Darling 1626

Discussion in 'Đèn điện tử' started by HST, 16/11/07.

1. HST

HST Advanced Member

Chào các bác,

nhân tiện có cặp bóng 1626 Tungsol mua của bác Tùng đã lâu mà chẳng lắp gì, search trên mạng em lại thấy họ yêu 1626 một thời cũng khá nhiều và hình như còn có cả những CLB Darling 1626 nữa kia, em đoán trên này đã có nhiều bác chơi 1626 thử lâu rồi, nhưng như những người mới vào thế giới diy tube bọn em chưa 1 lần được nghe chất âm của em nó nên vẫn rất háo hức dẫu biết là mạch 1626 SE thì chỉ cho ra cỡ 0,7W.

Thân,
    HST

Tags:
  2. HST

HST Advanced Member

mạch

Attached Files:

3. HST

HST Advanced Member

mạch nguồn

4. will

will Advanced Member

Chào bác. Em củng đang tò mò nó lắm đây, cho em xin tham gia dự án của bác với nhưng chỉ dựa cột nghe thôi vì chưa có đèn đóm gì hết, OPT củng chưa. Chúc bác sớm hoàn thành

5. HST

HST Advanced Member

có bác tham gia nữa thì vui quá, vâng em sẽ cập nhật tình hình, vấn đề ở chỗ nhìn cái mạch này em thấy sao nó kỳ kỳ, không giống như mấy mạch SE em vẫn thường lắp kênh nào ra kênh nấy, ở đây họ nối chung cathode lại với nhau nên em vẫn chưa hiểu rõ ý đồ của người thiết kế, mong có bác nào đi ngang chỉ giáo thêm.

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Việc nối cathode với nhau là cách đơn giản để cân dòng cho 2 vế, đồng thời giảm thiểu linh kiện (có thể tập trung dùng linh kiện tốt nhất). Ngoài ra còn một tác dụng khác là lấy 75V ở điểm giữa 2 cathode nối với điểm giữa đốt tim AC để triệt tiêu hum. Đây là một cách làm thông minh, nhưng cũng chính là giải pháp tình thế để khắc phục tình trạng nghèo nàn về linh kiện và thiết kế (darling amp thường có suất đầu tư rất thấp).

Có nhiều cách làm darling amp. Bác có thể cứ làm theo mạch trên để có kinh nghiệm. Sau đó có thể "độ" lại mạch. Với B+ = 400V thì còn có thể lắp theo mạch free-lunch hoặc DRD Darling.

Đèn 1626 nghe khá hay và có lực cho dù công suất chỉ có 0,7W. Bác có thể lắp với đèn đầu 8532 theo cách mọi người thường làm, hoặc lắp với các loại đèn tiền khuếch thông dụng khác như 5842, 5687, 6SN7, 6J5... hoặc thậm chí cả các loại đèn 5 cực như 6J7, 717a.

Theo kinh nghiệm của riêng em thì fix bias cho tầng công suất cho tiếng bass tốt nhất.

Chúc bác thành công với dư án Darling

7. HST

HST Advanced Member

Cảm ơn bác BachDuong thât nhiều, em xin hỏi thêm, theo như sơ đồ phần nguồn trên, em thấy bất hơp lý chỗ cao áp 550V CT khi nắn diode nửa bán kỳ là 550/2 = 275V x 1.3 = 357.5V làm sao họ ra được chỗ B+ đến 400V bác nhỉ ?! chưa tính qua choke còn bị mất thêm cả chục vol nữa.

Theo datasheet của 1626 chỉ chịu được áp 250VDC max, dòng 25mA max, nếu lắp như mạch trên thì đèn tèo ? Biết rằng nối tầng thẳng không qua tụ thì điện áp sẽ được cộng thêm 125V của anode 8532 sang thẳng lưới, cathode và anode của 1626, lúc đó cục nguồn lại phải tăng trọng thêm nhiều.

8. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác nhận định đúng, khó có khả năng B+ đạt tới 400V trừ phi nguồn, choke có nội trở thấp và tụ lọc nguồn có điện dung lớn. Nhưng với mạch trên thì đúng là B+ phải đạt cỡ 390V-400V mới đạt. Vì là mạch nối tầng trực tiếp nên điện thế đo ở chân cathode đèn CS (150V) phải bằng Uk của đèn đầu (125V) + Ug của đèn công suất (25V). Vậy B+ = Uak + Uk = 250V + 150V = 400V.

Ở bài post trên em có đôi chút nhầm lẫn khi tính tới điện thế 75V

9. HST

HST Advanced Member

@bác BachDuong: mạch em sẽ tự tính lại theo datasheet của tubes 8532 & 1626 chứ không thèm như mạch trên nữa, linh kiện hiện nay em đã gom dư:

- chassis
    - nguồn QS u.s.a
    - choke, opt hand made by anh Túy Dakao
    - tụ trở các loại em có thừa

Em sẽ rút trong vài buổi phải xong.

10. HST

HST Advanced Member

hai ngày nghỉ cuối tuần và 1 đêm thức trắng - Darling 1626 của em đã cất tiếng hát to và hát rõ tối qua rồi các bác ơi, em tính thì công suất chỉ ra cỡ 0.4W nhưng cảm nhận chung là nghe rất được các bác ạ.

11. HST

HST Advanced Member

Em cũng chính thức cho em 300B "bự" vô ghế dự bị cho em 1626 này ạ.

(đây là mạch em làm) - em quên camera ở nhà nên tối về mới pót hình lên được, các bác thông cảm.

Attached Files:

12. BachDuong

BachDuong Moderator

Chúc mừng bác HST đã thành công với mini 2A3 :D

Mạch của bác nếu thay trở tải 8.2K ở anode đèn 8532 bằng con IXYS 10m45s thì còn hay nữa

13. HST

HST Advanced Member

@bác BachDuong: con IXYS làm CCS ổn dòng/ áp cho 8532 hả bác? em chả biết tí gì về cách này mong bác giải thích thêm 1 tí ạ.

Hiện nay em đang ngạc nhiên với chú bé hạt tiêu Mini-300B này, bác BachDuong phán chính xác hoàn toàn: tiếng bass 1626 xuống rất tốt, treble lách tách leng keng (cái này em cực khoái).

(Hihi...hiện nay đã có 1 bác trong TBG đăng ký mượn 1626 của em về để đấu thử với Cary 300B đồ hãng đây)

14. BachDuong

BachDuong Moderator

Đúng vậy, 10m45s làm ổn dòng cho đèn đầu sẽ làm tiếng tốt hơn là dùng trở tải. CCS có tác dụng ổn định hoạt động của đèn đầu, làm cho nó tuyến tính hơn, tăng hệ số khuếch đại của tầng đầu. Bác cứ thử một lần xem sao.

15. HST

HST Advanced Member

vâng, có điều kiện em sẽ thử nhưng tìm mua mấy con này chắc khó hả bác ? với lại em cũng ít nghe anh em trên này bàn tán.

Tình hình là có thể em sẽ lắp tiếp 1 chú 1626 Paralel nữa, chỉ sợ thời gian em khg có thôi ạ. Thức đêm làm oải quá !

Chúc các bác đầu tuần vui vẻ.
    HST

16. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác có thể mua 10m45s ở shop của bác ncc

17. HST

HST Advanced Member

em vừa mod lại phần nguồn với choke input, kết quả là bị hum nhẹ nhưng bù lại hiệu quả âm thanh thì thấy rất rõ.

Attached Files:

18. binh4d

binh4d Advanced Member

Chúc mừng chúc mừng!!!! :mrgreen: :lol: , phong trào DIY của Tân Bình Group ác quá, cho em khoe ké tí em mới quấn xong nguồn và opt cho 6c33c đời cuối kim vàng giọt lệ của em bác ạ :D

19. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Chúc mừng Bác đã hoàn thành dự án!!!
    Về mạch CCS, Bác muốn làm thì hôm nào qua chỗ Bác Rùm Em sẽ bàn kỹ với Bác phương án dùng linh kiện rời cho dễ.

Em muốn nghe thử giọng ca con 1626 của Bác quá! Hôm nào bác vác qua quán Rùm Beng nghe thử nhé. :)

20. SAA

SAA Advanced Member

Tốc hành ghê, mới ngồi lê đôi mách ở quán Rùm tuần trước mà bị giớ 1626 đã kêu rồi , bái phục bái phục

21. loudnoise

loudnoise Advanced Member

Có ai mua Cary-300B SE bán rẻ đê...!!!

22. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

bác HST đem nó tới giao lưu với cái 46SE của em xem sao nha ! :lol:

23. HST

HST Advanced Member

ok, sáng thứ bảy này nghỉ làm em sẽ mang qua bác "đọ" với 46Se của bác xem sao. Bác Diy-lover và các bác nào rảnh thì ghé ngang cafe Rumbeng giao lưu luôn nhé !

24. HST

HST Advanced Member

mời các bác nào có 1626 củng gia nhập CLB với em ạ !

25. nonew

nonew Advanced Member

Em cũng có nhưng đã tháo ra rồi. Bây giờ mà ngồi lắp lại thì hơi phê với lại hổm rày em lười quá nên toàn lắp mạch trên máy tính thôi.

Share This Page

Loading...