Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Một số trang web chuyên đo đạc audiomeasurement, bị các FAN hãng khác ném đá khá nhìu. Chung quy lý giải là có những thứ ko đo đc....
    Nên vấn đề này cũng phức tạp.

2. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hoang_Anh.
    Cũng có dịp được đọc một số tài liệu abc...để hiểu nhiễu là gì ? do đâu mà có !.

Rất qúy nếu hiểu được về nhiễu thì để rồi một ngày áp dụng tý ty cho cuộc chơi đào đất, chôn cọc tiếp đất...thì 1 cọc hay nhiều cọc tiếp đất cũng là chuyện nhỏ li ti.

Chào bạn.

Last edited: 9/11/18
  3. QuiNam

QuiNam Advanced Member

Theo ý cá nhân em, BACL có cục hay cục dở...có điều ko biết cục như thế nào thì hay nên lại lọ mọ test mù.

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đúng là có nhiều loại BACL tuy nhiên các huynh cứ chọn loại nào có 2 cuộn dây riêng biệt độc lập nhau giống như trong SGK là OK .Nhớ là phải nối đất cho ngon

5. Quyết Kệ Độc

Quyết Kệ Độc Advanced Members

E chào các bác , e hiện chưa dùng BACL nhưng băn khoăn quá ko biết lên dùng hay ko , con việc nối mass e chỉ nối mass cho ampli không thôi qua ổ cắm 3 chấu ra cọc mass . E muốn hỏi các bác là e ko muốn dung BACL . Vậy còn lọc điện có lên dùng hay ko ạ , lọc bãi hay lên chơi lọc hãng

Nguyennhatduy likes this.
  6. nguyenlinh63

nguyenlinh63 Advanced Member

Theo tôi trải nghiệm thì bác nên xài lọc cho đầu cdp .pre.dac. Thấy có những thay đổi đáng kể. Nhưng lọc bác cũng phải mass đất a

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Anh quyết, tham khảo hình ảnh sau:
    Hãng đã tiếp đất các ổ cắm cấp điện cho các thiết bị Audio về một điểm tiếp đất chung (A). Điểm tiếp đất chung A sẽ được nối với hệ thống tiếp đất cho Audio.

Attached Files:

8. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Nếu vẫn cứ loay hoay tìm kiếm BACL công nghiệp cho tiết kiệm $ thì chất âm cho được cũng 50/50 lắm. Vì nó còn tuỳ thuộc vào độ mới cũ, thiết kế dành cho mục đích nào nên nó sẽ ảnh hưởng tới chất âm như thế nào. Cá nhân em đã dùng qua 2 cục BACL, 1 là BACL công nghiệp khá tốt, 1 BACL quấn ở VN. Chơi cả 2 đều không hài lòng được. Loay hoay mãi quyết định bấm bụng chơi BACL hãng TORUS chuyên cho audio. Kết quả là hết lăn tăn. Giờ chỉ có việc nâng cấp dây nhợ, amp... còn nguồn điện là Happy rồi

9. Nguyennhatduy

Hi bác! Theo em thì nếu muốn dùng BACL thì cứ bấm bụng chơi của hãng TORUS là khỏi lăn tăn. E đã trải qua 2 cục BACL DIY rồi, tới lúc chơi Torus rồi là hết lăn tăn luôn. Lọc dù ít nhiều cũng cần nên có tủy thuộc vào nguồn điện của mình được đầu tư thế nào. Vi đã qua lọc thì có thay đổi chất âm, còn hay hay dở thì nó còn tuỳ thuộc vào độ hợp với dàn của mình, gu nghe của mình. Nhiều cao thủ không dùng lọc, không dùng BACL không có nghĩa là hệ thống của họ chưa được lọc, các cứ để ý xem bộ dây của các cao thủ xem, chắc chắn rờ vào là phỏng tay, nó phỏng tay vì chất lượng truyền dẫn cua dây, công nghệ xử lý mass, lọc điện đã nằm trong đó hết rồi . Vậy nên mỗi người luôn có mỗi cách chơi riêng tủy theo hầu bao cua mình cho phép. Quan trọng nhất vẫn là đôi tai của mình và gu nghe của mình. Với chi phí chưa thoải mái để đầu tư dây khủng em nghĩ cách chơi tiết kiệm nhất là tạo nguồn điện sạch để các thiết bị được hưởng lợi là nên đầu tư 1 BACL hãng như của Torus là em mới vừa đầu tư 1 tháng qua. Thanks

10. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Đây mới chính là kinh nghiệm, cách chơi đúng, đỡ hao $! Mình cũng thấy nhiều bacl, mỗi người có những nhận xét khác nhau, thậm chí bài xích bacl hãng và cho rằng không khác gì bacl công nghiệp + quảng cáo. Lọc thì mình cũng có cảm nhận giống bác: mấy lọc vài tr trở xuống tốt hơn hết là "bỏ qua" nó khỏi đầu, tập trung xử lý nguồn điện tốt từ đồng hồ đến ổ cắm tường.

11. Quyết Kệ Độc

Thanks bác . Cái lọc của bác giá bao nhiêu vậy cho e xem ảnh đi , e thích lọc của acuphase nhưng giá cao quá e ko với dc . Cái của bác hi vọng ít ít tiền kaka

12. Quyết Kệ Độc

E chơi đường điện giêng từ đồng hồ vào chạy qua lioa 5kv và vào ổ cắm 3 chấu đã dc tiếp mass ampli e cắm vào đó tiếp mass rồi , còn đầu cdp lại có 2 chấu lên e ko nối dc mass . Nếu e bắt dây mass vào vỏ cdp rồi cho ra cọc mass trung với ổ cắm ampli 3 chấu kia liêu có ảnh hưởng gì ko ạ

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nguyennhatduy có điều kiện chơi Audio dùng BACL của TORUS sản phẩm có tính chuyên nghiệp thì đáng đồng tiền bát gạo...

Last edited: 15/11/18
    QuiNam likes this.
  14. QuiNam

QuiNam Advanced Member

Vâng lọc buộc phải nối mass và để trải nghiệm bác gắn thêm đường điện ko lọc để test...

15. Bluestar2010

Không nên: bác đã dùng ổ tường (sau lioa) có đủ mass thì chỉ cần cắm ampli vào đó là đủ, các thiết bị khác không cần tiếp mass thêm để tránh ground loop (đã có nhiều post về nó). Riêng tất cả các thiết bị mà dây nguồn có 2 chấu thì bác nên để ý việc cắm dây này vào ổ (bác có thể test bằng tai, sẽ có cách cắm cho âm thanh hay hơn - đúng cực, và cắm ngược lại sẽ làm âm thanh bị bó hẹp, cứng và sắc cạnh), nhớ đánh dấu lại để lần sau cắm cho đúng. Ngoài ra dây từ tổng vào lioa cũng phải "tham chiếu nhiều loại" để có được chất âm tốt trung tính, vấn đề này rất khó, phải thử nhiều loại (nếu kỹ), dây đắt tiền đi dây tổng chưa chắc đã "hợp lý" vì khi đó ta lại phải mất công "hiệu chỉnh" lại toàn ht theo dây này và nếu thay đổi dây tổng mới thì setup lại ht thì... mệt lắm. Kinh nghiệm cá nhân e bác à.:)

Quyết Kệ Độc likes this.
  16. Quyết Kệ Độc

Dạ cảm ơn bác . E đăt cái lioa dưới kho nhà e cách dàn âm thanh 18m dây điện . E nối đường 220v giêng và đường 100v mỗi dây dài 18m lên 2 ổ điện giêng ampli cắm 1 ổ và cdp cắm 1 ổ . Theo bác như thế có ổn ko . Còn mass khi e tiếp cho ampli qua ổ cắm 3 chấu e thấy âm lền tĩnh hơn 3 giải lên tốt bass gọn hơn mix dầy hơn nói trung là tốt hơn nhiều . E chơi ampli tube Leben300xs . Nếu e mua ổ cắm lọc điện để chơi cho cdp liệu có dc ko . Và nếu ổ cắm có lọc rồi e lên tiếp mass cái ổ cắm lọc đó giêng hay trung với cọc ampli hả bác

17. Nguyennhatduy

HI bác! Bác lên web của Ngọc Anh audio xem có đủ hình ảnh và giá cả luôn đó bác. Em mua dòng nhỏ Torus TOT MAX 515R đó bác

18. Nguyennhatduy

Góp ý thêm nếu các bác không nối cọc mass cho dây nguôn mà lăn tăn chuyện đúng cực thì trước tiến bắt các ổ cắm tường và ổ cắm cho dàn đúng theo chuân quốc tế, dùng phích cắm 3 chân, tháo kết nối cọc mass ra thì kiểu gì gắn vaò không bao giờ sợ lộn cực

19. Bluestar2010

Bác có 2 đường 220, 100 riêng thì càng tốt bác. Cảm nhận về ht của bác khi có tiếp mass là chuẩn đấy (dày hơn, tĩnh hơn). Như đã nói ở trên : toàn ht chỉ tiếp mass 1 thiết bị (bác đã tiếp mass cho ampli là Ok) còn các thiết bị còn lại KHÔNG tiếp mass thêm nữa kể cả ổ lọc (ổ vẫn có mass nhưng thiết bị không tiếp mass). Còn chơi lọc là con dao 2 lưỡi: đồng ý nó tĩnh hơn nhưng chưa chắc đã hay hơn do có thể làm dày tiếng hay mỏng đi của âm thanh mà điều này Tuỳ từng ht và tuỳ gu nghe của bác. Nên thận trọng dùng lọc, tốt nhất mượn về ghép trước khi xuống $ bác à

20. phoenixvn

phoenixvn Approved Member

May quá gặp bác cũng dùng Torus 515R cho mình hỏi thăm chút: Mình cũng mới đầu tư bacl này nhưng sau khi thay, một là sờ vào dàn máy vẫn thấy tê tê như khi ko có bacl, hai là về chất lượng âm nhạc cũng ko thay đổi gì. Như vậy liệu lý do có thể là gì nhỉ vì đa số anh em dùng đều review rất tốt? Thanks bác.

Nguyennhatduy likes this.
  21. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Có mấy điều này bác tự chọn:

1. Chúc mừng bác có đôi tai chuẩn và khách quan, nghe nhiều hơn nhìn, nghe bằng lý trí không phải bằng cảm tính. BACL không có tác dụng với một số thiết bị âm thanh: đó là các t.bị sử dụng nguồn xung, hoặc ngay nội tại thiết bị đã có 1 biến áp cách ly làm nhiệm vụ hạ áp cấp nguồn. Bác hãy tìm hiểu kỹ bộ nguồn thiết bị mình đang cắm trong hệ thống âm thanh.

2. Có thể tai bác hơi trâu... Điều này là tốt vì sẽ đỡ money cho bác rất nhiều.

3. Bác hãy đi chân đất, cắm bút thử điện vào 2 đầu nguồn ra của BACL. Nếu sáng thì nghi là dò điện. Nếu ko sáng là BA bình thường, việc tê tay là do thiết bị khác gây ra.

phoenixvn likes this.
  22. Quyết Kệ Độc

Cảm ơn bác , e đã mượn thử BACL của dòng lioa giá tầm 17 18tr gì đó nhưng cắm vào e lại muốn bỏ nó ra ngay lập tức .giải lời và tép mỏng quá . E nghe nhạc vàng chủ yếu lời hay là ưng , vậy khi cắm vào cái đó mất hết giá trị rồi huhu . Ko biết làm sao bây giờ hay bacl của lioa ko chuân phải chơi dòng C co hay Rco mới chuẩn mới hay hơn dc đây các bác cho e xin ý kiến có lên chơi ko ạ , phương án e đang tính tới là đầu tư thêm ít dây nguồn sịn ngon và ít ổ cắm hãng furutech để cho điện chạy qua 2 dây nguồn và ổ cắm sau đó tới ampli . Coi như mấy dây nguồn đó xử lý làm ổn định điẹn dc ko các bác ,e có snghi này là vì khi e thay dây nguồn cho ampli cứ dây ngon sịn của hãng thì chất âm nó thay đổi rõ rệt ạ , vẫn đang băn khoăn lắm cac bác ai thử theo cách của e chưa cho e xin ý kiến thanks các bác

23. Hoang_Anh

nhanh nhất là thuê xe chở nguyên bộ dàn ra shop chuyên nguồn , dây điện các loại (anhduy, Sơn hà...) để shop test thử với các bộ xịn vào, xem bộ nào ưng, rùi về nhà suy ngẫm, nhắm được thì bỏ tiền ra xúc mới, ko gấp thì canh trên chợ, tìm mua.

24. Quyết Kệ Độc

Phương án này của bác tạ tốn quá bác ơi vừa tốn time vừa tốn tièn hihi . E có tét thử dây nguồn dong furutech rôi rất hợp bộ của e mà giá cả cũng vừa phải ạ . E chỉ muốn hỏi theo cách thay 2 lượt dây nguồn thì liệu nó có hay hơn lên ko so với 1 dây ạ

25. Hoang_Anh

Tốn thời gian, tốn công một lần thôi cho xong bác ạ. Ra đó bác tha hồ thử cả chục phương án phối hợp dây dợ, lọc nguồn.
    Rồi bác ghi sổ xem đỉnh điểm là em nào. Em nào giá mềm hơn chấp nhận được.
    Lên kế hoạch trước mắt mua em nào
    Ví dụ 1 cọng dây xịn, hay 2 cọng dây vừa. Hiệu gì. Rồi mốt có tiền cứ theo kế hoạch mà làm. Vì quan trọng là bác đã được nghe thử hết rồi. Khỏi băn khoăn

Quyết Kệ Độc likes this.

Share This Page

Loading...