Xin tư vấn có nên dùng BCAL không

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuanvinh1983, 28/9/11.

1. OCTAVE

OCTAVE Advanced Member

F1F78B94-7C69-4578-9FC3-BC4D110DDD37.jpeg 4B393CA9-56A6-4F3B-A006-E1FCC48DAF98.jpeg A2E5B885-AD53-40D4-BC09-AA9F2625A0D5.jpeg Trước em chỉ dùng lọc sau bacl thôi. Bây giờ thì ko có cái lọc nào nữa.
    Lọc trước của em 5a cho cd, 10a cho amp.

Hoang_Anh likes this.
  2. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Theo thử nghiệm của em, em khuyên các bác nếu đã dùng BACL mà có độ cắt nhiễu tốt thì nên bỏ luôn lọc đi.
    Em thấy nhiều ae lạm dụng lọc lắp tứ tung. Nào là trước BACL, sau BACL, trong ổ điện ổ chia... cái này vô tình làm suy giảm rất nhiều tốc suất và độ động của bộ giàn.

ttn, OCTAVE and Vinhoankiem like this.
  3. BachDuong

BachDuong Moderator

Điều này phần lớn các bác khi tham gia thảo luận trong topic này có thể biết nhưng không lý giải được và kể cả nhiều bác bán hàng biến áp cũng không nắm được nguyên lý nên hay trả lời đại với khách hàng là CB nhảy do biến áp bé hoặc do biến áp cũ, chất lượng kém dẫn tới CB nhảy. Thực chất biến áp xuyến càng lớn thì CB càng dễ nhảy. BA xuyến thì cũ hay mới cũng dễ làm CB nhảy vì đã là xuyến thì luôn bị hiện tượng dòng khởi động lớn. Vì thế mà người ta phải lắp thêm mạch hạn dòng hoặc khởi động mềm trước biến áp xuyến.

lngt2002, Pilab and CafeNovember like this.
  4. Nghĩa Teppy

Nghĩa Teppy Advanced Member

Bác cafe cho hỏi dựa vào thông số, cách đo đạc nào để biết bacl có độ cắt nhiễu tốt vậy?

5. CafeNovember

Chào bác BachDuong, hjhj
    Mạch hạn dòng ( là cái Inrush Current Limiter ) chắc nhiều người biết. Nó như trong ảnh và link của nó ở đây:
    https://www.digikey.com/product-detail/en/ametherm/MS35-20010/570-1026-ND/749866

Tuy nhiên giải pháp là mạch khởi động mềm là tốt hơn cho audio.
    Nhưng mình cái mạch khởi động mềm thôi thì chưa đủ.

vinhlinhle and Pilab like this.
  6. BachDuong

BachDuong Moderator

Nếu là tốt cho audio thì mình nghĩ cần thêm mạch DC Blocker phía trước BA xuyến nữa

Hoang_Anh, vinhlinhle and Pilab like this.
  7. CafeNovember

Hihi, như thế vẫn còn 2 vấn đề nữa còn tồn tại. Rất tiếc vấn đề này em đang thử nghiệm mà máy đo chưa về đc dịp này nên đành gác lại.

Pilab and BachDuong like this.
  8. CafeNovember

Ngày x tháng y năm ấy
    Nhật ký cách ly :D

Chào các bác vào một ngày mưa gió. Thể theo góp ý của bác @kenzoman@Hoang_Anh, em sẽ focus vào kết quả, cách lựa chọn mà sẽ ko phân tích dài dòng nữa, đọc lại nhìn cũng ớn hjhj.
    Em sẽ viết mỗi posting ngắn gọn 1 nội dung thôi, và vẫn như ban đầu, đích đến của em là chỉ ra tất cả những cái thiếu sót hoặc bị hiểu lầm mà em nhìn thấy về Lọc - BACL và Inverter/Ups dùng cho audio. Từ đó chúng ta có cơ sở mua sắm và lắp đặt cho đúng, tránh lãng phí.
    Ngoài ra mời các bác cùng bổ xung và đặt câu hỏi, cái nào em có thể trả lời em sẽ cgang chia sẻ.

Last edited: 3/4/20
  9. Pilab

Pilab Advanced Member

Đa số các biến áp cách li lõi xuyến mà em được thấy qua ảnh thì hình như không có mạch hạn dòng hoặc khởi động mềm.

Bác cứ nói ngắn gọn, rõ ràng và đúng từ khóa (Inrush Current Limiter) thì ít ra còn dễ tìm hơn kiểu định nghĩa lại khái niệm (van từ và tốc suất).

Đo điện trở, cường độ dòng điện và hiệu điện thế thì bác cũng chỉ cần mua chiếc đồng hồ số thường thường là đo được rồi. Nhiều thông tin về BACL và nói chung về biến áp được bác mở dần dần giúp em hiểu đôi chút hơn. Lâu nay, cứ nghĩ đơn giản về biến áp, xem qua loạt bài của bác đã thấy có cách nhìn khác nhiều. Có thể lại bắt đầu một giai đoạn nâng cấp nguồn lên biến áp lõi EI, UI?

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      31,1 KB
      Views:
      45
      File size:
      33,6 KB
      Views:
      46
      File size:
      40,3 KB
      Views:
      45
      File size:
      35,1 KB
      Views:
      43
    Last edited: 3/4/20
    CafeNovember likes this.
  10. CafeNovember

Hjhj em chào bác Pilab
    Em cảm thấy bác cũng có xu hướng đào sâu vấn đề và đặt câu hỏi khó đấy. Tuy nhiên vì tgian của cta có hạn và đôi khi e thấy ko cần thiết phải phân tích sâu thì e sẽ né, thông cảm e nhé!
    Em post ra đây 5 đặc tính quý báu của BACL mà em đã từng đào sâu để phân tích tại sao BACL hằng hà sa số người ta sử dụng mà cái thì cắm vào nghe hay, cái thì dở. Và đôi khi e thấy Ae mua tùm lum phí tiền quá.

Em xếp theo thứ tự ưu tiên:
    1. Độ dự trữ năng lượng trung chuyển cho đường dây. Lưới điện là vô hạn, nhưng đường dây truyền tải làm cho nó hữu hạn.

2. Khả năng giảm méo dòng điện và điện áp. Điện trên lưới rất là méo, người ta đã phát minh ra dòng điện hình Sine hòng đạt được hiệu suất truyền tải và cảm ứng tốt nhất cho mạch từ truyền thống. Nếu nó méo là nó bị kém đi.

3. Đặc tính suy hao nhiễu. Nhiễu mạnh tạo ra méo, nhiễu ít tạo ra nhiễu :D. Do đặc tính của mạch từ truyền thống chúng ta dùng cho tần số thấp là 50Hz, nên nhiễu từ Radio trở lên là suy hao rất mạnh.

4. Tốc suất tạo ra tốc độ đáp ứng Dynamic của bộ giàn. Cái này rất quan trọng để đáp ứng cho những bộ có hướng tiếp cận Hi-fi đến Hi-end. BACL có 2 cuộn tách nhau, do vậy việc nó truyền năng lượng nhanh hay chậm tại các đỉnh hút công suất sẽ ảnh hưởng đến Dynamic ( độ động).

5. Khả năng cách ly để chống giật và chống Ground Loop. Cái này ai cũng biết nhưng rất nhiều người làm ko đúng.

6. Trời ơi lại viết dài nữa rồi, khổ lắm cái bệnh khó sửa :D

Các bác ai đồng ý 5 mục trên cho e xin 1 like nhé ^^

11. CafeNovember

Theo em đc biết thì các hãng lớn như ABB, Siemens, AEG hay các hãng chuyên làm Digital relay gấu nhất ( thêm Areva, Sel, Toshiba) thì người ta thí nghiệm - đo kiểm Transformer bằng máy móc rất phức tạp lẫn đắt tiền. Khi vận dụng sang chuyên đề BACL cho audio thì em hơi bị ngạc nhiên là nó cũng phức tạp chứ ko đơn giản như đa phần chúng ta vẫn biết lâu nay đâu. Để đánh giá đc 5 đặc tính em kể trên, cần tới cả chục loại máy mà giá Rps của dăm loại trên 10kUsd là chuyện thường.

12. Pilab

Pilab Advanced Member

Với người dùng khi chọn mua BACL thì theo thứ tự ưu tiên mà bác đã nêu trên đây sẽ cần lưu ý cách chọn như thế nào (dấu hiệu tương ứng mỗi đặc tính):
    1. Kết cấu và kích thước lõi: EI, UI, C, bề dày lá thép, khối lượng lõi; cỡ dây sơ cấp, thứ cấp...???
    2.
    3.
    4.
    5. Dòng rò AC, trở cách điện...???

Từ 1 đến 4 hiện thời em vẫn chưa rõ; chỉ thấy BACL có đặc tính 5. Chưa hiểu rõ nên không thể like cả bài mà chỉ like mỗi mục 5.

Vẫn mong bác chỉ dẫn để người dùng "nhìn rõ" cách chọn sản phẩm phù hợp nhu cầu sử dụng. Mấy vấn đề liên quan đến đo, kiểm thông số thì dành cho các nhà sản xuất quan tâm.

Tks for All.

13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Đo kiểm và công bố thông số thì là chuyện của nhà sx có thiết bị đậỳ đủ. Các bác chỉ cần hướng dẫn thêm việc đọc các thông số quan trọng đối với với audio.
    Trước mắt mình biết được có mỗi các nhóm thông số sau
    - công suất, liên quan có dòng và điện áp. BACL thường ghi kiểu 1KVA chẳng hạn. Tính toán với mức ra điện áp 220V thì dòng ra bao nhiêu A. Bài toán nhân, chia rất dễ với BA chỉ có 1 mức vào, 1 mức ra. Còn có nhiều cuộn, để chỉnh ra vào khác nhau thì lại phức tạp hơn.
    - khả năng giảm nhiễu. Tài liệu hay ghi là noise suppression, chuẩn xác thì sẽ có cái đồ thì hoặc bảng chi tiết (đó là do có mấy loại nhiễu lận, khả năng giảm sẽ thay đổi theo tần số nhiễu). Nên đọc bảng này thế nào cho chuẩn rồi nên quan tâm loại nhiễu,khoảng tần số nào là tác động lớn nhất đến thiết bị âm thanh.(digital, đèn, amply công suất, vinyl....) Cái này bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo thêm với.
    - các yếu tố còn lại mình ko biết có nhiều hãng có công bố ko, và nên quan tâm thế nào. Xin chỉ thêm.

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Có thể rất nhiều bác đã xem nội dung bàn về tác dụng của BACL từ trang của bác @AudioNga:

https://www.vnav.vn/threads/★-audionga-★-ha-noi-★-linh-kien-diy-cua-nga-nhat-★.39135/page-6#post-1896471

Em xin trích dẫn chỉ một phần về BACL:

Tks for All.

15. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Cá nhân e đánh giá cao cách chia sẻ công khai của shop AudioNga. Mình có đọc bài về kĩ thuật hàn, khoan mạch vv.. của shop. Ngắn gọn dễ hiểu chứ ko quá sâu về lý thuyết, hay kiểu thần thánh hoá gây hoang mang người đọc.

16. CafeNovember

Bác nghĩ là các hãng người ta đo kiểm lẫn thí nghiệm đều dùng thần thánh cả sao?
    Mỗi người 1 cách viết và khai thác vấn đề. Nếu bác thích đọc 1 vấn đề duy nhất là lọc nhiễu thì mời bác qua đó đọc cho vui vẻ. Ở đây em khai thác các vấn đề khác biệt mà chưa ai viết hoặc đang bị hiểu sai. Đó mới là thông tin quý giá. Nếu 5 mục trên mà 2 bác chưa thấy nó bắt đầu mở ra những góc nhìn mới về BACL thì cũng ko nên theo dõi tiếp các posting tiếp theo của e nữa vì như thế lãng phí tâm huyết của e quá, để em viết cho ai có thể đọc hiểu đc và cần nó.
    Oke men?

17. CafeNovember

Chào bạn Nghĩa, câu hỏi của bạn rất hay, sẽ thật là thiếu sót nếu quên ko trả lời câu hỏi của bạn.
    Để đánh giá khả năng cắt lọc nhiễu của BACL, chỉ có cỡ chục hãng chuyên làm BACL cắt lọc nhiễu là công bố nó trong Catalogue. Nó là mục Noise Attenuation Data. Trong đó bạn sẽ thấy biểu đồ suy hao nhiễu cả 2 chế độ: Common-Mode Noise Attenuation và Normal-Mode Noise Reduction ( xem ảnh kèm theo). Ngoài ra bạn cần quan tâm đến 1 thông số quan trọng: dòng rò tại mức điện áp danh định.
    * Về định lượng, hệ số suy hao/ giảm nhiễu càng lớn càng tốt. Như bác thấy 2 hình trên của biểu đồ, độ suy hao mạnh nhất ở dải tần 100Hz -> 1MHz là hơn -146dB (19.952.623 ~ 20 triệu lần).
    -100dB ( 100.000 lần) tại 2,75MHz.
    -60dB ( 1000 lần) tại 14Mhz.
    -50dB ( 316 lần) tại 20Mhz.

* 2 biểu đồ bên dưới cho bác thấy rằng BACL đang đề cập đã làm giảm đỉnh sốc điện áp tới 212 lần và dập tắt nó chỉ trong 1/10 thời gian tồn tại của xung gốc.

* Cách đo đạc: cách đơn giản và ước lượng để kta độ cắt nhiễu của BACL là đo Cp/s ( điện dung ghép Sơ - thứ cấp). Tại vì đồng hồ đo của các bác chỉ đo đc tại cùng lắm 6tần số (100, 120, 200, 1kHz, 10kHz, 100kHz mà khổ cái là nhiễu và méo nó chủ yếu là hài bậc lẻ, căng nhất là ở tần số 150Hz và 250Hz, thế mới đau .

???Ko biết hãng nó đo trên cả 1 dải tần rộng như vậy có phải là ko tốt như bác nào ý bảo nó thần thánh vấn đề quá phải ko? Hay nó dỗi hơi thừa tiền đi sắm máy đo quét vớ vẩn ?

* Ngoài cách đo Cp/s bằng LCR meter trên ( ko có thì dùng cái đồng hồ kim đo kiểu tụ siêu bé) thì nó chỉ rất tương đối thôi vì phép đo của hãng còn tính thêm tác dụng của mấy cuộn Shield nối đất nữa mới đạt đc thông số ghê gớm như vậy.

Post này em cố gắng cắt gọt hết các giải thích và vấn đề phát sinh mà nó đã dài vậy. Nói thật vs các bác, Nếu viết về kỹ thuật thì các tài liệu luôn có xu hướng chi tiết đầy đủ người đọc mới hiểu được, cho dù phải đơn giản hoá thì càng như vậy nó càng dài.

Attached Files:

HoanComf, Nghĩa Teppy and Hoang_Anh like this.
  18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Khi mình mua BACL dùng cho thiết bị công suất thấp kiểu DAC, pre đèn thì mình cứ nhè em nào có công bố thông số giảm nhiễu thật tốt mà chơi.
    Vấn đề đang thắc mắc là nên ưu tiên giảm nhiễu cho khu vực tần số bao nhiêu là tốt nhất.
    Tần số con người nghe được hay tần số khác (tác động vào thiết bị).

19. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Bác tự cho mình cái quyền phán xét và rao giảng cho người khác thật hài quá. Bác nên đọc KĨ lại comment ở trên của tôi. Tôi nói đánh giá cao tinh thần chia sẻ của bác AudioNga, tôi ko nói đánh giá thấp bác. Mà bác ko thấy được khen bác lại nhảy cồ cồ lên thật trẻ con và hài quá ! Đây là topic chia sẻ, giao lưu audio. Ừ thì bác trình độ cao, có kinh nghiệm. Nhưng đừng vì thế mà bắt người này người kia phải theo quan điểm của mình, rồi kể lể công sức nghiên cứu. Tôi vẫn theo dõi topic này để giao lưu trao đổi với các ae khác và trau dồi kinh nghiệm, kiến thức cho mình. Nhưng tôi sẽ không tranh luận cũng như comment vào các post của bác. Xin bác tự trọng và nhớ đọc kĩ comment của người khác, đây là topic của bác xuânvinh1983 ko phải nhà có sổ đỏ đứng tên bác. Cuộc sống thật lắm bi hài!

Last edited: 7/4/20
  20. Pilab

Pilab Advanced Member

Dành nhiều thời gian hơn, xem kĩ lại thì em lại thấy rõ ràng hơn: vì BACL có tác dụng suy giảm nhiễu nên đồng thời cũng có tác dung giảm méo. Còn hai mục 1 và 4 sẽ vẫn cần đọc các bài tiếp theo của bác.

Cùng một nội dung nhưng có nhiều cách nhìn ở các góc độ khác nhau. Rất cảm ơn bác đã nêu ra những vấn đề khác biệt hoặc đang bị hiểu sai; tuy vậy, nếu có thể được bác có thể nói rõ hơn những khác biệt đó là do dịch từ nguồn tài liệu bác tham khảo hay do bác tìm hiểu và phát hiện ra. Đồng thời những khái niệm lần đầu được bác sử dung cũng nên có thêm ghi chú để giải nghĩa rõ ràng giúp mọi người hiểu đúng.

Tks for All.

21. CafeNovember

Pause... Relax
    Đây là topic bàn luận chứ có phải topic mua bán đâu mà phân biệt "nhà anh nhà em, cách hai đoạn đường dài" :D
    . Vậy mời bác @AudioHD tiếp tục dẫn dắt thông tin đi, em sẽ đứng hóng vậy. Mà em nghĩ khi viết cgang chèn ít thông tin bên lề vô sẽ làm cho người đọc thấy được mở rộng và thú vị hơn là chỉ chăm chăm vào BACL, dễ bị tẩu và chán lắm.
    Mà viết 1 bài dài toạc móng heo ra hết vấn đề thì còn 7 ngày cách ly nữa Ae lấy gì đọc ta? ^^

AudioHD likes this.
  22. Pilab

Pilab Advanced Member

Như vậy, một trong các dấu hiệu nhận biết BACL tốt là dòng rò sơ - thứ. Em là người dùng mua BACL, có thể đo dòng rò sơ - thứ bằng cách cấp điện sơ cấp; nối ampe kế giữa một trong các đầu ra thứ cấp với dây tiếp đất để đo dòng rò này. Dòng rò càng nhỏ thì chất lượng biến áp càng tốt. Bác xem giúp cách em đo như vậy có phù hợp không?

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      32,1 KB
      Views:
      88
      File size:
      25,4 KB
      Views:
      95
  23. CafeNovember

@Pilab : cách làm đúng theo e như sau:
    1. Lấy 1 đầu Input phía Hi-side gọi là A
    2. Lấy 1 đầu output phía Low-side gọi là B.
    3. Nối A vào L-220V
    4. Nối B vào 1 đầu ampe kế dòng uA. Đầu kia của Ampe kế nối vào dây N của ổ cắm.
    5. Nối dây Shield ( nếu có) xuống tiếp địa.
    6. Cắm điện và xem đồng hồ. Gửi thông số lên đây ta phân tích.

7. Trong hình của bác, Hi-side là đầu dây Input phía trên. Low-side là đầu dây Output phía dưới.
    Cách xác định nó trong BA như sau: nhìn cuộn sơ cấp cái sợi nằm trong cùng lớp đầu tiên chính là input Hi-side. Nhìn cuộn ra ( thứ cấp) cái sợi nằm ngoài cùng chính là Output Low-side.

8. Nên dùng đồng hồ kim, vì đồng hồ số phải loại đắt tiền đo uA mới chuẩn.

24. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Em hỏi chút, như thế này thì vỏ BACL cũng được đấu mass ạ? Vì cái chân Hubbell bắt vào vỏ có nối mass.

25. OCTAVE

OCTAVE Advanced Member

Vâng bác vỏ máy được nối đất, nên bác thấy ổ hubell trên chỉ có 2 dây nguồn đỏ đen được nối với ổ, còn nối đất cho ổ hubell thông qua vỏ.

Last edited: 9/4/20

Share This Page

Loading...