Xin tư vấn nâng cấp dàn bóng cho amply 300B

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vodkachuasay, 4/4/21.

1. vodkachuasay

vodkachuasay Advanced Member

Em chào các bác

Em có amply 300B của bác Thạch chạy 2 bóng 6sn7, bóng nắn 5u4g, 2 bóng 300B Ganalex nga ngố. Bóng theo máy nghe ổn chứ chưa mượt ạ.

Em xin các bác tư vấn phương án nâng cấp 10-15 củ cho dàn bóng sao cho hiệu quả ạ.
    Em xin đa tạ

Tags:
    Duong Vinh Phu likes this.
  2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác xem thử máy đang chạy sơ đồ nào, nhưng tên máy tên người chắc chỉ quanh quẩn mạch Audio note dùng 6SN7 thôi. Bác xem nếu đúng zậy, căn chỉnh, nâng cấp dây tín hiệu, dây loa ... chăc chắn sẽ có sự thay đổi lớn hơn so với hiện nay.
    Bác chụp qua cái nguồn của máy xem thông số, to nhỏ ra sao, nó quyết ddingj nhiều lắm đó bác.
    Bác ở Hà nội hay ở nơi nào?

3. vodkachuasay

Dạ em ở HN ạ, em xin gửi cái hình bác ngó giúp em với ạ.
    Em không chê điểm gì hết chỉ có điều bóng Ganalex và dàn bóng Nga thì em tin là chưa phát huy hết được amply ạ

Attached Files:

4. Maidanhan

Cũng có nhiều " chiên za " nghe nhiều, làm nhiều, tiếp xúc nhiều và xuất âm với nhưng lời khuyên dễ dãi đổi đèn Nga sang đèn Mỹ, cái này dễ vì người tư vấn khg mất xu nào cho dù đối tượng sẽ bỏ nhiều tiền nếu theo lời khuyên này.
    Trc hết, nếu bác có khả năng đo đạc, bác đo hộ xem chân 6SN7 đèn thứ 2 tại chân 3 và 2 hay 5, 6 đang điện trở 27K gắn vào khg?
    Nếu đúng, bác bê qua nhà tôi vào thời điểm hẹn trc, có thể làm đc nhiều điều để âm thanh đc cải thiện hơn với tất cả những gì đang có mà tiền bạc khg mất quá nhiều như bác đang dự kiến.
    Sau khi đã tốt trên máy đó, tôi sẽ đưa bác đèn 6SN7 Trung Quốc thời Mao để bác cắm thử trc khi bác bỏ vài triệu mua đèn thương hiệu Mỹ trc đây.
    Thế tốt hơn bác ạ.
    Và mặc dù tôi biết nơi có nhiều đèn 6H8S loại đế đồng của Liên xô cũ ( MELZ), tôi vẫn can gián bác đừng bỏ hơn 3 triệu mua chúng ngay, cùng chế độ như amply của bác hầu như bác khg thấy cải thiện gì đâu.
    Zalo 0987779413

5. vodkachuasay

Dạ vậy chân đèn 6sn7 nó ảnh hưởng nhiều vậy à bác? Nghĩa là nếu để nguyên si cắm bóng khác vào vẫn không cải thiện được à bác?

6. Maidanhan

Các sơ đồ hay lắp, 300B coi như đc chuẩn hóa, ít ai đi sai.
    Phía trc thg hơi máy móc áp dụng nguyên si các sơ đồ như kiểu Audio Note như ví dụ, thg chưa tôi ưu phần chế độ DC của 6SN7. 1 bác chỗ tôi đnag ngán ngẩm con tg tự để đó, chuyển qua nghe EL84 ( Bác ấy có đk nên chán chả bán, chả thèm động vào, chỗ quen biết sâu, tôi tránh tham gia vs người có tiền )
    Bác làm cho tốt với nhừng gì đang có, chế độ DC tối ưu nhất khi ấy bác cắm các đèn theo sở thích sẽ tốt hơn nhiều.
    Loa của bác độ nhạy bao nhiêu dB? Nếu độ nhạy cao, bác cắm rút cũng có thể nhận ra sự thay đổi nhưng chưa nó khg đánh để bỏ nhiều tiền ra như thế.
    Tất nhiên, kinh tế tốt, nhà có điều kiện, khg ai và điều khoản nào cấm đc sự đầu tư, nâng cấp :p:p:p và khg gây ra " hệ lụy văn hóa hay hệ lụy luật pháp nào :p:p:p" , phải khg bác?

vodkachuasay likes this.
  7. vodkachuasay

Em chơi Arundel bác ạ, em cũng có con EL84, em để nguyên em mượn bộ bóng 4 cây EL84 Mullard về nghe ngọt hơn hản, em mượn tiếp cặp 801s Tele về cắm thì con EL84 như lột xác bác ạ, nó thanh thoát ngọt ngào ạ

8. Maidanhan

EL84 hay 6П14П-EB " đỉnh trung ", 6П14П-EP " đỉnh cao " :p và 6П14П cũng như các EL84 thg hiệu khác nhau thay thế có sự phân biệt rất rõ, có thể vì hệ số khuyếch đại riêng µ của đèn quá lớn kể cả khi nối thành Triode, tôi cũng đã đề cập việc này tại đây, post số 5850:
    https://vnav.vn/threads/el84-push-pull-don-gian.34119/page-234
    Cũng tại:
    https://vnav.vn/threads/el84-push-pull-don-gian.34119/page-233
    post số 5817, bác sẽ thấy 1 việc nữa là đèn 6P15P của Trung Quốc thời Mao thay vào so sánh với EL84 Mullar ( Mua đc 1 tháng lắn quay ra chết ) ai hơn ai thua cũng đc phát biểu hoàn toàn vô tư ( Chế độ của đèn đã đc chưa đc chỉnh sửa )
    Sau khi chỉnh sửa:
    https://vnav.vn/threads/el84-push-pull-don-gian.34119/page-235
    Cũng là member khg "thao túng" hay "quảng bá trá hình" :p:p:p, AE cực kỳ vô tư Zalo sau khi tôi hướng dẫn mod CHẾ ĐỘ DC và dùng đèn Trung Quốc thời Mao so sánh với Mullar đầy hào quang in ấn :D.
    Đó chính là 1 trg các lý do ( Còn nhiều trg Zalo tôi chưa đưa lên đây sau khi hướng dẫn ) để có vài dòng như đã post ở trên với bác: CHẾ ĐỘ DC của máy chưa ngon, đôi khi mất tiền rất nhiều để mang lại kết quả rất khg đáng kể.

vodkachuasay likes this.
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Sẽ còn loay hoay dài với con amp này [emoji23]

Maidanhan likes this.
  10. vodkachuasay

Nhượng anh con amply của em di-D

11. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Bác chụp nội thất xem nào

12. vodkachuasay

Em cũng chưa có lần nào tháo nó ra nhưng em nghĩ bác Thạch làm giống nhau cả loạt thôi bác

13. levy9006

levy9006 Advanced Member

Bác đang ghép với loa gì vậy ah

14. vodkachuasay

EM đang ghép Tannoy Arundel ạ, em thấy ổn nhưng chưa thoả mãn ạ

15. Duong Vinh Phu

Duong Vinh Phu Advanced Member

Bác muốn nâng cấp mà ko muốn động chạm vào mạch thì bác thay đèn nắn rồi đến 6sn7,tụ nối tầng ...vv

Tags:

Share This Page

Loading...