Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. minh62

minh62 Advanced Member

Bác nói rất đúng, nhưng giả sử tôi mua một đôi loa, hay một cái ampli ABC nào đó về thì có lý thuyết nào hay công trình nghiên cứu khoa học nào về điện, âm học, âm nhạc... chỉ đích danh những thiết bị - phụ kiện XYZ khác để ghép cùng món đồ của tôi không?
    Tôi nghĩ chơi audio thì phải trải nghiệm, nhưng không phải trải nghiệm theo kiểu cái gì cũng nếm, mà trải nghiệm có chọn lọc, có định hướng dựa trên lý thuyết, khuyến cáo của các nhà sx, khả năng tài chính, quỹ thời gian và khả năng cảm nhận âm nhạc của bản thân, kinh nghiệm của người chơi khác. Đối với các bác biết kỹ thuật (có thể qua hay không qua đào tạo) thì có thêm thú trải nghiệm diy.

Last edited: 7/7/19
    hoangtrong and Vinhoankiem like this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Công dụng CƠ BẢN NHẤT của bản mạch bất cứ tbi nào thì đó là lý thuyết chuẩn (đúng nghĩa), còn bản mạch của thiết bị chỉ là "lý luận" và triết lý của hãng SX đó mà thôi. Do vậy đến cái "dây nguồn" hay bất cứ linh kiện nào trong thiết bị nào đó cũng có thể "tối ưu" hơn hãng, có chăng sẽ làm sai lệch, rời xa ý tưởng triết lý của hãng sx khi "đẻ" ra chính thiết bị ấy.

minh62 and Satuki like this.
  3. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Kính gửi Bác dgnguyen. Em xin tiếp cận câu hỏi của Bác từ một hướng khác tích cực hơn.
    1) Bác tạm quên câu hỏi này đi.
    2) Bác vừa tự nâng cấp power Dinaco st70 bằng dây bạc và mạ bạc loại đắt. Em đề xuất Bác DIY 1 con power 300b hay 2a3 se nghe loa độ nhậy cao, con này em đề nghị bác sử dụng 100% dây đồng hay dây đồng mà niken (Loại tháo máy công nghiệp) để khỏi bị han.

Nếu Bác đồng y bác kiếm lõi (hay em chị bac mua 1 bộ lõi của 1 bác ớ đường Phạm Văn Sĩ quận 3 đang bán trên phố âm thanh. Em o biết chỗ nào khác) Bác gửi ra em sẽ cuốn tặng bác cặp OPT bằng lõi của Bác.

Làm song Bác lắp đèn tầu vài triệu sau đó bác nâng cấp đèn (đèn này thì bác thoải mái chi giá nó chênh nhau rất nhiều) nâng cấp OPT cũng thoải mái chi luôn.

Em đảm bảo với Bác - Bác sẽ thấy nhiều cái thú vị hơn dây.
    Chúc Anh có đồ DIY mới, thân.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn chú rất nhiều nhưng thật sự là trong âm thanh không có đường lui đâu.Ngày xưa khi lần đầu mình thay con tụ BC trong cái nguồn ATX của máy tính thì cái cảm giác sung sướng ngất ngây vô cùng,nhưng khi mình lỡ thử Kasei NP rồi thì Mundoft,BC,Philip....chỉ là dĩ vãng.Đã có lúc mình say đắm với dây Western và mình đã mua cả 100Mét dây Western AWG10 cho mình và bạn bè từ cái thời Dũng Audio bán 160K/mét. Nhưng giờ thì nhà mình không còn vết tích nào của dây Western nữa.

Cái power ST70 mình mua 12,5triệu sau khi hoàn tất thì khoảng 30tr.Thằng bạn đưa cái power 211 mua 70triệu lại thì đúng là không có cửa để so với ST70 của mình.Và lúc đó mới hiểu tại sao hãng Audio Note lại phân cấp level sản phẩm của mình theo chất liệu linh kiện.

Sau này khi có điều kiện mình sẽ DIY một cái 211SE nhưng nguồn,choke,OPT sẽ sưu tầm chứ không tự cuốn.

hhiepbi and Ngoc2 like this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nghe như bạn chưa gặp được người cùng chí hướng rùi...

Nhưng cũng chúc bạn đã có nhiều khám phá hơn nhiều người...

6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hay rồi. Anh mình xuông hố vôi; làm luôn đi Anh. Tập trung vào nguồn, choke, opt, tụ trở đèn 211 ngon tí. Tạm quên cái dây nguồn đến song 211 là vừa:p:p:p

dgnguyen likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi đã đọc nhiều bài viết của bác...bài viết trên của bác là cảm nhận về cách chơi đồ Audio DIY.
    Đồ DIY vốn có nghĩa "tự mình làm lấy" dân mình nói nghẹo đi là "tự sướng" không có chuẩn kỹ thuật bác Minh62 !

@ Tôi cũng muốn chia sẻ với bác một góc chơi Audio của những bạn có hiểu biết kỹ thuật, có điều kiện kinh tế, họ chơi đồ hãng và thích sự chuẩn xác tính đồng bộ của hệ thống.

Mua một đôi loa, Amply...phụ kiện đi kèm, hãng có đầy đủ các thông số kỹ thuật và hướng dẫn sử dụng. :p

Tôi thấy đầu tư cho phụ kiện Audio như dây nguồn, ổ cắm...không hiệu quả bằng việc có nguồn điện sạch, ổn định, nâng cấp thiết bị chính hiện đại hơn.

$ Tôi cũng có một câu hỏi thú vị cho bác:
    Bác có thể chỉ đích danh những phụ kiện, đồ DIY ...XYZ để ghép cho món đồ Audio của Thai64 để âm thanh hay hơn không (tất nhiên cần có chi phí phù hợp ) ? :p

Cảm ơn bác đã đọc bài của tôi.

Attached Files:

8. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Nếu Bác ở Saigon, sẽ đem dây tín hiệu, dây loa làm từ vật liệu bạc cho Bác thử.
    (Đây là dây DIY nhưng từ vật liệu nước ngoài)
    Bảo đảm 100% âm thanh dàn nhạc của Bác sẽ được cải thiện ngay!

9. thai64

thai64 Advanced Member

Sau khi DIY những phụ kiện đó...có cần phải DIY những Loa, Amply nữa ? để âm thanh của dàn Audio lột xác ? He He.:p

Mình chơi đồ của hãng này...có đủ phụ kiện để trải nghiệm.
    Rút ra bài học mau sướng...nếu muốn có âm thanh hay hơn thì nâng cấp thiết bị từ A đến Z.
    Điều quan trọng đầu tiên là tiền đâu !:(

Cảm ơn bác đã có thiện tình.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác nên vào topic của bác minhhoang đọc, có bác ở gần bác ấy, 2 bác ấy là 2 thái cực khác nhau hoàn toàn. Một bác chơi đồ hãng từ A -> Z, rất rất nhiều tiền, bác minhhoang chơi đồ DIY gần trọn bộ cũng kha khá tiền. Bác chơi đồ hãng rất rất đắt tiền đến nghe dàn DIY của bác minhhoang thì cảm thấy hay rùng mình, mỗi bác một cách chơi, họ đều tôn trọng nhau, là bạn bè của nhau. Mỗi người một đạo. Ít và nhiều tiền là 2 thái cực của một vấn đề khác rồi. DIY có thể ít tiền có thể nhiều tiền hay rất rất nhiều tiền. Hàng hãng toàn tập cũng có thể ít tiền, có thể nhiều tiền hay rất rất nhiều tiền. Vấn đề là mục đích chơi thế nào (giải trí, thư giãn, thỏa mãn đam mê, chứng tỏ đẳng cấp...), hiểu biết kỹ thuật audio và tay nghề, khả năng cảm thụ cái đẹp của âm thanh, và cảm nhận về performance / price của từng người không giống nhau. Không nên cho rằng niềm tin của mình là điều đúng tuyệt đối và suy ra những cái khác là điều sai tuyệt đối.

https://vnav.vn/threads/all-dht-my-favorite.34521/

Vinhoankiem, Nhu vvnnaavv and minh62 like this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

Mình có đạo của mình Hoangtrong à, bạn đọc bài vẫn chưa hiểu rằng mình tôn trọng những bạn chơi khác sao !

Chỉ có kẻ khờ mới khẳng định niềm tin của mình là điều đúng tuyệt đối...:rolleyes:

@ Cũng giống như bạn Hoangtrong thích uống sữa thanh trùng không thích sữa tiệt trùng. :rolleyes:

Bạn viết như sau : "mà sữa tiệt trùng thì không tốt như sữa thanh trùng! " :(:(

Nhưng bạn chưa có biết rằng: sữa tiệt trùng rất cần cho nhiều người, ngoài bạn. :rolleyes:

P//S>
    Đồ Audio DIY chưa chết người...bạn có dám phó mặc tính mạng mình, cho mấy tay DIY phanh oto ?

12. minh62

minh62 Advanced Member

Đối với Don Quixote thì chỉ có các cối xay gió là đối thủ xứng tầm! Kính chúc ngài Hiệp sĩ tiếp tục cuộc hành trình phiêu lưu và giành thêm những chiến công vang dội!

Last edited: 8/7/19
    hoangtrong, Long123456 and cottu like this.
  13. Tuilaai

Tuilaai Advanced Member

Chào các bác,

Từ tiêu đề là BACL, nội dung hiện tại là qua đến dây dẫn...

Em không hiểu về cầu chì ạ, mong các bác chia sẻ ạ :D

Em hiểu:
    1. Vị trí cầu chì là gắn vào đầu nguồn (trước khi vào các thiết bị khác trong máy: biến áp,...).
    2. Tại vị trí đó, dòng điện vẫn là dòng xoay chiều.
    3. Vậy tại sao khải gắn đúng chiều của cầu chì?
    4. Vì dòng xoay chiều là nó chạy qua chạy lại, chạy xuôi chạy ngược mà?

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác qua topic về cầu chì nhé, topic này loãng lắm rồi! Hy vọng topic đó sẽ sôi động trở lại.

https://vnav.vn/threads/cau-chi-hi-end-audio.41145/

15. Tuilaai

Tuilaai Advanced Member

Em cũng đã đọc bên kia, tiện bên đây đang vui nên em hỏi luôn. :p

Em túm lại, hiện có 2 bên, một bên yêu bằng lý trí và bên kia yêu bằng con tim, hihi

bên lý trí: yêu thì phải: 100% phải khác giới, có chiều cao cân nặng cụ thể,...
    bên con tim: thấy đẹp là yêu thôi.....

em vui chút, sorry các bác.:(

minh62 likes this.
  16. minh62

minh62 Advanced Member

Bác đọc kỹ sẽ thấy đúng ra là 1 bên chỉ yêu bằng lý trí, còn bên kia (là số đông) thì người ta yêu bằng cả trái tim lẫn lý trí! Sự thỏa mãn trong chơi audio chỉ là tương đối, thế nên nhiều người chơi vẫn thích khám phá trải nghiệm thêm, nhưng họ làm điều đó vẫn dựa trên lý trí đấy bác.

Last edited: 8/7/19
    hoangtrong and Tuilaai like this.
  17. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em tìm hiểu BACL từ năm 2014, tới 2017 mới mua 1 cái vì hợp yêu cầu, năm nay dự tính mua thêm cái nữa. Em thấy cái cần nhất khi mua là chất lượng biến áp, điều chỉ có người bán hoặc người quấn mới rõ. Tìm ra người bán, người quấn chất lượng mới khó, còn có làm âm thanh tốt hơn ko thì tuỳ bộ dàn, nguồn điện của mỗi người (với trường hợp nhà em thì có hiệu quả tốt).

minh62 likes this.
  18. minh62

minh62 Advanced Member

Cứ có "lý trí" thì từ những thông tin trao đổi trên diễn đàn sẽ tìm được những điều có ích cho mình bác ạ. Không phải ai cũng vào đay để tư vấn hay chia sẻ với mục đích "xúi dại" hay "chăn dắt" đâu.

Tuilaai and cottu like this.
  19. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

thực ra phần lớn người chia xẻ đều tin là cái họ chia xẻ là có ích lợi cho cộng đồng (số vì mục đích buôn bán ko nhiều và qua cách nói mọi người sẽ tự nhận ra, nên ko cần quan tâm họ làm gì). Còn quyết định thế nào là của cá nhân mỗi người thôi.
    bản thân mình cũng có một số món mua về trải nghiệm xong thấy ờ thì hơi phí tiền (hồi đó có đăng bài con đường đau khổ trong việc nâng cấp âm thanh). mà lỡ rùi thì chịu, chơi món này thì phải tốn học phí chứ sao. Món nào mình thấy tác dụng có thể khác nhau tùy giàn, mình đều nói mọi người là tốt nhất nên mượn về hoặc đặt cọc shop thỏa thuận trước khi thử. Vì ko muốn mọi người phí tiền là vậy.

minh62, Tuilaai and Ngoc2 like this.
  20. audioinme

audioinme Advanced Member

ADA88FBF-0B2A-407A-842D-06DEB0DE9E93.jpeg 5550CCA4-7432-4951-AB7E-EFBBEA31C85A.jpeg Các bác xác định giúp em xem cái này là đổi nguồn hay bacl ah . dây màu ghi là điện vào 220v còn hai cái bên cạnh là ra 120 & 100 . Thay thử cho cái đổi nguồn lioa cắm dac thì nghe tiếng có cảm giác trong hơn ah , thank các bác

21. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Theo tôi biết do đã sử dụng qua thì cục biến áp này là biến áp không cách ly, hàng này có từ truớc 75 và còn có thể còn đâu đó ở Việt Nam.
    Cục tôi thì tôi tháo ra lấy phe để làm việc khác từ lâu rồi nhưng tôi còn nhớ là nó có 2 nắp chụp giống như hình và 1 ổ cắm như trên. Tỷ lệ biến đổi là 1/1.

22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Audioinme dùng đồng hồ đo thông mạch, nếu đầu vào thông với đầu ra thì BA đó không phải là BACL.

BA của Audioinme rất hoài cổ...mình cũng có một cái để tý nữa đọ dáng nhé.

23. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Dangkyhai đã viết:

" Theo tôi biết do đã sử dụng qua thì cục biến áp này là biến áp không cách ly, hàng này có từ truớc 75 và còn có thể còn đâu đó ở Việt Nam.Cục tôi thì tôi tháo ra lấy phe để làm việc khác từ lâu rồi nhưng tôi còn nhớ là nó có 2 nắp chụp giống như hình và 1 ổ cắm như trên. Tỷ lệ biến đổi là 1/1."

Bác Hải tháo BA ra lấy phe từ lâu mà vẫn nhớ đúng thế. :p

@ Thai64 trước đây nhân chuyến đi Hải Phòng công tác...găm và dấu vợ thủ ít tiền để mua bộ dàn nội địa Nhật. Khi nhờ mấy cậu CA HP đến nhà một tay đi tầu viễn dương hỏi mua.

Vợ anh ta sợ, tưởng CA vào khám nhà ko dám bán...nói mãi mới hiểu và sau đó kỷ niệm cho mình một cái BA đổi nguồn như ảnh.

Bác Dangkyhai xem có hoài cổ không ? nhân thể chụp cái ảnh khoe dáng với em BA của Audioinme.

Chào thân

Attached Files:

Last edited: 9/7/19
  24. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Vâng bác !
    Nhưng mà còn gì nữa đâu mà chụp bác, lý do sau, thời đó máy ảnh ...hehhehe chỉ có tiệm mới có, hoặc có tiền, tôi cũng có chụp đuợc vài tấm nhưng mà là của cái biến áp của Taiwan để tôi tìm lại đã. Thời đó có mấy loại mấy bác gọi là Sut Vôn Tơ.
    Hàng này hồi đó chỉ có trong Nam thui, nếu ngoài Bắc thì sau này mấy ổng đem ra.
    Tóm lại nó là biến áp không cách ly. 4 con ốc của nó là dùng răng thưa ( ren chuẩn Mỹ ) bác @audioinme xem lại đúng không và thôi tốt nhất là kiếm cái Vom kế kiểm tra lại. CHứ ngồi Xa phán e giống Thánh Phán quá. hehehe.
    Ah hồi đó ( bao cấp ) tôi tháo ra nghịch để quấn bacl xuống còn 40VAC lắp amply, lấy vỏ máy thông tin đèn của Cccp. Tôi còn tháo đầu cối của Liên Xô nữa. Nghĩ là tiếc thật. Nhưng dù sao nó cũng cho mình cái trải nghiệm để giờ lên đây Chém Gió,.

25. audioinme

audioinme Advanced Member

Đúng rồi bác là có hai mặt trên dưới giống nhau nhưng chẳng có chữ nghĩa gì đâu . Có mỗi cái tem phía trên như hình . Em cũng chỉ cần đổi nguồn vì phía trên đã có bacl & lọc điện . Nghe có vẻ trong tiếng hơn so với cái đổi nguồn lioa . Cái này em mới được cho hôm
    Nay mới cắm thử , chạy một lúc sờ vỏ hơi ấm ấm hơn so với cái lioa bác ah

Share This Page

Loading...