Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. phamthach

phamthach Advanced Member

Ở bên nước ngoài họ có dùng bacl quân sự hay y tế cho dàn audio k ạ

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Không ,vì họ có nhiều hãng chuyên làm BACL cho Audio .Nếu bạn mua BACL dỡ ra từ Y tế , máy quân sự thì giá thành còn cao hơn . Bạn chịu khó vào Ebay .us kiểm tra sẽ rõ

3. phamthach

Vậy bacl cho audio hay yte và quân sự cái nào chuẩn hơn ạ.

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo mình suy luận thì đã là chất lượng cao thì như nhau . Bằng chứng là anh em Việt ta xài đồ rã từ máy y tế hoặc quân sự đều rất hài lòng , không thua gì con Furman , Furutech giá gần 70 tr cả

5. thomoc

thomoc Advanced Member

Nếu amli cs khoảng 70w/ch, CDP ăn công suất rất thấp thì các bác thường dùng BACL công suất bao nhiêu???

6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Hàng y tế, hàng quân sự họ sản xuất quy mô rất lớn, mua sắm qua đấu thầu, nên chất lượng, độ bền/Giá cả cần có sự phù hợp, ko thì hãng đóng cửa dẹp tiệm.
    Hàng AUDIO, khâu nghiên cứu, marketing, đặt giá để thể hiện đẳng ấp audiophile, sản xuất số lượng ít, chi phí sx, phân phối cao ---> quá nhiều yếu tố tác động cộng thêm vào giá. Nên nếu kinh phí ko có gì khó khăn thì cứ lựa hàng audio hãng lớn mà mua, còn nếu phải lo cơm áo gạo tiền nhiều thứ, thì việc mua đồ cũ từ y tế, quân sự cũng là 1 cách, quan trọng chọn shop nào có uy tín, bán đồ đừng còn tươm tất xíu (và ko phóng giá quá cao).

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

"Chuẩn" ở đây là theo nghĩa nào ạ?

8. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Pow của em cũng 70 W/kênh nhưng công suất mark máy là 300VA (cỡ 240W) [bên trong có cục BACL xuyến 500VA], em cũng vẫn lăn tăn không biết có cần dùng BACL không dù đã đọc hết threat này

9. phamthach

Chuẩn cho audio ấy b.đc sx dùng cho audio
    Giống như ổ cắm có loại ghi for audio loại ghi hospital ấy b

10. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Theo em hàng y tế hay quân sự khi đến tay mình dùng thì cũng là đồ rã từ máy cũ, chứ nếu tháo từ máy mới thì dễ là đồ ăn cắp. Như vậy chất lượng phụ thuộc vào nguồn gốc hoặc giá trị sử dụng của thiết bị gốc, không đồng đều. Đồ chuyên audio của mình cũng vậy, chất lượng phụ thuộc vào hãng sản xuất cũng như phân khúc sản phẩm nên khó so sánh chính xác giữa các loại y tế, quân sự hay audio về độ hơn, kém. chỉ có thể so sánh trên sản phẩm cá biệt thôi ạ.

11. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Các bác đang chỉ quan tâm tới chức năng của BACL là làm BACL. Trong khi các yếu tố rất quan trọng của nó dành cho audio thì chẳng ai quan tâm.
    BACL sản xuất cho đồ quân sự và Y tế thì tất nhiên là tốt. Nhưng đa phần em thấy nó chỉ có 1-2 tiêu chí tốt cho audio. Vì đa phần nó đáp ứng chức năng cách ly bảo vệ chống giật là chính. Hạn nhiễu chỉ là tiêu chí phụ. Những thiết bị dùng nó bản thân nó phải có phần nguồn riêng và lọc nhiễu đạt tiêu chuẩn rồi, ko phải ko có BACL lắp thêm là nó chạy ko chuẩn đâu.
    Vậy nên, bổn hãng nó ko cần thiết phải đặt 1 cái BACL siêu cắt nhiễu và có thêm mấy tiêu chí nữa mà Audio cần.
    Cho nên, đa phần BACL của nó cũng chỉ " bình thường" mà thôi.

Dongden likes this.
  12. CafeNovember

Báo cáo bác là lõi UI có cái hay và cũng có cái dở. Cái con Elma nguồn gốc là tháo từ Ups của hãng GE loại 3kVA, 5kVA. Ko rõ bác khai thác nó ở điểm mạnh nào và bác có biết điểm yếu của nó nằm ở đâu ko mà nói vậy? Em thấy ae đổ xô đi mua Elma giá trên trời???
    " 2 cuộn dây càng xa nhau càng tốt ư?" 2 trụ thì tất nhiên 2 cuộn dây phải chia ra 1/2 trên mỗi trụ rồi. Làm như thế để nó thoát nhiệt tốt và tăng hiệu suất thôi. Chưa phải để lọc tốt.

13. CafeNovember

Bác bị vậy theo em đoán có thể xảy ra mấy vấn đề:
    1. Bác đấu lọc trước BACL. Lọc này của bác mua ko biết chọn nên nó khử các đỉnh hút công suất của BACL. Vui lòng tháo nó ra xem có thay đổi gì ko?
    2. BACL của bác công suất bé quá ko đủ khả năng cấp dòng đỉnh của những đoạn nhạc cao trào với mức Volume lớn.
    3. Loại BACL của bác mạch từ và kiểu loại quấn dây quá kém -> mất tốc xuất đáp ứng của bộ dàn.

14. phamthach

Tốt nhất k chơi bacl cho y tế và quân sự cho audio phải k b.
    Đỡ tốn kém

15. CafeNovember

Thật là thiếu sót nếu cách trình bày của e làm bác hiểu ra 1 ý như vậy.
    Các bác đọc lại posting này của em nhé!

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Tổng công suất của tất cả các thiết bị đầu đĩa CD, âm li, loa vào khoảng dưới 1 kVA. Với chi phí cho BACL khoảng 5 triệu đồng, em có xem thấy chiếc LiOA PS30 trong khoảng giá và là hàng chính hãng của VN. Các bác xem giúp, với mức giá như vậy có những chọn khác tối ưu hơn không.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      15,2 KB
      Views:
      53
      File size:
      34,7 KB
      Views:
      54
  17. CafeNovember

Bác Pilab thân mến
    BACL xuyến ( Toroidal) có 1 lợi thế là hiệu suất cao, từ trường rò ra ngoài rất ít, tốc suất cao. Tuy nhiên nó có 2 điểm chết người mà ít ai để ý. Cách đây 8 năm em có dịch 1 bài về vấn đề này: Toroidal vesus EI.
    Sâu hơn em sẽ phân tích về sau.

Toroidal của Lioa và thậm chí của Ps Audio và vài hãng khác (PS audio có thể em chưa biết hết model) đều bị 1 tình trạng là thiếu mất 1 mạch điện để khắc phục nhược điểm chết người của nó.
    Thực sự là công nghệ này ko khó. Lioa với thế mạnh của mình hoàn toàn có thể tạo ra 1 thương hiệu Toroidal for Audio sánh ngang chất lượng các thương hiệu đắt tiền của thế giới. Nhưng cho đến giờ đây sản phẩm của họ vẫn vậy? Có lẽ họ nghĩ BACL cho audio chỉ cần quấn thêm cuộn thoát nhiễu so với các loại biến áp thông thường. Phòng Labo và RD tại sao chỉ nghĩ có thế? ( xin thứ lỗi nếu phát biểu này của em đụng chạm đến các bác Lioa nhưng đây là IMHO, sự thật chỉ có thế).
    10 năm trước em làm chuyên về Battery và Inverter. Cho đến giờ đây, khi quay lại món này thấy đại ca Pinaco vẫn làm ra những con ắc quy kém chất lượng. Trong khi thế giới 10 năm trước các loại ắc quy cao cấp như AGM, GEL, Nicken, Ag-Zn, NiCd... đã là phổ dụng của thế giới.
    ( refer to: https://www.saftbatteries.com/produ...&tech=77&market=328&sort=newest&submit=Search)

https://www.saftbatteries.com/produ...xt=&tech=97&market=&sort=newest&submit=Search
    Giờ đây công nghệ Battery đã dài gấp 10 lần với sự phổ dụng của Lithium, Li-MnO2, Li-SO2, Li-SOCl2, LCO, LTO, NCA, NMC, SLFP- LifePO4... và đặc biệt có sự xuất phổ dụng của SupperCapacitor đã đưa sector Backup energy đến một bước ngoặt mới.
    Vậy mà hãy nhìn xem Pinaco Battery đã làm được gì trong danh mục 11 sản phẩm của họ?: có mỗi dòng CMF ( lead- Calcium) là đuổi theo công nghệ của Tư bản 20 năm trước. Và có 1 điều đau lòng rằng, chất lượng battery của họ đều thấp.
    10 năm trước, nói về Inverter ( kích điện) Sóng sine (để chạy với bình 12V = 1 ắc quy cho thông dụng) là thứ công nghệ ghê gớm lắm mà Việt Nam ta có thể làm đc. Lúc đó Hồ Điện là 1 tên tuổi tiên phong với việc đặt mạch của TQ về tự quấn BA kích lõi sắt để bán vô số kể. Nhưng chất lượng dòng điện chỉ là sườn lên của Sine và sườn xuống của hình thang. Về sau này chúng ta phát triển thêm 1 lối tư duy kinh doanh hàng kỹ thuật là: ko sản xuất mà cứ sang Tàu mua đồ về ghép lại bán. Chiêu này vừa chắc ăn vừa theo kịp tốc độ biến đổi của thị trường, lại còn ăn gian đc thuế má và các ưu đãi Made in Việt Nam kiểu như Asanzo. Người ta bắt đầu nghĩ ra đủ trò trong đó có kiểu Ăn mày tinh thần dân tộc. Đây là 1 điều đáng xấu hổ cho dù anh kiếm được nhiều tiền.
    Hãy nhìn Vinfas, họ đã làm được những điều không tưởng khi làm ra được chiếc ô tô Made in Việt Nam với đẳng cấp thế giới.
    Câu chuyện của họ rất dài với nhiều sự dè bỉu mà dư âm đau thương của người tiêu dùng bị cướp mất niềm tin bởi những kẻ kinh doanh chỉ biết đặt đồng tiền làm trung tâm. Tha lỗi em ko phải người của Vinfas, e cũng đã từng ko tin Vinfas có thể thành công cho đến khi em được trải nghiệm. Em cũng lái xe của Nissan.
    Đôi lời chia sẻ IMHO, kết luận là dành cho các bác.

18. Hoang_Anh

Có một bài của bác nước ngoài tự trải nghiệm, tự mày mò, vấp sai sót,học hỏi và sửa (các chữ màu đỏ, bác ấy sửa lại sai lầm ngày đầu cuộc chơi). Đọc thấy được tinh thần của bác ấy rất hay.
    https://www.head-fi.org/threads/top...mers-for-affordably-clean-power.857448/page-1
    Còn topaz/daitron bác ấy dùng thực chất là dòng ra đời rất lâu và hết sx rồi. Cũng ko phải là chuyên audio, nhưng thông số giảm nhiễu của nó khá tốt (so giá tiền bỏ ra)

19. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Chào các bác.
    Em thấy các bác thích dung bacl, em cũng đang dung bacl. Nhưng sao em thấ nhiều bác chỉ quan tâm đến cuộn sơ cấp và thứ cấp cách ly với nhau, mà giữa cuộn thứ cấp 110 và 220 lại không đề cập nó nên cách ly với nhau?
    Cá nhân em thì nhận thấy nếu cuộn thứ cấp 110 và 220 không cách ly với nhau ( tức là không phải 2 cuộn riêng biệt) thì nó còn dở hơn không dung bacl.
    Hiện tại em chơi 2 cục bacl , 1 cục ra 110 và 1 cục ra 220 riêng.

CafeNovember likes this.
  20. gamut

gamut Advanced Member

Đọc bài viết của một số thành viên trong diễn đàn này, em tự hỏi không biết họ viết cái gì mà số lượng lên đến hàng ngàn, trong khi nội dung một số bài dù cố gắng & thật là kiên nhẫn em vẫn không thể lướt qua những dòng cuối cùng vì sự dông dài, trùng lắp & hời hợt...

Last edited: 29/3/20
    HoanComf, Lê minh Chính and minh62 like this.
  21. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Diễn đàn với nhiều người từ nhiều lĩnh vực và kinh nghiệm khác nhau nên cũng khó tránh các bài viết với nhiều góc nhìn, nông sâu khác nhau...vui là chính mà.

22. Hoang_Anh

Bác nào có lòng nhiệt tình, kiến thức chuyên sâu thì viết vài bài cho anh em học hỏi ạ.
    Góp cục gạch, gói xi măng xây nhà.
    Đừng ném gạch, đá.

Last edited: 29/3/20
    ngô Tấn Phong likes this.
  23. Newbe

Newbe Advanced Member

Thế mà bác còn ở trong 4r, em phục bác quá

24. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bác đã góp được cái gì cho diễn đàn này chưa ạ?
    Trong này có nhiều bác kiến thức chuyên sâu, bài viết chất lượng cao, hàm lượng kiến thức nhiều,... có nhiều bác thì mặc dù kiến thức chuyên sâu các bác ấy không hiểu nhưng cách chơi, kinh nghiệm phối ghép lại đáng nể và đưa ra những tư vấn rất bổ ích,... cũng có những bác lại vào góp vui, khích lệ tinh thần chia sẻ của các bác khác,... và có rất nhiều bác ngồi đọc khiêm tốn học hỏi,... còn bác em chưa biết sao.

ngô Tấn Phong and Hoang_Anh like this.
  25. Pilab

Pilab Advanced Member

Với cùng mức công suất, thì biến áp lõi xuyến có hiệu suất cao nhất, mọi hao phí do tỏa nhiệt, do từ thông tản là thấp nhất. Bác có thể nói rõ hơn về "tốc suất cao" trong BACL? Về hạn chế: Do hầu như không có khe hở không khí trong mạch từ nên biến áp lõi xuyến dễ bị bão hòa từ ngay ở thời điểm được cấp nguồn, dòng khởi động có thể lớn hơn dòng định mức vài chục lần?

Theo link của bác chỉ dẫn, em chưa thể xem hết; tạm thời chú ý một điểm có thể coi là một trong các tiêu chuẩn chọn BACL: điện dung ghép sơ cấp - thứ cấp càng nhỏ càng tốt (xét với cùng một công suất của BACL), như trong video thấy điện dung sơ-thứ của BACK hình như 3 kVA chỉ vào cỡ 0.0005 pF?

Tks for All.

Share This Page

Loading...