EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. Pilkingtons

Pilkingtons Advanced Member

Em đang muốn trải nghiệm amply này . bác nào nâng cấp thì hú e nhé !

2. MrDT_4078

MrDT_4078 Advanced Member

Bác có nhu cầu trải nghiệm pm em nhé.

Attached Files:

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Tôi để việc này qua thật lâu mới nói: Các bác đang chơi mạch EL84PP này, nguyên bản con trở Kat đang là 270-300 OMH mỗi đèn. Các bác đâu thêm dúng con trở như trên vào từng vị trí đã nêu. Khi đó đèn đc khai thác tại gần giới hạn công suất cho phép, ra khỏi miền Class A chuẩn theo SGK một đoạn nhưng trong giới hạn chịu đựng đc của Uak.
    Khi đó quan hệ giữa tín hiệu vào lưới G1 và tín hiệu ra tại Anode là quan hệ tuyến tính lớn nhất và miền tín hiệu đi qua là rộng nhất, do đó chúng tôn các chi tiết lên rất nhiều, cụ thể như bác Vitran đã nói. Các bác có thể thấy bác ấy ngỡ ngàng thế nào qua bản tin Zalo:

Khi đó, bác ấy đang dùng đèn 6P15J Trung Quốc thời Mao.
    Cái mà tôi muốn nhấn mạnh là chế độ DC của hàu hết các đèn công suất, chế độ mà đúng bác dùng đèn nhiều tiền hay ít tiền sự sai khác là khó phân biệt ( Trừ dòng EL84=6П14П-EB = 6BQ5 vì loại này có hệ số khuyếch đại riêng lớn >10, ảnh hưởng rất lớn lên Audio). Tôi tin rằng điều này ảnh hưởng đến túi tiền.
    Do đó, tôi mới đề nghị:

khi đc biết bác ấy đầu tư cặp EL84 cổ: Nếu trong Nam cùng bác Vitran, 2 bác thử so sánh.
    Các bác nào chơi EL84 PP này, các bác Zalo đến tôi, còn rất nhiều điều thú vị với nó nếu theo tiêu chí ÍT TIỀN ĐIỆN hàng tháng khi nghe nhạc " nhiều :p ". Hiện tôi theo tiêu chí này.
    Áp dụng cách này cho các đèn sau mà các bác hay gặp EL84 ( cũ NOS ), 6П14П-EB , 6П14П-EP, 6П14П-K, 6BQ5, 6P15J = EL82 ( khí đó nối chân 3 vào chân 6 trên đế đèn ).
    Cơ sở kỹ thuật để làm điều này: Các Sách giáo khoa cổ của Liên Xô và Đức, đặc biệt các mạch Audio trong tivi cũ củ Liên Xô.
    Tuy nhiên, với đèn mới sản xuất in hiệu Mullar như bác PHANHAI1471989 đã mua, đã dùng và nổ lộp độp ngay sau đó, các bác khg nên áp dụng cách này, tôi có thể mang tiếng oan ( áp quá 300 VDC, đèn này sinh ra thế như bác ấy Post ).
    Khg sao đâu bác, nó rẻ mà âm thanh mang lại không kém, giá thành chấp nhận được, đấy là yếu tố tốt để cân nhắc. Thích rồi, bác in lại tên đèn dễ không, chỉ khoảng 200K là tên đèn in rất đẹp, thích tên gì ta thuê in tên đó.

Last edited: 20/3/20
    Vitran likes this.
  4. Tú viet

Tú viet Approved Member

bác cần zalo 0908031985

5. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

E đăng lên el84 cùi mia của em cho nó xôm cái topic. Vế phải là đèn bác maidanhan biếu. Vế trái el84 mullar. Mạch đang nguyên bản chưa mod gì chỗ trở cả mà nghe phê lòi rùi. Ko có ù xì j cả. E có nên mod theo trên hok nhỉ. Của em từ linh kiên power tới xuất âm là hãng cả ko diy cái j cả. Các cao thủ cho ý kiến

Attached Files:

6. Vitran

Vitran Advanced Member

Em cảm ơn bác rất nhiều, em xin đính chính một chút chỗ Hàn thêm trở //. Mỗi vế chỉ hàn thêm 01 con thôi (tổng là 02 con cho 02 vế) nếu dùng mạch in theo group này. Vì chân 3 của mỗi vế nối nhau.

Maidanhan likes this.
  7. Maidanhan

Bác nên làm, suy cho cùng tất cả cái gì ta đang có nó là công cụ phục vụ, tại sao ta khg đc phép nghe cho " đã ", bây giờ đâu phải lúc khó khăn của những năm 1970-1980s.
    Nếu lo về mặt kỹ thuật, bác làm từng vế một, đèn điện tử ưu việt do " sống châm " khg bao giờ chết ngay. Thay 6П15П chữ vàng vào vị trí 6P15J Mao time kia ( Chân 3 nối chân 6) nghe đã lắm bác ạ. Nhất là máy bác OPT cũng là đồ tốt, dây sơ cấp chắc chắn chịu đựng đc. Bác có thể kiểm tra độ nóng của OPT sau khi mode để quyết định thêm cho việc nghe sau đó bớt lo lắng.
    Bác có Clip đi kèm, nếu chết tôi cam kết đền bác cặp 6П14П-EB mới nguyên.Dân Phần Lan ( ghét người Nga lắm) rất khoái dòng này. Năm 2017, tôi tặng 1 cậu Phần Lan, vợ người Estonia 1 cặp, nó làm giúp cho bao nhiêu việc nhàn đi, bớt phải động não nên biết chuyện này.
    Cặp 6P15J của bác MP toàn phần tại điện áp làm việc nhé, chọn 20 quả mới ra cặp đó. ( Khác với MP đa phần cho vào Test ở chế độ khởi tạo, áp thấp dòng thấp, chỉ cần Io bằng nhau ---> kết luận MP, nhưng tại áp làm việc 290-310 VDC chưa chắn còn MP )
    Các bác chú ý nếu máy nào nguồn dùng nắn bội áp, phải kiểm tra kỹ cuộn cấp cao áp trc khi mode theo nhé.

8. Maidanhan

Nếu có điều kiện bác gặp bác Deconbebong, bác thử giao lưu, tôi tin là máy bác sẽ hay hơn.
    Hiện tôi đang nghĩ cách mode SANSUIS 500 ( Cũng dùng EL84 ), tuy nhiên con này phần nguồn đang kém, áp thấp chắc phải can thiệp bằng cách khác. Bực nhất là cửa Phono dùng bán dẫn, khg kiểm tra kỹ nên cứ nghĩ nó dùng tube, chắc lại phải đưa tube vào, cả anh SANSUIS 1000, cửa phono cũng dùng Solid, tầng CS đèn lại khg phổ thông, chắc cũng cho nó về dạng chạy mọi đèn phổ thông như 6L6 cho dễ chơi.

9. PHANHAI1471989

Bác maidanhan ơi. Nguồn em ct 250 vac. Nắn 2 diode. Để em mod vế phải trước coi răng. Các bác cho e hỏi là nếu mà đèn nó hư thì loa có bị sao ko. Do em sợ loa hư thôi.

10. Maidanhan

Nguồn này không phải nắn bội áp nên yên tâm rồi, chắc là cung dòng đc >220mA

Bác kiểm tra xem chân 3 mỗi đèn đấu một con 270-300 OMH hay hai chân 3 môi đèn nối lại với nhau qua 1 con trở.
    Đã dùng amply đèn xác suất hỏng loa là RÂT ÍT do đặc điểm dùng OPT bác ạ, bác cứ yên tâm. Tôi năm 2006 dùng GU13 890 VDC, đánh lửa do ép OPT quá chặt để tăng điện cảm, thông sơ cấp và thứ ( Thứ cấp 1 đầu nối mazz như truyền thống ) mà loa vẫn làm việc đến bây giờ bác nhé.
    Để cái điện thoại mà quay Clip, có gì tôi đền cho yên tâm :p:p:p.

11. ngodongvn

ngodongvn Advanced Member

hi bác nguồn ct 250vac nắn 2 diot sau nắn lên được bao nhiêu bác. em cũng dùng cục nguồn ct250vac nhưng chỉ dùng 1 vế 0-250 nắm 4 diot, chậy lâu b/a nóng chắc do dòng ko đủ. em sợ dùng ct250v nắn 2 diot điện áp ra lớn hơn so với sơ đồ mạch nên chưa giám làm :). em hỏi bác để về đấu nối lại xem sao?

12. PHANHAI1471989

Trước e cũng dùng 1 cuộn nắn 4 diode như bản gốc. Nhưng biến áp nóng nên e đổi lại nắn ct 2 diode nhưng e gắn thêm tụ lọc nguồn. E ko đo kiểm lại mà đóng nắp nghe luôn bữa giờ. Nên bác cứ yên tâm theo cách này đi.

ngodongvn likes this.
  13. PHANHAI1471989

Ok bác. Vậy e thử coi răng. Hiện theo sơ đồ là mỗi vế dùng 2 trở 270 mắc song song. E sẽ gắn thêm 1 con nữa cho mỗi vế phải ko nhỉ.

14. Maidanhan

Vâng bác thử đi, trc bác có người làm rồi, chạy rồi và hoan hỉ rồi.
    Bác xem hình tôi làm con này:

https://vnav.vn/threads/el84-push-pull-don-gian.34119/page-226

Tôi chạy "quá quắt" hơn những gi các bác đang làm, đang bàn nhiều :D:D:D, (150 OMH, 5 W ) *2, đấu song song cho 1 vế và đến nay vẫn chạy. Bận việc nhà cửa con cái quá, nếu khg thay đèn đảo pha bằng 6922 cho nó lấy cái tiếng " oai hùng ".
    Bác chạy 1/2 của CT và nắn cầu diode tuy đc áp như CT Full REC qua tụ nhưng khả năng cung dòng kém đi 1 nữa, bác nắn 2 diode và dùng CT đi, sau tụ đạt đc áp như nhau. Máy tôi dùng nắn bội áp, cũng chỉ 2 diode thôi.

ngodongvn likes this.
  15. ngodongvn

Thanks bác. Em đấu như hình số 2 dưới đây phải ko bác nhỉ. Để tối em về đấu ậ :)

PHANHAI1471989 and Maidanhan like this.
  16. ngodongvn

Chà chà, sau khi em đấu lại nguồn ct 260v bằng 2 diot hạt đậu thây cho 4 con diot đen hôi dùng 1 nữa nguồn ct0-260v trước đây, không ngờ tiếng bass lực hơn rất nhiều, nghe tổng thể cảm thấy vừa tai hơn và chạy 3 tiếng liên tục sờ vào cũng chỉ ấm ( chắc do bóng cs phả vào). Thì ra trước giờ con amp nhà em nó thiếu dòng mà em ko để ý. Thanks các bác đã chỉ điểm cho em bất trúng bệnh ạ .

17. Maidanhan

Thế màn PA đã thành công về nguồn rồi :p, nếu bác cũng chơi máy có mạch tương tự, bác nên thay trở Rk như AE làm đi, có thể bác lại thấy nó có màn cống hiến các chi tiết rõ ràng đấy. Chơi PP đc cái âm lượng tốt và " nghe nhiều " không tốn tiền điện.

ngodongvn likes this.
  18. ngodongvn

Thanks bác. Em cũng chơi mạch in pcb theo topic này ạ, em đang dùng 4 bóng cs 6r-p15 mashisuta cũng ko biết có dùng theo cách này được ko? Cũng đang phân vân ạ .

19. Maidanhan

Cái này có gì đáng ngại đâu bác, theo như tên đèn bác nêu, chúng là 1 cách gọi khác của EL84. Và bác chạy y hệt mạch này, tại chân 7 và chân 9 ít nhất phải là 310 VDC, phải khg nào? Nếu bác ở Hà nội, tôi cho bác mượn 1 cặp về đấu vào, làm hay lên rồi, cắm đèn của bác vào, nếu chết lấy luôn cặp của tôi như là đồ thế chấp cho lỗi ba hoa chích chòe của tôi, thế là công bằng :p:p.
    Bác hàn chân 3 và 6 lại với nhau đi, tôi đưa quả nào, đc quả đó, tiếng chả kém gì đèn mới làm thời nay đâu.
    Bác nào dùng SANSUIS 500 cũng EL84PP, tôi đưa 1 cặp khác " hạ gục " 6BQ5 của Misushita hay Toshiba đi kèm máy vì 6BQ5/EL84 đang dùng trong SANSUIS 500 khai thác miền áp thấp của phòng thí nghiệm, dùng 6BQ5/EL84 = 6П14П-EB= 6П14П-EP là thiệt về công suất quá nhiều với chế độ DC đó.
    Nói vậy thôi đèn Nhật trc tôi cũng khg đánh giá cao, nhưng làm chúng về đúng chế độ, cắm rút khó phân biệt lắm, động viên để bác chơi cho vững dạ thôi. Chúng chỉ là công cụ để phục vụ chúng ta bác ạ.
    Mà sao bác chơi đèn dị thế, nếu già mua lại đúng tên cũng khó bác ạ.

ngodongvn likes this.
  20. ngodongvn

Chả là trước đây em có cái amp columbia nó chạy 4 bóng này tương đương 6bq5 cũng cổ lỗ xỉ rồi nó bị hư phần mạch, em tháo ra hết lấy được bộ b/a, opt và bóng em làm theo dự án này mọi thứ chạy ngon lành nên để thế nghe lâu nay.
    Em thì ở trong bình dương cơ bác ạ. Chắc để em ngiên cứu làm thử, nghe nói dòng bóng này cũng trâu lắm, được cái em nghe thấy khoái nó, cũng đã mượn cắm thử bộ tele el84 vào nhưng vài ngài là tháo ra trả và quyết định không mua nữa, chắc do bóng với opt nó đồng bộ nên hợp nhâu hơn nên vẫn chưa trải nghiệm thêm loại khác.
    Để em kiếm 4 bóng nga về thử trước xem sao. Thanks bác tư vẫn ạ .

21. Maidanhan

Bác chơi gì là quyền của bác thôi, hợp tai là đc, nhưng phải tối ưu cái chế độ DC của đèn đã không, có AE cứ phán thay toàn đèn tư bản tên tuổi vào, nói thế đơn giản quá vì mình có bỏ tiền ra đâu.
    Tôi đang cố để 1 bác ở Móng Cái khg biết có là member 4R khg lên tiếng vì đc biết bác ấy mua EL84 mỗi hãng tên tuổi 1 Quad cho PP EL84, nhân đây để AE có điều kiện cùng chia sẻ, so sánh nhằm chơi sao cho tối ưu nhất.
    Bác cho hỏi bác mượn bộ Tele EL84 là đèn mới làm thời @ hay đèn xưa vậy?

Last edited: 10/4/20
  22. ngodongvn

Cái vụ nhận biết đèn đón thời nào e cũng chịu bác ạ, em chỉ biết nó đích thị là tele vì dưới dít bóng có logo kim cương thôi. Đèn chữ cũng hơi mờ em mượn cũng lâu rồi vì ko mua nên cũng ko chụp lại, chắc do tai em tai trâu nên ko hợp thôi ạ

Maidanhan likes this.
  23. Maidanhan

Tôi có mấy quả Telefunkend đồ Đức cũ, vì cũ nên khg đánh giá trên chúng, sẽ khg khách quan. Cũng tính mượn hay chờ dịp mua 4 quả NOS NIS về cắm so sánh để có kinh nghiệm, trải nghiệm thực. Nói thật là rét do tình trạng mua bán mã đèn này chứng kiến nhiều rủi ro.
    Tôi khg nghĩ bác tai khg nhận ra độ hay của Telef, theo tôi sơ bộ bác đã có kết luận và so sánh tg đối rồi. Sự cắm rút giữa các đèn chắc chắn có hiệu ứng thay đổi nhưng hay đến cách biệt thì còn phải bàn cho kỹ đáng xuống tiền thì xuống kg chơi môn mua bán ào ào, chết tiền lắm.

ngodongvn likes this.
  24. blackcoffee0209

blackcoffee0209 Advanced Member

Amply này công suất ra loa khoảng bao nhiêu W ah các bác

25. Maidanhan

Ý bác là con 6П14П EP đỉnh trung / EL84 NOS NIS đỉnh cao khi chạy push pull?
    Khá nhiều anh em nhầm chỗ này đó bác. Chạy PP như đang đề cập cho ra đến > 10W là chắc chắn.Vững mà chơi. Còn chạy SE áp 250 VDC lý thuyết đã cho ra đến 5w hơn rồi.
    Tuy nhiên nếu bác có loa độ nhạy tốt cỡ 90dB nó chơi tưng bừng, có bác lần đầu lắp SE dùng loa rất không cao về chất lượng mà thu qua điện thoại đưa lên youtube tiếng to lắm :p.
    Vui chút thôi, nếu bác theo mạch này không lo công suất đâu.

Share This Page

Loading...