Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bác nào muốn chơi BACL mà ít lúa thì kiếm người quen mượn về nghe thử cho chắc, hoặc thỏa thuận với shop cầm về cắm vài ngày ko ưng thì trả kèm phí. Vậy đi cho đỡ tốn kém chứ lỡ mua về rùi ko như ý mình, lại còn nặng nề, tốn chỗ, ko thanh lý được thì nhìn dễ bực bội lắm.
    Như cái của mình đang dùng thì mình ưng, nên cá nhân mình thì mình thấy hợp với cái đó, nhưng ai hỏi mình có nên mua ko thì đều bảo một là phải đo được , 2 là cho thử đổi trả, ko là phí tiền.

2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Báo cáo @dangkyhai. Đề nghị Bác xem nôi quy diễn đàn:

III. Thành viên tham gia diễn đàn không được phép thực hiện những điều sau đây:
    ...,,
    14. Đưa những thông tin kỹ thuật mang tính võ đoán, thiếu căn cứ hoặc không chính xác lên diễn đàn”

Bác nói o nên là chưa đúng quy định của diễn đàn đấy nhé! Vì diễn đàn quy định là không được phép chứ o dừng ở o nên.

Last edited: 2/7/19
  3. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Cái này bữa truớc đọc rồi tính vào chém chút nhưng thấy làm biếng, sẵn giờ đánh vài nhát cho vui nhé
    Giữa các sản phẩm từ bèo nhèo, trung bình, khá, tốt rồi đến đỉnh của đỉnh...chỉ nói về bacl hay vài cái khác như ổ cắm, phich cắm, công tắc...cơ bản là y như nhau.
    Trong bacl có độ ồn, nhiễu...và đo đuợc hết. Khi đem ra thị truờng ngừoi ta dùng tiêu chuẩn để nói chuyện.
    Vì thế cách chia sẻ của đồng chí rất dễ gây hiểu nhầm là bacl for audio ( câu này cũng thuộc dạng bịp nè - kiểu như công nghệ Nhật Bản Asanzo ). Là tôt nhất thậm chí hơn luôn hàng công nghiệp ( không biết công nghiệp nặng hay nhẹ, trong bờ hay ngoài biển ) và hơn luôn hàng for audio Lioa.
    Ok, nó tốt nó đẹp nhìn rất pro nhưng nếu là ngừoi thích tìm hiểu phải rõ " ah chất đấy", chứ không nên thần thánh đến mức chơi audio phải nhất định bán lúa để mua nó, có tiền thì vô tư không thì thôi...vì nó chỉ là bacl tốt mà thôi. CHức năng nó vậy thôi.
    Và quan trọng mìn phải biết nó hơn nó chất luợng hơn là ở chỗ nào...chứ nhà sản xuất không gắn thêm gì trong đó đâu,.

Phitran and nongdanvn like this.
  4. dangkyhai

Vẫn không hiểu bác, bác có thể inbox hay báo cáo để mod biết chứ tôi chịu..mà sao bác tốn công đọc qui định chi bác...cứ thỏa mái có gì ghê gớm đâu, mình đọc và theo ngữ cảnh thì mình hiểu vậy chứ xa xôi chi hay là giống thời sự của Coca nữa.
    Trời, Hải nói chuyện theo cơ sở là con số mà bác cho là võ đóan còn tư vấn kiểu hên xui thì sao bác ngoc2. Hải chịu bác luôn ấy.

Phitran likes this.
  5. Hoang_Anh

Mình không nói về dòng xài cho audio hay công nghiệp. Chỉ nói là nếu ko có công cụ đo đạc thì cứ mua sản phẩm mà hãng sx có công bố thông số rõ ràng.
    Nếu ghi ngắn gọn thì kiểu này:
    Noise attenuation 20 Million to 1 (146dB at 0.0005pF Capacitance ) * Common-Mode Noise
    Còn tốt hơn thì có biểu đồ rõ ràng thì như vầy chẳng hạn (mình lấy 1 em bình dân ko phải audiophile cho dễ hình dung):

6. dangkyhai

Hải thấy bác edit 2 lần ? chứng tỏa bác cũng đang "bối rối" ở cách dùng từ...
    ấy dà giờ không biết viết sao, thôi tốt nhất nhưng tôi nói rồi, đang nói về bacl thì cứ là bacl và liên quan chứ đừng bắt bẻ từng câu và quy chụp hay chụp mũ gì đó nó có gì đó sai sai...dạo này tôi hay dùng từ của tụi teen cho Vui.

7. dangkyhai

Ok !
    Cứ vậy là đúng cách, giờ trang bị cho "dự án" thì chúng ta phải đi chợ và xem "catalog" ngoài ra chịu khó lên vnav đọc bình luận hay các bài viết của @Hoang_Anh hehehhe
    Nhưng nói gì nói phải uy tín nhé chứ vào mấy trang bán pháo thì thôi rồi hoanganh nhé.
    Tóm lại cái thông điệp của mình là phải biết nó hơn nhau ở đểm nào từ đó có thể chia sẻ lại những ai quan tâm và xuống tiền hay không là chuyện của họ rồi...đúng ko/
    Ah mấy hổm rày mình so sánh các loại bacl từ Ei đến C-core ...về mọi khía cạnh, nên nếu các bác có khả năng kinh tế thì cũng nên mua từ C-core trở lên cho nó nhẹ nhàng. Chỉ vậy thui.

8. Hoang_Anh

forum nước ngoài còn có mấy bài chuyên bày cách phân biệt BACL còn chính hãng hay bị mông má thay vỏ ko nữa cơ, nếu ai siêng thì google đọc trước khi mua đồ cũ. Còn có tiền mua đúng nhà phân phối Chính hãng trực tiếp ship về tận nơi thì ngon ùi.

9. dangkyhai

Vâng đúng thế.
    Còn đây là hàng thay vỏ nè...nhưng mà mình thấy nhiều khi cái từ mông má hay sửa chữa gì đó nhiều ngừoi cảm thấy xa lánh nó cứ cho nó là mất rin...Cái này cũng đúng thôi vì "mất uy tín" nhiều quá. Nói thật chứ theo mình biết điện thoại dùng rồi. rồi vào hãng họ cũng "mông má" mà, tất nhiên họ làm thì ok rồi.
    Hàng này thay vỏ và spa nè. Nhưng vỏ là hàng thùng mới và chưa sử dụng. Bác đánh giá xem.

Attached Files:

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Trong audio rất nhiều cái lý thuyết chỉ là cơ bản,là nhập môn thôi nhưng nhiều bác lại coi nó là tất cả để rồi có khi thành con ếch ngồi dưới đáy giếng bằng những kiến thức hiểu biết của mình.
    Có hai từ rất phổ biến mà mọi người thường gặp là noise,và jitter xin phép tạm gọi là nhiễu.Nhiễu trong nguồn điện và nhiễu trong truyền dẫn,xin gọi cách chung chung như vậy vì mình không phải dân kỹ thuật và cũng không muốn đưa ra những ý kiến về kỹ thuật.Nhiễu ảnh hưởng đến âm thanh là điều chắc chắn ại cũng công nhận nhưng nó chỉ là một yếu tố cơ bản chứ không phải là tất cả và sau cái từ nhiễu,sau cái lý thuyết cơ bản đó còn rất nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh mà nhiều người kiên quyết phủ nhận.Sẽ chẳng có vấn đề gì nếu họ chỉ nêu những trải nghiêm thực tế trên bộ dàn thực tế của họ chứ không dựa trên vài cái kiến thức cơ bản để rồi vỗ ngực ta đây là biết hết,rằng đó đây toàn là quân lừa đảo,bọn sống ảo.

11. thangkv

thangkv Advanced Member

Bác làm em lo lắng, bacl do tính chất cách ly nên có thể giảm nhiễu. 100w là gấp 5 lần cs cái cdp chả nhẽ lại tệ vậy

Ninjabolt likes this.
  12. dangkyhai

Chào bác !
    Tôi tranh bác vài điều tý, những gì bác viết là chung chung đó chỉ là giáo điều khi đứng trên bụp giảng, nhưng khi thật tế thì thật tế không lúc nào cũng vậy. Ếch ngồi đáy giếng không áp dụng trong vấn đề này. Chả biết ai là ếch cả.
    Thứ nữa các thiết bị khi tiêu thụ đều có phát sinh ra những thứ mình không mong muốn nhưng có Sinh thì có Tử...và các thiết bị khác sẽ dập ngay.
    Hai bên nói qua lại tôi không thấy ai cho ai là lửa đảo cả mà chỉ là là những danh từ nói đúng thật tế thui. Tôi viết có cơ sở mà còn có ngừoi "tốn công" lục lại qui định để làm kiểu chặn họng ngừoi ta. Đó là môt văn hóa trong tranh luận sao.
    Thời sự có Asanzo, Khaisilk, oan gia trái chủ và còn nhiều lắm theo bác nên gọi là gì...nhẹ nhàng lắm thì gọi là gian lận thuơng mại, lợi dụng niềm tin. Nặng thì viết sao bác. Nếu thời điểm thịnh của họ ai đó mà nói Nghịch chắc sẽ có ngừoi xếp vào hạng "ếch ngồi đáy giếng" chăng.
    Và quan trọng 2 bên tôi thấy không bên nào vỗ ngực kiểu nói theo bác là Ta đây cả. Chỉ đơn giản là anh đứng góc độ và hiểu biết này thì anh nhận xét như vậy tất nhiên sẽ có ngừoi phản biện lại quan điểm anh. Nếu cùng thì hoan hô. Cứ nói quy chụp kiểu này thì không ai "dám" tranh luận nữa vì ngại gọi là Ta Đây.
    HỢac tranh luận viết quan điểm theo kiểu núp né và đọc xong không mất lòng ai. Cuối câu thòng víết như thế này: theo quan điểm của em...
    Tôi chỉ muốn trình bày thế, ah hình như có bác @meotomvn đặt vấn đề về bạc gì đó mà chưa thấy bác bình lại...Vâng quyền của bác mà, bức quá bác cứ nói tôi diy dây nguồn hay hơn dây hãng tầm 30 chai ở mọi mặt. Vậy thôi chả ai nói gì cả, bác thấy ok chưa. Riêng tôi đánh giá rất cao là bác cho rằng mình không thua gì Hãng và tiếc kiệm đuợc 30T. Thế là tốt rồi và tôi miễn bình.

13. dangkyhai

Mình muốn nói với bác như thế này nhé, trong các thiết bị thì ông bacl chống nhiễu là số một vì đơn giản là cái chữ cách ly. Các bộ lọc khác ở thì tốt đó nhưng nó vẫn thông với nguồn...nói gì thì nói nó vẫn dính nhau như nó có linh kiện bên trong để lọc và triệt tiêu nhiễu này nọ.
    Bacl sẽ tốt hơn nữa nếu có màng chắn ( E ) và đuợc nối đất thì không lọc nào mà chơi lại nó cả.
    Ngoài ra các thiết bị trong máy nhất là hàng cao cấp thì chuyện chống nhiễu rất là Gấu.
    Còn vấn đề khác thì mình viết nhiều rồi nên không chém nữa.

thangkv and nongdanvn like this.
  14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Khi con ếch lọt xuống giếng sâu ngước lên nhìn bầu trời chỉ thấy một khoảng trời bé nhỏ và chỉ biết bầu trời qua cái miệng giếng mà thôi.Và thực tế thì mình thấy trong audio có rất nhiều cái ảnh hưởng đến âm thanh,mình chỉ nêu ý kiến cảm nhận thực tế của mình,không dựa vào lý thuyết nào hết và cũng không tranh luận.
    Thực tế có rất nhiều thứ làm thay đổi âm thanh còn nhiều hơn những gì được gọi là nhiễu mình gọi chung nó là linh kiện như dây dẫn,tụ,trở ..v.v......trong khả năng hiểu biết,kiến thức của mình thì các IC,mạch điện tử,.v.v....ở ngoài tầm tay nên mình không nói tới.Và những thứ đơn giản như dây dẫn,tụ,trở thì mình cũng trải nghiệm khá nhiều và thấy rằng nó ảnh hưởng đến âm thanh rất nhiều.Và một suy nghĩ mình rút ra được là:''Tất cả các linh kiện,dây dẫn mà điện đi qua đều làm mất âm thanh''.Câu nói mà nhiều người nói:''dây nguồn hay nhất là không có dây nguồn.'' Mình cảm nhận nó theo nghĩa này,sợi dây nguồn tốt làm mất ít âm thanh hơn sợi dây nguồn xấu và hình như có hãng nào đó nói rằng:''Chúng tôi cố gắng làm dây trung thực nhất.''
    Riêng trong BACL thì mình cũng thấy có rất nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh như:dây dẫn,ổ cắm,dây cuốn BA,lõi fe,v.v.....nếu những linh kiện cấu tạo BACL xấu hơn bộ dàn thì nó sẽ làm mất âm thanh nhiều hơn nhiễu và ta sẽ cảm thấy dở hơn là không có BACL

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Mình đánh nhầm các bác ạh, vì vội có việc ra ngoài.
    Tks bác Hoang _Anh hiểu và đính chính giùm.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Tôi đánh nhầm thôi, với một người có biết chút ít về diện như bác thì khi đọc bài tôi bác sẽ thừa hiểu là tôi đánh nhầm, chứ tôi đâu dốt đến độ tính sai công suất lớn như vậy mà không biết, mà bác lại vịn vào đó mà vội vàng kết luận. Việc gõ nhầm nó khác với cái thiếu của kiến thức, cái sai của tư duy bác à.

Bác cứ tranh luận hay phản biện những gì tôi viết nếu có đủ kiến thức và lý lẽ, chứ đừng bao biện là không thèm quan tâm, giống trẻ con trong xóm đánh nhau, đứa thua chạy trốn về nhà đóng cửa rồi hét thật to là "tao không thèm đánh nhau với chúng mày" vậy.

Còn về kỹ thuật điện, tôi học còn nhiều, còn sâu và còn rộng hơn bác đấy, nhưng chưa bao giờ tôi đem điều này ra khoe hay để khẳng định mình, hay dùng nó để phủ nhận những gì mọi người cảm nhận về nguồn điện trong audio. Kiến thức về kỹ thuật điện ở ĐH nó chỉ là nền tảng cơ bản thôi, nó không đủ chuyên sâu để hiểu và giải thích về nguồn điện trong audio, nên đừng đem chuyện học điện kỹ thuật ra để nghĩ rằng ta đây đã hiểu hết về điện và phủ nhận tất cả những gì chưa thấy, chưa biết về điện trong audio.

thanh0610, luatvista, hhiepbi and 4 others like this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác viết bài tranh luận với một số bác khác...ví như "con Ếch", có nên thái quá như thế ?

@@ Đọc hai bài viết trên của bác...cảm nhận về con ếch rất thú vị (dòng chữ đậm ) :rolleyes:
    - Ếch ngồi ở đáy giếng có suy nghĩ như con người...
    - Ếch nhẩy lên mặt đất học làm người...suy nghĩ như ếch...

Đọc hết hai bài thì thấy đúng là Ếch, vì ếch thuộc lớp lưỡng thể vừa sống dưới nước vừa sống trên cạn, cuối cùng ếch lại về đáy giếng.:(

18. Long123456

Long123456 Advanced Member

Lý thuyết về bất cứ ngành khoa học nào cũng là kết quả dày công nghiên cứu khoa học nghiêm túc, kết quả nghiên cứu được thử nghiệm rất nhiều lần trên thực tế, từ đó các nhà khoa học mới rút ra được những nhận định, đánh giá khoa học mang tính lý thuyết, sau đó để được công nhận là lý thuyết thì còn phải qua các hội đồng gồm những nhà khoa học uy tín đầu ngành thẩm định, công nhận...
    Những vấn đề về điện, âm học... trong audio nếu qua nghiên cứu, đã trở thành lý thuyết khoa học, thì đây là cơ sở chắc chắn nhất cho người chơi áp dụng và nó chắc chắn đúng, vì đó là chân lý khoa học.
    Trải nghiệm của một người chơi cũng cần, nhưng trải nghiệm của một người sao bằng một công trình nghiên cứu, một người có thể trải nghiệm trong vài trăm năm, qua hàng trăm ngàn bộ giàn được không??? cái đó một công trình nghiên cứu có thể làm được và kết quả nghiên cứu đó có thể trở thành lý thuyết cho các thế hệ sau học tập và ứng dụng trong cuộc sống. Và để phản biện lại những lý thuyết này, thì đâu phải chuyện một sớm một chiều và chỉ trong một gruop.
    Vấn đề nhận định của chúng ta đưa ra có đúng là lý thuyết không, hay chỉ là đại khái, ý hiểu lệch lạc??? bác nào có thiện chí, chia sẻ thông tin đúng theo lý thuyết, thì những ai chưa biết rõ nên tham khảo kỹ những ý kiến này, vì nó rất cần thiết.
    Nếu đúng là lý thuyết mà còn phủ nhận thì chúng ta quá giỏi, những người đó gọi là rồng, chính xác không phải là ếch!!!

Satuki, thai64 and Ngoc2 like this.
  19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

quá đúng,vậy theo bác dây dẫn điện có ảnh hưởng đến âm thanh hay không?tại sao?

hoangtrong likes this.
  20. Hoang_Anh

Mình xin tóm lược 1 ý kiến bên forum nước ngoài về việc làm sao đánh giá cho chính xác hơn các tác động của dây dợ, phụ kiện này nọ. Đại ý ông ấy viết như sau:
    Mỗi cá nhân khi trải nghiệm (gọi nôm na là cắm rút, thay đổi các thành phần), thường dễ bị yếu tố tâm lý ảnh hưởng. Cố gắng tập trung nghe, phân tích kỹ hơn những thay đổi, mà thường thì khi tập trung nghe, ta sẽ nghe được những chi tiết mà trước đây ko nghe được, nên dễ thấy được cái hay mà lâu nay ko nhận ra.
    Các cá nhân khác ko nghe ra cái thay đổi đó cũng là chuyện bình thường.
    Thậm chí có bác còn viết là yếu tố tâm lý tác động giống câu chuyện Chiếc áo của hoàng đế, nên những người trong cuộc thử nghiệm của show biểu diễn cắm rút của hãng phụ kiện nghe thấy được cải thiện.
    Vì vậy họ chỉ khuyên là việc đánh giá tác động của các món này cần rất thận trọng trước khi quyết định mua (vì ko ai quyết định dùm cho mình được cả)
    Đây chỉ là góc nhìn từ tâm lý học mà thui (ko công kích ai cả). Mình tóm tắt lại từ các cuộc tranh luận bên forum nước ngoài đã đọc trước đây (quên link rùi) .

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bởi vậy nên nhiều người vẫn coi dây tín hiệu, dây loa là ảnh hưởng, còn dây dẫn điện thì không. Mà e thấy dây tín hiệu và dây loa cũng... là dây dẫn điện ấy chứ hay nó chính xác là dây dẫn "âm thanh"???? :)

22. Hoang_Anh

Dây loa, dây tín hiệu thì cái nó truyền bên trong cũng là sự thay đổi của dòng điện thôi.
    Ngày xưa nghèo, loa cỏ. Mình vẫn lâý dây điện dùng thay dây loa. Và nó vẫn kêu to.
    Ngày nay có điều kiện thì mình chơi dây chất lượng tốt hơn loại thiết kế dùng cho loa.
    Còn dây nguồn thì khi nó vào máy sẽ phải qua biến áp, mạch chuyển thành DC, mạch lọc nhiễu nguồn điện các loại.... Phần mạch đó quyết định chủ yếu chất lượng nguồn điện đầu vào. Vì vậy tác dụng của dây nguồn sẽ khó thấy, tùy thuộc vào bộ dàn, thể loại nhạc và người nghe.
    Dĩ nhiên dây nguồn phải đáp ứng đủ điều kiện cơ bản (đủ công suất,ko đứt gảy ngầm, tiếp xúc tốt) ... Còn ko thì quá tệ ùi.
    Riêng mình và những dàn bạn bè mình có. Dây cao cấp mình chưa nghe ra hay hơn rõ ràng. Nên vẫn xài dây bình dân (có 1-2tr/dây thui)

Last edited: 5/7/19
  23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vậy theo bác dây dẫn điện có làm thay đổi âm thanh không?tại sao?

24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nếu không thì bác ấy chắc sẽ không dùng dây 1-2 trđ mà sẽ dùng dây 2.5 mm vuông bảo đảm đủ dòng chỉ vài chục nghìn đồng thôi bác.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dòng đủ à! E nghĩ dây cadivi 2.5 thừa đủ luôn à.:) Giá 7000vnd/m

Share This Page

Loading...