Xin tư vấn về MiC SHURE nào hay để hát KaraOke?

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by mtbc, 2/8/10.

1. Kapool

Kapool Approved Member

Cái này em nghĩ là do độ nhạy nó cao hơn thì nó bắt khoẻ hơn thôi, đôi khi độ nhạy cao cũng ko có lợi ( khi hát hay bị rít dễ đi loa trép lắm ). Còn chất lượng chủ yếu là độ thật và hát ko bị mất hơi. Mic nào kém hát mệt lắm các bác ạ :D

2. hung28

hung28 Advanced Member

Cái Cali 468K này em cũng đã từng dùng so sánh với SM58 và 565 xịn của Mexico,
    Cái Cali 468K chỉ được cái độ to, khỏe, bắt rất nhạy, rất dễ bị hú rít, hát các đoạn cao trào thì vỡ hết cả tiếng.
    Shure SM58, 565 xịn thì có gào to đến mấy, hát các đoạn cao trào thì tiếng vẫn trong trẻo, rõ ràng, không bị rít mic

Xương Huân likes this.
  3. hulinning2

hulinning2 Advanced Member

Ủa hình như là condenser microphone chỉ dùng trong phòng studio thôi phải không bác Thảo?

4. litk

litk Approved Member

Bác nói rất chuẩn. Chất lượng của mic chủ yếu nằm ở độ thật và tính toàn vẹn của âm sắc kể cả hơi

5. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Condenser dùng ở dạng handheld nhiều lắm chứ bác : Shure SM86, Beta87A/C, KSM9 ... SM94, PG81 (nhạc cụ), Audix VX5, VX10, Sennheiser 865, 965 .... không cứ phải là mic dùng trong studio mới là condenser đâu bác.

6. thao_prosound

Thực ra vấn đề này nhiều khi ta hay bị nhầm lẫn.
    Bác muốn hát đủ âm lượng thì phải tăng gain/volume của micro hoặc âm lượng của hệ thống công suất (amply,loa) , nếu mic có âm lượng lớn thì phải tăng ít, mic có âm lượng nhỏ thì phải tăng nhiều hơn, cho nó đủ.
    CÒn đặc tính nào của micro ảnh hưởng chính đến khả năng bị hú rít nhiều/ít ? Đó chính là hướng tính (polar patterns) và đáp tuyến tần số (frequency response).
    Riêng về cái Frequency Response này cũng lắm vấn đề. Đa phần các loại micro dùng cho vocal sẽ thiết kế dạng Tailored Freq Response để hỗ trợ cho giọng hát, còn mic cho nhạc cụ (nhất là cymbal) sẽ là dạng Flat Response theo thiết kê đặc trưng của từng hãng sản xuất, theo từng đặc tính sử dụng riêng biệt của micro.

Ưu điểm của micro đắt tiền so với micro rẻ tiền, quan trọng nhất là độ trung thực khi tái hiện âm thanh, khả năng chịu áp suất sóng âm lớn trong các điều kiện hoạt động khắc nghiệt, còn về độ bền và độ "hút âm", hát "mệt" hay hát "nhẹ", "bay tiếng" lại là vấn đề khác.
    Nếu cắm 2 cái micro dây vào giàn âm thanh, 1 cái Shure KSM9 giá 750$ và 1 cái SM58 giá tầm 100$, các chế độ EQ âm thanh để flat thì đảm bảo âm thanh dải high-mid của cái KSM9 "bí" tiếng hơn, hát "mệt" hơn cái SM58 là cái chắc :mrgreen:
    CHứ ta không nên nghĩ là để hát nhẹ, hay hơn thì mic càng xịn càng tốt, vì đó mới chỉ là điều kiện "cần", nhưng chưa "đủ"

Xương Huân likes this.
  7. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Shure sm565 có khác 565sd không các bác ơi?

8. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Theo em nghĩ chơi kok cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
    Nếu người hát tốt (kỹ thuật, chất giọng, tai nghe tốt) thì thích dùng mic có độ trung thực cao, còn người hát dở (theo kiểu phong trào cho vui) thì lại thích hát cái mic nào mà hát thỏ thẻ (kiểu con gái nhỏ nhẹ) mà loa vẫn oang oang, thích hát cái mic nào nhẹ.

Nhà em có 2 mic. Một con ariang đểu, ai cũng thích hát (vì nó hút, hát nhẹ)
    Con mic SM58 chẳng ông nào cầm, đặc biệt là chị em. Nhiều ông lại bảo là mic "đểu" mới cay chứ.

Vì vậy tùy điều kiện người chơi. Khuyên thật một câu nếu bác nào mà chỉ chơi kok cho vui, gào to thì dùng mic đểu thôi. Chơi em SM58 chắc về lại nằm một góc đấy

dokien and Xương Huân like this.
  9. trung171973

trung171973 Advanced Member

- bộ dàn của em cũng giống như của bác , em ca bằng Shure SM58 hàng Hồ cẩm Đào loại 1 em mua 1,2tr hát thấy vừa tầm, chứ bác mua mic ko dây mất nhiều tiền mà chưa chắc đã hay, dc mỗi cái là tiện lợi thôi

10. thichca2

thichca2 Approved Member

Vây thì bác dùng EV ND967 đi
    Hơi yếu cũng ok mà hơi mạnh cũng không sao

11. dh201hy

dh201hy Advanced Member

Con SM58 của em bây giờ lại ngon rồi. Đúng là SM58 cắm vào amply tích hợp thì độ nhạy kém, hát "nặng" và mệt (hình như tổng trở của nó chỉ có 200, em đọc đâu đó không biết có đúng không nói là tổng trở thấp cũng ảnh hưởng độ nhạy của mic, cài mic đểu nào em cũng thấy tổng trở 600). Nhưng bây giờ em cắm vào MG82CX bằng jack 3 chân thì lại ngon rồi. Âm thanh trung thực, sáng. Vì vậy em kết luận SM58 phù hợp nhất với chơi bàn mixer dùng jack 3 chân. Các bác confirm hộ em cái.

12. vuongkhue08

vuongkhue08 Advanced Member

hát karaoke thì hát mic dây là ổn định nhất

13. ngocthanhagg

ngocthanhagg New Member

Re: Xin chỉ cách chỉnh Microphone Wireless UHF Shure UG2,

Nhờ các bác hướng dẩn dùm.
    Vừa rồi tôi có mua Microphone Wireless UHF Shure UG2,
    khi mới về thì trên máy hiển thị tần số là 743.750.
    chỉnh thử một lúc sau thì lên 790.000-815.000 thì không chỉnh xuống được nữa, bác nào biết cách chỉnh xin chỉ giùm rất cám ơn.

Xương Huân likes this.
  14. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

- Giữa Mic không dây và có dây thì nếu không phải là sâu khấu, phải đi dây quá dài (tiền dây rất tốn :) ) và vướng thì em chọn Mic có dây ngay ko phải suy nghĩ.
    - Mic SM58 tiếng có hơi "bí bí" nhưng ai ca giọng khàn thì hết sảy. Để có chất âm sáng và dễ nghe, hát đỡ tốn hơi thì chịu khó thêm chút xèng chơi chiếc SM58 Beta, đảm bảo hay mê ly, em đang dùng cả 2 chiếc này để đổi qua lại. Giọng em chỉ hát được SM58 Beta thui, nghiệp dư mà. Có đứa em gái đứa bạn giọng khàn, sang hát em dúi cho cái SM58 chơi mấy bài tủ của Thanh lam, nghe như ca sỹ :), hát xong nó cứ hỏi anh dùng Mic gì thế! Em cũng loanh quanh nhiều Mic của các hãng như Senheiser, Audiotechnica....xong cuối cùng thấy Shure vẫn hợp tai mình nhất.

PS: Em nói về Mic hàng xịn, hổng biết hàng nhái thế nào.

Xương Huân likes this.
  15. duhuonghp

duhuonghp Approved Member

có bác nào dùng MiC SHURE UGX9 chua ạ em nghe nói dùng hát nhẹ mà sáng tiếng lắm giá em ý tầm 3 triệu 1 đôi các quán kẩoke bây giờ toàn dùng hàng này có bác nào dùng rồi cho ý kiến để em làm 1 bộ cám ơn các pác

16. jackup

jackup Advanced Member

Giá bác tham khảo ở đâu thế ạ ? Không biết có hàng loại 1 loại 2 gì không ? hôm trước em xem ở Nguyenvuaudio giá gần 3.5tr thấy chất lượng cũng ổn , dùng 2 pin AA , thân nhôm , tiếng cũng được . Build quality thì vượt trội so với PGX24E/Beta 58 (5tr/2 cây) em mua ở Daithienan.

17. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Quán người ta mua là đúng rồi vì nó là loại ko dây, chất lượng cũng tạm được ( trong vòng 1 tháng thôi nhé ). Sang tháng tiếp theo em nó tiếng khác đi trông thấy: hát cao là bị vỡ tiếng như mic dởm. Nếu dùng cho gia đình thì không nên mua 1 tý nào : tầm 3tr thì cũng chơi được 1 cặp shure SM58 + 565 hàng xịn 2nd ( made in USA, Mexico ) còn rất đẹp rồi.

18. duhuonghp

duhuonghp Approved Member

giá thị trường thì là 3400 , còn o hải phòng cửa hàng bán linh kiện điện tử thì chỉ bán có 3t thôi hàng loại 1 còn em mua của một anh người trung quốc sang việt nam thiết kế thi công phòng kẩoke ,đang làm cho ông anh hơn 20 phòng hát và em lấy 1 bộ hát thử , thấy hay hơn lx88 ,mà tay trung quốc này nói là hàng quang đông chất lượng bảo hành 1 năm em cũng chả biết như nào nữa có bác nào dủng rồi thì cho ý kiến

19. thanhthanglong

thanhthanglong Approved Member

Với giá như thế này thì đây là hàng nhái phải không ạ. Em muốn sắm một bộ ở nhà hát chơi nhưng thấy rối quá. Mấy Bác giúp em nhé.
    Thanks

20. thao_prosound

Dùng jack 3 chân là ngõ (Low Z) nên sẽ có âm lượng lớn hơn khi dùng jack 6 ly (High Z) đó bác :D

SM58 cắm vào amply tích hợp thì nút Vol của mic phải đặt đến tầm 2h thì mới ổn. Trong khi mấy con mic tàu thì chỉ cần 10h đã oang oang rồi.

Cái giá trị nhất của mic xịn là tái tạo âm thanh chuẩn, đẹp. Còn hát nặng hay nhẹ là do căn chỉnh. Nếu chỉnh chưa tới thì hơi "phí" mic
    :D

21. cuongez

cuongez Advanced Member

Đã có bác nào dùng em này chưa ạ?
    bên shop VTTV đang bán
    Cho em xin ít đánh giá của em này.
    Cảm ơn cả nhà trước nhé.
    Bộ Miro ko dây. SENNHEISER. SKM-100. Thương hiệu Đức, Được làm tại Mỹ. Mới mới nguyên hộp.

Giá 3t8.

22. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Bác Thảo ơi cho Em hỏi Shure PGX24/Beta58 này ở HCM mua chính hãng ở đâu tin tưởng và giá hiện nay bao nhiêu ??? Nếu giá 9 tr thì mua quá tốt. Em mới nhờ người nhà ra đại lý bên đó mua 1 cây 500$ + Tax 40$ nửa là 540$ hic quá mắc so với VN.
    Em đang cần mua thêm 2 cây Shure PGX24/Beta58 nửa , Bác chỉ chổ dùm Em nhé. Thank!

23. thao_prosound

Ở HCM thì em ko rõ đâu bác.
    Ngoài HN thì có Sao Việt là đại lý Shure.
    Giá hiện tại ở VN của bộ PGX24/Beta58 là 490$.

Bác có người nhà bên Cali hay sao ?

24. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Em tính mua Ebay giá 450$ cũng sợ dỏm , vì 2 ngày nửa người nhà về VN sợ ship k kịp nên bảo người nhà ra đại lý gần nhà làm 1 bộ cầm về giùm cho nhanh mà giá cao thế.
    Không biết tại sao bên đó giá cao hơn VN có phải hàng tiêu chuẩn USA, Châu Âu hay Châu Á hay hầng nhập vào VN loại 2 loại 3 hay refurbished gì không ?

25. midnightck

midnightck Approved Member

Các bác cho em hỏi phát em thấy bộ PGX24/Beta58 chỉ thấy có 1 bộ thu phát sóng với 1 cây micro là sao nhỉ , nếu mua thêm 1 cây nữa thì có dùng chung đc với đầu thu phát và micro của bộ PGX24/Beta58 ko ?

Share This Page

Loading...