Xin tư vấn về màng loa và gân loa

Discussion in 'Loa' started by tranngochung220, 17/12/18.

1. tranngochung220

tranngochung220 Advanced Member

Các bạn ơi, ông anh mình có 1 bộ loa vi tính Edifier S530 cũng được 5,6 năm rồi. Nhưng đến giờ, do khí hậu miền bắc ẩm nên ở cái viền nối giữa màng loa và gân loa của cục sub có dấu hiệu bị mục và mủn,chưa thực sự rách nhưng cảm giác như kiểu sắp rách. Nghe nhạc thì vẫn bình thường nhưng hôm trước có ông bạn sửa loa nhìn bảo cái này cần thay cả gân lẫn màng không nó sẽ rách toác hoặc mủn thủng lúc nào không biết và k cứu vãn được, và nếu thay thì đưa ô ấy thay lấy giá mềm. Mình nhìn thì thấy nó chỉ hơi mục mục bụi bụi chỗ viền và chưa đến mức rách và theo mình nghĩ thay cả màng và gân thì chất âm loa sẽ kém đi rất nhiều, hơn nữa nghe bass phát ra từ cục sub vẫn ok, không rè hay có âm gì lạ. nhưng ô anh ngại hỏng và khá phân vân nên nhờ mình post lên forum hỏi hộ. Nếu sắp thủng chỗ viền ấy thì có dấu hiệu gì để mình biết không. Có bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình có thể dùng keo hay dung dịch gì để quết lên chỗ viền để trách bị mốc, mục tiếp vừa bảo vệ màng loa luôn không. Một điểm nữa là có bạn nào dùng loa này rồi có thấy phần âm trung trầm gần như không có không. Cục sub thì nó phát âm siêu trầm, 2 loa vệ tinh thì âm trung và trung cao. Mình cảm thấy phần tung trầm vô cùng ít, nghe rất hụt, trong khi những von loa vi tính tầm 1 triệu phần âm này khá đầy. Không rõ do chất âm loa này vậy hay do lỗi cái gì nữa. Mong anh em chỉ giáo.[​IMG]
    [​IMG][/IMG]

Tags:
  2. Kieu Thanh

Kieu Thanh Advanced Member

Bạn nói nghe vẫn bình thường thì không nên thay gì hết, nếu muốn biết gân loa bị mục hay không bạn dùng ngón tay đỡ dưới chà trên gân nếu ra mùn là gân bị mục nha

tranngochung220 likes this.
  3. tranngochung220

Bạn ơi, cái gân loa của mình vẫn nguyên chưa bị sao. Chỉ là cái mép nối giữa màng loa và gân loa như trong hình mình vẽ ấy, nó trông mục mục bụi bụi sần sần,còn hồi mới mua nó nhẵn thín nhưng mình lấy tay chà vào thì không thấy ra mùn hay gì, vẫn khá cứng, sờ nó ráp ráp và cứng như gỗ sần ấy. Mình cũng không rõ là cái mép nối giữa màng và gân loa ấy nó dán bằng keo hay là nó liền nữa nhưng thấy nhiều người bảo dán bằng keo, nếu mép đó thủng hoặc rách thì lấy keo con chó trét vào. Xin bạn chỉ mình với. Nếu không cần thay gì thì may quá. Cái loa đó là cục sub nên nghe cũng hơi khó cảm nhận, chỉ thấy âm bass vẫn sâu và thậm chí là hay hơn hồi mới mua. Ô anh mua con này cũng được 6 năm rồi mà nghe ít lắm, cả tuần chắc nghe được vài tiếng thôi.

Last edited: 17/12/18
  4. Kieu Thanh

Nếu bị bung keo thì xử lý còn không thì để nguyên, sao nghe nhạc ít vậy nghe nhiều nhiều lên dể cho loa nó có sự đàn hồi.

5. tranngochung220

Cảm ơn bạn nhưng cái quan trọng là mình không rõ keo nó có bị bong không. Cái mép viền mình nhìn thì có vẻ như kiểu hơi mục mục bụi bụi bong bong, nhưng sờ vào thì k thấy ra mùn hay gì mà thấy cái viền cứng ngắc và ráp ráp. Mình cũng k dám ấn mạnh sợ nó thủng. Cái viền đó có bao giờ nó bị rách hay thủng không bạn nhỉ vì mình thấy cái mép nối nó đổi màu sáng như kiểu bị rạn trong khi màng loa mình là màu sẫm. Nếu bạn nhìn vào cái hình thứ 2 mình khoanh xanh xanh ấy sẽthấy ngay. Nhìn thật kỹ mới thấy còn nhìn xa thì khômg thấy bạn à. Mình xin cảm ơn bạn trước.

6. AV2

AV2 Advanced Member

Nhìn viền còn mới thế kia! dày vò E nó còn mệt tai mới hỏng được! mở âm lượng lớn nghe vẫn bình thường thì chả việc gì phải đụng chạm vào cho nó mất zin !

7. tranngochung220

Cám ơn bác, nghe bác nói thế e cũng yên tâm vì thực sự nhìn tổng thể thì màng, gân loa vãn khá mới ngoại trừ một số đốm loang nhẹ trên màng và gân chắc do thời tiết ẩm hoặc do bụi bám mà lau mãi không sạch, với cái viền nối giữ màng và gân bị bụi bám và thời tiết nồm nên nó không còb trơn láng như hồi mới mua mà kiểu nó sần sần lên và chuyển màu sáng như kiểu sắp rách. Nhưng khi em kiểm tra sờ miết tay vào thì thấy nó cứng ngắc chứ k có vẻ gì là bong keo hay rách thủng gì cả. Âm thì đây là cái loa sub toàn âm trầm ùng ùng nhưng theo cảm nhận tjì bass nó mềm và sâu hơn cả lúc mới mua về. Còn nếu rách hoặc bong keo thì chắc âm nó sẽ khác chứ bác nhỉ. Em cũng chưa có kinh nghiệm nên mong bác chỉ giáo. Chứ e cũng không muốn thay màng hay gân gì như lời bạn ô anh đến chơi phán xanh rờn.

8. Kieu Thanh

Nhìn loa còn tốt mà cứ để vậy cho em nó thụt ra thụt dô cho nó đã...Hì...Hi

9. tranngochung220

Em xin up thêm vài hình ảnh toàn cảnh về cái màng và gân loa của em. Có gì các bác chốt em phát cuối, nếu theo các bác loa không vấn đề gì thì e chốt để nguyên cho zin vì âm trầm hiện giờ nghe khá sâu và khỏe, không thấy biểu hiện gì khác lạ. Em xin cám ơn các bác đã dành thời gian tư vấn cho em.
    P/s: lúc ô bạn là thợ sửa kêu thay cả màng cả gân hết đi và đưa luôn ô thay ô lấy rẻ cho em hơi hoảng nên phải lên xin ý kiến các bác ngay.[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

10. Satuki

Satuki Advanced Member

nếu nó không bị bung chỗ tiếp giáp gân và màng thì không phải làm gì cả, thay màng thì chất âm bị thay đổi nhiều đấy.

11. tranngochung220

Vâng em cũng biết thế nhưng quan trọng là em không rõ nó có bị bung ra không. Nhìn tổng thể thì không thấy gì nhưng nếu nhìn kỹ sẽ thấy chỗ tiếp giáp đó màu nó chuyển sáng, giống kiểu đồ da bị rạn ấy. Bác nhìn cái ảnh trên post đầu em khoanh xanh ấy, rất khó mô tả. Nhưng nếu sờ tay vào thì lại thấy nó cứng ngắcnhư sờ vào gỗ ấy, không thấy bung hay tuột ra. Và miết mạnh cũng không thấy gì ra cả. Còn nhìn thì cả em và ô anh căng mắt ra soi cả đèn pin vào cũng không nhìn rõ là cái tiếp giáp ấy nó thế nào, đã bung ra chưa. Còn về âm thì đây là cục sub nên toàn phát âm dưới 120hz ùng ùng thôi, khó nhận biết thôi rồi. Chỉcảm nhận là nó mềm và sâu hơn hồi mới mua cách đây 6 năm. Nói là 6 năm nhưng cả tuần em nghe chắc đc 1 tiếng nên cũnh chỉ tương tương nửa năm nghe nhiều thôi. Giờ e mới rảnh để tận hưởng em nó.

12. Kieu Thanh

Bạn cũng chịu viết lách thật đọc mỏi cả mắt, thôi cứ để em nó zin mà thưởng thức đừng lo lắng làm gì he...

13. tranngochung220

Cám on bạn. Bạn nói vậy mình cũng yên tâm nhiều. Chắc do bụi bám nên trông vậy thôi chứ rách bay bục thì còn khướt bạn nhỉ :)

14. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Đúng là bạn chịu khó viết dài và kỹ quá đấy,đúng như bạn mô tả thì giữa màng loa và gân loa họ dán bằng keo(loại gì thì không rõ), mà cái bạn hỏi lại là loa sub thì càng dễ nhận biết vì chỗ tiếp giáp giữa màng và gân loa thì tất nhiên nó sẽ đổi màu theo thời gian... còn muốn biết nó có rách hay không nếu không nhìn rõ bằng mắt thì bạn chỉ cần mở nhạc và vặn volum thật to lên hơn mức bình thường nghe thì sẽ biết ngay thôi,vì nếu hở hay rách thì tiếng bass nó sẽ bị rè ngay nhé ! Còn bạn nói giờ nghe bass sub vẫn sâu và hay hơn khi mới mua thì ok rồi vì loa mới còn phải chạy rà khoảng hơn 200h mới tạm ổn định và càng nghe càng hay hơn,nếu đã ghép ampli hợp và đủ công suất đấy . Chúc bạn yên tâm thưởng thức nhạc vói bộ dàn của mình ngày càng thấy hay hơn …!

15. AV2

AV2 Advanced Member

Bác cẩn thận quá! Bác cứ yên tâm mà nghe, đến khi nào nó mục ra như cái viền loa của E mới phải đưa đi bác sĩ nhé!

16. tranngochung220

Cám ơn các bác đã tư vấn. Giờ mình yên tâm thưởng thức em nó rồi.

Tags:

Share This Page

Loading...