Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bài viết bên đó có mô tả phối ghép , kinh nghiệm chia xẻ các trường hợp:
    + Ổn áp avr trước BACL
    + PS audio power plant, trước hay sau BACL.
    + DC block chặn trước BACL
    + Sử dụng nhiều BACL, để tách DAC, analog... Ưu, khuyết việc dùng kiểu này.
    + Phối hợp lọc.
    Quan trọng là các kỹ thuật đấu nối bên trong BACL, nối đất, nối balance sao cho hiệu quả. Để các bác vọc...

2. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Các bác lưu ý điều này là đúng. Và có rất nhiều bác audio Em khuyên đừng có dùng lẫn lộn các loại điện áp trên cùng 1 con BACL mà họ ko nghe. Kể cả trong trường hợp dùng 2 cuộn ra 220V và 110V riêng biệt cho 2 thiết bị dùng hoạt động cũng là điều nên tránh.
    Em dùng phone nên ko làm đc file ảnh.
    TH1: BACL ra = 220V, cuộn 1 = 100V, cuộn 2 = 120V + cuộn 1 ra = 220V.
    Các bác dùng Amp nối vào Cuộn 1 = 100V. CD/ Rề cắm vào cuộn 1+ 2 = 220V.
    Vậy amp nó hút công suất mạnh nó oánh bùm cái thì thằng 100V nó sụt trong tích tắc 10V, đồng thời làm tụt năng lượng của mạch từ làm cuộn 2 từ 120V chỉ còn 110V.
    =>> thằng CD/ Rề chỉ còn 1+2 = 200V. Vậy thì có phải 2 thằng Rề và CD đuối áp nghe dở hơi ko nào?
    TH2: BACL có 2 cuộn ra đều cách ly nhau.
    Cuộn 1 = 220V cắm cho CD/rề
    Cuộn 2 = 100V cắm cho amp.
    Vậy khi thằng amp oánh bùm cái thông lượng từ thông trong mạch từ suy giảm làm cho thằng to sụt 15Vpp, thằng nhỏ sụt 6,8V. =>> thằng nguồn âm CD và rề đuối.
    Vậy suy ra có phải đều dở hơi ko nào?
    Cho nên chốt lại là dùng BACL ko nên chơi chung cho tất cả.
    1. Mua riêng 1 con to cho amp, độ lọc bình thường thôi nhưng công suất đủ lớn và tốc suất phải cao.
    2. Mua them con nhỏ cho CD/ rề csuat bé thôi nhưng độ lọc phải lớn, kiểu như điện dung ghép Cp/s phải cỡ <0,005pF.
    3. BACL xuyến tốt nhưng ko biết lắp thêm mạch mà khai thác theo lối thông thường là tệ hại lắm. Có mấy điểm bất lợi như sau:
    3.a: Nó ít bức xạ nhiễu ra xung quanh nhưng điện dung ghép của nó cực lớn, làm cho độ suy hao nhiễu cực kém -> nhiễu xuyên vào cuộn sơ cấp cực nhiều. Vậy nó ko hề có độ suy hao nhiễu.
    3.b: Nó bị DC offset. Cái này do các thiết bị dân dụng như sấy tóc, Dimmer đèn, nguồn xung cao tần ... làm cho nó tăng cực nhanh tốc độ bão hào từ. Khi đó dạng sóng ra của dòng điện bị phá nát luôn.
    3.c: Do cấu trúc mạch từ kín ( vòng tròn ko vết cắt, đồng dạng với Rcore -> ko có van từ như EI và Ccore) nên nếu dùng công suất bé mà cao trào volume oánh căng là nó bị tới hạn công suất ->>> đạt cực nhanh tới mức bão hoà ->> méo dạng cả dòng lẫn áp đầu ra ->>> siêu nhiễu đã xuất hiện ở đây.

dinhtaibvag, kenzoman, tqc79 and 4 others like this.
  3. Hoang_Anh

Khi chơi hai BACL trở lên. Các bác nếu kỹ tính thì nên lấy đồng hồ đo điện áp đầu ra (cùng 1 điện áp đầu vào). Tốt nhất là chọn mua 2 cái, điện áp ra bằng nhau, hoặc chênh lệch ít.
    Vậy sẽ tốt hơn. Tránh việc 2 thiết bị có chênh lệch điện áp lớn, lại nối qua dây tín hiệu vào nhau.
    Cái này là trên bài bên forum mình nêu họ nhận thấy.

4. OCTAVE

OCTAVE Advanced Member

Cái này em thấy hơi khó hiểu. Vì thực tế rất nhiều người dùng đầu phát 100v, amp 220v và ngược lại.

ndh likes this.
  5. ndh

ndh Advanced Member

Em cũng thấy lạ quá. Bác lenamvl có lẫn lộn gì không ? Điện áp đầu ra với mass của các cục bacl có vẻ không liên quan nhỉ?

6. Hoang_Anh

Mình cũng ko hiểu lắm. Bài viết bên đó có giải thích bằng tiếng Anh khá phức tạp. Vì nội dung này mình chưa kiểm chứng đc. Nên ghi rõ là trích ý kiến bên đó.
    Bác nào có đk có thể test.
    Còn lấy volt kế đo để đảm bảo cả 2 cái khi mua đều ra cùng 220V. Thay vì cái thì 115V, cái thì 125V . Mình nghĩ cẩn thận vậy cũng tốt.

7. ndh

ndh Advanced Member

Em lại càng không hiểu. Đành rằng mỗi thiết bị 1 cục bacl riêng sẽ ngon hơn, nhưng thường thì ae chơi 2 cục cho nhu cầu 2 hoặc hơn 2 mức điện áp khác nhau. Khuyến cáo của bác khiến em thấy lùng nhùng quá.

CafeNovember likes this.
  8. CafeNovember

Đề nghị bác copy = english ra đây em sẽ dịch cẩn thận cho ae đọc.
    Bác lưu ý là khi dùng 2BACL độc lập thì nó giống như Floating ( thả nổi tự do). Dựa trên cơ sở kết nối Ground ko bị loop thì chả có vấn đề gì cả.

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ chắc bác ấy đang ám chỉ việc chọn 2 bacl giống hệt nhau để đấu ra nhiều loại điện áp thì phải.

10. Pilab

Pilab Advanced Member

@CafeNovember Em tìm khái niệm: tốc suất, van từ của biến áp mà chưa rõ nguồn; nhờ bác chỉ giúp nguồn và giải thích thêm ý nghĩa của các khái niệm này.

Tks for All.

11. CafeNovember

2 BACL giống hệt nhau mà đấu song song/ nối tiếp để ra điện áp cần dùng nó có điểm rất chi là hay khà khà.
    Điểm 1 là ghép //, các bác xem các loại động cơ đốt trong đó, người ta hay nói V6, V8, V12... nó hay hơn là chạy 1 cái V1 x 6-8-12.
    Điểm 2 là ghép nối tiếp thì nó có cái còn hay nữa kìa em chưa nói đâu hehe

12. CafeNovember

Chào bác
    1. Van từ: nó là khái niệm chỉ ra rằng mạch từ kiểu ghép khi thông lượng từ thông tăng đến mức bão hoà ( do quá công suất, do đỉnh áp spike tức thời) thì mạch từ ghép ( khe ghép EI và Ccore, UI core) nó có cái khe đó truyền dẫn phi tuyến ( ko đáp ứng kịp) làm cho kìm hãm sự bão hoà nhanh hoặc suy hao nhanh. -> giống như cái van tự động điều tiết. Điều này là lợi thế nếu biết lợi dụng. Nhưng cũng tạo ra bất lợi về tốc suất nếu ko biết lợi dụng.
    2. Tốc suất: đó là đặc tính mạch từ có tốc độ biến động từ thông nhanh hay chậm. Thường loại FE Có mạch từ kín sẽ có tốc suất nhanh nhất, rồi mới tính đến chất lượng FE, rồi mới tính đến kiểu loại quấn dây.
    Vậy đó. Ai ko tin thì thôi khà khà.

13. Hoang_Anh

Nội dung này viết ở trang 3.
    Ok, news flash: I've found that when using my OPPO Sonica DAC with a Metrum Acoustics Aurux headphone amp, the treble sounds noticeably cleaner when they are both plugged directly into the Topaz grounded-secondary transformer, having removed the B&K floating-secondary transformer (from the DAC). Apparently, the difference in AC voltage was encouraging leakage currents. (The DAC, on the B&K, was seeing a higher voltage than the amp.) Any "backwash" coming from the DAC (or ground loops) made possible in the absence of the floating-secondary IT on the DAC, are apparently inaudible, if they are an issue at all), relative to the audible leakage current noise, caused by unmatched supply voltages.

John Swenson has advocated plugging everything directly into the grounded-secondary Topaz (with low inter-winding pF rating), using a simple power strip, if necessary for more outlets, to reduce the impedance between each load. This has turned out to be great advice for my Sonica DAC + Aurix amp, but I still prefer the lower noise floor I get for other combos, by inserting the floating-secondary transformer in between the Topaz and the DAC (and again, for other digital sources.)

Moral of the story: YMMV! Experiment! But pay attention to the voltages when you put transformers in series. It helps to have the APC LE1200 voltage regulator - I had to bump the setting up to 120V for the Topaz powering both the Sonica DAC and Aurix amp, after removing the B&K 1604A from the DAC.
    Còn 1 đoạn ở trang 5

https://www.head-fi.org/threads/top...mers-for-affordably-clean-power.857448/page-5

Last edited: 29/3/20
  14. mr.sweettooth

mr.sweettooth Approved Member

em có vài thắc mắc về bacl mong các bác chỉ bảo giúp , bacl chỉ nhận mức điện áp đầu vào cố định vậy nếu đầu vào ko đảm bảo (thấp hoặc cao hơn, trồi sụt mạnh , liên tục) thì nó có bị cháy ko ? nếu nhẹ thì đầu ra cũng sẽ trồi sụt theo ? nếu đầu vào 220v ra cũng lấy 220v thì bacl chỉ còn tác dụng phụ là lọc điện ? cảm ơn các bác

Last edited: 30/3/20
  15. Hoang_Anh

Vào 220V - ra 220V.
    - tác dụng chính là bảo vệ an toàn, kết hợp với nối đất chuẩn, cầu dao tự động ngắt khi rò điện --> yên tâm ko sợ giật.
    - công năng thứ hai là chống nhiễu.
    - công năng thứ ba là bảo vệ thiết bị, một số spike (gai) điện áp ko xuyên qua được BACL.
    Lưu ý là nó ko có tính năng ổn áp. Cái đó cần ổn áp đặt trước BACL.
    Vẫn nên trang bị ổn áp xịn, có mạch chống surge tốt.

mr.sweettooth likes this.
  16. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác cho em hỏi bacl này nó có khác bacl trong máy không

17. Hoang_Anh

BACL trong máy là một phần quan trọng của công đoạn chuyển AC - DC.
    Bao gồm hạ áp, cái này là cục BA thực hiện. VD hạ từ 220V xuống 24V. Với các máy không dùng BA to nặng ở công đoạn này, thì họ dùng mạch tạo xung, nên thường quen gọi là xài nguồn switching.
    Các máy dùng công nghệ truyền thống, mạch nguồn có cục BA to nặng thường khả năng xử lý nhiễu nguồn tốt hơn (bao gồm cả nhiễu sau khi ra dòng DC và nhiễu phát ngược lại vào ổ cắm tổng AC). Mình ghi chú là thường thôi nhé: vẫn rất nhiều thiết bị không dùng BA mà hãng họ đầu tư tốt thì vẫn ít nhiễu.
    Phần còn lại là nắn dòng từ AC thành DC, do một loạt linh kiện Diod, Tụ... phụ trách.
    Vậy cái cục BACL trong máy và BACL bên ngoài có thay thế được nhau hay không thì bác thấy rõ rồi đó, công dụng là không hoàn toàn giống nhau mà là sự bổ sung cho nhau.
    VD:
    - công dụng an toàn thì có thêm cục BACL bên ngoài vẫn an toàn hơn.
    - Công dụng chống nhiễu, nếu mạch nguồn làm quá tốt thì có khi là cắm vào cũng không cảm nhận được thêm gì.

Newbe likes this.
  18. mr.sweettooth

mr.sweettooth Approved Member

@Hoang_Anh cảm ơn bác đã trả lời , tóm lại đến giờ theo em hiểu bacl là để : 1. Biến từ điện áp X ra điện áp Y (tác dụng chính - Biến áp )
    2.Lọc nhiễu (chỉ 1 phần) , chống sốc điện ( các tia lửa sinh ra ở công tắc bật tắt , chổi than động cơ ... ) (Cách ly)
    3.Chống giật khi được nối đất đúng tiêu chuẩn.
    Vì em dùng toàn đồ 220v nên số 1 em ko cần (?) , số 3 thì các máy của em đều nối đất nên cũng ko cần (?), nếu chỉ cần số 2 em sẽ nghĩ đến dùng lọc điện lọc sẽ tốt hơn nhưng lại thấy ae nói lọc chỉ nên dùng cho cdp , ampli cắm vào bị bí ... vậy ko có lọc nào dùng tốt cho ampli ? em muốn hiểu rõ về bacl trước khi quyết định có dùng hay ko, mong các bác chỉ bảo

19. Hoang_Anh

Rất quan tâm việc ghép nối tiếp 2 bé cùng loại thì có kết quả gì chăng. Vì nếu loại nhiễu đó nó xuyên qua em thứ nhất thì e thứ hai có giữ lại đc hay ko.
    Còn ghép song song thì mình tạm hiểu là có thể cấp dòng gấp đôi. Và chắc là giảm độ cản, tăng khả năng đáp ứng.

20. Hoang_Anh

Lọc dư công suất thì mình nghĩ ko vấn đề gì.
    Còn bác lo xa, thì xài công nghệ khác. Ví dụ vật liệu hấp thụ nhiễu, gắn song song với dòng điện , nó ko cản trở.
    Hoặc chủ động tạo sóng nhiễu nghịch để triệt tiêu nhiễu. Active noise cancell

mr.sweettooth likes this.
  21. CafeNovember

@Hoang_Anh@mr.sweettooth
    Cả 3 cái bạn nói đó chỉ có cái số 2 nằm trong 5 đặc tính giá trị của việc dùng BACL cho audio mà thôi.

AudioHD likes this.
  22. Hoang_Anh

À ngoài chống nhiễu, đổi điện áp, nó còn có tính năng cách ly,nên nếu dùng đúng cách có thể trị một số bệnh liên quan nối mass, vd như ngắt ground-loop.

23. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Bác chia sẻ cho anh em mở mang luôn ạ. Với lại theo bác chọn BACL nào tối ưu nhất cho dàn Audio, em chọn xuyến Mỹ có dây nối mass bên trong BA và cũng có kèm một mạch điện đi kèm, bao gồm mấy con trở và và Rơ le. Khi nối đất cho mạch này, nhạc nghe hay hơn đáng kể, có lẽ tác dụng lọc có td nhiều. Nếu xuyến chỉ có 2 dây vào 2 dây ra. Em nghĩ hầu như ko có td lọc nhiễu.

mr.sweettooth and Hoang_Anh like this.
  24. CafeNovember

@AudioHD và các bác
    Có lẽ em phải nhắc lại thứ 3, rằng dùng biến áp cách ly cho audio phải tuỳ biến theo cụ thể:
    1. Loại tải mà các bác dùng là gì?
    Dùng cho Amp khác dùng cho Rề, khác dùng cho CD và Music server. Trong đó lại chia ra bán dẫn khác Tube.
    2. Loại hệ thống Amp+ Loa mà các bác chơi. Loa gấu ( Bass to, cắt tần dốc...) amp khoẻ ( SS hoặc Tube đẩy kéo cong suất lớn) khác loại cần hút công suất trung bình và yếu phều phào.
    3. Loại nhạc chủ đạo mà các bác chơi.
    Nhạc giao hưởng, nhạc Rock, nhạc Hi-end nó đòi hỏi cao nhất: Độ sạch nguồn điện, ít méo, độ dự trữ năng lượng, Tốc suất giải phóng dòng điện...
    Còn nếu các bác chơi Nhạc vàng, country folk, Nhạc Aucostic low-end thì chỉ cần nguồn điện sạch, ít méo và độ dự trữ năng lượng ở mức vừa phải là oke.
    4. Loại tiền mà bác đang có trong túi hjhj. Tiền Usd hay tiền Vnđ :))). Nhiều tiền thì sắm con gấu để đó chờ sau này nhỡ nâng cấp tai nghe cũng là 1 Phương án chắc ăn phải ko nào.

Đến đây thì bác AudioHD biết rõ là e ko thể trả lời bác đc khi thông tin đầu vào mờ mịt của bác phải ko nào?

Vinhoankiem likes this.
  25. CafeNovember

12345678910i
    Tiếp theo Posting trên, em xin chia sẻ 1 điều quan trọng mà có lẽ chỉ những bác trải nghiệm Audio nhiều rồi, hoặc là cao thủ chuyên sâu về biến áp ( cái này em biết 1 số gạo cội trên này, xin thứ lỗi em múa rìu qua mắt thợ) thì mới nắm rõ mà thôi.
    * Nói về kiểu loại mạch từ và dùng vào mục đích làm BACL cho Audio, bao gồm các loại mạch từ sau, và nó chính là hình dáng Fe: Xuyến ( Toroidal), Rcore, Ccore, Double-Ccore, UI core, EI core, LIcore, EE core, hybrid-core ( cái này là bí mựt kaka).
    Trong đó, mỗi loại mạch từ nó có những điểm mạnh và vài điểm yếu có thể khắc phục được hoặc ko khắc phục đc. Do vậy dùng loại nào vào mục đích nào lại Thêm 1 lần nữa phải cân nhắc và nắm rõ lý thuyết.

** Kiểu loại quấn dây: cái này mấy ông làm OPT ( biến áp xuất âm cho Tube) biết rõ nhất. Tuy nhiên họ chỉ chú trọng làm sao đạt hệ số truyền dẫn và băng thông cao nhất. BAcl cho audio để hiend thực ra cũng phức tạp như opt vậy.
    Chỉ vì bao năm nay người ta xem thường nó và/ hoặc ko có ai chịu đầu tư chất xám nghiên cứu về nó. Cho nên toàn phát biểu mơ hồ, nhất là mấy ông đi buôn nhỏ lẻ chuyên chơi trò đục nước béo cò, chả biết cái m-ẹ gì ( sorri cho e nói bậy phát :d).

*** IOT ( internet of thing) đã đưa chúng ta lên 1 tầm cao mới. Khi mà cộng với chính sách thực dụng của nền giáo dục. {Từ sau bong bóng BĐS 2012 ( đoạn cuối của bong bóng tài chính)}. Người ta bắt đầu xem trọng đồng tiền hơn bao giờ hết . Người ta bắt đầu xem thường việc học hành để có kiến thức nền tảng. Nhà nhà cho con nghỉ học sớm đi làm công nhân và thợ kiếm tiền. Và sinh ra 1 đống sự xxx dốt lẫn đi xuống của văn minh xã hội. Điều này phản chiếu rằng, giai cấp và tầng lớp xã hội đã ngày càng phân hoá thật kinh khủng. Người ta đã xem thường việc học tập chính thống và thích được trường đời dạy hơn, cho nên cái giá phải trả trong tương lai sẽ còn đắt gấp nhiều lần. 1 ví dụ sinh động là các bác lên các trang mạng và cộng đồng facebook xem chửi nhau sẽ rõ.

**** Có rất nhiều thứ về BACL mà em ko thể chia sẻ hết ra đây đc mong các bác thông cảm. Nó là vì để bảo vệ nghề nghiệp chính thống hoặc/ và công sức ngâm cứu của một số người làm chuyên nghiệp để kiếm sống ( có rất nhiều kiến thức em học từ họ). Để dẹp bớt những thành phần đục nước béo cò và chuyên kiếm tiền trên lòng tốt free ( công sức lẫn chất xám) của người khác.

Đôi lời tâm sự đêm hôm, xin thứ lỗi những người không có lỗi!

Lesailes, phamhuuson and Dongden like this.

Share This Page

Loading...