Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. anhhdung

anhhdung Advanced Member

image.png Các bác tham khảo.

Võ Hoàng Gia likes this.
  2. anhhdung

anhhdung Advanced Member

3. Newbe

Newbe Advanced Member

4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nó chỉ là tiêu chuẩn cắm thui còn chất liệu, thiết kê bổ sung và nhãn hiệu, bảng giá sẽ thành hiend

5. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Đang chờ dây điện về, làm lại cho có khí thế ạ.:cool: >>> Vui chơi có thưởng.
    Dòng tải cho phép(thảm khảo): 162 Ampe
    Theo tiêu chuẩn nhật: JIS C3307
    Điện áp định mức: 600V
    Đường kính: 11.5mm (gồm 7 lõi 2.6mm dây đơn ghép lại)
    Tiết diện dây: 38SQ.

Last edited: 2/11/18
  6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác định cho dây này đi từ đâu đến đâu? Bác chú ý chiều chữ của dây và đi đúng chiều chữ nhé, nối đất thì theo chiều xả.

AmaZa likes this.
  7. Hoang_Anh

Bác nào giỏi vật lý đả thông giúp mình.
    Trình độ mình chỉ học điện phổ thông thì biết:
    - Linh kiện điện cho phép dòng đi một chiều thì có đầy. nên vụ đấu diod vào dây đi mass mình cũng tạm hiểu.
    - Còn dây điện thì đi theo chiều nào hạt electron nó cũng chạy nhanh và dễ như nhau chứ nhỉ.
    - Công nghệ hiện đại gì đó mà các hãng xử lý sắp xếp tinh thể kim loại theo thẳng hàng thì giúp electron chạy thoải mái hơn ít bị cản trở hơn. Cái này thì cũng hơi hiểu, mặc dù có đáng bỏ ra tiền cho công nghệ hãng quảng cáo đó ko thì chưa nói.
    - Vậy công nghệ nào giúp hạt electron nó chạy theo 1 chiều dễ hơn chiều còn lại ạ.
    Hỏi xxx xíu.

meotomvn likes this.
  8. locnp

locnp Advanced Member

Cái thanh Đồng dùng để làm gì vậy bác?

9. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Nhiều đêm trằn trọc, vò đầu bức tóc, đá thúng đá niu...( tại tính nhiều chuyện ...) tại sao mình đi theo nghề Điện ta hay là điên điên ta...
    Thà chả biết gì thì vào chổ này đọc chắc cũng không có gì chứ dân có hiểu biết đọc rồi cảm thấy ngứa Gan lắm. Thôi thì vào đây viết để cho các bác biết là mình ngứa gan lắm.
    Nhưng thôi nghĩ lại là do nhận thức người Ta chứ tay nào mà biết điện ( thấp cao chưa tính ) mà đưa ra như vậy thì hiểu rồi.
    Gởi riêng bác Hoang_Anh vụ đấu diop vào dây mass là trò cực bịp.
    Tôi rất ủng hộ bác và vài bác nữa cứ đưa ra nhận định như thế này nhằm cho người sau họ có cái nhìn đa hướng. Vừa rồi tôi cũng nhận vài inbox mới hiểu thông tin kiểu này có nhiều bác hoang mang lắm.
    Cảm ơn.

AmaZa likes this.
  10. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, đang tính nối các điểm A, C, D vào đó bác ạ.

11. locnp

locnp Advanced Member

Nếu các điểm này thông mass với chassis BACL thì em nghĩ chỉ cần đấu 1 điểm về mass ổ cắm là đc.

AmaZa likes this.
  12. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Hi, chào bác. Đúng như bác nói mà! Nhận thức và hiểu biết mỗi người khác nhau, nên mình cũng chỉ nên làm theo điều mình muốn và cần thôi ạ, theo người khác sao được ạ.
    Như em thì vừa làm vừa chơi nên cứ thích là làm thôi vì nó trong tầm kiểm soát của mình ạ.
    Xắp cuối tuần rồi ạ, vui chơi thôi các bác.

13. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Các mối đó bác chụm lại nhé và cho vào thanh đồng hoặc tại ổ cắm, riêng tụ này chỉ là vài micro thôi nên thích thì để hoặc bỏ luôn. Khẳng định luôn sơ đồ này là chuẩn và Chả liên quan gì đến chất âm nếu ta không hoang tưởng.

AmaZa likes this.
  14. Hoang_Anh

Vụ diod có vẻ mình đã hơi hiểu rùi, vì dòng rò từ máy móc ra phần lớn là dòng AC, xoay chiều, chứ không phải dòng rò DC.
    Nên nếu dùng diod chặn nó thành một chiều để chặn nhiễu ngược từ bên ngoài vào máy, chỉ cho phép xả tĩnh điện tích trên vỏ máy thì có gì đó sai sai về an toàn điện rùi, máy mà rò điện từ dây nguồn AC vào là đi đời người dùng.
    Còn nếu nối 2 con diod ngược chiều nhau lại như một số bác có nêu là đã trải nghiệm thì mình thấy là làm cách đó chặn luôn electron đi theo cả hai chiều nên càng ko ổn về mặt điện đóm. Còn các sóng nhiễu khác truyền thế nào để xả được qua dây thì mình chưa rõ khi chặn lại chuyện gì xảy ra với nó.

15. locnp

locnp Advanced Member

Vụ diode nếu chơi bài bản sẽ rất hay, mục đích chính chặn ground loops, rất hại cho các dãy tần.

Cơ bản người thiết kế họ dùng kỹ thuật ground lift (các bác xem hình kèm). Ngoài việc dùng 2 code diode chỉnh lưu còn có con trở 10 ôm và cái tụ.

To combat the problem of creating a ground loop via mains earth when connecting two devices together, some appliances will offer a ground-lift switch. This disconnects the audio ground from the chassis, breaking the loop. However, the connection between chassis and mains earth is NOT broken. The chassis must remains earthed at all times!

Attached Files:

16. Hoang_Anh

vậy là phải dùng một thiết bị có tính năng ground lift, và diod chỉ là một thành phần trong mạch thiết kế, chứ ko bắt đại vài cái diod giữa dây mass là xong đúng ko ạ.
    Vậy vụ đi dây mass theo đúng chiều dây thì bác có ý kiến gì thêm ko, vụ này mình ko hiểu gì luôn.

17. locnp

locnp Advanced Member

Ứng dụng này cho thiết kế mạch, thường thiết bị thiết kế tốt sẽ có đặc tính này rồi ạ. Còn vụ mắc đại diode vào dây mass em hỏng biết bác ơi.

18. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ, em cảm ơn các bác ạ.

19. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em dân bán nghiệp dư vào đọc thấy các bác chơi cầu kỳ quá, đọc riết rối luôn, nào là diode, nào là ground-lift switch. May quá dàn của em mua về chỉ việc cắm nghe mà cũng thấy hay. Nếu bảo em phải làm thế này thế nọ mới ổn, nhìn 1 mớ dây và thiết bị lỉnh kỉnh đi kèm chắc em chịu.

20. Hoang_Anh

Mình chơi đơn giản. Dây nối đất có 2.5mm thôi từ lầu 1 xuống đất, cọc thì một cái dài 1m cắm thẳng xuống rảnh thoát nước. Toà nhà có hệ thống chống sét riêng rùi.
    Ko cần ground-lift gì cả vì tất cả thiết bị chung một ổ cắm chung đường đất nên ko xảy ra hiện tượng ground loop này nọ.
    Thấy vậy là cũng tốt rùi.

21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bạn Ac_Vna.
    Thể theo thiện chí của bạn. Theo bản vẽ của Ac_Vna, mình có mấy ý kiến đóng góp về mặt kỹ thuật như sau:

1, Khoảng cách giữa các cọc nối đất 1,3m là nhỏ theo quy phạm (tỷ số khoảng cách giữa hai cọc với chiều dài cọc ≥1 ) Trong trường hợp này với cọc tiếp địa dài 2,5m thì khoảng cách giữa hai cọc phải ≥ 2,5m. Cọc chôn rồi khó nhỉ o_O

2, Dây hoặc thanh kim loại nối các cọc tiếp đất được chôn ngầm dưới đất với khoảng cách (từ 30 đến 50)cm. Dây đồng trần có thiết diện ≥ 25mm2, Nhôm ≥ 35mm2, Thép ≥ 120mm2. (Mình đã chia sẻ với bạn ở một bài viết trước rồi, nay nhắc lại) o_O

Mục đích dùng dây trần để dòng điện tiếp xúc trực tiếp và tản ra trong đất nhanh nhất. Tủy theo điều kiện nên chọn dây dẫn có thiết diện đủ lớn để đảm bảo độ bền chống lại sự ăn mòn, tác dụng chính là để điện trở hệ thống tiếp đất (Rđ) được giảm.

3, Dây nối đất từ hệ nối đất đến điểm nối đất tiêu dùng dùng dây chuyên dùng cho tiếp đất (quy định mầu) có thiết diện không nhỏ hơn 1/3 thiết diện của dây pha.

4, Các điểm A,B,C, D nếu được đi dây tiếp đất riêng và nối về thanh cái đồng thì tốt nhất

Chưa thấy tài liệu kỹ thuật điện yêu cầu thiết kế và thi công dây nối đất an toàn phải đúng chiều. Thực tế dây nối đất chưa có loại nào đánh dấu chiều.

Chúc Ac_Vna thi công thành công hệ thống tiếp đất và yên tâm thưởng thức âm nhạc.

Trân trọng.

AmaZa likes this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Hoang_Anh thân mến.
    - Như bác biết Hệ thống tiếp đất chống sét khác với hệ thống tiếp đất an toàn điện. Các chỉ tiêu kỹ thuật rất khác nhau...riêng rẽ và tách biệt nhau.
    - Tiếp đất một cọc có cái hay của một cọc...hệ tiếp đất có nhiều cọc có cái hay của nhiều cọc. Khách quan phát biểu là có điều kiện cùng một chất lượng công trình thì hệ tiếp đất nhiều cọc có điện trở đất nhỏ hơn khi tiếp đất ít cọc, vì vậy hệ tiếp đất nhiều cọc đảm bảo an toàn điện và thoát nhiễu tốt hơn.
    - Các nhà chuyên môn đã tính khi chiều dài cọc tiếp địa tăng lên 2 lần thì Rđ giảm 40%...Nên chiều dài cọc 1m thì...o_O

Bác thấy vậy cũng là tốt rùi...xin có vài lời đàm thoại.

Rất hy vọng bác viết nhiều bài hay về kỹ thuật số.
    Chào thân.

23. Hoang_Anh

Mình cũng ghi rõ là mình chơi đơn giản thôi, vì đây là công ty chỗ làm việc, đâu phải nhà mình mà yêu cầu người ta làm này nọ nhiều qua. Vụ đóng cọc nối đất là mình yêu cầu làm riêng cho phòng mình đấy. Với các bác thợ điện thông thường mà bảo các bác ấy chơi đóng vài cọc hình sao, mỗi cọc dài vài m, dây 10mm trở lên thì ngay lập tức mắt chữ A, mồm chữ O. Lúc đầu các bác còn đòi làm dây 1mm nữa cơ.
    Ở chỗ làm cũng bất tiện lắm, vì còn phải nhìn trước nhìn sau, nổi quá ko được bác ạ.
    Ghi thấy vậy tốt rùi là nếu bác nào điều kiện ko thuận tiện thì làm thế cũng tốt rùi. Vẫn hay hơn rất nhìu khi chưa nối đất.
    Còn làm kỹ hơn thì tốt hơn. Nhưng mức độ tăng lên giữa "làm kỹ và làm vừa" sẽ ít hơn mức tăng từ "có làm thành không làm". Nên tùy điều kiện mà chơi thui.
    Ngày nào mình để xe, cũng nhìn chừng xem cái cọc cắm đất còn nguyên ko. Dây có đứt ko, vì nó phơi ngoài trời, nhiều người qua lại mà.

24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác xem lại các định nghĩa về ground loop. Nhiều trang trước đó đã thảo luận khá nhiều rồi. Việc cắm tất cả các thiết bị vào 1 chổ cắm không bảo đảm không có ground loop.

hhiepbi likes this.
  25. Hoang_Anh

Chắc mình nói ko rõ ý. Là tất cả thiết bị mình chung điểm nối đất. Nên ko có chênh lệnh điện thế giữa các điểm ground để có dòng điện chạy trong đường ground ạ.

Share This Page

Loading...