Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. nam73

nam73 Advanced Member

Nếu ko nối vào ống nc thì bị giật bác ạ. (Dùng bút thử điện thấy báo đỏ trên khung sắt của bacl)

2. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Còn lấy tay rờ khung sắt bacl thì sao bác.
    Chuyện dùng bút thử mà nó đỏ thì không có nghĩa là mình rờ nó sẽ giật.
    Còn nếu như nó giật thiệt thì bác nên kiểm tra lại dây nhợ nếu như không thấy gì nghi ngờ và dùng ômkế mà đo lên thì bacl đã hỏng.

3. nam73

nam73 Advanced Member

Sờ khung sắt của bacl bị giật đấy

4. dangkyhai

Vâng, vậy thì bác cứ thế mà bốc thuốc thôi ah. Câu hỏi cuối cùng là bacl hàng gì ah.

5. fleethl

fleethl Advanced Member

- Cảm ơn bác Hải nhiều ạ
    Đấy là em thống kê toàn bộ thiết bị nhà em. Chứ nếu sử dụng cùng 1 lúc chắc chỉ tầm 40-50% của 23kW (khoảng 8-9kw) là nhiều.

.................................................. (hay phiền bác tính giúp em đc không ạ???
    ___Mùa hè nhà em hết tầm 1,5 triệu tiền điện
    ___Mùa ĐÔng thì hết 900k tiền điện

- Do vậy bác có thể góp ý cho em sát hơn chút đc không ạ?
    - Tiền thì e ko có nhiều, chỉ dành đc tầm chục triệu thôi ạ.

Vậy em làm con từ 5 đến 7kva (hàng quấn thủ công chắc cũng tầm chục triệu thôi bác nhỉ)
    CÒn mấy 02 cái đồng hồ và cái aptomat (Lưỡng cực) giá thị trường khoảng bao nhiêu 1 cái, và mua loại nào thì hợp lý (để em cân đối tiền ạ) vì nếu nhiều tiền quá e ko dùng vỏ nữa.

Nếu ok em là cái 5-7kav, đặt sau Cầu Dao tổng của nhà
    Rồi từ đó cho nó nuôi hết điện cả nhà luôn.
    Còn riêng Audio thì em kéo 03 cái đường điện dây dài vào chỗ nó (100v = 1 dây, 120v = 1 dây, 220v= 1 dây).

Như thế có đc không bác????
    hay là làm thêm riêng 1 con 1kva cho Audio ?

Dông dài quá. Phiền bác lúc nào rảnh giúp em ạ.
    Cảm ơn bác thật nhiều nhiều.....

6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu nhà bác có nhiều tầng thì mỗi tầng làm CB và BACL bảo vệ riêng từng tầng sẽ thuận lợi hơn. Khi một thiết bị điện bị lỗi gây sự cố nó sẽ chỉ ảnh hưởng tầng đó. Dễ xác định nguồn lỗi.

fleethl likes this.
  7. fleethl

fleethl Advanced Member

- He he em cảm ơn bác
    Nhưng em chắc chỉ làm 1 con cho Cả gia đình dùng chung, hoặc thêm 1 con bé bé cho máy hát bác ạ
    Như thế mà vợ em ok thì em cũng ok lắm rồi ạ
    Vì với đk của em, thì vợ "tạo đk" cho chơi như này cũng ổn lắm rồi ạ.

8. dangkyhai

@fleethl
    Ok giải pháp trên là đuợc chỉ có trừ đồng hồ thôi chứ mcb mình tặng cái đó mình có rất nhiều. Còn ngại thì cũng tầm 100k.
    Vậy chốt lại 7-10kVA đặt ngay mcb tổng. Đầu ra vào các thiết bị trong gia đình. Riêng 100-120v thì kéo riêng cho audio.
    Riêng phụ kiện bên trong như đồng hồ thì cũng rẻ thôi chắc là dưới 300k. Bên audio cũng nên gắn vôn kế cho ngầu.
    Dây bên trong nói họ chọn loại tốt nhé. Tệ lắm phải là Cadivi nhé, để về nhà mình vẽ sơ đồ. Hôm nay phải hành xác vì nghe nói kẹt xe kinh lắm.

Attached Files:

9. fleethl

fleethl Advanced Member

V

Vâng bác.
    trước tiên em cảm ơn bác.
    Chúc bác về nhà ít kẹt xe...he he.
    Khai trương - mở hàng đầu Xuân tấn lộc.
    bác vẽ giúp em để e cứ thế mà thực hiện cho nó dễ ạ.

* Có mấy ý kiến này e thắc mắc thôi chứ không quan trọng lắm vì em ko hiểu gì về điện
    Nếu đc bác xem giúp em ạ
    1. Thứ nhất: có bác bảo nếu Fe tôn tự cắt thủ công thì không dùng cho audio được???
    - Còn em nghĩ cái đó dùng được bình thường; tuy nhiên nó có thể không bằng lõi xịn (xịn hơn cái gì thì em không biết);
    2. Bác quấn biến áp nói quấn = Fe của Nhật.
    - Thì em nghĩ, chắc không phải của Nhật. Vì chẳng cớ gì Nhật nó lại sản xuất mỗi cái Fe để xuất khẩu làm gì
    - Nếu Fe Nhật mà mua lẻ thì không thể có giá tốt để mà bán với giá như bác ấy đang bán
    - Còn Fe hàng bãi thì không đâu ra mà "rã- tháo" máy số lượng lớn và đồng đều như vậy được.
    Đấy là em thắc mắc vậy chứ em cũng vẫn đặt thôi. Vì nếu có đk thì đã chơi hàng Ngoại cho ok

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Em có mấy dòng chia sẻ với bác:

- Vì sao bác muốn xài BACL cho cả nhà?
    + Nếu chỉ vì an toàn về điện thì giải pháp là bác sử dụng MCCB hoặc ELCB cho các thiết bị tiếp xúc trực tiếp với người, làm hệ thống tiếp đất, đâu nhất thiết phải xài BACL chi cho tốn kém.
    + Với các thiết bị rời xài phích 2 chấu, nếu chưa tiếp đất mà rờ vào vỏ kim loại bị tê giật nhẹ thì chỉ cần đảo khích cắm sẽ hết.
    + Nếu vẫn quyết xài BACL cho cả nhà thì phải chọn BACL công suất lớn hơn công suất tổng thiết bị của nhà, tùy chọn hệ số an toàn mà xác định , tối thiểu là 20%, Phải chấp nhận tổn hao điện do BACL, khoảng vài % công suất của BA, tùy chất lượng.

- Vì sao phải xài BACL cho dàn audio?
    + Với bộ dàn xài điện 220V thì có điều kiện cũng nên xài BACL, nó sẽ làm âm thanh của bộ dàn tốt hơn, mức độ tốt lên này nhiều hay ít là do chất lượng của BACL (dây đồng, fe, kỹ thuật quấn dây ...), chất lượng của thiết bị bộ dàn và quan trọng nhất là tai nghe.
    + Với bộ dàn xài 100V thì cũng nên có BACL và nếu đặt quấn thì chỉ nên đặt điện áp ra lớn nhất là 110V thôi, đừng đặt 220V vì nếu chỉ có 110V thì dòng sẽ tăng lên gấp đôi nếu người quấn tăng tiết diện dây lên gấp đôi, rất tốt cho chất lượng âm thanh bộ dàn.
    + Nếu vẫn quyết xài BACL cho cả nhà và cho audio thì đặt quấn cuộn thứ cấp 100V riêng, không sử dụng chung với cuộn dây 220V chung của cả nhà.

- Nếu bộ dàn bác tốt, tai nghe bác tốt, thì không nên gắn dồng hồ Vôn kế và Ampe kế vào BACL của dàn audio nhé, nó làm ảnh hưởng đến âm thanh nhiều đó.

Chúc bác có quyết định đúng.

fleethl, hoangtrong and Hoang_Anh like this.
  11. fleethl

fleethl Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều
    - Em muốn dùng bacl vì điện nhà em đầu nguồn nên toàn dao động từ 225-236
    - Và em đặt quấn cho ít tiền
    - Thiết bị của em gồm: 100-120-220. nên nếu ko dùng cho cả nhà thì ý định em sẽ quấn cái 2-3kva cho bộ dàn tầm 1000w; với đường vào 200-230-240/ra 100-120-220

Nhờ bác góp ý thêm để em tích cóp thêm kinh nghiệm ạ

12. Hoang_Anh

Nếu điện nguồn dao động ở mức cao hơn bình thường xíu, muốn ổn định, thì nên dùng ỔN ÁP loại tốt công suất lớn. Ổn áp thường có đầu ra cho 220 và 110 cùng lúc nên ko phải lo. Còn BACL thì dùng sau ổn áp riêng cho bộ dàn. Như vậy tiết kiệm chi phí hơn.
    CB chống giật kết hợp với dây nối đất đi đúng tiêu chuẩn cho các thiết bị là đủ an toàn cho phần lớn thiết bị dân dụng rồi bạn ơi.
    Nếu đồ đạc bị rò điện, dòng điện chạy theo vỏ qua dây nối đất xuống đất. CB phát hiện ra tổng điện ra không bằng tổng điện vào là nó cắt liền. Trước khi người dùng kịp đụng vào cơ.

fleethl likes this.
  13. Zorro

Zorro Advanced Member

Điện đầu vào cỡ 225-235V là bình thường, không ảnh hưởng gì đến thiết bị điện đâu bác.

Nếu muốn điện áp ra đúng 220V thì dùng ổn áp cách ly tiện hơn, còn BACL đơn thuần thì tỉ số điện vào/ra là cố định, điện áp đầu ra thay đổi theo điện áp vào. Nếu làm bộ phận tăng giảm để điều chỉnh bằng tay như survolter ngày xưa thì xài cũng hơi lách cách.

BACL cho bộ dàn cơ bản thì 2-3kVA là được, nếu BA đủ chỗ và người quấn chịu làm thì bác nhờ họ quấn 2 cuộn riêng, ưu tiên công suất cho cuộn dây của điện áp xài cho amply.

khucthuydu79 likes this.
  14. khucthuydu79

khucthuydu79 Advanced Member

Mình vừa đóng 1 cọc đồng 2 thước mấy, đo này nọ ok, thợ điện họ đóng và lấy đồng hồ đo đến khi chuẩn họ ngưng.
    Sau đó đi dây 1 lõi 6 li vào tới phòng của mình nơi để dàn máy, bây giờ thì mình muốn nối mass thiết bị nào là cứ nối dây mass từ thiết bị đó đến dây đồng 6 li nói trên, sẽ nối lần lượt cd, ampli vào dây 6 li đó hay chỉ nối 1 dây là đủ?
    Mong các bác chỉ giúp ạ.

15. Hoang_Anh

Bác tham khảo thêm trong này.
    https://vnav.vn/threads/cach-lap-dat-tiep-dat-cho-he-thong-am-thanh.31113/

khucthuydu79 likes this.
  16. khucthuydu79

Mình có xem rồi, nhưng ko thấy nói tiếp địa chỉ cần 1 hay là cho toàn bộ ht, và nếu tiếp từng cái vào duy nhất 1 sợi dây tiếp địa có sẵn thì ok ko hay phải tiếp riêng từng sợi ạ.

17. Hoang_Anh

18. khucthuydu79

Mình có coi bài bác này, bác ấy bảo chỉ cần 1 món, các món còn lại ăn ké theo thông qua hệ thống dây tín hiệu, tiếp nhìu bị loop, em tiếp thu ạ.

19. dangkyhai

@fleethl
    Mình tranh thủ múa bút nhanh cho bác cái sơ đồ về nguyên lý cơ bản, nhưng vẫn viết vài câu
    Là dân điện nên mình chỉ nói vào thẳng kỹ thuật, tiêu chuẩn...tuyệt đối là không chơi Tâm lý, hù dọa.
    Audio, âm thanh thì cũng là sản phẩm của kỹ thuật mà ra vì thế nó được coi như là một thiết bị.
    Đâu đó có người chơi "cầu kỳ" là họ vừa chơi vừa mang Tâm lý abc nên cuộc chơi đầy chuyện Nghi Ngại.
    CHuyện đó là chuyện thiên hạ còn mình là kỹ thuật nên chỉ Cười thôi.
    Nếu dùng một bacl mà cho toàn nhà thì không ai cấm kể cả chỉ một cuộn dây ( không cần riêng biệt ) cũng như trang bị thêm Mcb, đồng hồ báo thì chả có tài liệu nào mà nói tới nó ảnh hưởng đến cái khác cả chỉ trừ ảnh hưởng đến túi tiền mà thôi, trừ tài liệu vô căn cứ của tụi bán audio ( nếu có ). Ví dụ bác thấy cách thùng biến áp vẫn có đồng hồ và ngay nhiều gia đình hay tòa nhà vẫn có. Có để biết mình đang cắm vào cái gì. Phải rõ ràng.
    Nhìn rộng ra thì trong nhà cũng nhưng ngoài phố, ngoài đời...từ nhà máy phát điện-biến áp cao thế-dây-biến áp hạ thế-biến áp tùm lum cho từ khu vực. Rồi từng căn hộ và tiêu thụ là các thiết bị trong đó có Audio. Không có sự phân vùng nào cả. Tâm lý đó chính là trở ngại trong cuộc chơi rất bình dân này. Ye
    Vấn đề chính thì đây là sự tốn kém bác nên cân nhắc, tôi cũng dùng cho toàn nhà nhưng khi dùng quá tải thì tôi cho một thiết bị nào đó nghỉ.
    Bác đọc và quyết định vì đây là chuyện khá tốn kém, còn tôi vẫn khuyên bác như bài trong Tết. Cần gì bác cứ hỏi, tôi xong việc thì trả lời ngay.

Attached Files:

Last edited: 12/2/19
    fleethl likes this.
  20. dangkyhai

1-Lõi bằng là tôn thì thời bao cấp thôi chứ giờ này chắc không còn ai làm đâu, lõi giờ cũng khá rồi...chất lượng lõi hơn nhau là để tính hệ số quấn dây cao hay thấp mà thôi và phần nào quyết định đến tiếng ồn. Lõi tốt tiếng êm.
    2-Nói lõi Nhật thì chắc là mấy ổng lấy lõi bãi mà thôi nhưng nếu là lõi bãi Nhật thì chất lượng rất tốt còn lõi thị trường mới thì mình nghĩ là từ China, hiện tại mình mối quan hệ bên nhà máy sản xuất động cơ nên hiểu lõi xuất xứ từ đâu.

Bacl có nhiều nguồn xuất xứ, nếu hàng mới 100% như bên mình nhập về thì giá cao lắm và chỉ Nhà máy nó mua thôi chứ dân mình thì không ai mua, nguồn nữa là hàng tự Phong dành cho Audio thì tụi này là chất lượng tốt nhưng do "quăng lựu đạn" nên cũng bán được hàng.
    Hàng Việt Nam do cách công ty, hàng China gia công cho tủ bảng điện ( khá tốt ), hàng các cơ sở và hàng tháo máy.
    Cá nhân tôi thì dùng hàng tháo máy từ các tủ điện G7.

fleethl likes this.
  21. Pilab

Pilab Advanced Member

Em cũng đang tìm mua một BACL công suất cỡ 2 kVA dùng cho thiết bị sử dụng điện nguồn 120 VAC, trên thị trường có khá nhiều loại nên cũng khó chọn lưa do chưa có kinh nghiệm thực tế. Nhờ bác xem và chỉ giúp một số tiêu chí, kinh nghiệm khi chọn mua BACL và nếu được chỉ rõ thương hiêu, model phù hợp yêu cầu sử dụng như trên.

Tks for All.

22. dangkyhai

@Pilab
    Không biết bác ở đâu, bác cậy thì tôi sẵn lòng.
    Trước tiên là tôi sẽ tìm trong rao vặt vì hàng ngày tôi hay vào xem, hiện nay tại chỗ này đang rao đúng như bác yêu cầu nhưng mà họ trêm câu "làm cho" chất âm trong trẻo và có ý dìm hàng hãng Khác nên tôi next.
    Trong shop thì cũng có, mà như vậy thì mang tiếng pr. Thật ra họ cũng lấy ở chợ trời rồi vào thùng bán ra thôi.
    Tôi cũng hay đi chợ để mua vật tư. Tôi sẽ kiếm con đẹp và chỉ bác. Hoặc bên pmb là bán nhiều. Vậy bác cho tôi chút thời gian nhé.

fleethl likes this.
  23. thangkv

thangkv Advanced Member

Em đang dùng cái bacl loại UI 1.5kva của nhật vào ghi 200v- 220v đầu ra 100v - 110v cho cái amp 400w. Lúc đó cần gấp em mua nguyên thùng của 1 bác làm đồ này bán. Em định thay dây bên trong loại tốt hơn. Vậy chỉ cần thay từ đầu ra bacl đến ổ cắm là ok. Vậy nếu thay từ jack nguồn vào CB rồi từ CB đến đầu vào bacl có tác dụng ko các bác?

24. leutoanvc

leutoanvc Advanced Member

Xin học hỏi kinh nghiệm của các bác !

25. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Nói để bác dễ hinh dung: bắt đầu từ công tơ tổng về đến hệ thống nhà bác, bác thay bất cứ thứ gì đều có ẢNH HƯỞNG đến âm thanh cả! (do từ công tơ về trước ta chẳng làm được gì cả - nên chịu :p)

Share This Page

Loading...