my system...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tcqanh, 28/2/11.

1. nizt

nizt Advanced Member

Ampli của em sắp xong rồi. Có lẽ ngày mai là cất tiếng hót bác ạ. Em sẽ review lại bác. Thanks

2. concerto

concerto Advanced Member

Không dám đâu cụ ... Thế cụ có thấy nạn mù chữ ai cũng muốn xóa sạch nhưng thực tế lại có chiều hướng gia tăng ở một số nước không ?

Em xin thay mặt trả lời cho khổ chủ :D

Thế cụ có thấy 1 thiết bị mọi thứ đều kém hơn nhưng có 1 số người vẫn tung hô vạn tuế là nghe hay nhứt ?!?!

Nếu cụ biết 1 cô gái vốn khi xưa cụ rất mê rát mong được cặp kè và giờ lại có vẻ đẹp hơn nhờ gỡ bớt bô-tóc thì cụ vẫn còn mê hoặc vẫn thèm không ?

Nếu là em thì em sẽ thử trước với 1 tụ cho ... rẻ và đỡ mất công ? Trừ khi mắc song song chỉ vì cần để tăng trị số điện dung khi tụ điện dung lớn không có hoặc quá khổ không thể nhét vào nên cần nhiều tụ nhỏ hơn mắc song song ....

Theo em nghĩa ẩn ý của cụ là muốn mọi người nên .... "giống cụ" :lol:

3. nizt

nizt Advanced Member

Ampli của em đã cất tiếng hót. Mạch chạy i chang cái mạch của Bác tcqanh, chỉ khác mỗi cái OPT thôi. Em thấy tiếng bass cải thiện hẳn, trung treble vẫn vậy. Cảm nhận mới đầu là nghe thấy êm dịu, bass có lực, tròn, trung thì hay hơn EL34 nhiều. Thanks Bác tcqanh và các bác.
    Có lẽ phải thêm cái OPT thôi.

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

vậy là tốt rồi. chúc mừng bác nha.

thay opt bự hơn thì tiếng mid và bass còn dầy hơn nữa.

bác cho ampli chạy 1 thời gian, tiếng ngọt ngào thêm.

bác chụp cho em 1 tấm hình ampli nhé. chụp nhiều góc cạnh nhé.

lấy ý tưởng từ ampli Bugle, nhưng dùng 1 bóng DHT lái cho 45. nhìn có vẻ ngoong à nghen :D

với mạch này, hạ cao áp phang bóng 26 hoặc 71A vào thay cho 10 là bá cháy :D

Attached Files:

5. nizt

nizt Advanced Member

Vâng, em sẽ chụp vài tấm hình để ngoại thất lẫn lục phủ ngũ tạng để Bác goíp ý giúp em. Em còn lăn tăn chỗ tụ nối tầng nữa cơ, em đang sài tụ RFT nên thấy chưa yên tâm. Em cho nó chạy thời gian nữa mới biết chính xác chất âm nó thế nào rồi nâng cấp sau cũng chưa muộn. Nhìn cái bóng đèn to con lớn xác, đốt tim sáng rực, hơi quái tý là em sướng rồi, chưa bàn đến chất âm :lol: . Thanks Bác nhiều.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Lão Công điện thoại cho em sáng nay thông báo là nick của lão bị bác Via thu hồi vì mấy cái chuyện tranh cãi viết chữ Tiếng Việt gì gì đó. Nếu em là lão Công, em sẽ không đăng ký nick mới như các lần trước kia. Con người cần lòng tự trọng. Không bàn về tính đúng sai, xem ra 4rum này không còn cần đến thành viên nữa rồi. Có lẽ người điều hành nghĩ diễn đàn đã quá mạnh. Em đã nhấn mạnh rất nhiều lần " Hãy nhìn vào mặt tích cực của cuộc sống... hãy bỏ bớt tính đố kỵ... hãy thương nhau hơn 1 chút... mà sống"

Đã có rất nhiều thành viên tâm huyết với diễn đàn này từ những ngày đầu từ bỏ 4rum này. Em nhận được một số tâm sự từ họ. Họ đã và đang âm thầm ra đi bằng cách không vào đây nữa, hoặc là họ không còn viết bài hay chia sẽ kiến thức cũng như kinh nghiệm. Đôi lúc họ cố tình chọc phá như một sự phản kháng. Họ chỉ đơn giản vào đây xem có gì mới không, có mua được gì không, có độ nhậu nhẹt cuối tuần chăng, chào xã giao vài câu rồi đi ngay... Gần đây mà rõ ràng nhất là bác Wildbird. Nay tới lão Công. Hẳn là có lý do của nó. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Con hư tại mẹ... chẳng lẽ đổ thừa con hư là tại bẩm sinh.

Lão Công có nhiều điều muốn chia sẽ tại đây. Lão có nhiều dự án đang và sẽ làm rất thú vị. Nhưng lão không chịu nói ra công khai. Tại sao vậy ? Nhưng giờ thì... không còn cần thiết nữa rồi.

Bản thân em cũng có vài dự án khá hay với tube độc ... giờ thì ... Có lẽ số bài post mới của em sẽ hiếm khi xuất hiện tại đây thêm nữa.

Niềm vui của em khi online vnav gần đây đã giảm nhiều. Kể từ sáng nay, niềm vui này đã giảm đi kha khá thêm nữa. Cái làm em quan tâm thật sự 4rum này là diễn đàn còn có 1 số người tốt và em có 1 số người bạn tại đây.

Em đã gắn bó với diễn đàn này hơn 5 năm. 4rum cho em một số bạn bè và nhiều kiến thức. Em biết ơn vì điều đó.

Em đang cân nhắc nghiêm túc việc rủ lão Công qua chổ khác chơi. Có lẽ em và lão nên tìm 1 ngôi nhà mới mà theo em có màu sơn tươi hơn, cây xanh nhiều hơn, có nhiều tiếng chim hót thay cho tiếng cãi nhau, hoặc tìm một ngôi nhà nằm sát biển. Có lẽ em và lão tự làm tươi bản thân.

Thân chào,

tcqanh.

7. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Bác sĩ tính đi đâu, em dòm đi dòm lại thấy đâu còn chỗ nào chơi đâu nè?

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

những kiến thức về âm thanh của em khoảng 40% từ nguồn tiếng Việt, đa phần từ đây. còn lại là bằng tiếng khác. Thật ra em có tham gia vài diễn đàn nước ngoài anh ạ.

Anh không cập nhật rồi. Gần đây có nhiều 4rum liên quan đến âm thanh tại VN mà.

Em sẽ không tranh luận về bài post của em phía trên khi các bác hỏi thăm hay chất vấn. Các bác thông cảm cho em. Từ bỏ một nơi mà mình đã từng coi là 1 cái xóm nơi mình sống- 4rum này, một nơi là ngôi nhà của mình- topic này thì cảm giác đó đau lắm các bác ạ. Em ra đi sẽ chẳng ảnh hưởng ai ở đây vì em không nợ nần gì cũng như không tí ảnh hưởng gì đến diễn đàn này. Điều này làm em nhẹ lòng. Em sẽ vẫn vào 4rum này nhưng có lẽ chỉ để " tìm xem có cái gì để mua " ....

Có lẽ đây là post cuối của em.

Chào các bác,

9. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thật tiếc bác ạ , bác lý chí hơn thì tốt quá , em nói về việc bác ra đi ấy mà . Bác chào lại anh em thế là kín kẽ , chu đáo , giá bác đừng ở tâm trạng thế tốt hơn . Sáng nay , em đến , em cũng có lời với Mod , nên treo thôi , đừng xóa , ai nắm tay từ sáng đến tối được . Em chỉ thấy các cụ djay câu này : " Thương em anh để trong lòng , việc công anh cứ phép công anh làm " .Nghĩ cũng có phần sâu sắc bác ạ

10. nizt

nizt Advanced Member

Rồi ! Thế là xong !
    Em đang cao hứng với cái RS 1003, chuẩn bị chụp mấy cái hình gửi Bác thế mà bác chia tay không một bữa nhậu tâm tình. Sau này mod cái ampli này em biết hỏi ai nhỉ.
    Ý bác muốn thì em không dám níu, nhưng tự nhiên cũng thấy mất hứng. Em cũng chúc bác sức khỏe, và thankssssss Bác. :D

11. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Quá bất ngờ !
    Thu hồi nick dựa vào " chuyện tranh cãi viết chữ Tiếng Việt " thì thật là khôi hài , nếu cho đó là lý do chính đáng thì người bị thu hồi nick phải là các nhà điều hành diễn đàn vì đã để cụ Công " diển nôm " quá lâu .
    Đã bao lần nhịn nhục sử dụng nick mới ( nên nhớ rằng cụ Công hoàn toàn đủ khã năng tham gia những diển đàn về audio trên thế giới ) rồi lại lao vào tranh luận kỷ thuật , đó là cái tâm và lòng tự trọng của người làm công tác khoa học , khoa học là cống hiến .
    Hảy trả lại công bằng cho bác concerto .

@ tcqanh nếu có dịp sẽ đem ampli 300B DRD giao lưu với bác . :)

12. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Em vẫn theo dõi topic của Bác từ đầu đến tận bây giờ, 55 trang rồi chứ ít gì , vừa qua mất cả vài tháng theo dõi toàn bộ phần ban đầu . Thật bất ngờ khi Bác có những suy nghĩ như trên. Thôi việc đến đây rồi , chúc Bác vui.
    Em vẫn còn lưu giữ số điện thoại của Bác, em có vài dự án đang chuẩn bị và đang làm, sẽ call cho Bác mời cafe để nhờ Bác hướng dẫn thêm.
    Một lần nữa chúc Bác sức khỏe và niềm đam mê âm thanh thật nhiều.

13. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Hic. Chuyện suy cho cùng cũng là con gà tức nhau tiếng gáy. Dính dấp từ xa xưa.

Lão Công lại vẫn ra đi sau bao lần làm lại khai sinh.

Dù sao em vẫn không quên được những lần sanh trước đó của Cụ. Những bài viết của Cụ thật là có giá trị cho diễn đàn. Em xin nghiêng mình trước Cụ.

Diễn đàn ngày càng mất đi thiếu đi các bậc anh tài. :(

14. audio-hunger

audio-hunger Advanced Member

Lý do nè Bác sĩ ơi : viewtopic.php?f=7&t=79103&p=1574430#p1574430

15. ALNICO

ALNICO Advanced Member

Quả thực, nếu bớt đi một chút "tôi", bác Concerto sẽ khiến anh em vẫn thường hay đọc bài của bác được dịu mắt hơn, dòng đọc sẽ liền nạc hơn.
    Cách phiên âm (kiểu báo Nhân Dân & QĐND) của bác ấy đôi khi thấy cũng vui mắt, tuy nhiên cũng còn nhiều chỗ bác khiến bản thân em nảy đom đóm vì phải luận chữ :mrgreen: .
    Bắn pháo hoa vào những dịp đặc biệt sẽ hay & quý hơn là..ngày nào cũng bắn pháo hoa, nhức đầu chết đi được, có phỏng bác Concerto? :D

16. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em tham gia diễn đàn cũng chưa đc lâu, tuy nhiên khi bước là con đường DIY với đam mê âm thanh từ bé của mình, em rất cám ơn các bác trên diễn đàn này đã dìu dắt em từng bước, giúp em làm được những ampli đèn mà em hằng mơ ước.

Và từ lâu em xem đây như là một mái nhà của mình, cảm giác các bác như anh em, bạn bè tốt, luôn luôn lắng nghe những thắc mắc đôi lúc ngớ ngẩn của một người xuất phát từ ko có kiến thức điện tử, và nhiệt tình giúp đỡ, chỉ bảo để em cải thiện trình độ phục vụ niềm đam mê DIY của mình.

Bản thân em, ban đầu đọc các bài viết của bác Công, em cũng tóa đôm đốm mắt vì ko dịch đc, nhưng lặng lẽ tìm hiểu, và đọc thêm các bài trao đổi giữa bác Công và bác tcqanh, em cũng dần hiểu đc và thầm cám ơn các cuộc trao đổi ấy. Từ đó em học hỏi đc nhiều, rút thêm đc kinh nghiệm từ sự từng trải và sự chia sẻ của các bác ấy!

Em chỉ nghĩ đơn giản: những gì hữu ích cho anh em, những kiến thức, kinh nghiệm bổ ích mà các bác ấy chia sẻ cho anh em, đó mới là điều quan trọng nhất!

Không đc tiếp tục đọc những bài viết của bác Công, và phải chia tay bác tcqanh, em thực sự rất hụt hẫng!
    Chúc các bác luôn mạnh khỏe và thành công!

17. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Nhất trí với anh Rock , Các Mod nên xem xét và xử lý sao cho công minh ,hợp tình hợp lí , đôi khi cũng phải có chút thông cảm với các member. VNAV ngày một cải tiến, phát triển mạnh mẽ chứ không phải ngày một cải lùi (theo ý kiến cá nhân em là giống Iphone 5 và Iphone 4 , Windows Vista và Win 7,...). Việc VNAV đang để các thành viên (và đặc biệt hơn là những bác đã có tiếng là "cao thủ") ra đi một cách dễ dàng như vậy em nghĩ là không nên lắm :wink:

18. garbolino

garbolino Advanced Member

Lão này diễn đạt ý của mình dễ gây hiểu lầm quá.
    :mrgreen:

Cha bác sĩ thì có lẽ do suy thoái kinh tế nên bv giảm biên chế, lão ta phải đi vào vùng sâu vùng xa, không có net nên tạm chia tay bà con một thời gian thôi chứ có gì đâu.
    Thỉnh thoảng vào diễn đàn lại thấy có những vụ chả biết nên vui hay buồn.
    Nhiều tay gạo cội ra đi rồi lại âm thầm quay lại.
    Nhiều bác anh tài giờ chỉ còn post những bài kiểu ...... Happy Birthday.

19. NoBG

NoBG Advanced Member

Đọc bài bác Công viết thật bực mình vì lối phiên âm "loạn xà ngầu". Nhưng bác Tqcanh nói đúng, con hư tại mẹ! Người lớn làm bậy nên con nít bắt chước.

Đâu thử xem "người lớn" làm gì theo link dưới đây:

http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiVi ... 0eee&ID=71

Lấy 1 vài VD:

CHÂU Á – THÁI BÌNH DƯƠNG

Đại sứ quán Việt Nam tại Ấn Độ
    Nước kiêm nhiệm: Man-di-vơ; Nê-Pan.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Băng-la-đét
    Đại sứ quán Việt Nam tại Bru-nêy
    Đại sứ quán Việt Nam tại Cam-pu-chia
    Đại sứ quán Việt Nam tại In-đô-nê-xi-a
    Nước kiêm nhiệm: Pa-pu-a Niu Ghi-Nê; Đông Ti-mo.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ma-lai-xi-a
    Đại sứ quán Việt Nam tại Mi-an-ma
    Đại sứ quán Việt Nam tại Niu-di-lân
    Nước kiêm nhiệm: Phi-gi; Nhà nước Độc lập Samoa.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ô-xtrây-li-a
    Nước kiêm nhiệm: Va-nu-a-tu; Mác-san, Mi-crô-nê-xi-a;Xô-lô-mông.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Pa-kit-xtan
    Nước kiêm nhiệm: Áp-ga-ni-xtan.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Phi-líp-pin
    Nước kiêm nhiệm: Pa-lau.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Thái Lan
    Đại sứ quán Việt Nam tại CHDCND Triều Tiên
    Đại sứ quán Việt Nam tại Trung Hoa
    Đại sứ quán Việt Nam tại Xinh-ga-po
    Đại sứ quán Việt Nam tại Xri-Lan-Ka
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ka-dắc-xtan
    Nước kiêm nhiệm: Giê-óoc-gi-a (Gru-di-a).

CHÂU ÂU

Đại sứ quán Việt Nam tại Anh
    Nước kiêm nhiệm: Ai-len.
    Nước kiêm nhiệm: Xlô-va-ki-a; Xlô-ven-ni-a.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ba Lan
    Nước kiêm nhiệm: Li-tu-a-nia (Lít-va).
    Đại sứ quán Việt Nam tại Bê-la-rút
    Đại sứ quán Việt Nam tại Bỉ
    Nước kiêm nhiệm: Lúc-xăm-bua;
    Đại sứ quán Việt Nam tại Bun-ga-ri
    Nước kiêm nhiệm:Ma-xê-đô-nia.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Đan Mạch
    Nước kiêm nhiệm: Ai-xơ-len.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Đức
    Đại sứ quán Việt Nam tại Hà Lan
    Đại sứ quán Việt Nam tại Hung-ga-ri
    Nước kiêm nhiệm:Croo-a-ti-a;An-ba-ni; Bô-xni-a Héc-dê-gô-vi-na.
    Đại sứ quán Việt Nam tại I-ta-li-a
    Nước kiêm nhiệm: Man-ta; San Ma-ri-nô.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Nga
    Nước kiêm nhiệm: Lát-vi-a; Tuốc-mê-ni-xtan; Ác-mê-ni-a; Ai-déc-bai-gian.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Pháp
    Nước kiêm nhiệm: Bồ Đào Nha; Mô-na-cô; An-dô-ra.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Phần Lan
    Nước kiêm nhiệm: E-xtô-ni-a.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ru-ma-ni
    Nước kiêm nhiệm:Xéc-bi-a; Môn-tê-nê-grô.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Na-uy
    Đại sứ quán Việt Nam tại Séc
    Đại sứ quán Việt Nam tại Tây Ban Nha
    Đại sứ quán Việt Nam tại Thổ Nhĩ Kì
    Nước kiêm nhiệm: Xi-ri.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Thụy Sĩ
    Nước kiêm nhiệm: Lít-ten-xơ-tên.
    Đại sứ quán Việt Nam tại U-crai-na
    Nước kiêm nhiệm: Môn-đô-va.
    Đại sứ quán Việt Nam tại U-dơ-bê-ki-xtan
    Nước kiêm nhiệm:Cư-rơ-gư-dơ-xtan; Tát-gi-ki-xtan.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Xlô-va-kia
    Đại sứ quán Việt Nam tại Hy Lạp

CHÂU PHI

Đại sứ quán Việt Nam tại Ang-gô-la
    Nước kiêm nhiệm: Công-gô B; Công-gô K; Dăm-bi-a; Ghi-nê Xích đạo; Ghi-nê Bít-xao; Bu-run-di; Sao-tô-mê & Prin xíp; Cáp-ve.
    Đại sứ quán Việt Nam tại An-giê-ri
    Nước kiêm nhiệm: Ma-li; Xê-nê-gan; Xa-ra-uy; Ni-giê; Ca-mơ-run; Găm-bi-a.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Li-bi
    Nước kiêm nhiệm: Tuy-ni-di; Síp; Gha-na; Gi-bu-ti; Sát.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ma-rốc
    Nước kiêm nhiệm: Cộng hòa Ghi-nê; Bê-nanh; Buốc-ki-na Pha-Xô; Mô-ri-ta-ni; Côt Đi-voa; Ga-bông.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Nam Phi
    Nước kiêm nhiệm: Nam-mi-bi-a; Dim-ba-bu-ê; Bốt-xoa-na.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Tan-da-ni-a
    Nước kiêm nhiệm: Ken-ni-a; Ê-thi-ô-pi-a; Mô-ri-xơ; Ru-an-đa; Xô-ma-li; U-gân-đa;
    Đại sứ quán Việt Nam tại Nigeria
    Địa chỉ: No 9, River Niger street , off danube street, Maitama, Abuja, Nigeria.
    Nước kiêm nhiệm: Xi-ra Lê-ôn; Tô-gô.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Mô-dăm-bích
    Nước kiêm nhiệm: Ma-đa-ga-xca; Xây-sen.

CHÂU MỸ

Đại sứ quán Việt Nam tại Ac-hen-ti-na
    Nước kiêm nhiệm: U-ru-goay; Pa-ra-goay.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Bra-xin
    Nước kiêm nhiệm: Bô-li-vi-a; Guy-a-na.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Ca-na-da
    Đại sứ quán Việt Nam tại Chi-lê
    Nước kiêm nhiệm: Pê-ru; Ê-cu-a-do.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Cu-ba
    Nước kiêm nhiệm: Cộng hòa Đô-mi-ni-ca-na; Ni-ca-ra-goa; Các quốc đảo Caribe(Ha-i-ti, Gia-mai-ca, Grê-na-da, Bác-ba-đốt, Xanh Vin-xen & Grê-na-din, San Cristobal&Nevis).
    Đại sứ quán Việt Nam tại Hoa kì
    Đại sứ quán Việt Nam tại Mê-hi-cô
    Nước kiêm nhiệm: Ôn-đu-rát; Goa-tê-ma-la; Bê-li-xê.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Pa-na-ma
    Nước kiêm nhiệm: Cốt-xta Rica.
    Đại sứ quán Việt Nam tại Vê-nê-du-ê-la
    Nước kiêm nhiệm: Cô-lôm-bi-a; Xu-ri-nam.

20. NDBD

NDBD Advanced Member

Em thấy bác Công gì đấy luôn đầu tư công sức cho bài post của bác ấy dù đôi lúc hơi...ngụy biện. Nhưng ngụy biện hay quá nên kg có ai phản biện cả.

21. garbolino

garbolino Advanced Member

Tất cả các thành viên khi post bài đều phải gõ tiếng Việt có dấu, đó là quy định của diễn đàn, nhưng cũng có ngoại lệ, hình như có một bác được quyền gõ tiếng Việt không dấu. Sao không biên chế lão Công vào diện ngoại lệ đó, cho lão ấy được quyền phiên âm theo kiểu ...... chả biết phải gọi là kiểu gì, chắc kiểu Tuốc - mê - nít - xờ - tan :lol:

22. ALNICO

ALNICO Advanced Member

@NoBG, Đúng vậy.
    Từ những thập kỉ cuối của TK-XX, nhiều tờ báo giấy tại VN thường hay sử dụng cách phiên âm như trên.
    Nguyên nhân khỏi tìm ai cũng biết, đó là do bà con...chỉ biết độc một món là tiếng Việt.
    Ngày nay mọi chuyện đã khác..., tuy nhiên vẫn còn đâu đó một vài tờ báo kiên trì phục vụ bà con theo lối phiên âm cũ
    Thiết nghĩ, em cũng nên dừng chiện này ở đây, vì thêm tí nữa rất có thể em cũng sẽ "hơi bị..."
    ./.

23. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Thiện tai, thiện tai !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Thiện tai là dì chả ai hỉu....................

24. xuantran

xuantran Advanced Member

Em tính viết bài từ hôm qua.
    Việc ra đi của Bác sỉ và cụ Công cũng chẳng ảnh hưởng gì đến diễn đàn, không có mợ thì chợ vẫn đông. Nhưng với cách điều hành của BQT em e rằng không chỉ có một topic bị khóa mà nhiều topic bị khóa cùng một lúc.
    Các bác chịu khó cầm một tờ báo Nhân Dân đọc mấy dòng trên cao ở trang nhất dùm e.

25. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Các bác ạ
    Như em đã đề cập , em cũng "góp " 1 ý nhỏ là treo thôi , ngay sáng thứ 6 .
    Về việc làm của BQT ,theo thiển ý của em, các bác chú ý mấy điểm :

1.BQT treo nhưng em không thấy thông báo trên mục chung , cũng là 1 điểm nói lên BQT xư lý đúng mực
    2.Trong chiến tranh Việt Nam , kể cả khi cuộc chiến ở cao trào , không một đối thủ nào có lời bôi xấu Bác Hồ , thậm chí trong phỏng vấn của hãng thông tấn Pháp năm 1964 , Bác trả lòi trực tiếp bằng tiếng Pháp , không phiên dịch , họ dùng tự nàh yêu nước lớn (Great Patriod ) để nói về Bác .Khi Bác mất năm 1969 , báo chí Mỹ và các nước phương Tây , có những dong tít lớn về Bác , các bài viết tỏ sự kính trọng về 1 đối thủ ngoan cường , không một thái độ xúc phạm , khiếm nhã nào .Trong bộ phim lich sử TH nỏi tiếng " cuộc chiến 10000 ngày " , đạo diễn Mỹ đã viết trong lời bình : " . . . và miền Bắc đặt dưới sự lãnh đạo của Ông Hồ Chí MInh , mọt nhà ái quốc vĩ đại " , nguyên văn " . . . and the North is under leading of Ho Chi Minh , a great Patriode . . . " phút thứ 25-36 ,DVD cùng tên .

3.Qui định văn viết của chúng ta , đến giờ này , chưa có văn bản thông báo bỏ đi , viết cái gì , về ai , ở đâu , viết như thế nào (viết hoa , viết thường ) đã rõ .Chúng ta đang ở 1 diễn đàn ằnm trong phạm trù điều chỉnh của Hiến Pháp và Luật Pháp sở tại .Ngừoi điều hành bất kỳ dạng báo hay trang thông tin nào cũng phải tuân thủ .

4.Nếu lỗi nào đó thuộc về định dạng qui ước , BQT chỉ ra là đúng đắn , nhất là đã có nhắc nhở công khai (hẳn là đã nhắc trươc ở hình thứ nào đó ) , còn hơn để các cơ quan chức năng chuyên trách nhận ra , vạch hẳn tên Web , lúc đó , khó xử hơn .
    5.Topic đã Lock , nay lại mở , chứng tỏ BQT không tỏ ra độc tài , có cân nhắc để mọi chuyện lắng xuống , ít ra đỡ bất lợi cho ai đó trong chính topic , trong T/G nóng của topic , có quá nhiều ý kiến trái ngược, thậm chí là thiểu số bé bỏng .

Về lỗi trên các báo , các bác chỉ ra trong khi viết tiếng Việt , và vài chi tiết khác của sự việc , cụ thể như tên trong cơ quan đại diện ngoại dao . . . . ít nhiều đã học trường Quan hệ Quốc tế , cho phép tôi tham gia thế này :

1.Sau khi trật tự TG thay đổi vào năm 1991 và các biến động khác , nhiều nước cộng hòa khác xuất hiện( Đông Timor chẳng hạn ) , để dễ cho bạn đọc trên các tờ Nhân Dân , lao dộng và cho độc giả ít và chạm , người ta muón thể hiện thật giản dị để người đọc mường tượng ra nước mà mình đang tìm , được viết ra như thế nào , đọc ra thế nào ( Grudia chẳng hạn , đó là tên cũ , ten mới , phiên âm khác hoàn toàn ) .Một sô nước quá nhỏ , quan hệ KT , CT chưa thật sâu sắc , ít người đến , ta chưa càn cơ ngoại dao thường trú , việc kiêm nhiệm nói lên sự xuất hiện tên dó là ít , cần phiên âm Viêt văn hẳn cho dễ đọc , chuyện đó không phải là lỗi ngữ pháp , mà có suy nghĩ , các bác ạ .KHi nươc đó đóng vai trò lướn hơn , quan hệ nhiều hơn , xuất hiện nhiều hơn , chắc sẽ khác

2.Do BQT xử lý có cân nhắc chữ tình , theo em hiểu , không chỉ hẳn ra sai cái gì , tại đâu trên " Thông báo chung " , ít nhiều có gây ra tò mò , ngạc nhiên cho các thành viên khác .Nếu các bác tìm hiểu kỹ chuỗi sự việc , có thể các bác ẽ thấy khác

3.Diễn đàn nói gì thì vẫn cần sự quản lý theo luật và dứoi ản h hửong của luật .Nếu không , em nghĩ sẽ dễ có nhiều chuyện hơn .Các diễn đàn khác cũng thế , không thế vào muốn làm gì ngoài ý muốn quản lý được .

4.Ai đó , ngoài đời thực có thể biết nhau , biết rõ nhau , thấy tính cách của nhau , nên dễ suy ra rằng , anh hơn gì ,anh kém gì .Nhưng tách bạch ra , trên 4R là nơi cộng cộng , cái cần tuân thủ , dù con người thật có thể chưa hoàn hảo , nhưng trước và trong mắt công chúng , trước Luật , anh phải đi theo .

Vài lời vậy , mong các bác không nỏi giận .

Share This Page

Loading...