Xin tư vấn về lọc nguồn chơi audio

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by TuanAnhst, 7/3/23.

1. TuanAnhst

TuanAnhst Advanced Member

Em mới làm một cái lọc nguồn tổng, theo các bác có nên cắm các thiết bị mussic sever, nguồn nuôi ổ cứng vào chung lọc với pow, pre không ạ. Hiện tại em cắm cả pow vào lọc , em đã thử cắm pow qua lọc và không qua lọc thì thấy qua lọc tiếng rõ ràng trong trẻo hơn, ko qua lọc nghe vẻ ồn và rối khi nhạc cao trào và nghe có vẻ đau đầu ạ.

Tags:
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

lọc nguồn tổng thông thường công suất sẽ rất lớn, nên việc cắm chung vào nó vẫn thừa sức gánh, vì PRE, music server công suất tiêu hao rất nhỏ.
    Có điều kiện thì bạn đầu tư thêm lọc nguồn loại tốt (công suất nhỏ thôi, mà chất lượng lọc phải tốt) riêng cho phần nguồn phát nhạc, vì nhiễu điện có thể chui vào phần mạch analog, xuất qua amply và ở đó bị khuếch đại lên, làm tiếng nó không hay.
    Lý thuyết thì như thế đấy, nhưng thực tế thì lại phụ thuộc rất nhiều vào thiết bị của bạn.
    Vd như nhiều nhà sản xuất làm rất tốt phần mạch nguồn trong music server thì khi đó cắm thêm lọc nguồn cho nó có thể là hiệu quả đem lại so với chi phí bỏ ra là ko đáng.

TuanAnhst likes this.
  3. TuanAnhst

[QUOTE="Hoang_Anh, post: 2977243, member: thank you bác. Gánh thì cái lọc này dư sức gánh , em chỉ sợ cắm chung mussic sever với cái ổ cứng nó gây nhiễu nội bộ nên pow hay pre khi chung lọc thôi ạ.

4. Toan3004

Toan3004 Approved Member

lọc có build hệ star ground thì cắm tất cả vào oke bác, vì lúc đó nó nó xã nhiễu sau lọc về 1 con rồi rút ra, còn ko build star ground thì bác tác ra nó vẫn truyền qua nhau qua dây.

TuanAnhst likes this.
  5. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Pow, pre bác nên lọc bằng biến áp cách ly, sau BACL cho qua lọc điện rồi cấp cho DAC, CD, Stream...

TuanAnhst likes this.
  6. TuanAnhst

em tưởng Pow thì ko chơi BACL ? Hiện tại em chỉ dùng lọc không có BACL , đấu mas xuống đất đầy đủ, sờ ko tê tay, thử bút điện ko sáng ạ.

oneclicklogin likes this.
  7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Trong POWER vốn đã có Biến áp (còn có cách ly hay ko thì tùy thiết kế của Nhà SX), nên quan trọng khi chơi BACL là công suất phải dư hơn công suất của bộ giàn, nhưng ko nên cao quá dễ gây trục trặc hệ thống điện lúc khởi động (một số thì khắc phục bằng khởi động mềm) - BACL to quá thì lại gặp cái vấn đề là rất nặng, bưng bê dễ cụp xương sống, một số cái còn gây rung - ồn (nếu để loại lớn trong phòng nghe audio).

TuanAnhst likes this.
  8. quốc sâm

quốc sâm Approved Member

Cá nhân em thấy lên trang bị BACL và lọc và dây dẫn điện.Một nguồn điện sạch sẽ tốt hơn dùng BACL an toàn hơn.có hay không do cảm nhận mỗi người.

TuanAnhst likes this.
  9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Ngược lại như bác nghĩ, Pow chống chỉ định đi với lọc nguồn mất độ động, chỉ nên đi với BACL nếu nguồn điện nhà bác bị bẩn, còn lọc điện phía sau BACL có 2 công dụng lọc cho các thiết bị Digital như DAC, CD, Stream đồng thời nó còn có tác dụng lọc không cho nhiễu từ các thiết bị Digital trên chạy ngược vào Pow.

10. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Dùng pow thì có bacl rời bên ngoài vẫn tốt, cho tiếng tĩnh hơn, phương án không dùng bacl mà dùng lọc thì nên dùng lọc điện xịn, cũng khá đắt tiền

Nam Phan, quốc sâm and TuanAnhst like this.
  11. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Power Amp thì cứ cắm thẳng là tốt nhất,chỉ phần nguồn mới cần Lọc điện. Nếu đã dùng lọc điện thì nên mua loại Lọc tử tế,chuyên cho Audio,k thì thôi,mấy cục lọc công nghiệp dùng cho Amply có thể gây mất Bass,chẳng bổ béo gì !

Last edited: 12/3/23
    khoanguyenhue and TuanAnhst like this.
  12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình xài bacl 4 kva nặng như con heo con cho cả dàn máy. Tiếng trong hắn, bass rất ok .Con BACL này dỡ từ thiết bị y tế ra

13. TuanAnhst

Hi vụ lọc nguồn và bacl mãi chưa có hồi kết các bác nhỉ? Tiện đây cho em hỏi, chơi nhạc số thì có nên đầu tư nguồn linear cho music sever và ổ cứng không? Tác dụng khi dùng nguồn linear thế nào với âm thanh ạ.

14. Toan3004

Toan3004 Approved Member

cho MS thì có, mà ngườn linear cũng khá cao. vừa vừa mình thấy có con ifi gì 7tr hơn ấy. còn hay nhất mình test là con eahibird chạy pin

TuanAnhst likes this.
  15. tangthuy110411

tangthuy110411 Approved Member

Khi mình dùng bacl nghe quen tai từ đấy không thể thiếu nó trong bộ giàn các Bác ạ.

quốc sâm and lenamvl like this.
  16. Michael.toanle

Michael.toanle Approved Member

Bác cho e hỏi thông tin con BACL của bác đc ko

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hình như mình đã nói trên diễn đàn rồi. Con này gỡ ra từ máy y tế của Đức, trần như nhộng, nặng khoảng 35 kg gì đó. Hình dáng giống tháp đôi ( core UI) .điện vào 220-230 V điện ra 220 -230 V và 115 V.công suất 4 kva

Last edited: 3/1/24
Tags:

Share This Page

Loading...