Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu đi dây dàn 5.1,7.1, atmos thì làm dây tốt khá quan trọng.
    Nhất là dây đi loa surround, loa trần.
    Vì dây đi dài. Ngang các nguồn nhiễu (đèn, quạt, cục phát wifi, điện thoại mẹ bồng con...)
    Làm dây tốt cho món này (bọc giáp chống nhiễu, lõi tốt, sẽ thấy rõ kết quả đấy) dây 50k/m với 200k/m khác nhau nhiều

2. vannhanxemay

vannhanxemay Approved Member

Muốn hay thì bác mua xịn. Nếu bt thì mua vừa phải đừng tệ quá là ok

3. thangkv

thangkv Advanced Member

Em có cái bacl nhật 220v ra 100v hôm nay mới đo thử thì điện vào 230v (điện nhà em toàn 230v) nó ra tận 109v mà em nghĩ theo tỷ lệ nó chỉ 105v là cùng. Căng quá amp của em điện 100v. Các bác cho em xin lời khuyên. Cảm ơn.

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cho hỏi bạn đo điện áp như trên bằng dụng cụ đo gì...
    Nếu là đồ đo chuyên dụng cấp độ chính xác cao thì với chênh lệch 9V hơi ngài ngại thôi bạn...
    Còn đo bằng mấy cái đồng hồ đo, đồng hồ vạn năng bình thường cho ra kết quả như thế thì chưa chắc đã đúng đâu...
    Nên tìm xem có người quen nào có dụng cụ đo chuẩn để nhờ họ đo cho lúc đó kết quả ra sao suy nghĩ thì tiện hơn...

thangkv likes this.
  5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Việc đo điện là cần thiết, chỉ số đo phụ thuộc vào độ chính xác của thiết bị đo...nhưng việc làm quan trọng hơn là ổn định điện áp làm việc.
    - Có thể lắp ổn áp cho phụ tải điện toàn nhà - cơ bản nhưng cần có không gian đặt thiết bị...chi phí cao.
    - Ổn áp cấp điện cho dàn Audio (lắp trước BACL).

Với trường hợp của Thangkv thì việc nên làm và chọn cho mình thiết bị ổn định điện áp, có thể là loại như Lioa...loại cao cấp hơn là UPS hoặc các bộ nguồn chuyên dùng cho Audio.

thangkv likes this.
  6. nguyenha7940

Có lần mình có được audio abc nhờ kiểm tra cục bacl của bạn đó, bacl là biến áp khá xịn. Đồ của abc toàn là đồ đắt tiền nhưng theo đồng hồ báo điện áp ra của audio abc thì nó lại báo là 115V nên audio abc có lo lắng... Mình nhìn đồng hồ báo điện của audio abc hóa ra là cái đồng hồ báo của một shop nào đó bán... Mình dùng đồng hồ của mình ( cũng chưa phải là loại tin tưởng tuyệt đối lắm ) đo thử thì đồng hồ của mình báo là 105V trong khi đó đồng hồ của audio abc vẫn đang báo là 115V.... Mình có lời khuyên audio abc về sự sai số như trên và từ đó audio abc hình như đã sắm cho mình đồng hồ đo chuẩn và yên tâm sử dụng đồ của mình rồi...
    Còn giờ đây EVN đã lắp đặt nhiều trạm điện phục vụ cho các hộ dân nên việc trồi sụp điện áp còn rất ít... Nên việc sử dụng điện của người dân an toàn hơn rất nhiều...

thangkv likes this.
  7. thangkv

thangkv Advanced Member

Cảm ơn các bác! Nếu theo đồng hồ em hiện có thì điện áp nhà em chỉ giao động từ 224v - 226vgiờ cao điểm và khoảng 229v-231v giờ thấp điểm. Em sẽ đi mượn thiết bị đo chuẩn xem sao

8. thanhlamqwe

thanhlamqwe Approved Member

các bác ơi cho e hỏi ampli châu âu điện 240v cắm vào điện 220v gia đình xài được không ạ ????

9. nguyenha7940

Trong những thiết bị điện gia dụng hầu như thiết bị nào cũng có bộ phận ổn áp ở bên trong thiết bị. Nó đảm bảo cho thiết bị hoạt động ổn định khi điện áp ngoài thay đổi. Vì trên thực tế chẳng có cái gì cho ta chính xác 100%... Mấy đồ châu Âu họ cũng rất chú trọng về việc đó...
    Vậy nên theo mình họ ghi điện vào 240V nhưng điện nhà bạn là 220V sai số gần 10% thì dùng vẫn ổn...

thanhlamqwe likes this.
  10. thanhlamqwe

dạ cám ơn bác đã tư vấn. vậy em yên tâm rồi :D

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đồ Audio Châu Âu dùng điện 240V thì cứ cấp đúng và ổn áp 240V mà chơi, vừa bền điện cho thiết bị mà âm thanh tươi sáng và rõ nét nhất.:p

Cấp điện 220V cho thiết bị điện Audio dùng điện 240V thì chẳng khác gì "gái ngủ trưa, chè hâm lại" ...ỉu xìu xìu, tẻ nhạt chán lắm. :(

Last edited: 16/4/19
    thanhlamqwe likes this.
  12. thanhlamqwe

kakakaka bác ví dụ em cười mém té ghế :D :D dạ e thử cắm vào 220v thấy chạy bình thường. mà không biết thời gian dài có sao không. nếu ít ảnh hưởng thì để xài luôn đỡ lằn nhằn ổn áp ạ

thai64 likes this.
  13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi cấp đủ điện áp cho thiết bị Audio thì 3 dải tần số âm thanh như:
    Tiếng bass tròn và xuống sâu...
    Mid rõ ràng, chi tiết, trong trẻo.
    Treble thêm chi tiết, tươi sáng, sắc bén , sẽ thánh thót và trong vắt.

Thanhlamqwe cấp điện 220V cho thiết bị dùng điện 240V thì thiết bị vẫn hoạt động...nhưng âm thanh sẽ không hay, thực sự " ỉu xìu xìu " o_O

Last edited: 16/4/19
    thanhlamqwe and lenamvl like this.
  14. nguyenha7940

Sai số về điện là có gần 10% như mình nói ban đầu...
    Trong cái amply bao giờ cũng gồm nhiều phần khác nhau nói tóm lại lại phần đệm ban đầu và phần mấy con sò công suất...
    1-Các phần ban đầu nó được cấp nguồn DC đã được nắn kỹ lọc sạch và ổn định bằng mạch nguồn riêng cho nó. Nhà sản xuất thiết kế nguồn cho phần này luôn luôn ổn định khi mà điện áp đầu vào thay đổi khoảng 20-30% giá trị điện áp nhằm mục đích để cho máy nói chung hoạt động luôn luôn đúng khi mà điện áp đầu vào có thể thay đổi vì bất cứ lý do nào đấy. Cái này luôn xảy ra với đồ điện... Mạch này chỉ không có với mấy đồ đèn điện tử ngày xưa ( nhưng họ cũng cố đưa vào đó mấy cái trở lọc nguồn một phần trở đó giúp cải thiện sự trồi sụt của điện áp...)
    2- phần mấy con bóng công suất vì nó ăn dòng thay đổi rất nhanh và biến động thất thường ( đối với đèn bán dẫn nó có thể đang từ rất nhỏ vài chục mA tăng vọt lên cả chục A trong phần ngàn giây...) nên họ không thể áp dụng ổn áp trong mạch này trừ mấy cái máy đắt tiền của châu Âu như Beo chẳng hạn... Bù lại họ lắp hệ thống tụ rất lớn để bù đắp cho sự tăng giảm dòng bất ngờ này và các cực E,B của đèn họ phải dùng thiên áp để ổn định chế độhoạt động của bóng công suất không sự thay đổi chế độ của bóng máy sẽ kêu mỗi lúc một khác....
    Vì đang từ 240V xuống còn 220V thì có thể áp nuôi giữa hai chân C,E của bóng công suất có sự giảm áp đi khoảng 1-2V /50V nên công suất ra có giảm đi một ít nhưng hầu như không ảnh hưởng như BẠN ĐÃ CẢM NHẬN...
    Còn khi áp trên C,E của đèn công suất giảm xuống thì khả năng hỏng của đèn công suất đó lại được tăng lên....
    3- còn bạn cho đủ áp vào 240VAC thì bạn phải chọn những cục biến áp đặc biệt hoặc thửa riêng và chắc giá của nó không hề rẻ...

VỚI NHƯNG HIỂU BIẾT ÍT ỎI VÀ TỰ CẢM NHẬN TRÊN, tùy bạn tự quyết định. Chúc vui vẻ...

thanhlamqwe likes this.
  15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình đã viết thư hỏi nhà sx thì họ nói họ cho phép điện áp trồi sụt 5 % . Từ đây tính ra thì với 220 v thì sai số cho phép ~ 11 v .
    Nếu ampli cần 240 v thì khi điện áp có 220 v ta thấy bị hụt mất 20 v . Ta thấy ý kiến của bạn Thái64 là đúng

thai64 and Ngoc2 like this.
  16. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nhà sx họ nêu vậy chắc là đúng rồi.
    Muốn chắc ăn nên đầu tư ổn áp xịn, thì phạm vi dao động điện thế sẽ nhỏ hơn.. lúc đó yên tâm.

17. thanhlamqwe

dạ cám ơn bác đã giải thích cho e hiểu. kiến thức của bác quả là đáng nễ :D . chúc bác một ngày vui vẻ ạ

18. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Nếu bác kiểm tra khi biến áp không tải thì không chính xác đâu. Điện áp ra trên thứ cấp còn được gọi là suất điện động E. Khi biến áp có tải I thì sẽ có sụt áp bên trong nội trở cuộn thứ . Lúc này áp đo trên cuộn thứ mới được gọi là hiệu điện thế ra U. Bác thử tải với tải tương đương như ấm đun, nồi cơm... rồi đo xem là bao nhiêu rồi lại tính tiếp.

Last edited: 18/4/19
  19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Điện áp định mức của máy biến áp là điện áp của các cuộn dây khi không tải, được qui định trong lý lịch máy biến áp do nhà sản xuất cung cấp.:p

@@ Việc bác Thangkv đo điện áp trên cuộn thứ (để hở mạch) là đúng.
    Khi đầu vào 220V điện áp đầu ra 100V.:p
    Khi đầu vào 230V thì điện áp đầu ra 104,5V xấp xỉ = 105V (đồng hồ đo là 109V).:rolleyes:

Cần kiểm tra lại độ chính xác của đồng hồ...đo nhiều lần.:cool:

Last edited: 19/4/19
  20. Mountaineer

Về vấn đề điện áp không tải thứ cấp biến áp thường lớn hơn điện áp định mức thứ cấp một chút đã được các nhà thiết kế tính toán. Nếu các bác ở Hà Nội, các bác đến thư viện Quốc gia tìm cuốn " Thiết kế và chế tạo máy BA" của "Nhà xuất bản Khoa học và kỹ thuật / Hà Nội -1988" để tìm hiểu nhiều điều thú vị. Đây là cuốn sách có kiến thức cơ bản, rất bổ ích em đã từng tham khảo trong quá trình học tập.

Last edited: 19/4/19
    Ngoc2 likes this.
  21. thangkv

thangkv Advanced Member

6D32F6C8-1DB6-4209-AECC-BCCEEFD97A66.jpeg Cảm ơn các bác, em đã mượn cái đồng hồ Fluke loại đắt tiền về đo thì nó cho điện gần giống cái em đang có, vẫn là 108 khi điên áp vào 230v.

vodang1111 likes this.
  22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vậy thì đo có tại khoảng 70 - 80% công suất là đúng hay đo khi biến áp không tải là đúng? Các B dạy nhà Em thế này thì Em chỉ biết ra đứng ngã 3 đường. Em nói vậy Bác nào thấy mình chưa đúng sách thì xem giúp Em để Em còn biết đường về nhà, đứng mãi ngã 3 nhiều xe em sợ lắm.

Em nói các b bỏ quá , cứ thế này bộ giàn tiêu thụ 1 kva cứ xui nhau đi sắm ba 5 - 7kva để trờ nâng cấp giàn; khi dùng nó trả tăng có 10 v còn ít.

Trạm điện nhà Em đêm mùa đông nó 245 v, trưa mùa hè nó còn 180 v, có mỗi mấy ngày thu là nó 220v là do cái gì các B.

Ai cũng chịu khó đọc sách như bác @Mountaineer thì Server của vnav chỉ cần 1/3 dung lương là thỏa mái vì chém ai nghe.

Last edited: 20/4/19
  23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nói rõ trong phần BACL mà bạn không chịu vào xem .Bạn mua ổ áp Lioa loại tốt mới nhất 5 kva , sai số có 5 v thôi . Sau đó mua BACL loại 3 kva lắp sau Lioa . Yên tâm đắp chăn ngủ kỹ .

24. Mountaineer

Chào bác! Khi post bài em thường đọc bài trước, nhưng có bài lại sửa ngay sau khi em post. Nên khi các bác sau đọc sẽ không thấy sự logic. Về việc đo của bác thangkv là không có gì khác thường về mặt thông số hay thiêt bị đo. Bacl không phải là ổn áp nên khi đầu vào tăng hay giảm thì đâu ra thứ cấp sẽ tăng giảm theo vì đo tỷ số BA là cố định. Ở đây em chỉ trao đổi phần chênh 4 vôn với tính toán của bác ấy đáng lẽ là 105v mà lại thành 109v mà các bác đang nghi thiết bị đo không chính xác thôi bác ạ. Các bác có thể tự đo điện áp không tải BACL nhà mình để kiểm chứng nhé.

Ngoc2 likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Như ở bài viết trước...lắp cái ổn áp loại tốt sau đó là cái BA của Nhật cho chắc ăn và yên tâm.
    Cái ba của Nhật ảnh dưới ko có hiện tượng như của Thangkv

Attached Files:

Last edited: 20/4/19
    thangkv likes this.

Share This Page

Loading...