . E chơi ampli đèn chạy điẹn 220v chạy loa tannoy đồng trục lên rất cần sự yên tĩnh sạch sẽ . E nôi mass liệu có sạch ko bác hay vẫn phải dùng bacl và lọc điện ạ

3. Hoang_Anh

Cả ba đều cần. Mình lần lượt cải tạo từ có mass, thêm có lọc ... Mỗi lần đều nhận rõ sự cải thiện.

4. audioinme

audioinme Advanced Member

Rất nên đóng cọc mass & dùng bacl bác nhé . Amp đèn và đồ đèn nói chung lại càng cần bác có thể nghe rõ sự yên tĩnh của nền âm khi dùng , bớt ồn , hum ...
    Lọc điện rất cần nếu bác chơi dac , phono box , mâm lp ... và cũng nên foraudio . Đơn giản thôi chứ 0 tới mức huyễn hoặc như một số bài viết đâu . Rẻ thì dùng cái lọc av weiduka 8.8 ac china , cao chút dùng cái cref... gì đó của thái lan cũng có vẻ nhiều người khen và cũng chỉ nên dừng tại đó thôi . Còn ngân quỹ mua phần mềm nghe nhạc hoặc nâng cấp đồ audio hiệu quả hơn là mấy cái món phụ gia dây dợ ...
    - Amp nguồn xuyến bác cắm thẳng vào bacl
    - tất cả nguồn phát bác cắm qua lọc sau bacl
    - nếu bác chơi amp sử dụng nguồn xung smps bác cũng cắm luôn vào lọc sau bacl nghe nếu thấy hay hơn thì để nguyên

5. Quyết Kệ Độc

Thanks bác e thì ko chơi nhiều e chơi mỗi đầu cdp và ampli thôi , e đang băn khoăn về cọc mass ấy nhiều bác bảo phải cọc đồng dài trên 2 mét thậm chí có bác bảo đóng càng sâu càng nhiều cọc càng tốt . E đang mơ màng vấn đề đấy vì chưa biết mua cọc ở đâu và cọc có đảm bảo ko nữa . Nghe bác tư vấn thì càn 1 cọc Săt V mạ kẽm là ổn vậy đơn giản quá mai có thể mua luôn , nhưng liệu có ổn ko ạ

6. Hoang_Anh

Chưa có đk thì chơi cọc rẻ tiền cũng chả sao. Nếu thấy cải thiện rõ rệt thì khi nào cọc hư dây đứt ta chơi đồ tốt.

7. audioinme

E thấy ổn , E dùng cây sắt vuông đóng khoảng 1m sau đó câu dây lên vào đường mass xả nhiễu nội tại . E chơi cả lp , phono , dac , r2r , casseter thấy ổn , hay ...
    hai món r2r & tape bỏ hơi lâu rồi vì một trong những lý do là nguồn âm ít & lưu trữ băng từ rất khó với thời tiết độ ẩm cao như hn ...
    tóm lại là bác thi công xong thì nghe nhạc thôi đừng nghe bàn nhiều thêm rối . Chơi một thời gian ắt sẽ có kinh nghiệm từng trải

Quyết Kệ Độc likes this.
  8. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

B đọc ngược lại mấy trang thì sẽ rõ. Có b bên Nhật là kiểu làm việc bài bản theo sách vở và khi xong là có đo kiểm tra. Rất nên nhân rộng, đó là một phần cách b nghe nói đóng càng sâu càng tốt.
    Nhưng mà nếu điều kiện không có thì vẫn có thể dùng cách 2 cho tiện.
    Ở chung cư kể cả cao cấp còn biết tính sao đây.
    Của tôi còn không có nè. Nhưng mà rảnh tôi cũng làm cho có với anh em. Nhà tôi chắc chắn là mass tốt rồi do gần bờ kênh.

9. audioinme

Cái cọc đồng bán đầy có gì đâu mà đắt rẻ bác . Cái vấn đề là thi công với ngõ nhỏ phố nhỏ nhà tôi ở đó thì hơi bất tiện không cần thiết
    Còn đất rộng vườn cây ao cá thì thoải mái đóng tuỳ ý
    Cái cây sắt bác chờ nó hỏng hơi bị lâu đó . Dây đồng 2 ly Loại trung bình chờ đứt cũng hơi bị lâu nhất là lại dây đơn và ...is tải

10. Hoang_Anh

Bác kia thấy đắt thì tùy bác ấy. Riêng mình thấy có đóng cọc là có cải thiện rồi. Cứ làm đi ạ. Đừng phân vân.

11. audioinme

Bác đó bên nhật lại có điều kiện và thời gian lẫn không gian để làm việc ấy . Ở ta ngõ nhỏ phố nhỏ có muốn cũng chịu

12. Quyết Kệ Độc

Thanks các bác nhiệu mai e sẽ kiếm thanh sắt V mạ kẽm đong xuống và tiếp mass trải nghiệm giải pháp tạm thời sau đó kiếm dc cọc đồng và tiêu chuẩn e sẽ đóng tiếp và móc dây mass qua so sánh xem hơn nhau gì ko

13. audioinme

Bác này hay rất thực dụng . Nếu khác nhớ chia sẻ cho mọi người học tập & còn nếu như nhau thì bác cũng nên chia sẻ để người khác đỡ mất thời gian loay hoay với cái tiếp mass xả nhiễu nội tại này nhé

14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đơn tiện thì cứ làm cái cọc sắt L (63x63x5)mm, cọc dài 2,5m.
    Ít tiền ít đất thì đóng 1 cái, khỏe thì cứ đóng vô tư...
    Có đường tiếp đất trước hết là an toàn điện, sau đó nghe âm thanh cũng có phần hay hơn.

15. dangkyhai

Chung cư cao tầng thì khó chứ dưới đất muốn là được.
    Uh. Nói chung cũng muốn khách quan lên tiếng chứ nghe riết cũng ù tai. Giờ lại có hộp xả nhiễu, mass giả mà mình xem giá thấy cả 100 triệu. Không biết răng trong ntn.

16. dangkyhai

Ý quên chứ. Nếu nói nẫy giờ mà không nói cái này là dân biết nghề chửi chết chứ lỵ.
    Làm ơn có Cb chống rò. Nếu đóng mass không đạt mà lỡ dây pha nó chạm vào thì vùng cọc đất là nhiễm điện nhé. Có thể gây tai nạn. Đã xảy ra rồi. Hết.

17. audioinme

Hàng xóm đi qua lại , cốt ngõ nâng cấp nhiều lớp bê tông ... nên có muốn cũng chưa chắc đã được đâu ạ . Riêng cái mass em đóng nó cũng đã bị phủ thêm một lớp nâng mặt ngõ cho cao rồi đó ạ ;)
    Mấy cái đồ chơi này đọc cho vui và chọn lọc thông tin còn lại quên bớt cho nhanh . Mass thật còn tưng bừng tranh luận lẫn cách làm nói chi đồ giả . Mà họ bán được kể cũng tài , công nghệ pa và kinh doanh trên tâm lý người nghe
    kinh thật . Quá phù phiếm cho cái cuộc chơi này

AmaZa likes this.
  18. Hoang_Anh

ELCB (cầu dao chống giật, chống rò điện) và nối mass là bộ đôi hoàn hảo trong an toàn điện (phải có cả hai một lúc mới hiêu quả). Các bác nên có đủ bộ trước rồi hẵng tính chuyện khác. An toàn là trên hết

19. dangkyhai

Vì thế nên cần có những người như b lên tiếng góp phần cuộc chơi nó đúng.
    Đừng vì danh nghĩa là abc để bóp méo hay thần thánh ...quá.

20. thai64

thai64 Advanced Member

ELCB (át chống giật - át chống dòng điện rò) là một khí cụ điện được dùng phổ biến, đảm bảo an toàn cho người và phòng chống cháy, nổ về điện.

Bác Hải và mọi người có thấy cái nào ELCB Fò Audio...xem nó Za răng o_O

Last edited: 12/9/18
  21. AmaZa

AmaZa Advanced Members

à, em mới kéo dây vào phòng, Hiện bộ dàn em gồm amply, DAC, Pi tất cả nối vào một bộ ổ(có 4 cổng cắm) . Giá trị em đo được là đo từ chân A của ổ cắm này với cọc tiếp địa E kia ạ.[​IMG] upload_2018-9-12_9-32-21.png

22. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Huyhoang nhắc Ac_vna dùng từ chính xác, thống nhất để người đọc dễ theo dõi.
    Ví dụ: cọc tiếp đất...và điểm vỏ thiết bị được nối đất.

AmaZa likes this.
  23. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chết thật, em hiểu ý bác ấy mà chưa biết diễn tả. để em vẽ lại vậy ạ. thanks bác ạ.

thai64 likes this.
  24. My FB

My FB Advanced Member

Em đo đúng như bác mô tả thì nó ra thế này
    B81B2CB1-9453-4616-8B62-6F81293F1797.jpeg Tức là em rút phích cắn điện của Amp ra khỏi ổ cắm, sau đó em đo E với mass của Amp

AmaZa likes this.
  25. dangkyhai

Bác dùng cụm từ Fò Audio nghe chuẩn ghê, chuẩn cho thực tế hiện nay. Thật sự có thời gian tôi có lên "Núi" và cũng có tham gia 1 diễn đàn điện, bên vnav này cũng biết nhưng chậm hơn vài năm, rôi cũng chả đọc nhiều lắm thật sự lúc đó chỉ nghĩ đơn giản đây là diễn đàn của nhưng người chơi audio và buôn bán...Nên mình nghĩ nó thuần kỹ thuật hoặc âm thanh.
    Ôi sau này tôi càng đọc càng thấy bên cạnh có nhiều bài chia sẽ đúng nghĩa và tinh thần của Bqt thì có nhiều bài mang tính ảo kinh...
    Nay tôi mới biết thêm có vụ Cb mạ thuốc gì đó mà tới hơn 2 triệu trong khi đó hàng cao cấp còn chưa tới 1/2 giá. Thuốc kinh thiệt.

Share This Page

Loading...