V-FETRON: Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 5/3/16.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Hung hăng quá! :lol:

2. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em cũng từng thắc mắc về xuất D, S. Nhiều người bảo khác nhau nhưng nhiều con PP thiết kế con trên xuất D con dưới xuất S nếu khác nhau thì làm PP thế quái nào được.

3. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Có nghĩa là em nó vẫn " u như kĩ " hả cụ ? :(

4. craze

craze Advanced Member

ấy dà lão Na mới mua nón Amoro nên mạnh miệng ghê vậy ta :lol:

5. nagini262

nagini262 Advanced Member

Như em đã post mail trả lời của cụ Pass, cụ cũng có nói xuất không khác nhau, em thì muốn thử thực tế luôn đó mà. Thật ra mạch Circlotron có 2 nguồn và 2 con VFET đấu vòng tròn nên xuất D hay S nhìn sơ đồ thấy đã biết ko khác nhau rồi, chẳng qua muốn kiểm chứng thâu :roll: :wink:

6. nagini262

Hiện có một số anh em muốn mua VFET 2SK180 và hiện em còn có thể mua được với giá khoảng 22$ một con, bác nào đăng kí thì vô đăng kí và chuyển tiền liền vào TK của em dưới chữ kí (giá tính tròn là 500k/chiếc), khi em mua thì giá này và đợt sau này mua có thể chênh lệch thì em sẽ tính lại sau, xin lỗi em thu tiền trước là vì nếu đặt mua mà các bác ko lấy thì em ôm chết luôn. Trường hợp nếu ko mua được thì em hoàn lại 100% số tiền.
    1/ popolu: 2 chiếc
    2/.....
    Thanks

7. popolu

popolu Advanced Member

Chừng nào đặt mua vậy hả anh. Đến ngày 10 e chuyển tiền cho anh được ko.

8. nagini262

Anh đang gom danh sách, chừng 10 đến 20 chiếc là anh đặt mua, đến 10 tây em chuyển cũng được :wink:

9. nagini262

Vừa nâng em nó lên bias 1,2A; kết quả rất rõ ràng là tiếng bass căng và tròn như trái banh da :lol: , dãy trên nghe chắc hơn khá nhiều và em nó chạy khá nóng. Theo em với áp khoảng 22.5V và bias 1.2A này là đẹp, nâng lên nữa cũng OK nhưng em nó sẽ nóng lắm và khi đó tiếng căng quá sợ không nghe lâu được, phần đo thôi thì để tùy về nhà bác chủ muốn chỉnh sao thì tùy, mỗi người gu khác nhau mà :lol:
    Để hôm nào biến áp Lundahl về em gắn vô rồi mời các bác lên nghe thử em nó so với F6 phiên bản R100 để hiểu lý do tại sao cụ Pass lại bỏ nhiều công sức cho VFET đến vậy :roll: :?:

10. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Chúc mừng đã bắt đúng bệnh

11. jamahamvui1978

Thiệt là khó tin, Vfet thì nghe cái gì chứ nhỉ :lol:

CN này em xuống nghe thử nha, thu xếp đi. Hơn tuần rồi không gặp Na thấy nhớ nhung da riết quá đi :mrgreen:
    Bận thì nhìn mặt cái cho đỡ rồi em sang chú Ph nghe ké cũng được.

12. HongNhung

Thật không thể tin nổi .... Cái con Vfet mà làm cho tiếng bass biến thành trái banh da :shock: :shock: :lol: hê hê !!!

13. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Chúc mừng chúc mừng.
    Sắp được nghe banh ké rồi :lol: :lol:

Thanks.

14. jamahamvui1978

Bình thường nhá. Gắn cặp LL IPT vào sẽ thành bomb bass, về nhà lão chủ với nguồn âm hịn và loa hịn => nuclear bomb bass .
    Sợ chưa :lol:

15. HongNhung

Ghê quá ! :mrgreen:

16. nagini262

Em có email hỏi cụ Pass về việc mạch bias thông qua IPT dùng tụ 470uF thay 220uF OK không và hỏi tụ đó dùng loại non-polar với polar khác nhau không, cụ đã trả lời :wink:

17. khanh_viet68

khanh_viet68 Approved Member

Mình nhờ được người nhà bên Nhật gửi về được ít 2SK180 của hãng Tokin, mà nhu cầu xài 4 cặp nên còn dư lại 6 cặp cần sang nhượng 8) bác nào có nhu cầu thì pm mình a :)

Mình đang tìm cặp IPT để làm bản V-FETRON 75W, bác Na còn dư cặp Hammond nào ko a :)

Attached Files:

18. jamahamvui1978

Ui, đỡ phải ship nè các cụ. Ngon quá!
    Bắp líc luôn rổ giá tính theo cặp đi cụ chủ ơi, tks!

19. single end

single end Advanced Member

Em cần 1 cặp , bác cho số để liên lạc

20. khanh_viet68

khanh_viet68 Approved Member

Mình public giá lên luôn cho tiện a, một cặp là 950k serial kế nhau luôn. Bác nào cần hú mình a, đt 0937515068 :)

21. jamahamvui1978

Ngon!
    - cụ chủ 2cặp
    - SE 1 cặp.
    - popu 1cặp.
    - ...............
    - ..............

22. nagini262

Hahaha! Đúng là ngửi thấy mùi VFET là cụ Ja bu vô liền, nhanh thật :mrgreen:
    Vậy khoẻ rồi, anh em lấy của bác khanh_viet68 luôn cho tiện, nhờ cụ Ja nói với popolu khỏi chuyển tiền cho em và mua luôn của bác này luôn nhá vì giá cũng như nhau thôi :wink: .
    Em thì hiện mới lấy cặp LL1676, chờ qua lễ rãnh em lắp vô VFETRON xem coi thế nào, nếu OK thì bác khanh_viet nên mua cặp giống vầy chơi luôn cho tiện chứ em không còn cặp nào đủ step up lên cho đủ gian chạy VFETRON cả, đặc biệt bác chạy 75w nên cần gain lớn thúc VFET nếu như bác ko dùng buffer :D
    Cầm cặp LL1676 này tuy 80g nhưng cảm thấy rất nặng so với kích thước, chân thì to và cứng để chịu tải trọng, quả thật rất là chất về phần nhìn :roll:

Attached Files:

23. nagini262

Hôm nay em xin tuyên bố dự án VFETRON sau một thời gian thi công và chỉnh sửa thì nay em nó đã hoàn tất 100% :D
    Với IPT LL1676 thì em đã sử dụng công tắc để chuyển qua lại giữa nối tiếp sơ cấp (2400 ohm) và song song sơ cấp (600 ohm) thì có thể thấy cả 2 đều cho gain khá cao và theo tai của em thì với việc nối tiếp sơ cấp (1:1+1) cho gain vừa tai và cảm giác dãy trên tốt hơn một chút xíu với nguồn từ PC :wink:
    Có thể khẳng định việc dùng linh kiện thụ động như IPT để tạo voltage gain thay cho linh kiện chủ động như đèn hoặc bán dẫn thì ngoài lợi thế là cấu tạo mạch đơn giản thì voltage gain được tạo ra bởi biến áp luôn có chất âm cân bằng giữa các dãy hơn bất cứ một mạch điện nào khác dù rằng độ méo có thể sẽ cao hơn nhiều so với mạch tạo gain dùng linh kiện chủ động.
    Kết quả cuối cùng là sau khi thay biến áp LL1676 vào thì âm thanh mạnh mẽ lên hẳn giống như được nối tiếp thông qua preamp, đặc biệt dãy cao lên cao vút và việc này có lẽ là do IPT có lõi Amorphous 8) .
    Vài hàng review, chờ nay mai anh em ai có dịp ghé nghe thử rồi đánh giá cho khách quan :wink:

24. 5trên5

5trên5 Approved Member

Chào Anh
    5trên5, thành viên mới tò te đến làm quen, thấy dàn ampli Anh ráp coi mát mắt quá và đang chạy class A, đúng là "vô địch Sumo".
    Thấy Anh có vài thắc mắc về tụ điện trong mạch phân cực, được các thành viên khác nhiệt tình phân tách, tôi thấy còn có một điểm tiên quyết, nhưng chưa thấy ai nêu ra trên mạch F6 và các mạch tương đương khác.
    Tụ C1 và C2 giử chức năng AC ByPass, chuyển tín hiệu xoay chiều.
    Hai tụ này là linh hồn của mạch. Trị số 10, 100 hay 1000 microF đều ảnh hưởng tới âm thanh khuếch đại ra. Do đó nhiều hãng sản xuất linh kiện cho hi end audiophile có chuyên bán các tụ này, và giá cã không đẹp lắm.
    Tôi xin phép giãi thích:
    Anh vào trang
    http://www.allaboutcircuits.com/tools/capacitor-impedance-calculator/
    Cho trị số tụ C1 - C2 là 10, 100, 1000 microF
    Cho trị số F=10, 100, 1000, 10000 Hz
    Kết quả sẽ làm Anh ngạc nhiên khi thấy tổng trở C1 - C2 thay đổi từ dưới 1 R đến vài chục R
    Như vậy Anh sẽ hiểu tại sao phải dùng "tụ điện hi end audiophile"
    Tôi thuộc con Bà Sơ, không tiền để chơi nên độ tụ rẽ tiền thành Hi End một cách dể dàng, kinh nghiệm vài chục năm trong "nghề" DIY, rất là dể Anh ơi.
    mà không thấy ai nói ra, kể cả các sư phụ M Rothacher hay N Pass, vv... không hiểu họ có biết không hay giử làm bí quyết trong dịch vụ thương mãi HI END.
    C1 = C2 = 1, 10, 100, 1000 microF nối song song
    Anh thấy có dể không? KISS
    Nay kính

25. nagini262

Cảm ơn bác đã chỉ giáo, em sẽ nghiên cứu thêm về vấn đề này :p

Share This Page

Loading...