Xin tư vấn về biến áp cách ly.

Discussion in 'Phụ kiện' started by huanlm, 2/5/18.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@fleethl .
    Dùng bacl hàng bãi kiểu Ei. Trị giá 2-3 triệu. Công suất 1,5-2kVa. 1 kVa vẫn có thể dùng tốt.
    Điện áp vào ra mình chọn loại như thế này. In 200-220-230 v. Out 100-110-120-220.
    Thiết bị trên thì thấy mỗi amply là ăn công suất nhất nhưng cũng tầm 500vA đổ lại còn cdp hay dac thì chả đáng.
    Công suất bacl là Nsx tính cho tất cả chứ không phải tính riêng cho từng cấp cuộn áp.
    Bacl xuyến hay Ei hay kiểu gì đi nữa thì sự khác nhau nó nằm ở vấn đề " hiệu năng". Mà cái này thì lại ko liên quan gì đến chất âm nên chọn kiểu gì cũng đuợc. Quan trọng là đáp ứng yêu cầu điện áp ra và công suất.

cuongtruongvan and fleethl like this.
  2. fleethl

fleethl Advanced Member

Có bác phân tích như này; nên em cũng định làm cụ bacl tàm 3kva trở lên cho chắc ăn được không ạ? Hay không cần thiết, nhưng vì tâm lí chung (cả e cũng thế) là thừa còn hơn thiếu.
    Bác xem thiết bị của em có nên làm cục 3kva trở lên không? hay chỉ cần 2kva là đủ ạ?

"Em có tí ý kiến, mong các bác nhẹ tay và bác nào biết kỹ thuật thì làm sáng tỏ (vì là em không biết gì về môn biến áp này), chỉ là mong muốn hiểu rõ hơn và nếu có đúng thì anh em được hưởng lợi với lựa chọn thích hợp của mình. :D
    Là thế này: Em dùng C-core 3kva, in 220v, out 2 đường 100v và 115v.
    Mỗi đường ra đều có chuẩn dòng 13,6A, theo tính toán thì công suất đường 100v là 1.360w và công suất đường 115v là 1.564w, tổng xuất 2 đường ra = 2.924w. Tất nhiên êm ru và rất mát!
    Vậy câu chuyện ở đây là công suất BA này 3kva, mà một số bác đặt nhiều đường ra, thậm chí thấy 4 mức ra, thì công suất cho từng đường chỉ khoảng 700w phải không ạ?
    Và nếu như vậy, dùng cho các thiết bị đầu phát thì quá ổn, nhưng nếu bác nào dùng cho amp cần công suất lớn thì có nhẽ phải nghĩ đấy.
    Các tiêu chuẩn công suất đáp ứng cho âm ly, hoặc các mong muốn cấp dòng lớn cho âm ly của từng bác...thì em không rõ. Nhưng nếu nội dung trên của em mà đúng (em cũng nói là em không biết tí gì về món này rồi ạ), thì nhẽ các bác phải đặt riêng đường cấp cho amp lấy dòng lớn hơn, hoặc là nâng tổng công suất của xuyến lên.
    Vài lời không biết đúng sai, nhưng nếu đúng thì nhẽ cũng có ích cho mọi người! :D"

https://vnav.vn/threads/mua-chung-bacl-xuyén-3kva.73657/page-4

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bàn về chuyện giảm nhiễu bằng BACL. Nếu có đk bác cứ tách riêng 2 cục. Cục cho power và cục cho mấy phần còn lại là tốt nhất.
    Vì làm cách này sẽ tránh nhiễu ngược từ cục power (công suất càng lớn càng sẽ dễ tạo thêm nhiễu) qua các cục DAC, pre đèn này nọ (rất nhạy nhiễu) cắm chung đường ra thứ cấp của BACL.
    Như vậy cũng dễ tính toán về công suất.

fleethl likes this.
  4. fleethl

fleethl Advanced Member

- hiiii
    Nhưng em cũng đang tính về kinh tế chút ạ:
    - 2 cục 2kva = 4kva = 3.8tr
    - mà 1 cục 5kva = 3.7tr
    - ....................3kva = 2.6tr
    ....vậy có lẽ em làm cục 3kva hoặc 5kva rồi sau này tính tiếp được không bác?
    Hay vẫn làm 2 cục 2kva???
    em mông lung quá...hí hí....

5. dangkyhai

"Em có tí ý kiến, mong các bác nhẹ tay và bác nào biết kỹ thuật thì làm sáng tỏ (vì là em không biết gì về môn biến áp này), chỉ là mong muốn hiểu rõ hơn và nếu có đúng thì anh em được hưởng lợi với lựa chọn thích hợp của mình. :D
    @fleethl
    Theo link mua chung. 2 kVA với điện áp ra như tôi đã chọn.
    Cứ vậy đi và đừng lo lắng.

fleethl likes this.
  6. fleethl

fleethl Advanced Member

- Cảm ơn bác rất nhiều.
    Qua bác nói bên trên, bác cũng là người kinh doanh các thiết bị về Biến áp.
    nhưng e thấy bác tham vấn các ý kiến cho enh em khách quan và vô tư...chứ không mang tính chất "định hướng" gì cả
    Một lần nữa cảm ơn những thành viên như bác...

7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bộ dàn nhà bác có 900W max. Thì lấy 2KvA như bác Hải nói trước mắt là ổn rồi. Mốt có đk thì làm thêm cục nhỏ cho phần nguồn cũng được. ko cần tốn kém gì nhìu

fleethl likes this.
  8. dangkyhai

@fleethl
    Sau khi có bacl, b nên cho nó vào thùng / hộp, không nên dùng vật liệu gỗ (vì có người chơi dàn gần tỷ mà vẫn dùng do quan điểm cho Rằng...)
    Lắp cho nó 2 vôn - ampe kế loại kim thang đo 150V/10A. Loại tốt, và khi nó hoạt động b chỉ cần nhìn vào nó thì sẽ hiểu ra nhiều vấn đề mà trên này hay tranh luận.
    Việc dùng lọc hay không thì để ngõ, tùy b nhưng mà nối vỏ thì nên.
    Ah. Còn mcb chọn loại kiểu bảo vệ bằng lưỡng kim, nếu không nó sẽ nhảy khi đóng điện, khởi động mềm gì gì đó là không cần thiết.
    Ổ cắm nên dùng hàng bãi vì nó rất chất lượng hoặc bên shop cũng bán hàng Nos mà giá hình như là 200k gì đó. Nhớ ghi chú rõ ràng để tránh nhầm lẫn.

Last edited: 8/2/19
    fleethl likes this.
  9. fleethl

fleethl Advanced Member

- "Lắp cho nó 2 vôn - ampe kế loại kim thang đo 150V/10A" chỉ cần nói thế là thợ quấn biết lắp vào đâu hả bác? Vì ko hiểu về điện nên em cũng chưa hiểu: điện in 200-220-230-240/ out 100-120-220-230...thì lắp cái Vôn-ampe kế để nó đo cái nào ạ????
    - "Còn mcb chọn loại kiểu bảo vệ bằng lưỡng kim" ...."mcb" là cái cầu dao (aptomat) hả bác? hay là công tắc ạ?

* Em định thế này cho nó tiết kiệm:
    1. Quấn cái bacl trần thôi;rồi về để nguyên (hoặc chế cái vỏ chắn cho đỡ ai sờ vào điện giật) em câu 2 hoặc 3,4 cái ổ cắm Li-oa loại 6 lỗ vào cho mỗi đường out: 100-120-220-230 mỗi line một cái ổ Li-oa thế là xong.
    2. nhưng giờ bác chia sẻ những ý kiến quý báu này, thì em định (vẫn như trên) nhưng thêm:
    - "Lắp cho nó 2 vôn - ampe kế loại kim thang đo 150V/10A"
    - "Còn mcb chọn loại kiểu bảo vệ bằng lưỡng kim" dù chưa biết cái này là cái gì he he....

p/s: Bác no1 luôn đấy. Vô cùng cảm ơn bác ạ

10. dangkyhai

@fleethl
    Về cái vỏ thì tùy nhưng mà sao sao nhìn cho nó tý là audio, ta nên hoàn thiện tất cả để góp phần cho cái sự chơi. Gọi là nghe nhìn.
    Bacl bác hỏi họ có màng chắn giữa 2 cuộn sơ và thứ không. Cái này dễ lắm và nên có. Nếu không cũng chẳng chết thèn Tây nào.
    Dây dẫn cứ Cadivi đơn Cv 2-3,5 mà đi.
    Về đồng hồ và mcb để tôi seach Google rồi gởi sau. Nên gắn để theo dõi "diễn biến"...Hehehe.
    Mcb nên kiếm hàng bãi Nhật là tốt nhất 25A. Bí quá thì chơi Panasonic hàng mới. Thường thì người ta hay gọi là Cb cóc và nó có cơ chế bảo vệ kiểu lưỡng kim.
    B muốn tìm hiểu thì bỏ ra 35k về tháo ra tôi chỉ cho là hiểu ngay. Kiểu này nó phù hợp cho cấp nguồn Bacl.
    Ổ cắm thì nên dùng như là tôi đã nói nhưng nếu không tiện thì có thể dùng hàng Việt Nam, tôi thấy họ làm cũng đạt và chú ý các lá đồng nhìn phải ngầu còn ko thì dùng ổ Panasonic.
    Mỗi áp ra đều có Ổ cắm, riêng áp 220 nên dùng Ổ cắm tròn để tránh nhầm lẫn.
    Đây là tôi dùng 100-110-115-220V. Tôi có ghi chú bằng bút. Nhìn lúa quá he.
    Bác xem hình ảnh sau.

Attached Files:

fleethl likes this.
  11. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Rảnh rỗi Bác đưa nắp chụp ổ cắm ra ngoài chỗ khắc chữ cho rõ ghi chỉ số điện áp và sơn màu chữ, vừa đẹp vừa an toàn khi sử dụng (chắc tốn vài chục nghìn). Ghi bút thời gian phai, cắm nhầm dễ hỏng thiết bị.

12. dangkyhai

@FieldCoil Adventure
    Vâng bác. Sang năm phải chỉnh chu hết. Do lúc mua mình thay đổi để phù hợp thì mới lòi ra vấn đề này.
    Hàng 100 và 120v nó cứ tùm lum ra làm mình theo cũng oải. Cdp hoặc amply phải đúng áp nó mới hoạt động. Hehehe...

13. nam73

nam73 Advanced Member

Nhà tôi chung cư, ko có nối đất. Nên tôi nối vào sắt bê tông hoặc ống nc cứu hoả. Nó triệt tiêu đc tê, giật từ các thiết bị điện,bacl. Nối đất như thế ổn k bác??

14. dangkyhai

@nam73
    Sắt bê tông thì không ổn vì nó không tiếp xúc với đất nhưng mà ống nước cứu hỏa thì có vì ngay tại trạm bơm người ta có nối đất khá chuẩn.
    Hiện tại tôi đang ở quê và chỉ cách nối đất cho dàn karaoke có vang số dùng nguồn xung, giật te tua luôn. Đơn giản lắm ah. Chỉ cần bút thử điện là biết kết quả ngay. Bác cần thì tôi chụp ảnh.
    Về phần chung cư hiện nay đều có nối đất hết và rất bài bản nên sao phải dùng ống nước.
    Tôi thì không thích thú cách này. Theo tôi bác nên dùng bacl khoảng 5-7kVA cho toàn bộ căn hộ của mình. Cần gì bác cứ hỏi. Do ở quê chả đi nhậu nên rảnh rỗi. Có cái dùng di động nên khó viết nhiều.

15. dangkyhai

@fleethl
    Chỉ là một dàn karaoke thôi mà Ổ cắm dỏm của Lioa làm cho hỏng phích rin của dây nguồn. Đây là nhà dưới quê. Giờ hết mùng rồi nên ngồi mà sửa lại. Vì vậy b nên dùng đồ chất để tránh chuyện này.

Attached Files:

fleethl likes this.
  16. fleethl

fleethl Advanced Member

- em cũng nghĩ hay đầu tư luôn cục BACL tầm 7kva cho cả nhà dùng cho an tâm (vợ con em hay bị Máy giặt nó giật nên càm ràm suốt, e thì nó sợ ko dám giật). NHưng đọc thì có bác bảo nếu dùng bacl cho cả nhà thì lại phải dùng thêm 1 cái cho thiết bị audio nữa, vì dùng chung nó vẫn bị nhiễu điện do các thiết bị khác ....

.....mà nhà em thì máy bơm tăng áp, tủ lạnh, máy giặt, nóng lạnh, sưởi, quạt, điều hòa...máy mài....

vậy làm 2 cái thì em không đủ tiền vì cái chung 7kva + 3kva cho thiết bị âm thanh thì = 10kva cũng tốn tiền hơn nhiều.

Vậy bác có cách nào khắc phục đc khong ạ.
    Em đang tổng hợp các ý kiến của bác, rồi đưa lên bác xem có ok không ạ

17. dangkyhai

@fleethl
    OK câu hỏi hay, mấy chục năm về trước tôi cũng vậy thôi nhưng mà biết hỏi ai, hỏi tụi thợ thì nó làm cho ra Vẻ...
    B nói ko hiểu về điện nhưng mà lại rất tâm lý và lo gia đình, đàn ông đảm đang. Vậy ít nhất tôi sẽ chỉ cách để b học luôn qua vụ này nhe.
    B ghi lại hết công suất thiết bị trong gia đình, ghi rõ hết...nó ở phía sau.
    Máy tính, máy giặt...rồi tôi cho kết quả là cần bao nhiêu kVA.

fleethl likes this.
  18. fleethl

fleethl Advanced Member

Bác xem góp ý giúp em nhé
    * Em đặt 1 BACL xuyến như sau:
    1. Công suất = 3kva: in= 0-220-230-240/out =100-120-220 (cân tải);
    2. Hình thức: không vỏ (hoặc vỏ mica của hiệu Quấn)
    - Lắp cho nó 2 vôn - ampe kế loại kim thẳng đo 150V/10A
    - Dây dẫn cứ Cadivi đơn Cv 2-3,5 mà đi.
    - chơi Panasonic hàng mới. Thường thì người ta hay gọi là Cb cóc và nó có cơ chế bảo vệ kiểu lưỡng kim (chống hiện tượng nhẩy aptomat Tổng)
    - dùng ổ Panasonic. Mỗi áp ra đều có Ổ cắm, riêng áp 220 dùng Ổ cắm tròn để tránh nhầm lẫn
    - Dây quấn 2,5mm trở lên. Y/c có màng chắn tĩnh điện. Có nối mas trước thiết bị.
    .....
    em mới nghĩ đc đến đấy thôi.
    còn gì nữa không bác nhỉ????
    Đau hết đầu....hic hic

19. fleethl

fleethl Advanced Member

- Dạ, em đi kiểm đếm đây ạ.
    Chắc mai mới có kết quả đc ạ...mai bác rảnh thì giải quyết giúp em ạ

20. fleethl

fleethl Advanced Member

Screen Shot 2019-02-08 at 15.55.01.png

* Em cộng cơ bản thế này ạ
    - Một số thiết bị thì lâu lâu mới dùng, em có ghi chú bên cạnh
    Chắc công suất thực tế tầm
    60% vào mùa hè
    70% vào mùa Đông ạ
    - Bác cân đối lại và giúp em xem như nào cho hợp lý ạ.

21. thai64

thai64 Advanced Member

Cậu bé này chắc đang xem mấy bác thợ điện làm tiếp đất ?...sao không tiếp đất như mình đây :p

Đầu xuân vui vui tý các bác.

Attached Files:

fleethl likes this.
  22. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cho nên phải tính toán từ đầu, tôi chỉ mua thiết bị cùng mức điện áp 220v để sử dụng. Nhiều lúc thấy mấy loại của Nhật 100V rất thích nhưng phải bỏ qua.

23. nam73

nam73 Advanced Member

Sắt bê tông có tiếp xúc đất chứ bác vì sắt đc liên kết ,thậm chí hàn với nhau từ móng trở lên (mà móng thì nằm dưới đất vài mét). Tôi đã test rồi, hết rò điện luôn.
    Nhà chung cư tôi ở bị ăn bớt nên k nối đất bác ạ.
    Chỉ có điều nối đất như thế là chưa chuẩn. Tôi nghe nói còn phải đo điện điên trở j đó ~ 0 omh mới ok

24. dangkyhai

Tranh thủ viết vì mốt là khai Trương rồi.
    23 kW là con số khá, trên lý thuyết thì dùng bacl có dung lượng là 25 kVA.
    Nhưng mà chơi con này thì quả là tốn kém chưa kể nó sẽ tiêu thụ công suất không tải khá cao tính ra sẽ không lợi cho hộ gia đình.
    Ta phải phân loại ra như lò vi sóng, bếp từ, điều hoà, máy sưởi...vào lưới điện và có nối đất.
    Bác đặt hàng họ có phần 100-120-130 V với công suất là 1kVA dành cho audio. Còn lại 200-220-230V bác dành cho sinh hoạt như bàn là, máy giặt...công suất 3-4 kVA.
    Tính ra bác cứ đặt con 5 kVA.
    Nếu như kinh tế chưa cho phép thì bác cứ hạ xuống nhé.
    Thật ra nếu như tính đúng thiết kế và có bảo vệ thì bacl gặp quá tải nó sẽ ngắt ngay.
    Đừng có quan trọng chuyện dùng chung nó gây nhiễu dàn audio nhé.
    Của tôi thì chơi 2 con tổng là 3,5 kVA, tôi dùng 2 bếp từ + audio + tùm lum...khi nào quá tải thì phải nghĩ một thiết bị nào đó. Nhìn đồng hồ báo là biết ngay. Quan trọng là mình có dám trang bị hay không.
    Tóm lại là rất dễ chỉ sợ không có tiền thôi. Không phải cần quá nhiều tiền.

25. dangkyhai

Vâng bác.
    Tôi cũng rất thích bài bản nhưng mà cũng tùy vào trường hợp...
    Việc sắt xây dựng nó chỉ chức năng là làm cho kết cấu vững chắc chứ không hề có chức năng thay thế cho việc chống sét hay chống rò điện, nhưng mà thực hiện trong thực tế nó khác nên bác có kết quả như thế.
    Do chống rò dàn audio là chuyện Nhỏ nên chúng ta có thể làm đơn giản thôi bằng cách dễ nhất nhưng tôi đang làm ở quê.
    Còn việc bác nghe nói thì đó là tiêu chuẩn rồi nhưng mà trong audio nó chưa tới mức độ này đâu.
    Tôi chốt lại trong trường hợp bác là nên dùng bacl và không cần nối vào ống nước.
    Còn nếu như bác ở dưới đất thì bác có thể dùng cách nhà quê như tôi đang dùng ở dưới quê.

Attached Files:

Share This Page

Loading...