Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thì em cũng có quan điểm như bác, sao bác lại quote bài của em để nói?

2. thanh2htb

thanh2htb Advanced Member

Bạn nhạy cảm quá, mình muốn phản biện lại bác kia thôi, thấy bác ấy nói bacl nó vi diệu quá, nên chả muốn tranh luận với bác đấy thôi

meotomvn likes this.
  3. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thế mà em lại hiểu nhầm, tưởng bác nói em chứ. :)

4. Newbe

Newbe Advanced Member

Vì nó rung rinh lên âm thanh no lung linh

5. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, đúng là Kit Nhật chỉ có 100V thôi ạ. Nhưng cũng để tránh phải dùng BACL thì bác cũng có thể nhờ thợ quấn cho cục nguồn tốt đúng thông số của nguồn hiện tại là được.

6. thai64

thai64 Advanced Member

@ Với dòng chữ in đậm như trên thì phần nào Meotomvn đã miêu tả cái nhìn ở góc độ hẹp của mình về BACL...o_O
    Chính vì vậy rất cần tự Meotomvn làm bài test sớm.:(

Theo mình bạn cần Test BACL về khả năng chống nhiễu điện của BACL dạng phổ thông (máy công nghiệp, máy công cụ với BACL dùng trong đo lường, điều khiển điên...trong ytế, Audio.
    Chính khả năng chống nhiễu điện làm nên sự khác biệt của các loại BACL :p

Meotomvn sớm có kết quả của bài Test và báo tin vui. :p:p:p

Last edited: 28/10/18
  7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Nếu bộ dàn của bạn nào đó mà dị ứng với BACL thì cần xem lại bộ dàn set-up ra sao ?

8. Newbe

Newbe Advanced Member

1 cái biến áp có trong máy nó chỉ binh thường thôi, thêm 9 cái bên ngoài nữa đảm bảo hay gấp 10 lần ây chứ

9. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác nói câu này đúng ý em quá, dàn em ko nhiễu nên em ko bao giờ xài BACL. Nếu em buộc phải xài thì em chỉ mong BACL không làm âm thanh dở đi, chỉ cần không ảnh hưởng gì là em mừng lắm rồi, không dám mong BACL làm âm thanh hay hơn.

10. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nghĩa là mình quấn thêm gắn thẳng vào trong bộ kit luôn hả bác? Cái này hay nè, sao trước giờ chưa ai chỉ em cho hết. Để em hỏi mấy anh em quen xem có làm được ko. Cám ơn bác tư vấn nhé. Do trước giờ em cứ nghĩ họ thiết kế 100v thì tất cả các linh kiện theo kit chỉ chịu được dòng 100v, ko chịu được cao áp hơn, ép nó thì mau xuống cấp và hư hỏng.

11. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, em cũng vì thấy khoái mà quyết một cái cho yên cái thân ạ.
    Hôm nay em mới đóng thêm được 4 cọc tiếp địa tổng cộng là 5 cọc, mỗi cọc sâu 2.5m bao gồm 3 cọc đồng và cọc Inox ạ[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG].

12. thai64

thai64 Advanced Member

Câu này hay nè: "...dàn em ko nhiễu nên em ko bao giờ xài BACL. " .
    Tôi có viết ... Meotomvn dùng BACL chống nhiễu cho bộ dàn ? o_O

Meotomvn chắc nói chuyện phiếm thôi...kiểu ông huyện về quê lớ ngớ đá phải bãi phân trâu.:(

13. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác có vẻ thích bắt bẻ từng câu chữ nhỉ, nếu em mà cũng như bác thì các câu mà bác nói lủng nhiều lắm đấy bác ạ. Thôi stop ko nói nữa nhé bác.

14. thai64

thai64 Advanced Member

Chưa rõ thì nói chưa rõ...Meotomvn nên rút kinh nghiệm không vơ vội ý người khác nhé.

15. thai64

thai64 Advanced Member

Ac_Vna lần này thi công tiếp đất ác liệt vậy.
    Mình thấy dây nối các cọc tiếp đất thường dùng dây đồng trần hoặc lập là sắt sau đó chôn ngầm trong đất. Hạn chế các điểm nối, nếu có điều kiện thì nên hàn đồng hoặc không nối trực tiếp kiểu kỹ thuật điện.
    Khi thực hiện xong công trình tiếp đất...Ac_Vna nếu có về VN thì cắp nách cái kìm ép đầu cos thủy lực nhé (đồ nghề Nhật xịn thât ).

Nước mạnh dân giầu...

16. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, cũng muốn kiếm dây đồng trần loại ngoại cỡ chút. Bác lại nói đúng chỗ em lo nhất ạ.hiiiiii.
    Việc hàn thì em ko thể ạ. chỉ còn cách dùng đầu cos thôi ạ.
    Tuy nhiên dây đồng nối các đầu cos to một chút thì yên tâm hơn ạ, dây hiện tại đang là 8mm2 liệu nhỏ quá không bác.

17. thai64

thai64 Advanced Member

Một cọc tiếp đất, dây dẫn có thiết diện 8mm2 thì tạm ổn. Thêm 4 cọc tiếp đất (chiều dài một cọc 2,5m) nếu dây nối các cọc tiếp đất có thiết diện 8mm2 là chưa ổn.
    Hệ tiếp đất an toàn điện cho gia đình, Audio thì dây đất bằng đồng nên chọn thiết diện (25 đến 35)mm2.

Attached Files:

AmaZa likes this.
  18. thanh2htb

thanh2htb Advanced Member

Nối đất trong trường hợp này mục đích an toàn và triệt nhiễu, làm như bác là quá ok rồi, chứ có phải tiếp đất chống sét đâu, mà yêu cầu này nọ,

Vì sao mà chống sét yêu cầu tiếp địa rât khắt khe, áp và dòng sét ntn thì mọi người đều biết, tiếp địa tốt nhất giúp tiêu tán dòng nhanh nhất giảm thiểu thiệt hại thấp nhất, còn tiếp địa cho âm thanh thì...

kiểu như giết gà ko cần dùng đến dao mổ trâu, bác có làm cầu kỳ cỡ nào đi nữa cũng có tác dụng gì,

ndh and AmaZa like this.
  19. nguyenlinh63

nguyenlinh63 Advanced Member

Bác làm quá kỷ .riêng tôi chỉ đóng được 1 cây tiếp địa ở hố ga trong nhà thôi

AmaZa likes this.
  20. quangnt

quangnt Advanced Member

E xin nhận con BACL này là của e thi công, thấy các bác bàn luận xôm xôm e cũng xin chia sẻ chút.
    Biến áp khi đóng điện đột ngột nó có phản kháng ngược lại, bé thì k nhận ra nhưng con to thì thấy rung lên, gừ lên như bị sốc. Chính diều này gây tiêu thụ dòng tăng đột biến trong thời gian ngắn, làm ngắn mạch nhảy cb. Vậy việc đấu tụ 30uf song song với biến áp để “đệm” trong thời gian ngắn nạp đầy tụ và giảm dòng trước khi vào biến áp thôi chứ có gì thần thánh đâu, tụ đó là tụ điều hoà 40k/cái lấy đâu ra + với - ạ.
    Con biến áp có cụ bảo “bân bẩn” là do e ngâm cả cái biến áp vào thùng dầu ngâm tẩm cách điện. Vì các cụ biết thừa biến áp rung vè vè là do trong quá trình vận chuyển nó quăng quật dẫn đến xô cuộn dây, xô gông, xô lõi, chạm chập do sứt lớp e may cách điện nên việc ngâm là cẩn thận sửa lại những lỗi vặt trước khi bị gây hậu quả do “nhọ”.
    Còn 1 điều quan trọng nữa mà các cụ hay bỏ qua là cần làm 1 cái vỏ thép dầy dặn hơn là vỏ nhôm mỏng tèo hào nhoáng. Con BACL của e 2.2kva nặng 27kg và thêm cái vỏ tôn dày 2mm sơn tĩnh điện 9kg nữa. Đơn giản là để chống nhiễu và giảm rung do cộng hưởng dòng fuco.
    Còn về tiếp địa trước e có 1 bài cụ tỉ đâu đó chả nhớ, nếu cần các cụ cứ móc e lên, e hầu chuyện các cụ sau, yên trí chả có gì thần thánh quá đâu, cơ quan e có tổ đất mà đo được có 0,45 ohms

21. Newbe

Newbe Advanced Member

Chủ quan thế bác, cách ly không có nghĩa là không có nguy cơ rò rỉ điện ra vỏ máy và giữa sơ cấp và thứ cấp của máy biến áp

22. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Thực ra đồng dẫn điện tốt hơn nhiều, nếu sợ oxy hóa có thể mua 1 bao bột hóa chất GEM của hãng Erico Mỹ về đổ vào cái lỗ rồi ấn cái cọc xuống là tuyệt vời, khỏi lo han rỉ

thai64 likes this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

Có điều kiện...làm bài bản như Nguyenrau2007 miêu tả thì điện trở Rđ rất dễ đạt được giá trị yêu cầu đảm bảo an toàn điện và hiệu quả tốt về kinh tế.

Dùng BACL loại tốt và được tiếp đất với Rđ đảm bảo thì yên tâm về nguồn điện cấp cho bộ dàn Audio.

Last edited: 29/10/18
  24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Công nhận đầu tuần vui thật . Có cắm mỗi cái cọc nối đất mà sao làm kỹ thế nhỉ ??.
    Mình tìm quanh nhà được cái cọc 50 cm .Đóng cạnh cây cảnh , tốn thêm mấy chục mét dây đồng đơn nối về nhà . Thế là rất OK . Lâu lâu trời không mưa thì đổ gáo nước cho cây và cọc luôn .Cả 2 đều mát lành

thanh2htb likes this.
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có khi nào bác "đang thưởng thức âm nhạc" mà con trẻ dưới kia nó "cho tay cầm thử" vào dây mass của bác không ạ? Giả sử ht của bác "dò điện"....????? :p;)

Share This Page

Loading...