Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Theo mình thì sau khi lọc nguồn vào sạch sẽ. Thì dây điện sau đó nên dùng loại tốt vỏ dày, bọc chống nhiễu, phích cắm, jack cắm tốt để tránh việc dòng điện tái nhiễm bẩn, chất lượng jack cắm cao giúp yên tâm hơn. Vì rất nhiều trường hợp xài dây chưa tốt ngay chỗ jack cắm bị nóng cho thấy tiếp xúc kém, dòng điện truyền ko đạt yêu cầu, dễ cháy nổ mất an toàn.
    Với các yêu cầu này thì cọng dây 1-2 tr là quá đủ. Vì dàn mình công suất nhỏ thôi.cả bộ Đồ cỏ khoảng gần một trăm thôi.
    Bạn bè mình chơi dàn dàn vài trăm đổ lại cũng ko xài dây mấy chục đâu. Họ cũng xài dây đắt hơn mình xíu, lỏi to hơn, vì công suất dàn lớn hơn.
    Dây nguồn theo ý mình thì ko thay đổi chất âm hay làm tăng giảm bass, treble mà chỉ đơn giản là giúp dàn hoạt động đúng chuẩn theo ý nhà sx dàn thôi.

Elfir.zot likes this.
  2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác rất rành về lý thuyết,đặc biệt là những kiến thức của nước ngoài nên mình xin hỏi bác vấn đề cụ thể là dây điện có làm thay đổi âm thanh không?cụ thể chất liệu dây điện có làm thay đổi âm thanh không?vì mình thấy dây điện cao thế chắc là dẫn điên rất tốt hình như làm bằng nhôm nếu làm dây dẫn điện có khác biệt so với dây đồng hay dây bạc không?tại sao??

3. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Quanh đi quẩn lại cả chục năm cũng chỉ xoay quanh dây nguồn làm thay đổi chất âm.

thai64 likes this.
  4. Hoang_Anh

Nếu về lý thuyết thì bạc > đồng > nhôm về khả năng truyền dẫn. (Xét cùng kích thước).
    Dây cao thế cần trọng lượng nhẹ, để dễ lắp đặt quảng đường dài. Ko đặt gánh nặng quá lớn lên cột điện, lại còn ko sợ rỉ. Tính khả năng truyền dẫn/ tổng chi phí dây cáp, cột điện loại chịu lực, bền bỉ. Tóm lại là bài toán sao cho lợi ích cao nhất. Vì tổng lượng là rất lớn. Cần tính toán rất kỹ. Thế nên chọn dây nhôm để trần là thế.
    Còn các bác chơi audio cọng dây trong nhà vài m, ngay cả đi từ đồng hồ tổng thì cũng vài chục m là hết cỡ. Chả có lý do gì xài dây nhôm cả.
    Còn dây bạc làm dây nguồn. Mình chưa chơi và chưa quen ai chơi lớn vậy. Nên trải nghiệm thì chắc chắn là chưa.
    Còn về lý thuyết nếu dây đồng làm tốt thì cũng chả thua dây bạc về việc cấp nguồn sạch.
    Và vì trên dây nguồn ko truyền tín hiệu âm thanh nên sẽ ko có chuyện dây bạc lợi tần số cao,dây đồng lợi tần số thấp. Dòng điện cấp cho hộ gia đình ở Việt Nam là điện xoay chiều ở một tần số 50hz thôi, một số nước là 60hz. Có vậy thôi.

Elfir.zot and nguyenha7940 like this.
  5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Phải chăng vì nguồn điện vẫn bẩn... bẩn hơn. :(

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự mình dốt nên bác nói nhiều điều mình chẳng hiểu,mình chỉ hỏi bác đơn giản là ''dây dẫn điện(chất liệu khác nhau)có ảnh hưởng đến âm thanh không?tại sao?''

7. Hoang_Anh

Vụ này tránh luận quá lâu bên topic dây nguồn rồi mà. Mình ko định kéo dài thêm lạc chủ đề. Bác qua đó nghiên cứu vậy. Vì mỗi người thấy khác nhau.
    Về lý thuyết thì thấy kỹ thuật làm ra cọng dây đạt chuẩn (như mình nói) ảnh hưởng đến âm thanh hơn là chất liệu bạc hay đồng. Còn thực tế. Mình ko dịp chơi dây nguồn bằng bạc xịn bao giờ. Xin hết.

8. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho hỏi làm sao để biết Bacl xuyến có màng chắn tĩnh điện hay không ? Đầu ra Bacl hai dây đều là đây nóng, có nghĩa là thứ tự đầu cắm giờ không quan trọng nữa, đúng không các bác ?

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình thử rồi , không thay đổi gì cả . Dàn của mình là đồ lớn , dây nguồn được shop cho mượn là loại đắt nhất của shop .
    Tuy nhiên mình chứng kiến rất nhiều anh em tới shop mua dây nguồn . Thậm chí năm ngoái chứng kiến đại gia mua 5 mét dây nguồn loại xịn nhất 500 us /m .
    Cách đây mấy ngày mình ghé vào shop chơi chứng kiến 1 anh mua 2 mét dây xịn . Anh ta không mua Jack đực cái . Hỏi ra mới biết anh ta có ở nhà rồi .Khi khách về hết mình lại hỏi là sao thay dây nguồn đắt tiền mà mình không thấy ép phê gì ???.
    Câu trả lời là : con power đang xài có phần nguồn rất tốt và có thể loại nhạc mình nghe đã làm tai mình hỏng rồi .
    Tai mình không thấy thay đổi gì nhưng thiên hạ vẫn mua ào ào . Tai điếc thật rồi ...hu....hu...hu

Tuilaai likes this.
  10. thai64

thai64 Advanced Member

Ví dụ: Về tầm quan trọng của Dây điện nguồn theo máy ( thiết bị Audio thuộc nhóm điện dân dụng...).

1, Theo TCVN 5699-1:2004 (IEC 60335 - 1:2001): Thiết bị điện gia dụng và thiết bị điện tương tự - An toàn – Phần 1:Yêu cầu chung.

2, Theo ANSI/NFPA (Viện Tiêu chuẩn Quốc gia Hoa Kỳ / Hiệp hội PCCC Quốc gia Hoa Kỳ ).

@$ Theo tiêu chuẩn này thì Dây dẫn nguồn theo thiết bị là phần không thể thay thế được khi kiểm tra, kiểm định, nghiệm thu thiết bị.

- Nếu dây dẫn nguồn bị hỏng thì phải do nhà chế tạo, hoặc đại lý dịch vụ của nhà chế tạo thay thế nhằm tránh xảy ra sự cố. :(

- Trong một số trường hợp nếu Dây dẫn nguồn bị hỏng, không thể thay thế được, thì nên vứt bỏ thiết bị. :(

Các hãng sx dây nguồn cho thiết bị Audio...có giám tùy tiện gắn vào thiết bị khi nhà sx thiết bị Audio chưa cho phép ? :cool:

Nếu ở Mỹ tùy tiện dùng dây nguồn trái phép thì cầm chắc bị tước giấy ko cho sx, ko bị phạt tiền nặng...thì cũng đi tù. :rolleyes:

Last edited: 6/7/19
  11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình chẳng bao giờ muốn tranh luận mà chỉ muốn chia sẻ những trải nghiệm thực tế của bản thân.Vì mình dốt lý thuyết nên mới hỏi các bác câu hỏi mà thực tế bản thân đã thực nghiệm từ rất lâu và rất nhiều: dây dẫn điện có ảnh hưởng đến âm thanh hay không?tại sao? Và câu trả lời là trên lý thuyết,Tây nói v.v......lòng vòng từ Đông sang Tây,từ nhiễu đến điện bẩn,đủ dòng..v.v.......và quan trọng là chẳng có lý thuyết,định luật nào chứng mình rằng dây nào nghe cũng như nhau cả.

Trong khi những trải nghiệm thực tế của mình thì dây dẫn ảnh hưởng đến âm thanh nhiều và rất nhiều dù nó ở bất cứ vị trí nào từ dây nguồn,dây hook up,dây tín hiệu hay dây loa chúng đều thể hiện chất âm theo từng chất liệu.Bác nào không tin có thể thử nghiệm theo cách mình đã thử ngày xưa:

-lấy 1 sợi dây nguồn cắt bỏ khúc giữa và gắn vào 2 cái CB hay domino sau đó tìm những đoạn dây chất liệu khác nhau như chì,nhôm,kẽm,đồng,thau......để thử nghiệm.

12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái pow đó hình như cũng đắt tiền...nhưng sợi dây nguồn theo máy thì đâu có cao siêu gì.... Phải chăng cả một hãng lớn cùng đội ngũ kỹ sư của họ chưa tìm ra cái bí quyết của mấy cọng dây

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nghèo đủ thứ nên lắm bệnh cũng có ý đúng, vì vậy trong dân gian Audio...có câu " dây thuốc, ổ cắm thuốc, BACL thuốc...", ý nói dùng dây nguồn dẫn điện, ổ cắm, BACL này cho con bệnh. :(

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác chủ topic chắc lặn sâu :D

Cách đây gần 8 năm, em cũng như bác chủ, càng đọc càng rối, võ lâm audio đầy rẫy trường phái với rất nhiều tin thật và tin giả. Cuối cùng phải tự mình trải nghiệm, dần dần phân biệt được thật và giả, và đi tới cách chơi phù hợp với mình. Em khá tâm đắc với câu: “Mọi lý thuyết đều là màu xám, chỉ cây đời là mãi mãi xanh tươi” (Goethe). Kinh nghiệm với giá 0 đồng thì thường ít giá trị với bản thân bằng kinh nghiệm với giá khác 0 đồng. Với em thì chơi audio là một quá trình khám phá và rèn luyện bản tâm!

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác lại làm lão già này bối rối rồi vì mình hỏi chung là dây điện có làm thay đổi âm thanh không mà?bác lại nói là phải tin vào hãng vì họ làm cái power được thì phải làm được sợi dây nguồn tốt nhất.

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác có thể nói rõ ràng cụ thể hơn được không ạ? Chẳng hạn như ngày xưa bác có nêu công trình nghiên cứu và công bố của hãng Nordost là họ chế tạo sợi dây có độ truyền dẫn bằng bao nhiêu % của tốc độ ánh sáng đó.

17. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hãng audio cũng tương tự như hãng xe ô tô, họ có làm được tất tần tật mọi thứ đâu, có nhiều nhà cung cấp cho họ. Vấn đề là họ làm thương mại, nên họ lựa chọn chủ yếu sao cho tối ưu về mặt thương mại (số lượng khách hàng, doanh số, lợi nhuận ...) chứ không phải tối ưu về chất lượng nói chung hay chất lượng âm thanh. Bối rối chi vậy bác, hãy tận hưởng đi bác :D

coldboy likes this.
  18. Hoang_Anh

về phía người chơi audio cũng nên lựa chọn sao cho tối ưu về chi phí bỏ ra và lợi ích hưởng thụ thu lại. các bác ưu tiên đầu tư vào cái gì làm nâng chất lượng nhanh, rõ rệt nhất trước (mấy món mà anh em còn tranh luận xem có ảnh hưởng hay ko thì gác lại sau). Xong xuôi hẳng tính mấy món kia. Còn bác nào "nhà có điều kiện" thì mình ko dám bàn, mình thuộc nhóm bình dân.

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Dây tốt tất nhiên nó có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh...
    Nhưng bác đang tự mang thực tế đơn lẻ của bác ra để cố biến thành cái chung thì....

Nhưng có bạn trên diễn đàn này mình không còn nhớ chính xác là ai có nói:" Quan trọng là yếu tố L, R, C" phải đảm bảo...
    Còn như bản thân bác khi làm dây dẫn tốt rồi mà cái trạm bắt dây nó chưa chuẩn bác cũng thấy rõ...
    Còn hãng người ta làm ra cái sản phẩm cả vài chục ngàn đô chắc họ cũng đã nghĩ đủ kỹ để làm sao người mua họ chấp nhận bỏ tương đối nhiều tiền ra mua sản phẩm đó. Và họ cũng chẳng dại gì đánh mất thương hiệu của họ khi mà họ chỉ dùng sợi dây nguồn dây đồng nhiều sợi mềm như vậy.....

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác lại làm mình càng thêm bối rối nữa rồi khi giờ đây bác nói:’’ Dây tốt tất nhiên nó có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh...’’Nhưng lại cho già này tội ác qua lớn khi nói:’’ Nhưng bác đang tự mang thực tế đơn lẻ của bác ra để cố biến thành cái chung thì....’’Nói thật với bác là già này mang không nổi đâu! Già này chỉ thấy là dây dẫn điện có làm biến đổi âm thanh nhưng không biết tại sao nên hỏi các bác nhưng chẳng ai giúp đỡ già mà cứ dẫn già đi lòng vòng hết từ Đông sang Tây rồi bảo nghe người này nói,nghe người kia nói loanh quanh từ năm này qua tháng nọ.Nói thẳng với các bác già này vào diễn đàn này để HỌC HỎI và đã học được rất nhiều điều bổ ích.Già biết là có rất nhiều cao nhân mà già có mơ cũng chẳng có dịp được giao lưu học hỏi.

21. minh62

minh62 Advanced Member

Bác nào nghe pop, rock thì khó nhận ra hơn những thay đổi nhỏ trong âm thanh. Trước tôi cùng bạn thử test dây nguồn pangea ac-14se với đoạn dây điện made in Sweden, đấu vào đầu cd. Bài tét là bài Những lời buồn do Uyên Linh thể hiện trong album Một thời đã xa. Sau đoạn hát đầu, khi bắt đầu tiếng trống đệm thì nghe rõ sự khác biệt giữa 2 dây nguồn: với dây điện Thuỵ Điển thì tiếng trống nghe nổi khối, cung bậc rõ hơn! Như vậy là đủ để tôi tin vào việc dây nguồn cũng ảnh hưởng đến chất âm.

hhiepbi likes this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Các hãng sản xuất có quyền công bố các số liệu thuộc bản quyền...để quảng bá cho sản phẩm của họ.
    Sản phẩm có chất lượng tốt đáp ứng sở thích người tiêu dùng thì sẽ có nhiều người mua dùng, hãng có uy tín và phát triển.

Thai64 tin cậy về các phụ kiện theo máy của nhà sx, các hãng Audio nổi tiếng. Khi mua thiết bị thì mình rất quan tâm đến tính đồng bộ của thiết bị.

Amply của hãng dùng BACL xuyến, đã có phần nguồn được xử lý điện tốt ...
    Trong khi nguồn điện bên ngoài bẩn, điện áp không ổn định... thì bài toán với mình bây giờ là làm sao có được một nguồn điện sạch quan trọng hơn là mấy thứ phụ kiện lặt vặt.

Mình hiểu đến đâu thì chơi đến đó...

23. Hoang_Anh

Bác chia sẻ thêm là hệ thống bác thế nào loa, đầu phát, có xử lý điện này nọ ko. Để các bác có hệ thống tương tự sẽ tham khảo, hoặc bác nào có nhu cầu thì qua nhà bác giao lưu, nghe thử trước khi quyết định.

minh62 likes this.
  24. minh62

minh62 Advanced Member

Vụ này giá trị tham khảo không thực tế lắm bác ơi vì toàn thiết bị cỏ, điện không xử lý gì cả, dây loa và dây tín hiệu toàn đồ diy. Tôi nhớ nhầm một chút là đảo dây nguồn cho ampli Arcam chứ không phải cho đầu cd, nhưng chắc điều này không làm thay đổi bản chất vấn đề.
    Bác nào quan niệm dây nguồn theo máy là tốt nhất thì thực chất đã thừa nhận dây nguồn ảnh hưởng đến chất âm. Nhiều thiết bị không kèm dây nguồn nên người chơi phải tìm dây thích hợp cho nó. Liệu thiết bị đắt tiền, đã được xử lý phần nguồn tốt thì có cần dây nguồn đắt tiền nữa hay không tuỳ thuộc vào khả năng của người chơi có bị bị ảnh hưởng bởi tâm lý không, có thực sự có khả năng nghe và cảm nhận âm thanh tốt không, và tuỳ vào cái duyên nữa - kiếm được cái dây mà “đồng bộ” với thiết bị thì hết lăn tăn.

25. thai64

thai64 Advanced Member

Chưa thấy ai viết và có quan niệm như dây nguồn theo máy là tốt nhất.:(

Một điều luôn đúng và có cơ sở để tin tưởng: :p

Dây nguồn theo thiết bị đã được nhà sản xuất nghiên cứu chế tạo, đăng ký các thông số kt và được các cơ quan kiểm định chất lượng cho lưu hành.

Share This Page

Loading...