Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. Newbe

Newbe Advanced Member

Khi ấy còn đâu âm nhạc mà thưởng thức nữa vì cái ELCB nó làm việc trước khi thằng bé nó tóm lấy cái cọc rồi

2. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, rảnh rỗi nên làm thêm cho yên tâm bác ạ.
    Hàng ngày em đi làm 8km, bình thường để đến công ty làm việc em chỉ cần đi cái xe máy 50cc là ok lắm rồi ạ. Nhưng mà nó thế nào ấy ạ, khi mà em ngồi xe 125cc thì em cảm thấy thoải mái hơn ạ.
    Giờ em chuyển sang ngồi oto đi làm, lại không muốn đi xe máy nữa ạ. Tuy nhiên đó cũng chỉ là ý kiến cá nhân thôi ạ. Nhiều bác lại thích đi xe 50cc cái đó em thấy cũng bình thường ạ.

Last edited: 29/10/18
    thai64 likes this.
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng chứ chả phải riêng bác đâu! Chăm sóc tốt thì nó trả lại kết quả tốt, càng tốt bn thì ht nó "trả lại" bác càng hay bấy nhiêu: vì thế mới sinh ra các thiết bị "hãng", trừ khi "nghe nhạc" theo ý thích "bài hát, bản nhạc" thì thế nào chả được, miễn cứ ra tiếng dc là OK thì ... cũng ok! :). Nên việc nghe trên thiết bị gì hãng gì sx, loại hình gì (mp3, cd, lp, tape,....) cũng được thì chả cần mua cd gốc, chả cần quan tâm đến "bản thu, phòng thu, lần ấn phẩm đầu hay tái bản lần bn,...", mà cứ loại copy, online mà nghe thì đỡ lăn tăn về kt lẫn thời gian.

anhhdung and AmaZa like this.
  4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

có bác nào thử so sánh giữa nối dây mass rời chuyên dụng cầu kỳ như trên và ké dây mass ổ điện kèm theo của nhà lúc xây chưa ạ. Có cải thiện đáng với công sức vất vả hay nên đầu tư món khác ngon hơn. Vì mình đọc thấy cầu kỳ quá nên hơi ngán. Nếu chống sét thì mình chơi hết mình vì sợ chết và cháy nổ đồ này nọ.

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn ở bên Nhật à ?
    Giới thiệu 1 album cực hay : Kitaro -Kojiki . bản Remastered . Trong album này có 1 bản nhạc thần thánh Matsuri . Hay không lời nào diễn tả được .
    Bõ công đóng cọc " Mẹc xi đì " cho BACL

AmaZa likes this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e thì chỉ thích duy nhất "silk road" thôi. :)

AmaZa likes this.
  7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Kitaro nổi tiếng ở Nhật đã lâu nhưng chính album Silk Road đã đưa tên ông lên bản đồ thế giới .
    Album Remastered 2003 âm thanh rất tốt -5 sao

hhiepbi likes this.
  8. anhhdung

anhhdung Advanced Member

---
    Dây nối mass cũng có chất âm đó bác .

thai64 and hhiepbi like this.
  9. Hoang_Anh

có cả dây nối mass HIEND của hãng đấy ạ, tiền mua vài cọng HIEND đủ sắm cả bộ dàn nhà em.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Dây nối đất có chiều hay chiều dở đấy! Hãy tự mình trải nghiệm, hầu như không tốn thêm chi phí, chỉ tốn công.

Dây đi trong BACL đi đúng chiều thì hay hơn dây đi ngược chiều đấy.

anhhdung and hhiepbi like this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy trên đây nhiều bác dùng nordost khen nức nở đấy.

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Có bác thấy chỉ cần nhót cọc...có người thích thất cọc, cửu cọc, thích làm tiếp đất mà.o_O
    Nhà có đk, khi chơi lại có thêm hiểu bít kỹ thuật thông qua chia sẻ thực tế...anh, em ăn chơi không sợ mưa rơi.
    Tâm huyết làm tiếp đất...trời chưa phụ ai ;):po_O

Hồi kết để mọi thứ qua đi...:(:(:(
    Tĩnh tâm đến mức như nghe thấy chất nhạc nhiễu điện từ BACL chạy về đất mẹ.:p

Thứ hai là ngày đầu tuần, bé hứa bé chăm, bé ngoan...diễn đàn cực xôm. :p:p:p

AmaZa likes this.
  13. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Âm nhạc có quá nhiều biến và ẩn số thế nên em cần giảm bớt biến số đi bước đầu là tiếp địa, sau đó là nguồn điện, sau đó là còn gì thì mình có thể nghiên cứu dần ạ. hai cái kia chưa chuẩn chả làm gì được, thế nên cứ từ từ mong các bác làm sáng tỏ thêm ạ.
    em cảm ơn bác ạ.

14. locnp

locnp Advanced Member

Cọc mass chôn bồn bông ngoài ban công ổn không các bác? Trong lúc chờ hâm đèn nóng lên mình tưới hoa cho tao nhã, tiện đôi đường.

AmaZa likes this.
  15. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Được mà bác, Miễn mình nghe thấy hay hơn là được ạ.

16. thai64

thai64 Advanced Member

Câu chuyện ...tiếp đất thật là đơn giản o_O

Chẳng là thấy ông "khốt" hì hụi chôn cái cọc tiếp đất ngoài vườn chuối, thi thoảng múc nước cầu ao tưới cho cái cọc. Thằng con nghe phong thanh ông bố chém gió: đất ẩm...âm thanh nhạc tính hơn.
    Đêm đêm trước khi vào giường đi ngủ, cu cậu lẳng lặng ra gần gốc chuối đầu nhà vạch chim, cứ nhằm vào cái cọc xù xì mà xả.

Hôm rảnh bạn của ông bố đến chơi...tấm tắc khen gia chủ khéo setup bộ Audio. Âm thanh của bộ dàn phát ra âm hình sân khấu rõ ràng, đạt yêu cầu về nhạc tính, sống động...

Trước khi ra về khách mời: chủ nhật tới qua nhà em chơi có cân mực anh em mình lai rai và giúp cho việc setup bộ dàn anh nhé.
    Cái bắt tay kèm theo lời: hôm tới mình sẽ cho thằng cu con đi cùng, xong béng

Chuyện phiếm ở quê tôi thủa học trò ...bạn đọc đừng kể với người khác nhé.:p

17. thanh2htb

thanh2htb Advanced Member

Đây BACL bác Thạch có dùng osilo đo đây, vào như nào ra như thế, các bác tham khảo nhé

vuanhchien and Newbe like this.
  18. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác chẳng biết gì cả, vào méo ra tròn, vào tròn thì ra càng đẹp, đó là BACL

19. Hoang_Anh

Bác cho bật tắt tắt thiết bị gây nhiễu nhiều lần (đèn neon, máy bơm nước, máy đun nước nóng, hoặc ác liệt hơn là máy hàn...) rồi đo trên máy xem có khác ko ạ. Bật chế độ thấy được nhiễu đầu vào ấy.

20. thanh2htb

Vâng em có biết gì đâu vào đây học hỏi những người am hiểu như bác,
    Như Bác Thạch có nói e thấy bác ấy bảo vào méo ra méo, thấy nó đúng với những gì em học và kiểm nghiệm, có thể em học chưa đến nơi đến chốn, mong bác chỉ bảo thêm

Newbe likes this.
  21. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em đang tìm hiểu về BACL mà các bác làm thế này thì em hoang mang quá.

22. locnp

locnp Advanced Member

Bài này lý giải sao BACL lọc được nhiễu.

Essentially, the isolation transformer acts as three capacitors, one for the input one for the output and a common one to ground.This “filters” some of the noise to ground.

Nôm na là bacl hoạt động như 3 cái tụ (có phân cực ko thì em ko rõ). Cái tụ thứ 3 là tụ lọc hay còn gọi là tụ tẩu (ground). Sài BACL phải đấu ground cho cuộn sơ nhé các bác.

https://www.ramelectronics.net/audio-video-isolation-transformer-noise-filters.aspx

hoangtrong likes this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi đã xem và nghe bác Lê Kim Thạch diến giải ...là sự chưa hiểu, thống nhất về một số khái niệm cơ bản như sau:
    1, Mở đầu bác Thạch gọi thiết bị thử nghiệm là Máy đổi điện. Phần kết luận cuối bài thì bác Thạch lại gọi thiết bị là UPS.o_O
    2, Bác này chưa phân biệt rõ đâu là máy đổi nguồn, Biến áp cách li (BACL), Bộ lưu điện UPS. :(
    3, Hình ảnh của cái máy thử nghiệm thực chất đó là một cái Ổn áp cách li LP3-11 có công suất 3KVA của hãng GE Mỹ ( ở trong dùng BACL Elma của Đức ). :rolleyes:

Thanh2htb xem lại có đúng vậy ? :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Bạn đọc sau khi xem xong phải thốt lên "Bác chẳng biết gì cả..." :(:(:(

Last edited: 30/10/18
    AmaZa likes this.
  24. thanh2htb

Em nghĩ là bác nên xem lại từ 2'00 đến 3'00 bấc ấy nói rõ chế độ bypass điện áp vào qua biến áp cách lý, và bác ấy đo sóng sin vào và ra khi đó là như nhau, ko lẽ lại bảo bác xxx còn thể hiện

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Máy thử nghiệm còn chưa biết công năng, nguyên lý hoạt động của máy chưa rõ, thông số kỹ thuật của máy không có...dữ liệu phép đo chưa có.
    Vì vậy kết luận thiếu cơ sở, chung chung...

Thanh2htb nhiệt tình trưng ra để mọi người tham khảo, đúng không ? :rolleyes:

Vì vậy bạn nên cầu thị. :(
    Nên lấy một cái BACL chất lượng cao (dùng cho Audio) để thử thì hay hơn...:p

Tôi thấy cái thực nghiệm ở trên thiếu tính thuyết phục.:(

Last edited: 30/10/18

Share This Page

Loading...